[Funland] TS Trần Đình Thiên: ‘Không đủ điện mới chết chứ giá điện cao chưa chết’

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Em chả hiểu cụ nói gì, em chỉ muốn cụ hiểu là VN đang mong muốn nước ngoài đầu tư vào ngành điện chứ không như cụ nói ở phía trên cùng.
Đầu tư không phải dùng giá điện làm yếu tố tạo lãi cho họ thì cũng như mua nồi cơm điện ngoại không làm ảnh hưởng đến giá gạo thôi, ta vẫn mua tua bin máy phát của Tây suốt có phải vì thế mà tăng giá điện đâu.
Trăm sự cũng tại anh Liên Xô xây cái Hoà Bình miễn phí nên các bố tranh thủ tưởng tượng giá thoải mái, nhưng đến giai đoạn này vẫn thế thì...

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu cảm ơn Cụ @ Abram đã giải ngố , thế mới biết không tách bạch 3 đoạn : Nguồn - Truyền tải - Phân phối dễ bị hiểu lầm . Nhà cháu đánh giá ở đây Cụ Thiên nói ở phần ngọn . Không tách bạch được Điện sinh hoạt và Điện sản xuất kinh doanh cái này thuộc năng lực quản lý của EVN .
Phân phối gồm phân phối điện sinh hoạt và phân phối điện kinh doanh nhé, 3 đoạn kia thì tách bạch từ lâu rôi.
Trên kia có cụ nào nói điện resort chưa biết điện sinh hoạt hay sản xuất kinh doanh kia kìa.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ mà có tiến sãi nào đề xuất tách điện kinh doanh dịch vụ khỏi sản xuất đảm bảo bị tống đi chùa ngay, cái ông “giá cao không chết” thì ắt không dao.

AVANZA

Xe tăng
Đúng là điện khg thể thiếu, tiền điện nhà em gần ngang với tiền ăn.

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
ô ấy nói đâu sai đâu nhỉ. giá điện cao thì xài ít lại. không có điện thì nại nà câu chuyện khác hẳn. :)) cán bộ quá khác , chuyện nớn như vậy mà cũng nghĩ ra :))

SesameStreet

Xe điện
ô ấy nói đâu sai đâu nhỉ. giá điện cao thì xài ít lại. không có điện thì nại nà câu chuyện khác hẳn. :)) cán bộ quá khác , chuyện nớn như vậy mà cũng nghĩ ra :))
Không có điện thì mua của Lào, của trung quốc.

Bigcat1

Xe buýt
Em muốn nói về vấn đề này.
Trong tương lai gần, VN sẽ cho phép các hộ tiêu thụ điện lớn được chủ động mua điện không qua EVN.
Ví dụ em làm nhà máy sản xuất nhôm, em chọn vị trí nhà máy của em ở gần 1 nhà máy điện nào đó em sẽ mua trực tiếp của nhà máy điện đó chứ không qua EVN.
Chính xác có thể làm.
Ví dụ. Một khu công nghiệp ở cảng biển nào đó. Họ xây một nhà máy điện cung cấp cho cả khu công nghiệp. Như vậy họ ko cần đi vòng bán điện cho EVN rồi các nhà máy trong khu mua lại nữa.
Nhà nước cũng tiết kiệm tiền đầu tư hệ thống truyền tải điện. Vì nếu bán cho EVN, về nguyên tắc ngà máy điện phải đấu nối với hệ thống điện quốc gia.
Dĩ nhiên có câu hỏi khi có sự cố thì sao. Với hệ thống điện khép kín thì ảnh hưởng sản xuất là khó tránh khỏi. Nhưng cái lợi đỡ tốn tiền đầu tư hệ thống truyền tải lớn hơn cái hại ko may sự cố.
Như vậy, ở một số vùng. Tiến độ xây dựng khu công nghiệp đẩy nhanh hơn là chờ đường dây của EVN.
Tất nhiên, người ta ko bao giờ bỏ trứng vào một giỏ. Vẫn có đường điện lưới quốc gia ở đó. Nhưng công suất ko đủ. Ví dụ, chỉ đáp ứng 50 phần trăm nhu cầu chẳng hạn. Muốn thêm nhà máy sản xuất thì tự xây thêm NM điện, ko chờ EVN nữa.
Cũng có thể tạn dụng phụ phẩm công nghiệp để phát điện...

SesameStreet

Xe điện
Hoặc xây nhiệt điện Vĩnh Tân, công nghệ cổ lỗ sĩ, ô nhiễm.

Minh Sang 2019

Xe tải
Ông Trời nói không sai nếu theo lý thuyết kinh tế. Giá cao đồng nghĩa với dịch vụ cao và phải có sự cạnh tranh mới thúc đẩy quá trình chuyển đổi công nghệ trong ngành điện.
Chúng ta chưa sử dụng điện hạt nhân là vì để cho ngành than nó sống + với mấy dự án thuỷ điện, năng lượng mặt trời cho mấy sân sau các cụ làm. Chứ điện hạt nhân thì bố các Cụ cũng éo làm được thì lấy gì để ăn. Chứ nhân dân ai có ý kiến gì?

Bigcat1

Xe buýt
Thấy các cụ đoán già đoán non, nên thế nọ cần thế kia, bên tây họ làm hay lắm....Em thêm củi cho các cụ :D

Thị trường điện lực ở Việt Nam được đề cập chính thống lần đầu tiên vào năm 2004 tại Luật điện lực (luật số 28/2004/QH11), trong đó giao cho Thủ tướng quy định lộ trình thực hiện. Qua các đời thủ tướng, cũng kha khá các văn bản về vấn đề này. Theo đó thị trường nguồn hoàn thành vào năm 2020, thị trường phân phối hoàn thành cỡ năm 2023 (khoảng này, em không chắc chắn lắm).

Một cách tương đối, ngành điện có thể phân ra làm 3 đoạn thế này: Nguồn - Truyền tải - Phân phối.
- Phần nguồn: EVN phải chiếm giữ các nhà máy điện lớn để đảm bảo an ninh hệ thống điện. Hạ tầng kỹ thuật đã cơ bản hoàn thành, sàn giao dịch như cụ nào nói ở trên, nó na ná như sàn chứng khoán. Về nguyên tắc, căn cứ nhu cầu của mình thấy ai bán rẻ thì mua, đắt thì thôi; Nhưng tiếc là hàng hóa (điện) không có nhiều, nên đắt mấy cũng phải mua vì nhiều lý do, trong đó có lý do đảm bảo an sinh xã hội và đảm bảo an toàn hệ thống điện là chủ đạo. Đó cũng chính là các lý do phi thương mại. Điều đó phản ánh một thực tế, các nhà đầu tư không háo hức làm nguồn như ta tưởng. Chính phủ cũng đang đau đầu, việc tăng giá (em dự 2021) là không tránh khỏi. Nhưng các cụ đừng buồn, ngay ngày mai các cụ mợ hoàn toàn có thể là ông/bà chủ bán điện nếu muốn. Ngày mai, sau khi thức dậy, bớt tiền ăn sáng, vào hai sòng bài ở HN và SG, đặt với mức giá trần em đảm bảo không quá 3 phút là trở thành ông/bà chủ bán điện. Em nhớ không nhầm thì không có nhà máy nào có giá trên 30k; quá rẻ để trở thành ông/bà chủ :D

- Phần thứ hai là phần truyền tải, nhà nước (cụ thể là EVN) phải chiếm giữ quyền điều khiển, có thể cổ phần ra bên ngoài ở mức độ thấp. Chắc chắn không nhà đầu tư nào thần kinh đến mức đi đầu tư một lưới điện mới để cạnh tranh do lượng vốn cực khủng. Để dễ hình dung, các cụ tưởng tượng chi phí giải phóng mặt bằng từ Bắc vào Nam thôi, chưa cần kéo dây dựng cột làm gì.

- Thị trường phân phối điện hoàn toàn có thể trong tương lai gần, khi đó một cụ ở Hà Nội đàm phán ký hợp đồng với một nhà máy điện trong Phú Mỹ và thuê truyền tải để mang về nhà. Đại loại vậy.

Tiện tay, trên thấy có cụ nào nói mua điện của thằng khựa, sợ nó hâm hâm lên nó cắt phụp phát thì vỡ mồm. Không cần phải lo lắng thế, nó còn sợ phạt hợp đồng hơn mình ý, phạt hợp đồng mới vỡ mồm ý. Làm ăn chứ đâu phải bắn bi. Tiện mồm, TSB thằng khựa :))
Nói EVN nhắm mắt mua điện của các nhà máy là ko hoàn toàn đúng.
Thằng nào bán giá càng cao thì liệu mà đóng phong bì cho dầy.
Ví dụ: Ông mặt trời giá cao nhất, gần 2k/số trong 20 năm. Luật rõ ràng như vậy, nhưng luật ko bắt buộc EVN phải mua.
Sếp EVN bẩu với mặt trời. Điện bọn mày phập phù bỏ mịa, giá thì cao. Anh em kỹ thuật điều độ có ý kiến ghê lắm. Thôi đúng quy trình anh mua cho chú nửa công suất, cho đảm bảo kỹ thuật, an toàn lưới điện, đúng chuẩn quốc tế.... mà nhà chú bán giá cao gấp đôi thế giới, ăn thế đủ roài.
Mặt trời: Ối anh ơi, thế thì chết em. Bọn em xin xỏ xây nhà máy cho kịp cái thời hạn 20 năm, rồi nhắm mắt mua vật tư nhân công cho kịp tiến độ.... Giá thực bọn em phải tới... 1,5k rồi. Anh mua ít là bọn em chết... Bla bla
EVN: Thế ý chú là sao.
Mặt trời: Xin anh tạo điều kiện, bọn em là năng lượng sạch, lại phát toàn giờ cao điểm, để đội nhiệt điện ô nhiễm phát về đêm đi, trời tối thiên hạ ko thấy khói.
EVN: Chú cứ chém. Giá thành sản xuất các chú kịch kim 1,2k. Thôi, của đồng chia 3, của nhà chia đôi. Anh lấy 400 đ/ số. Chú Ok ko.
Mặt trời: Chết em, bọn em gửi anh 200 đ nhé.
EVN: Chốt hạ 300. Anh còn nhiều chỗ phải đi lại.
Mặt trời: Thành giao.
EVN: Các chú tính giá theo Trump. Chuyển cho anh cũng thế nhé.
Mặt trời: Anh yên tâm lớn.

Sad_man

Xe tải
Phân phối gồm phân phối điện sinh hoạt và phân phối điện kinh doanh nhé, 3 đoạn kia thì tách bạch từ lâu rôi.
Trên kia có cụ nào nói điện resort chưa biết điện sinh hoạt hay sản xuất kinh doanh kia kìa.
Bây giờ mà có tiến sãi nào đề xuất tách điện kinh doanh dịch vụ khỏi sản xuất đảm bảo bị tống đi chùa ngay, cái ông “giá cao không chết” thì ắt không dao.
Cụ chém như đúng rồi. Giờ tôi mới nghe khái niệm “phân phối gồm phân phối điện sinh hoạt và phân phối điện kinh doanh”, thế điện sản xuất, điện cho hành chính sự nghiệp...nó gọi là phân phối gì?
Thế nào là “tách điện kinh doanh dịch vụ khỏi sản xuất”? Cụ thông não cho tôi sáng mắt cái

SesameStreet

Xe điện
Nói EVN nhắm mắt mua điện của các nhà máy là ko hoàn toàn đúng.
Thằng nào bán giá càng cao thì liệu mà đóng phong bì cho dầy.
Ví dụ: Ông mặt trời giá cao nhất, gần 2k/số trong 20 năm. Luật rõ ràng như vậy, nhưng luật ko bắt buộc EVN phải mua.
Sếp EVN bẩu với mặt trời. Điện bọn mày phập phù bỏ mịa, giá thì cao. Anh em kỹ thuật điều độ có ý kiến ghê lắm. Thôi đúng quy trình anh mua cho chú nửa công suất, cho đảm bảo kỹ thuật, an toàn lưới điện, đúng chuẩn quốc tế.... mà nhà chú bán giá cao gấp đôi thế giới, ăn thế đủ roài.
Mặt trời: Ối anh ơi, thế thì chết em. Bọn em xin xỏ xây nhà máy cho kịp cái thời hạn 20 năm, rồi nhắm mắt mua vật tư nhân công cho kịp tiến độ.... Giá thực bọn em phải tới... 1,5k rồi. Anh mua ít là bọn em chết... Bla bla
EVN: Thế ý chú là sao.
Mặt trời: Xin anh tạo điều kiện, bọn em là năng lượng sạch, lại phát toàn giờ cao điểm, để đội nhiệt điện ô nhiễm phát về đêm đi, trời tối thiên hạ ko thấy khói.
EVN: Chú cứ chém. Giá thành sản xuất các chú kịch kim 1,2k. Thôi, của đồng chia 3, của nhà chia đôi. Anh lấy 400 đ/ số. Chú Ok ko.
Mặt trời: Chết em, bọn em gửi anh 200 đ nhé.
EVN: Chốt hạ 300. Anh còn nhiều chỗ phải đi lại.
Mặt trời: Thành giao.
EVN: Các chú tính giá theo Trump. Chuyển cho anh cũng thế nhé.
Mặt trời: Anh yên tâm lớn.
Độc quyền phân phối nó thế đấy.
Nhưng mà được cái bảo đảm bảo an ninh năng lượng với lị túi tiền của sếp evn.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Ý ông ý là NN lấy lòng dân chúng nên định giá điện rẻ làm cho nó không phát triển được do thiếu tiền đầu tư,
Nên cần đẩy nhanh thị trường để giá cho thị trường xác định.
Tiến sĩ nói thế nào để dân dịch ra thế này thì chết, “lấy lòng dân” là lấy lòng dân nào?Đân buôn hay dân cày, dân làm công ăn lương ở đô t
Cụ chém như đúng rồi. Giờ tôi mới nghe khái niệm “phân phối gồm phân phối điện sinh hoạt và phân phối điện kinh doanh”, thế điện sản xuất, điện cho hành chính sự nghiệp...nó gọi là phân phối gì?
Thế nào là “tách điện kinh doanh dịch vụ khỏi sản xuất”? Cụ thông não cho tôi sáng mắt cái
Kinh doanh là kinh bang tế thế và doanh nghiệp, thắc mắc nữa mời cụ lên điện lực nhé

hoa đơn nhà các cụ không biét bao nhiêu chứ nhà em có 2 người lớn với một đứa 4 tuổi tháng nào cung khoảng 1 củ tiền điện. mà ở hà nội này bao nhiêu nhà như thế một tháng doanh thu cực khủng mà còn cứi đòi tăng giá. thuê kiểm toán làm thật chặt xem giá điện có giảm một nửa không.

cuong1903

Xe tăng
Tiến sĩ phát biểu như con bò, giá điện cao hay thấp liên quan gì đến việc sử dụng công nghệ thấp hay cao
Cụ chắc thuộc giới 9x.
Giá điện cao thì nhà đầu tư phải chọn công nghệ xịn để tiết kiệm điện, tiết kiệm chi phí. Giá điện thấp thì không cần căn kẽ, cứ đun bếp than tổ ong cho tao.

VD về bán phở:
15 năm trước, giá phở thấp (3k/bát sao ấy), người ăn phở ít, quán phở nào cũng hoạt động nhờ bếp than tổ ong.

Bây giờ, giá phở cao, người ăn phở nhiều, phải nhanh, gọn, chuyên nghiệp.... để còn bán được nhiều phở > Nồi điện, điều hòa... (Chủ quán phải đầu tư công nghệ cao).