[Funland] Từ điển từ phiên âm tiếng Việt

Vulcan V70

Xe trâu
Đọc từ TÓP mà các cụ vừa nhắc đến, nhà cháu chợt nhớ đến từ TÓP MỠ, cụ nào biết nguồn gốc của nó không ạ?
He he từ này cháu nghĩ là thuần Việt Cụ ạ. Từ đầu thế kỷ 18 nữ sỹ Đoàn Thị Điểm đã chả mời cụ Quỳnh vào nhặt tóp mỡ rồi đấy ạ. Miếng mỡ rán lên chảy hết nươzc mỡ ra,teo tóp lại nên còn cái TÓP.

Vulcan V70

Xe trâu
Vần đ có từ " Độp" trước đây dân trong Nam hay gọi hành vi tiêm/ chích ma tuý. Nó bắt nguồn từ dop hay doping

Đường bộ

Xe điện
He he từ này cháu nghĩ là thuần Việt Cụ ạ. Từ đầu thế kỷ 18 nữ sỹ Đoàn Thị Điểm đã chả mời cụ Quỳnh vào nhặt tóp mỡ rồi đấy ạ. Miếng mỡ rán lên chảy hết nươzc mỡ ra,teo tóp lại nên còn cái TÓP.
Cảm ơn cụ. Nhà cháu cũng có nghi nguồn gốc thuần Việt của từ Tóp (mỡ) vì nó khi gắn với từ Teo (tóp) thì có nghĩa, nhưng chưa dám chắc lắm nên hỏi ạ.

Catmatpat

Xe điện
Chắc em gõ nhầm P sang B rồi.
Còn le top cũng như le look, em nghĩ đấy là từ giới trẻ dùng chứ ko phải từ chính thống đâu ạ.
Chết, không phải thế cụ ơi. Đa dạng ngôn ngữ ta không phân biệt chính thống hay không cụ nhé. Cụ gõ từ le top kiểm tra lại nhé :)

Trước em đã hỏi câu này, chien (F): con chó. em nghĩ có sự nhầm lẫn của người truyền giáo.
Từ bít coi (bitcoin) có được không cụ
Em chưa thấy ở đâu gọi là "bít coi" ngoại trừ ở trong một thớt trong cafe OF :-B
Riêng từ "con chiên" em thấy suy luận của Cụ chưa hợp lý, vì tất cả các tài liệu về đạo đều nói con chiên là con cừu :-?

Cụ xét thấy có nên cho thêm phiên bản Tuốc bin không ạ? Nhiều bằng chứng về cái tuốc bin lắm đấy cụ ạ. Một ví dụ thôi cụ nhé: http://vi.wikipedia.org/wiki/Động_cơ_tuốc_bin_khí
Vâng, em sẽ cho thêm trong phần tiếng Việt Cụ nhé :)

Nhà cháu có từ này độc luôn, mời các cụ mợ bổ sung thêm tên các chủng người:
Nê ăng đéc tan/Nê-ăng-đéc-tan (Neanderthal) http://baodatviet.vn/khoa-hoc/hinh-anh-ba-chieu-ve-so-nguoi-ne-ang-dec-tan-hinh-anh-ba-chieu-ve-so-nguoi-ne-ang-dec-tan-2268371/
Từ Cro-Magnon thì nhà cháu nhờ viết tiếng Việt là Crô ma nhông thì phải
Ngày xưa học thuyết tiến hóa mà giờ quên sạch X_X Cụ nhắc em mới nhớ *-:)

Vần đ có từ " Độp" trước đây dân trong Nam hay gọi hành vi tiêm/ chích ma tuý. Nó bắt nguồn từ dop hay doping
Em không biết từ này dù em cũng sống ở SG ~6 năm. Cụ để thêm thời gian có khi Cụ Minhchi233 vào đây nghía phát xem sao, Cụ Minhchi233 cũng đang ở trỏng 8->

Chắc em gõ nhầm P sang B rồi.
Còn le top cũng như le look, em nghĩ đấy là từ giới trẻ dùng chứ ko phải từ chính thống đâu ạ.
Đa tạ Cụ Thích Mùa Đông ^:)^

Em không quote lại mấy post Cụ sửa từ vì post dài, quote lại sẽ bị rối mắt, nhưng em vẫn cập nhật trên excel các từ Cụ sửa trong post #3333, 3352, 3358, 3359 Cụ nhé :)

plan

Xe tải
Có cụ nào giải ngố từ " phăng teo " hộ em cái . Mua bộ bài có 2 con phăng teo chẳng biết để làm gì

Có cụ nào giải ngố từ " phăng teo " hộ em cái . Mua bộ bài có 2 con phăng teo chẳng biết để làm gì
Nhiều người đề cập đến từ này rồi Cụ ạh. Tuy nhiên các học giả OF vẫn chưa tìm ra lời giải đáp thoả đáng :-B :-??

Đường bộ

Xe điện
Nhiều người đề cập đến từ này rồi Cụ ạh. Tuy nhiên các học giả OF vẫn chưa tìm ra lời giải đáp thoả đáng :-B :-??
Vâng, cụ nói đúng, chưa có giải thích tỏa đáng về từ này ạ. Về mặt bài bạc thì Phăng teo là con Jocker (http://www.choiphommienphi.com/chuyen-ngoai-le/36-lich-su-y-nghia-phang-teo.html Lịch sử - ý nghĩa của Phăng teo (Joker)). Nhưng từ Phăng teo mà ta thường nói thì có nghĩa là toi, ngủm, ngỏm, đi đứt ...

Đường bộ

Xe điện
Cái Blockhaus là tiếng Đức (block-house = nhà khối). Tiếng F vay mượn từ tiếng Đức nhưng đọc theo âm F ra là bờ lốc cốt. Tiếng Việt lại vay tiếp thành ra lô cốt.
Tương tự Bunker là tiếng Đức. Tiếng F vay mượn và đọc là boong ke. Tiếng Việt vay từ tiếng F nên đọc là boong ke luôn. Tiếng Anh cũng vay từ này nhưng đọc là băn kơ.
Cảm ơn cụ Thích mùa đông nhiều!

4banhxequay

Xe điện
Cháu có một từ kịch độc. Xuất hiện cách nay gần thế kỷ. Nói từ này ra ngày trước cả thế giới run sợ, còn ngày nay thì là một điều xấu xa. Bữa nào cụ xe ngựa tổ chức thịt chó tất niên cháu mới bật mí hehe
Hôm nay 23 ông Táo chầu giời rồi mà chả thấy cụ Xe đâu thôi cháu bật mí xin các cụ ít rượu suông vậy

Đó là từ Hít le tên riêng của ngài Adolf Hitler ạ. Từ này các cụ ngày xưa còn bé ghét không chơi với nhau nữa thì chỉ cần dùng từ này là đủ nghĩa. Tưởng qua thời gian thì từ này mất đi không ngờ một hôm cháu đi đón F1 học mẫu giáo thấy bọn chúng vẫn dùng với nhau các cụ ạ.

Cụ nào còn nghi ngờ thì định nghĩa đây ạ

1. Là tên một vị tướng người Do thái - Đức. Ông nổi tiếng về phong cách thống trị độc đoán và tàn ác, được mệnh danh là " nhà cầm quyền độc đoán nhất trong lịch sử nhân loại.
2. Là một từ trẻ con thường dùng khi chúng không muốn chơi với ai nữa.
Ví dụ : tớ hít le cậu= tớ không chơi với cậu nữa

http://www.xn--t-in-1ua7276b5ha.com/hít le

Đường bộ

Xe điện
Chả hiểu mạng miệc thế nào, nhà cháu bấm vốt ka cụ 4 bánh mãi mà không được!

Đúng là cái Lô cốt mới có từ thời Phú lãng sa sang ta, nhưng nhà cháu nghe Blockhaus và Lô cốt thấy nó xa vời! Nghe Boong ke rõ ràng là gần với Bunker hơn!
Theo em hiểu về khía cạnh ngữ âm & trọng âm khi phát âm từ thì phụ âm (b) không thể nghe rõ & được nhấn mạnh bằng nguyên âm (o) nên khi bàn về tiếng bồi, một người không được học chính thống chỉ nghe và lặp lại được "lô cốt" cũng là một cách giải thích khác.
Tương tự thì có từ "lốc lịch", Cụ sẽ nghe từ "lốc" nhiều hơn từ "bờ lốc" trong tiếng Việt, từ nguyên gốc các Cụ biết rồi em không viết lại nữa :)

Đường bộ

Xe điện
Tương tự thì có từ "lốc lịch", Cụ sẽ nghe từ "lốc" nhiều hơn từ "bờ lốc" trong tiếng Việt, từ nguyên gốc các Cụ biết rồi em không viết lại nữa :)
Nhân tiện, Bờ lốc (hay Lốc) không chỉ để chỉ riêng về Lịch, mà cả Bờ lốc Nhà, Bờ lốc Sữa ..., túm lại là những thứ gì có thể gom lại với nhau, cụ nhỉ.

Đường bộ

Xe điện
Đóc ở thớt về thả cá ông Táo, nhà cháu nhìn thấy có cụ dùng từ Hồ Hale / Ha-le (Halais). Không biết ý kiến các cụ ra sao ạ?

Đóc ở thớt về thả cá ông Táo, nhà cháu nhìn thấy có cụ dùng từ Hồ Hale / Ha-le (Halais). Không biết ý kiến các cụ ra sao ạ?
Ui chuẩn qua Cụ ơi =D> :-bd
Cụ mà không cho từ gốc thì cả đời chắc em cũng không nghĩ là gốc ngoại, tuy là tên địa danh nhưng ở VN nên em nghĩ rất cần không chỉ cho lớp trẻ biết mà ngay cả em cũng vỡ lẽ ra. Vote Cụ (b)

Hôm nay 23 ông Táo chầu giời rồi mà chả thấy cụ Xe đâu thôi cháu bật mí xin các cụ ít rượu suông vậy

Đó là từ Hít le tên riêng của ngài Adolf Hitler ạ. Từ này các cụ ngày xưa còn bé ghét không chơi với nhau nữa thì chỉ cần dùng từ này là đủ nghĩa. Tưởng qua thời gian thì từ này mất đi không ngờ một hôm cháu đi đón F1 học mẫu giáo thấy bọn chúng vẫn dùng với nhau các cụ ạ.

Cụ nào còn nghi ngờ thì định nghĩa đây ạ

1. Là tên một vị tướng người Do thái - Đức. Ông nổi tiếng về phong cách thống trị độc đoán và tàn ác, được mệnh danh là " nhà cầm quyền độc đoán nhất trong lịch sử nhân loại.
2. Là một từ trẻ con thường dùng khi chúng không muốn chơi với ai nữa.
Ví dụ : tớ hít le cậu= tớ không chơi với cậu nữa

http://www.xn--t-in-1ua7276b5ha.com/hít le
Cụ định hít le em đấy àh :))

Đường bộ

Xe điện
Cụ Xe và các cụ kiểm định hộ nhà cháu Đồ chơi Lê gô (Leg Godt) với ạ.

http://boom.zing.vn/tin-tuc/chi-tiet.tin-tuc.sang-tao-cung-do-choi-le-go.909.html

Lê-Gô là tên viết tắt theo tiếng Đan Mạch "Leg Godt" - nghĩa là "chơi tốt" và cũng có nghĩa là "Tôi đặt chúng lại cùng nhau" trong tiếng Latinh. Vậy là Khò Khò và các bạn tha hồ nghịch ngợm với những mảnh ghép, phát huy sức sáng tạo của mình để tạo những mô hình thật ấn tượng nhé!