[Funland] TT Putin đã đến !!!

dannongthon

Xe tăng
Tiếng Nga một thời ám ảnh bọn em. Chẳng biết học để làm gì mà ngày nào cũng phải học. Mỗi lần đến kỳ thi còn cực hình hơn. Đã thế giáo trình tiếng Nga viết cũng rất chán, toàn dạy những cái gì đâu đâu, học mấy năm trời mà nghe ko được, nói không xong. Ngày nào tv liên xô cũng ra rả bên cạnh mà chẳng biết nó nói gì.
Đến khi ra trường thoát khỏi môn tiếng Nga thấy nhẹ cả người. Chuyển sang học tiếng Anh Streamlines thấy giáo trình họ viết đúng là sinh ngữ, học vài chục bài là đã trêu nhau ý ới được rồi. Học hết quyển departure đã có thể nghe thấy loáng thoáng người ta nói trên tv. Đến lúc đó mới thấy mình tự nhiên mất đi 8 năm cuộc đời mà chẳng có tích sự gì.
Cụ học khó tiếng Nga à? Em thấy sách giáo trình tiếng Nga quyển 1 và quyển 2 khá đẹp! Em học có 2 tháng thôi trước khi trường chuyển sang tiếng Anh nhưng những hình ảnh trong sách gợi cho em sự tò mò muốn khám phá! Nội dung cũng thuần giáo dục rất cao! Giáo trình streamlines như cụ nói hoàn hảo thế cơ à? Cụ cho mọi người xem và so sánh 2 giáo trình đi xem mọi người nói thế nào? Em thấy giáo trình tiếng Nga quyển 1 nhân văn hơn, khơi gợi đam mê hơn!

DungPhuong0712

Xe tăng
Phiên dịch xuất sắc khi truyền tải đủ, đúng cả Ngữ và Nghĩa.
Trí tuệ và sự dí dỏm, ko chỉ riêng câu đó, con người trí thức của him ở tầng khác hẳn rồi mà cụ.
Em rất thích ở việc Pu tôn trọng dân tốc Việt, 5 lần Pu đến thăm thì có 4 lần ghé Lăng Bác.
Đó là sự tôn trọng đất nước,con người Việt Nam

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ xỏ xiên giống cái giọng của mấy ông bên phươc lộc thọ nó mất tính cách riêng . Cụ cứ cho con số sinh viên du học ở Nga- Mỹ tỷ lệ thành công cá nhân và sự đóng góp cho đất nước trên mọi lĩnh vực . Vậy nó mới thuyết phục
Mình vui chơi không quên nhiệm vụ bác nhé, hôm nay bác đã mời quá 20 chén rồi nhé. Hẹn 24 giờ sau ta lại không say không về...

newbieshn

[Tịch thu bằng lái]
Đây mới là điều đáng lo, dần già sẽ không còn người học tiếng Nga thực sự, dẫn đến tầng lớp kế cận không có, thiếu giảng viên và những người sử dụng tiếng Nga thành thạo.
Bạn thân F1 em tiếng Nga như tiếng Việt, nhưng du học Canada chứ không chọn Nga. Nó phản ánh phần nào cách lựa chọn của tụi nhỏ bây giờ.
Không đáng lo như thế đâu cụ. Hàng năm vẫn có số lượng tương đối lớn du học sinh VN sang Nga du học. Giờ Nga lại tăng thêm số lượng học bổng + nước Nga càng ngày càng có vị thế cao trên thế giới về cả kinh tế lẫn các mặt khác thì sẽ thu hút đông hơn sinh viên VN chọn Nga du học.

Và có sự khâc biệt tương đối lớn về chất lượng du học sinh VN ở Nga và du học sinh VN sang Âu / Mỹ. Kể cả đầu vào lẫn đầuu ra. Đó là: du học sinh sang Âu/mỹ chỉ cần có tiền là có thể du học nên thực sự thì tỷ lệ làng nhàng là khá cao. Còn du học sinh sang Nga, do tiếng Nga khó học hơn tiếng Anh nhiều nên những em đã chọn tiếng Nga và nước Nga để du học thì đều rất thông minhh . Thế nên chất lượng du học sinh đầu vào lẫn đầu ra đều cao.

Còn F1 nhà cụ lựa chọn như thế em thấy tốt mà. Đã làm chủ 1 ngôn ngữ khó như tiếng Nga rồi thì chọn du học tiếng Anh là quá ok. Nay mai học xong cơ hội việc làm rất tốt

Chỉnh sửa cuối:

td lines

Xe điện
Học Ngoại ngữ nào là cũng khá phụ thuộc vào trào lưu xã hội chứ không mấy liên quan đến yêu hay ghét cả cụ ạ. Mỗi người đều cần khách quan để thừa nhận thực tế này.

Như những năm 1970 thì trào lưu là tiếng Trung. Đa số các trường phổ thông cấp 3 (cấp 2 chưa có môn Ngoại ngữ) dạy tiếng Trung. Thời đó giáo viên lẫn giáo trình tiếng Anh rất ít. Chỉ người thực sự có nhu cầu sẽ tự học.

Đến những năm 1980 thì trào lưu là tiếng Nga. Hồi đấy ai học tiếng Nga sẽ rất thuận lợi. Sách vở , giáo trình rất sẵn và rất rẻ, in lại đẹp. Ai học tiếng Nga rất thuận lợi cả vể việc học lẫn khả năng kiếm việc sau đó hoặc cũng dễ kiếm 1 suất đi Liên Xô.

Nhưng Giáo dục của VN thời đó cũng không chỉ tập trung toàn tiếng Nga mà vẫn có cả tiếng Anh. Như trường cấp 3 em học, 10 lớp thì có 8 lớp là tiếng Nga. Có 2 lớp là tiếng Anh (thời điểm đó tiếng Trung hoàn toàn không có lớp nào).

Lớp em học là tiếng Anh. Mặc dù thời điểm đó em yêu Liên Xô nhưng vẫn phải học tiếng Anh.

Còn hiện nay, trào lưu đang là tiếng Anh. Các trung tâm các lớp dạy tiếng Anh rất nhiều, khắp nơi, rất dễ tìm. Còn tiếng Nga thì không nhiều. Ngoài ra độ phổ cập tiếng Anh là phổ biến trên Thế giới, tiếng Anh cũng gần như là ngôn ngữ quốc tế. Người ta học tiếng Anh vì nhu cầu, vì sự cần thiết chứ chả liên quan gì đến yêu hay ghét nưỡc Anh cả. Trong khi, số người tìm học chọn học tiếng Nga có thể không nhiều như tiếng Anh, nhưng em dám khẳng định: ai đã học tiếng Nga thì đều rất yêu tiếng Nga, nước Nga, văn hoá Nga. Mặc dù có thể có người thích thể chế này anti thể chế kia vv
Có cụ trên so sánh tiếng A với tiếng Nga hàm ý muốn cố tình nâng tầm so sánh như một trào lưu chính trị . Thực ra nhu cầu học NN nó chỉ là cầu nối thuận tiện giao tiếp khi khoảng cách con người trên thế giới càng gần gũi , biết thêm một thứ NN thì sẽ có lợi cho cá nhân đó trong xã hội hiện đại . Tiếng Anh được học nhiều vì thế giới nhiều người dùng nó , dạng như tải một App ứng dụng nhiều người dùng thôi mà nâng cao quan điểm . Dân Filippine nói tiếng Anh như gió , độc lập tự do dân chủ đủ kiểu ngót cả thế kỷ mà vẫn nghèo bới rác thực phẩm về nấu ăn đó thôi , trong khi dân Pháp có giai đoạn họ còn kỳ thị tiếng Anh mà vẫn thịnh vượng

cuduc

Xe tải
Ngày trước các cụ bảo học thêm một ngoại ngữ là biết thêm một văn hoá khác - chắc là hồi ấy ngoại ngữ với các cụ là tiếng Nga, tiếng Trung hoặc tiếng Pháp; chứ tiếng anh đúng là trào lưu, em học mãi nhưng cũng chỉ để giao tiếp, xem thời sự. Nên cụ gì ở trên hỏi thích tiếng Nga nhưng cho con học tiếng Anh, đúng là nhà em thế, tiếng anh với chúng nó cũng như tin học, bóng rổ…, một trong những điều kiện của công dân toàn cầu.

barca6996

Xe container

Thỏ vẩu

Xe buýt
Rồi cũng biết sẽ rất mệt mỏi với đội phía Tây. Nhưng kệ. Vẫn sống đúng bản chất tốt đẹp của dân tộc này.
Mình làm thằng dân, nhưng thấy Nhà nước có quan hệ đa phương, đa dạng, nhưng cái tình vẫn như cũ. Vui còn chả hết. Phải không bác?
Thỏ luôn ưng câu nói của 1 đàn anh : " Ông Cụ đã dạy là làm cách mạng là phải chấp nhận hy sinh. Giờ biết rằng kẻ thù mạnh, rất mạnh nhưng quyết không sợ".

comiki

Xe ba gác
Người OF

New car 2023

Xe container
Cụ còn nhớ cách chia động từ Любить ko?
Kinh.
Dân du học sinh thì có bài này bác ạ:
Chiều chiều ra đứng ác cờ nô.
Trông thấy một iem khơ ra sô,
Thế rồi thương nhớ rồi liu bít.
Tối về pi xát pít xờ mô!

Mời bác Ngao5 sửa giùm êm!!

Supercub_90

Xe điện
Trước vẫn cho rằng các cụ ít nhiều cũng là người hiểu biết, có biện luận, từng trải cả ngoài đời và trên OF, nhưng chỉ qua mấy còm ở đây, lại thể hiện cái sự tủn mủn, nhỏ mọn, lập lờ. Đúng là vốn luôn có sự đối lập trong bản chất một con người.
Mạng ảo nhưng đâu đó cũng thể hiện một vài điểm/bản chất thật của con người. Em cũng vì sa đà tranh luận với một số nick mà bị tuýt còi đôi ba lần :D

Chỉnh sửa cuối:

taplaioto

Xe điện
Kinh.
Dân du học sinh thì có bài này bác ạ:
Chiều chiều ra đứng ác cờ nô.
Trông thấy một iem khơ ra sô,
Thế rồi thương nhớ rồi liu bít.
Tối về pi xát pít xờ mô!

Mời bác Ngao5 sửa giùm êm!!
Hồi học em phổ thông có bạn viết trong lưu bút rồi ký tên Pít - sờ - mô !!! :D