[CCCĐ] Từ Địa đầu Lũng Cú đến đất Mũi Cà Mau...

Haiau

Xe tăng
Chợ Cái Răng thường họp khá sớm, thường từ lúc mờ sáng và đến khoảng 8, 9 giờ thì vãn. Những ghe bầu lớn thường chuyên thu mua trái cây để chở đi các nơi, kể cả sang Cam-pu-chia và Trung Quốc. Lại cũng có những ghe bầu chở các mặt hàng khác cung cấp cho bà con miệt vườn: xăng dầu, muối mắm, thuốc tây, bánh kẹo, nhu yếu phẩm...

Trên miền sông nước của 12 tỉnh miền Tây Nam Bộ, cái xuồng là phương tiện đi lại chủ yếu của mỗi gia đình, giống như chiếc xe đạp, xe máy của người dân ở các thành phố. Phần lớn các xuồng đều gắn máy "đuôi tôm", thỉnh thoảng mới gặp những xuồng trèo tay và thậm chí cả những xuồng trèo bằng... chân một cách điệu nghệ.

....

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng
Sáng sáng, hàng trăm chếc thuyền lớn bé đậu san sát. Bán sản vật gì người ta treo sản vật đó (treo bẹo) lên cây sào (cây bẹo) trên mũi thuyền.

Hoa quả ,củ ,đủ các loại ...

Ông chú này rất dễ mến tặng cho em một túi củ đậu to tướng ...

Đặc biệt ở đây không cần phải rao hàng như các chợ trên đất liền (thực tế cũng không thể rao khi tiếng sóng, tiếng máy nổ liên tục, và khó có thể áp mạn với xuồng khác để xem bán hàng gì).

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng
Du khách đi chợ cảm thấy rất thích thú với cảnh quan nơi đây ...

Cô bé này từ sài gòn xuống chơi ở cùng KS với em...(l)(l)(l)

...

Haiau

Xe tăng
Do nhu cầu của người đi chợ nên không chỉ có các xuồng trái cây, nông sản phẩm mà còn có nhiều loại dịch vụ khác: phở, hủ tiếu, cà phê, quán nhậu nổi...

Lô lô ti ca nhé ...

Ăn luôn trên thuyền ,có cả riệu nữa nhé ...
Nhưng mà em choáng mỗi quả ,rửa bát bằng nước sông :77::77::77:...

Ai bánh mì đi ....

Các xuồng dịch vụ (thường là thuyền nhỏ) len lỏi rất thiện nghệ áp mạn phục vụ khách đi chợ tận tình và chu đáo, ngay cả khi sóng rập rình. Sự độc đáo của chợ nổi đã để lại nhiều ấn tượng cho du khách trong và ngoài nước ...

Sau khi chơi ở chợ khoảng 2 tiếng là em về ,để chiều còn đi lên vườn cò Bằng Lăng .một điểm cũng rất hấp dẫn :69: ..
Tạm biệt chợ cái răng nhé ....

...

3Lazang

Xe tăng
Bác Haiau quả là 1 tay chuyên nghiệp, em cũng qua chợ này rồi nhưng xem lại ảnh của bác vẫn thấy xúc động (k) mong bác đi nhanh vào đến Năm căn để có nhiều ảnh cho anh em thưởng thức(b)

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Nhìn ảnh của bác mà em lại muốn trở lại Mekong Delta quá

nghienOTO

Xe tăng
Hic ! Nhậu đồ kiểu Tầu khựa kìa :21:

(Ăn luôn trên thuyền ,có cả riệu nữa nhé ...
Nhưng mà em choáng mỗi quả ,rửa bát bằng nước sông ...)

Cụ này đang được mùa thu hoạch gì đây hic về nhà chít với Bu nó :))

mamut1983

Đi bộ
Đúng là bác Hải Âu công phu thiệt, đọc topic này muốn đi du lịch dã man luôn (nói nhỏ bác nghe kẻo admin biết, em gia nhập diễn đàn này cũng chỉ vì bài viết này của bác đó(b)). Cảm ơn bác nhiều, đang đợi bác tiếp tục dẫn đường đến Mũi Cà Mau.:6:
Mấy tỉnh miền Tây em đi gần hết, chỉ tiếc là chưa đi đến được Mũi Cà Mau.:'(

Haiau

Xe tăng
Đúng là bác Hải Âu công phu thiệt, đọc topic này muốn đi du lịch dã man luôn (nói nhỏ bác nghe kẻo admin biết, em gia nhập diễn đàn này cũng chỉ vì bài viết này của bác đó(b)). Cảm ơn bác nhiều, đang đợi bác tiếp tục dẫn đường đến Mũi Cà Mau.:6:
Mấy tỉnh miền Tây em đi gần hết, chỉ tiếc là chưa đi đến được Mũi Cà Mau.:'(
Thanks ! Bác nhiều !
Chúc Bác luôn vui vẻ với OF (b)(b)(b) ...

Haiau

Xe tăng
Vườn Cò Bằng Lăng ...

Đến Cần Thơ, hẳn ai cũng nghe nhắc tới vườn cò Bằng Lăng, một trong những sân chim lớn nhất nơi miệt vườn chín dòng sông. Đây đang trở thành điểm đến hấp dẫn, độc đáo của tua du lịch sinh thái miệt vườn.

Vườn cò Bằng Lăng ở ấp Thới An, xã Thới Thuận, huyện Thốt Nốt (Cần Thơ).nằm trên quốc lộ 91 Cần Thơ - Long Xuyên ..chúng tôi đến bến Bằng Lăng - nơi có cây cầu thuộc xã Thới Thuận,rẽ đi 3 km là tới vườn cò ....
Ven sông, phụ nữ, trẻ em đang tắm. Họ bình thản vừa kỳ cọ trong dòng nước ngầu đục phù sa vừa giương mắt nhìn người qua kẻ lại, mặc cho khách thoải mái chụp ảnh đặc trưng sinh hoạt của nông thôn miền tây…

Cầu khỉ cheo leo ...

Em cảm thấy có mùi tanh nồng khi đến gần vườn cò. Con rạch Bằng Lăng thông ra sông lớn và băng qua nhiều thửa ruộng...
Rạch Bằng lăng ..

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng
Lối vào vườn cò ...

Đoàn em vào thẳng trong vườn . Ông Bảy Thuyền (Nguyễn Ngọc Thuyền) chủ vườn cò ra tiếp . Ông bé nhỏ, hơn năm mươi tuổi nhưng lông mày và tóc trắng nhiều. Trông ông như con cò hương đói ăn....

Ông Bảy ...

Tại sao lại gọi là vườn cỏ vì : “Chim di trú theo mùa, nghĩa là mùa nào chim ấy. Mùa mưa có con cồng cộc; mùa nước nổi có con cuốc, bìm bịp… xuất hiện. Thời tiết giông bão, bầu trời âm u có khi nghe tiếng cú kêu giữa ban ngày... Nếu ta đến đây vào mùa khô thì chỉ thấy mỗi giống trụ trì quanh năm đó là cò. Vì thế, sân chim Bằng Lăng mang cái tên khiêm nhường là Vườn Cò.

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng
Vườn cò này hình thành tự nhiên, diện tích 13.397m2. Năm 1975 xã tiếp thu của một chủ nọ và giao cho ông Thuyền trông coi. Hiện có 19 loại cò. Năm 1983 chỉ 10.000 con; năm 1994 chúng về đông hơn, số lượng tăng lên gấp đôi. Năm 1996 - 1997 nhiều cây như dừa, vông, trúc, sồi... bị chết bác Bảy đêm không ngủ, ngày không ăn đi dò hỏi mọi người xem vì đâu. Có người bảo bác phải gặp giáo sư tiến sĩ Võ Tòng Xuân mới hiểu được ngọn ngành. Bác Bảy liền đi đại học An Giang, rồi đến thành phố Long Xuyên mới mời được giáo sư Võ Tòng Xuân về tận nơi xem xét. Bác Bảy tỏ ra quá lo lắng nói nhỏ với thầy Xuân: “Hay là ông cho tôi bán bớt cò đi? Có thế mới an toàn được”. Giáo sư tiến sĩ Võ Tòng Xuân động viên bác Bảy; nói rõ nguyên nhân cây chết cho bác nghe... đồng thời biếu 5.000.000 đồng để bác Bảy có vốn mua cây về trồng mới, dẫn dụ cò về thêm. Cò quay về thật. Bác Bảy nhận ra một diện tích nhỏ tập trung nhiều cò tất nhiên dẫn đến mất cân bằng dinh dưỡng của cây cối trong khu vườn. Vì phân cò đổ xuống nhiều, phân tươi chưa qua giai đoạn ủ cho hoai mục nên rất nóng; cây vào mùa khô trong vườn càng còi cọc xơ xác, có bụi tre như bị sấy khô phải trồng thế. Đến nay số cò lên tới gần 2 triệu con. Nhiều con đánh nhau bị thương, cò con không nghe lời bị rơi khỏi tổ... đều được gia đình ông Thuyền chăm sóc và trả về tổ cũ, gia đình ông Bảy đều dốc lòng “cấp cứu” những con cò đánh nhau rách da, chảy máu. Có con đi ăn vướng lưỡi câu lôi về cả cần; cần câu nhỏ cắm ở bờ ao, bờ ruộng, bác Bảy làm nhiệm vụ của “bác sĩ thú y” mổ xẻ, gắp lưỡi câu, cách ly cò vào chuồng riêng, chăm sóc khi lành lặn mới thả vào vườn. Những bà con trông nom bảo vệ vườn cò không bị mất trộm, bác Bảy cũng thoải mái cho vài con làm mồi nhậu khi có khách đến chơi. Đôi khi bác còn tỉa bớt trứng cò, hoặc cò con mới ra ràng để có món trứng cò luộc và món thịt cò rôti bán cho du khách với giá đặc sản đặc biệt. Hoặc những con không thể chữa trị đành dự trữ làm thức ăn cho khách nào có ý muốn thưởng thức thịt cò. :69::69::69:

Haiau

Xe tăng
Để tạo điều kiện cho khách quan sát vườn cò thuận lợi, dễ dàng, chính quyền địa phương đã chi gần 40 triệu đồng xây một “khán đài” nhìn cò cho rõ. Tháp chỉ chứa dưới 20 người, nếu nhiều hơn tí chút thì một cơn gió nhẹ làm tháp rung rinh, ai cũng giật mình sợ hãi. Bởi nơi đặt tháp này là đất ruộng tôn thành nền. Cạnh nền có 2 con mương quanh năm đầy nước nên nền đất này yếu; mà tám trụ bêtông của chân tháp quá bé nhỏ, so với gạch đá ở tầng một, tầng hai và trọng lượng của khách bên trên. Khách chỉ có thể nhìn qua loa chứ khó phân biệt loại giống cò vì không thể thấy rõ được. Nếu như trước khi lên đây đã thấy được từng loại chim cò nhốt trong lồng đặt dưới lối vào có ghi tên họ thì dễ nhận diện hơn. Chiều cao tháp - hành lang cái thang này cao ngang tầm ngọn tre, có thể bằng chiều cao của nhà ba tầng.
Lối vào tháp quan sát ...

Lúc lên trên em gặp bé con này ,bán vé số ,rất đễ thương ...

Bé gập những bông hoa bằng lá tre rất đẹp

Nhìn ra vườn ...

Có rất nhiều cò ...

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng
Ông Thuyền có rất nhiều huyền thoại về cò. Chuyện về “đời tư” của từng cặp vợ chồng nhà cò. Ông tả dáng dấp, màu sắc đặc điểm từng loài cò quắm, cò ma, cò mòng và cách sinh sống đi về sinh nở... khiến em có cảm tưởng như ông là cố tổ của Vườn Cò.

Ông kể lể các loài cò bằng thơ vần điệu lục bát cho dễ nhớ:

Cò ruồi, cò cá, cò ma Cò xanh, cò quắm, cò ngà, cò sen,

Cò hương, cò bợ, cò đen,

Cò rằn, cò gián, trắng tuyền, cò hoa.

Có mấy bạn cò họ xa:

Bịp, điển, quạ, vạc, cuốc, gà, diệc, nông...

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng
Vũ điệu nhà Cò ...

Đánh ghen ...

Làm dáng ...

3Lazang

Xe tăng
quá phê :21: tiếp tục đi bác :69: em chưa có rượu :'(nhưng khi nào có chắc chắn em sẽ mời bác 1 ly(b)

DuySpeed

Xe đạp
Cà Mau quê hưởng tuổi thơ em đâu pác ới! :'(

ngocquan2805

Xe buýt
khâm phục bác quá, vì bác mà em đăng kí để trở thành hội viên của OF đấy. nhà em ở tỉnh Bình Dương không biết lịch trình tiếp theo bác có đến BD không nữa.?:41::41::41:

ngocquan2805

Xe buýt
bác haiau mấy hôm nay bận àh?

Haiau

Xe tăng