[Funland] TT Hữu ích - Nhờ tư vấn máy phát điện gia đình

cash_please

Xe hơi
Em đang định mua một cái máy phát điện gia đình loại nhập khẩu nguyên chiếc của Nhật, chạy xăng. Hỏi anh google nhưng cũng chưa có mấy thông tin.
Cụ nào đã dùng, đang dùng hoặc đang có bán thì cho em xin chút thông tin tư vấn. Nhu cầu sử dụng điện của nhà em là chạy 01 cái điều hòa 12000 BTU, 01 quạt cây và 01 đèn.
Cảm ơn các Cụ trước! (b)

cesar

Xe tăng
Cụ ra hỏi showroom của cty Thiên Hòa An thì phải , trên đường Trường Chinh , người ta sẽ tư vấn thêm .

xegicunglai

Xe buýt
Cụ hỏi anh Gúc nào vậy,
Với công suất tiêu thụ như vậy thì cụ làm cái Denyo 2.7KVA là ổn
Máy phát hiệu Honda cũng bán trong Metro nhưng xuất xứ thì Hố Cẩm Đào.

http://www.tankypower.com/gioithieu.php

Cụ hỏi anh Gúc nào vậy,
Với công suất tiêu thụ như vậy thì cụ làm cái Denyo 2.7KVA là ổn
Máy phát hiệu Honda cũng bán trong Metro nhưng xuất xứ thì Hố Cẩm Đào.

http://www.tankypower.com/gioithieu.php
Em cũng đang dùng cái Zhongshen 2.7KVA hàng TW đây nhưng nó ko kéo được cái điều hòa 9000 của nhà em các cụ ạ. Em nghĩ là cụ phải dùng cái to hơn. Tốt nhất là nếu cụ nhờ được ai đi Nhật vác về hộ là yên tâm nhất chứ máy Honda ở HN em đi xem rồi, thấy có vẻ phụ tùng ko phải bọn Nhựt bổn nó làm ạ. Nhật nó làm đồ gì trông khôn hơn nhiều. Em sợ toàn đồ Tung của

Donquixote

Xe buýt
Các cụ tham vọng nhẩy ! Dùng máy phát điện để chạy điều hòa.
Nhà em chị dùng chạy quạt cây và 1 cái tủ lạnh + chiếu sáng cũng phải mua loại 2.6KVA rồi.
Hiệu suất khi sử dụng chỉ dược lấy khoảng 0.6 - 0.8 công suất máy thôi, các bác.
Mới lại mỗi máy chỉ có thể chạy liên tục trong 1 khoảng thời gian nhất định thôi. Với máy nhà em là 4h. Sau đó phải cho nó nghỉ khoảng 1h mới chạy tiếp.(không cho nghỉ, nó cũng tự tắt :102:).
Cái này là thời gian hoạt động liên tục nhé - nóng máy --> bó máy (không phải dung tích bình nhiên liệu và chỉ số tiêu thụ nhiên liệu. Vì bình xăng máy phát nhà em có thể cung cấp để chạy 12h (nhà sản xuất bảo thế).
Nếu muốn kéo điều hòa bác nên mua loại >10 KVA, máy công nghiệp chắc là được.

cash_please

Xe hơi
Cảm ơn các Cụ đã cho ý kiến. (b)

Phùng Gia

Xe tải
nhà em hôm qua bị cắt điện đến 3h đêm, cáu quá. bác nào tư vấn cho em nên mua máy loại nào. nhu cầu xủa dụng chỉ có quạt và đèn thôi,nếu ngon thì cho thêm cái tủ lạnh nữa còn các thiết bị khác cho nghỉ hết. Yêu cầu của em là máy nổ càng êm càng tốt, xung quanh nhà em toàn các Cụ già, khó tính dã man :102:

duclm

Xe tải
Website
www.vnexpress.net
nhà em hôm qua bị cắt điện đến 3h đêm, cáu quá. bác nào tư vấn cho em nên mua máy loại nào. nhu cầu xủa dụng chỉ có quạt và đèn thôi,nếu ngon thì cho thêm cái tủ lạnh nữa còn các thiết bị khác cho nghỉ hết. Yêu cầu của em là máy nổ càng êm càng tốt, xung quanh nhà em toàn các Cụ già, khó tính dã man :102:
Thế thì cụ cho lên trần thượng thôi ạ, nhà cụ đùng 2,75 của Honda là chuẩn.

Còn cụ gì trên mà muốn máy phát chạy đượng điều hòa thì dòng khởi động ~ 3 lần của dòng động cơ. VD: NM em thuê máy phát để kéo 1 con động cơ 220KW (đấu tam giác) thì dòng khởi động của máy phát phải đạt được ~ 650KW thì mới chạy được, không thì không phát được hoặc là tèo củ phát luôn.

Phantom_VN

Xe tải
Nhà em cũng có máy phát , của Denyo nhưng là chạy dầu cơ ạ.Em thấy nó to như cái thùng đông lạnh ý..Cơ mà chạy êm ra phết.Thấy bảo nó là loại chống ồn thì phải.Công suất cũng khá, mất điện mà chạy cứ như không (b)

duclm

Xe tải
Website
www.vnexpress.net
Loại chạy dầu là MPD công nghiệp rồi cụ ơi, đắt lòi mắt, ở VN thì thường là hàng Used. Có Canopy chống ồn< 70db & bộ điều khiển Analog. Chứ hàng NK mới 100% thì bộ điều khiển = digital & màn LCD hết!

Chỉnh sửa cuối:

lamseico

Xe buýt
Website
www.seico.vn
Em đang định mua một cái máy phát điện gia đình loại nhập khẩu nguyên chiếc của Nhật, chạy xăng. Hỏi anh google nhưng cũng chưa có mấy thông tin.
Cụ nào đã dùng, đang dùng hoặc đang có bán thì cho em xin chút thông tin tư vấn. Nhu cầu sử dụng điện của nhà em là chạy 01 cái điều hòa 12000 BTU, 01 quạt cây và 01 đèn.
Cảm ơn các Cụ trước! (b)
Điều hòa 12000BTU thì công suất tiêu thụ điện vào khoảng trên dưới 1KWh , công với đèn , quạt thì khoảng 1,4 KWh . Vậy bác mua cái máy 2,7KW của HonDa là chạy được rồi , nhà em cũng đang dùng cái máy 2,5Kw của Hữu Toàn mua trong Metro ( Thấy ghi trong sổ kỹ thuật là động cơ HonDa , máy phát của Ý :^):^)) thi thoảng mất điện em vẫn kéo một cái điều hòa 10,000BTU với tivi thấy ngon .

xegicunglai

Xe buýt
Nhà em cũng có máy phát , của Denyo nhưng là chạy dầu cơ ạ.Em thấy nó to như cái thùng đông lạnh ý..Cơ mà chạy êm ra phết.Thấy bảo nó là loại chống ồn thì phải.Công suất cũng khá, mất điện mà chạy cứ như không (b)
Máy 2.7KVA sẽ cho các cụ dòng 1 pha tương ứng khoảng 10A, nếu máy xăng thì chỉ chạy được tối đa là 60% -70% công suất định mức tức là khoảng 6-7A trong thời gian liên tục vài ba tiếng. Máy lạnh 1.5hp ( 12000btu/h ) có dòng làm việc tương ứng khoảng 5-5,5A, như vậy thêm đèn chiếu sáng & tủ lạnh... thì lúc nào máy cũng phải làm việc hết định mức nên ko chịu nổi ( nóng máy ). Nhưng máy dầu thì lại có khả năng kéo đến 80-85% công suất, tức là sẽ cho ra công suất tương ứng với 8-8,5A
hơn nữa máy dầu lại có khả năng quá tải tốt hơn máy xăng, làm việc ổn định & bền hơn máy xăng. NH7 vậy với công suất tiêu dùng của cụ chủ thớt thì máy dầu Denyo 2.7KVA là chuẩn ( dĩ nhiên nếu dư tiền thì làm em 3.5KVA thì tốt hơn ) Tuy nhiên máy dầu thì bao giờ cũng đắt ít nhất là gấp 2 lần máy xăng vì vậy túy nhu cầu sử dụng ( thường xuyên hay lâu lâu mới chạy ) mà người ta mua máy dầu hay máy xăng, máy Japan ( công suất nhỏ ) hay Taiwan, Hồ Cẩm Đào...

xegicunglai

Xe buýt
Điều hòa 12000BTU thì công suất tiêu thụ điện vào khoảng trên dưới 1KWh , công với đèn , quạt thì khoảng 1,4 KWh . Vậy bác mua cái máy 2,7KW của HonDa là chạy được rồi , nhà em cũng đang dùng cái máy 2,5Kw của Hữu Toàn mua trong Metro ( Thấy ghi trong sổ kỹ thuật là động cơ HonDa , máy phát của Ý :^):^)) thi thoảng mất điện em vẫn kéo một cái điều hòa 10,000BTU với tivi thấy ngon .
Cái máy này Hữu Toàn bán trong Metro chắc khoảng 11-12 triệu, em chắc là xuất xứ HCD chứ ko có hàng Honda đâu, tuy nhiên gia đình dùng khi mất điện thì ok. ( Nếu hàng Honda - Japan thì nó phải trên 20 triệu )
2.5kw thì nó tương đương là 3.3KVA rồi.

MrKien_Trung

Xe điện
http://vidic.com.vn/Desktop.aspx/Chi-tiet-san-pham-gia-dung---CN/Huu_toan-Loai_01_pha/May_phat_dien_Huu_Toan-SH3000-26kVA_chay_xang-SH3000-26kVA/
Nhà em là loại kiểu này nhưng mã khác HG2900, loại này đắt hơn loại nó đang báo giá 1 triệu

Em đang dùng cái này, mới dùng được 4-5 lần thôi. Dưng nó không chạy được 2 điều hòa 13000, chỉ dùng được 1 cái nên em phải chuyển sang cái lớn hơn
Cụ xem xét cân nhắc nhớ, nếu hợp lý Alo em, em đảm bảo máy nhà em mới dùng vài lần thôi, hôm qua là lần dùng đầu tiên của năm nay, năm ngoái dùng 1 vài lần
Có gì cụ alo em 098 389 3689, em bán để đổi cái to 6,6 ký ợ

xegicunglai

Xe buýt
Cụ nào ko dùng máy lạnh thì khuân cái của cụ Kien Trung là ổn.
công suất ghi là 2.6kva, nhưng liên tục thì chỉ có 1.3-1.6 kva
như vậy hiệu suất của nó ( máy xăng ) chỉ đạt khoảng 50-55% công suất thiết kế
xuất xứ chắc chắn là HCD ( tuy nhiên như em đã nói thì gia đình dùng chiếu sáng, quạt, tủ lạnh, nấu cơm thì vô tư, biết đến khi nào nó mới hư )

P/S : Nếu cụ Kien Trung PM cho em cái giá thì em cũng suy nghĩ

Chỉnh sửa cuối:

MrKien_Trung

Xe điện
Cụ nào ko dùng máy lạnh thì khuân cái của cụ Kien Trung là ổn.
công suất ghi là 2.6kva, nhưng liên tục thì chỉ có 1.3-1.6 kva
như vậy hiệu suất của nó ( máy xăng ) chỉ đạt khoảng 50-55% công suất thiết kế
xuất xứ chắc chắn là HCD ( tuy nhiên như em đã nói thì gia đình dùng chiếu sáng, quạt, tủ lạnh, nấu cơm thì vô tư, biết đến khi nào nó mới hư )

P/S : Nếu cụ Kien Trung PM cho em cái giá thì em cũng suy nghĩ
Em chỉ dùng 1 điều hòa+ tủ lạnh thui cụ ạ, em vưỡn thấy okie(b)(b)(b)

dunlopillo

Xe buýt
Cụ làm cho em con Honda EU30 IS hàng nhập khẩu. Loại siêu êm. Trước hè em định mua 33 củ. Không biết bây giờ bao nhiêu. Con này có đề, độ ồn 49-53db

Vịt

Xe máy
Nhà em năm ngoái cũng mua 1 cái Honda trên Melinh Plaza, 25,5 củ, đâu 6 hay 6,5kg để chạy cả điều hòa. Máy đã có chống ồn nhưng khi chạy điều hòa tiếng vẫn bị to. Nhà em có mỗi 2 vợ chồng và F1 dùng thấy hơi phí (Trước tính chạy 2 điều hòa). Bác nào có nhu cầu alo cho em. Máy nhà em mới dùng có vài lần. Số alo của em 0989558687. Em đang có nhu cầu mua cái công suất nhỏ hơn.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Thuannt8x

Xe tải
Website
www2.deche.vn
Bác này nói điêu thật. Nhà em dùng con lifan tàu 1.2kv động cơ 4 kỳ mua 2 năm rồi chaỵ 2 quạt điện 2 bóng điện mỗi tiếng hết khoảng 0.5 lít xăng mà chạy từ sáng đến đêm luôn (dạo này chỗ em thông báo cắt điện từ 5h sáng đến 8h đêm) lúc nào nghe tiếng khực khực thì mang xăng đổ vào lại chạy tiếp. Làm gì có chuyện chạy 4h thì tắt máy ạ.

xegicunglai

Xe buýt
Động cơ 4 kỳ là máy xăng, nhưng phụ tải như của bác chỉ khoảng 20% công suất máy thì bác chạy vài ngày cũng được, còn nếu phụ tải lên đến khoảng 70% thôi ( chứ không cần hơn ) thì với máy Hồ Cẩm Đào nó sẽ ko chạy sau 4 h ( có khi ko tới ) vì máy nóng quá ( bảo vệ quá nhiết độ của máy nó sẽ tác động, HCD mà cũng có bảo vệ máy quá nhiệt độ thì cũng tạm ổn )