[Funland] TS Trần Đình Thiên: ‘Không đủ điện mới chết chứ giá điện cao chưa chết’

Clear

Xe buýt
Một loạt những lời thiển cận để dẫn đường cho sự nghiệp cổ phần hóa kinh doanh điện, những miếng bánh cuối cùng trên bàn tiệc?

hoviethung

Xe lăn
Cụ toàn nói ngược: ngày xưa là điện không đủ khoẻ để nấu điện nhé. Còn nấu ăn ngon phải là lửa ga, lửa than, tránh ô nhiễm thì chủ nấu phải đầu tư công nghệ hút, lọc...
Dùng điện nấu phở thực ra là lãng phí do dùng năng lượng sạch, cao cấp đi nấu mì, loại món phổ thông thời Pháp 5 xu 1 bát cho bố cu mẹ đĩ xơi quà sáng.
Các cụ kinh doanh mình không rõ lắm. Nhưng nhà mình và một số gia đình chuyển từ đun bằng ga sang dùng điện, đắt một tí nhưng tiện dụng?

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ kinh doanh mình không rõ lắm. Nhưng nhà mình và một số gia đình chuyển từ đun bằng ga sang dùng điện, đắt một tí nhưng tiện dụng?
Nhà mình thì cũng dùng điện, cũng do Trước đó dùng gas Kích rích do đổi bình rồi cái đầu gas đun nấu dùng ẩu hay bị két bẩn và chóng mòn nên lửa bị đỏ, nhiệt lượng thấp. Tuy nhiên thợ nấu cỗ thì khác, vẫn vác cục bếp và bình đi nấu ầm ầm.

Sad_man

Xe tải
Tiến sĩ nói thế nào để dân dịch ra thế này thì chết, “lấy lòng dân” là lấy lòng dân nào?Đân buôn hay dân cày, dân làm công ăn lương ở đô t
Kinh doanh là kinh bang tế thế và doanh nghiệp, thắc mắc nữa mời cụ lên điện lực nhé
Doanh nghiệp kinh doanh thì ăn giá điện kinh doanh, DN sản xuất ăn giá sản xuất, Cơ quan hành chính sự nghiệp ăn giá hành chính sự nghiệp, sinh hoạt ăn giá sinh hoạt... nhé. Điện nó phân rõ ràng theo mục đích sử dụng điện, làm quái gì có khái niệm “kinh bang tế thế và doanh nghiệp”. Chém vãi nồi

binhsu7273

Xe cút kít
Nói EVN nhắm mắt mua điện của các nhà máy là ko hoàn toàn đúng.
Thằng nào bán giá càng cao thì liệu mà đóng phong bì cho dầy.
Ví dụ: Ông mặt trời giá cao nhất, gần 2k/số trong 20 năm. Luật rõ ràng như vậy, nhưng luật ko bắt buộc EVN phải mua.
Sếp EVN bẩu với mặt trời. Điện bọn mày phập phù bỏ mịa, giá thì cao. Anh em kỹ thuật điều độ có ý kiến ghê lắm. Thôi đúng quy trình anh mua cho chú nửa công suất, cho đảm bảo kỹ thuật, an toàn lưới điện, đúng chuẩn quốc tế.... mà nhà chú bán giá cao gấp đôi thế giới, ăn thế đủ roài.
Mặt trời: Ối anh ơi, thế thì chết em. Bọn em xin xỏ xây nhà máy cho kịp cái thời hạn 20 năm, rồi nhắm mắt mua vật tư nhân công cho kịp tiến độ.... Giá thực bọn em phải tới... 1,5k rồi. Anh mua ít là bọn em chết... Bla bla
EVN: Thế ý chú là sao.
Mặt trời: Xin anh tạo điều kiện, bọn em là năng lượng sạch, lại phát toàn giờ cao điểm, để đội nhiệt điện ô nhiễm phát về đêm đi, trời tối thiên hạ ko thấy khói.
EVN: Chú cứ chém. Giá thành sản xuất các chú kịch kim 1,2k. Thôi, của đồng chia 3, của nhà chia đôi. Anh lấy 400 đ/ số. Chú Ok ko.
Mặt trời: Chết em, bọn em gửi anh 200 đ nhé.
EVN: Chốt hạ 300. Anh còn nhiều chỗ phải đi lại.
Mặt trời: Thành giao.
EVN: Các chú tính giá theo Trump. Chuyển cho anh cũng thế nhé.
Mặt trời: Anh yên tâm lớn.
Thèng nào chả thế, khác éo gì dân đen. Mua cái xe giá ngất ngưởng, dưng vào hóa đơn giá tụt mịa nó 10%, chia đôi mỗi thèng 1 ít. :D

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Doanh nghiệp kinh doanh thì ăn giá điện kinh doanh, DN sản xuất ăn giá sản xuất, Cơ quan hành chính sự nghiệp ăn giá hành chính sự nghiệp, sinh hoạt ăn giá sinh hoạt... nhé. Điện nó phân rõ ràng theo mục đích sử dụng điện, làm quái gì có khái niệm “kinh bang tế thế và doanh nghiệp”. Chém vãi nồi
Nhẽ ông này học tại chức hay chuyên tu 2 năm 3 lớp cho cái bằng Tiến sĩ nhỉ ?

Kim ngưu 101

Xe tải
Các ông cứ xóa bỏ kiểu độc quyền ngành điện đi, rồi thương cũng ko muộn.

Abram

Xe điện
Ví dụ: Ông mặt trời giá cao nhất, gần 2k/số trong 20 năm. Luật rõ ràng như vậy, nhưng luật ko bắt buộc EVN phải mua.
Sếp EVN bẩu với mặt trời. Điện bọn mày phập phù bỏ mịa, giá thì cao. Anh em kỹ thuật điều độ có ý kiến ghê lắm. Thôi đúng quy trình anh mua cho chú nửa công suất, cho đảm bảo kỹ thuật, an toàn lưới điện, đúng chuẩn quốc tế.... mà nhà chú bán giá cao gấp đôi thế giới, ăn thế đủ roài.
Mặt trời: Ối anh ơi, thế thì chết em. Bọn em xin xỏ xây nhà máy cho kịp cái thời hạn 20 năm, rồi nhắm mắt mua vật tư nhân công cho kịp tiến độ.... Giá thực bọn em phải tới... 1,5k rồi. Anh mua ít là bọn em chết... Bla bla
Mặt trời: Xin anh tạo điều kiện, bọn em là năng lượng sạch, lại phát toàn giờ cao điểm, để đội nhiệt điện ô nhiễm phát về đêm đi, trời tối thiên hạ ko thấy khói.
EVN: Chú cứ chém. Giá thành sản xuất các chú kịch kim 1,2k. Thôi, của đồng chia 3, của nhà chia đôi. Anh lấy 400 đ/ số. Chú Ok ko.
Trong các sự việc em thích nhìn vào những thứ tích cực.
Về mặt kỹ thuật nó có những giới hạn của nó. Nôm na nó như thế này, cụ không thể dùng dây 2,5mm để cấp điện cho toà nhà được, em nói hình tượng thế.
Trên quy mô hệ thống điện quốc gia nó phức tạp hơn nhiều. Trong đó câu chuyện ổn định hệ thống điện không phải dễ dàng.
Chỉ cần hai yếu tố: đảm bảo ổn định hệ thống điện và đảm bảo an sinh xã hội thì đắt mấy cũng phải mua nhé. Cụ đừng băn khoăn điều này, với EVN áp lực về lợi nhuận chỉ là thứ yếu so với đảm bảo cung cấp điện. Em được biết tháng 7 vừa rồi, EVN đã phải huy động nguồn chạy dầu với giá tầm 5 - 6 k một số đấy ạ

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em ủng hộ quan điểm của ông Thiên. Nhưng phải cho ngành điện cạnh tranh như ngành Viễn thông.
suất đầu tư cao, cho cạnh tranh thì giá điện có khi còn cao hơn ấy chứ, chả có rẻ đâu.

Bigcat1

Xe buýt
Trong các sự việc em thích nhìn vào những thứ tích cực.
Về mặt kỹ thuật nó có những giới hạn của nó. Nôm na nó như thế này, cụ không thể dùng dây 2,5mm để cấp điện cho toà nhà được, em nói hình tượng thế.
Trên quy mô hệ thống điện quốc gia nó phức tạp hơn nhiều. Trong đó câu chuyện ổn định hệ thống điện không phải dễ dàng.
Chỉ cần hai yếu tố: đảm bảo ổn định hệ thống điện và đảm bảo an sinh xã hội thì đắt mấy cũng phải mua nhé. Cụ đừng băn khoăn điều này, với EVN áp lực về lợi nhuận chỉ là thứ yếu so với đảm bảo cung cấp điện. Em được biết tháng 7 vừa rồi, EVN đã phải huy động nguồn chạy dầu với giá tầm 5 - 6 k một số đấy ạ
Tất nhiên phải đảm bảo kỹ thuật rồi cụ. Có sự cố gì nhẹ bay chức, nặng đi tù à.
Cho nên vẫn cần điện hạt nhân cho ổn định. Dù giá đắt lòi.
Nhưng ngành nào cũng có sự du di, chênh lệch. Ko tận dụng làm kinh tế tư nhân thì hơi phí.
Mà chênh lệch do cơ chế mang lại thì....

Fortuner2019

Xe tải
Nhiệm vụ là phải cầy ra tiền không có tiền thì cạp đất chấp nhận đi đừng thắc mắc (hãy quên câu làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu đi)

newoner

Xe buýt
Vẫn còn độc quyền thì vẫn còn tăng giá, chỉ khổ dân nghèo thôi

hoviethung

Xe lăn
Nhà mình thì cũng dùng điện, cũng do Trước đó dùng gas Kích rích do đổi bình rồi cái đầu gas đun nấu dùng ẩu hay bị két bẩn và chóng mòn nên lửa bị đỏ, nhiệt lượng thấp. Tuy nhiên thợ nấu cỗ thì khác, vẫn vác cục bếp và bình đi nấu ầm ầm.
Kinh doanh thì phải tiết giảm tối đa chi phí, Mình nghĩ họ làm vậy thì cũng hợp lý thôi?

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Nhiệm vụ là phải cầy ra tiền không có tiền thì cạp đất chấp nhận đi đừng thắc mắc (hãy quên câu làm theo năng lực hưởng theo nhu cầu đi)
Có ai bảo thế nào đâu cụ ? Mọi người chỉ thắc mắc là động một tí các anh ấy lại đổ cho nhân dân là không được rồi vì các anh ấy không phân biệt được nhân dân có phải một loại đâu mà bắt nhân dân Sơn La abc đóng góp bằng nhân dân bên ...Cyprus ! Dịch dã , thất nghiệp , suy giảm thu nhập nhóm lao động thu nhập thấp dễ bị tổn thương nhất bới các chính sách xã hội của chú phỉnh đã lao đao cmnr có (.) tiền đâu mà EVN đòi bóp nặn tiếp ? Chẳng biết cho được Tiến sĩ Thiên bao tiền mà đẩy TS với ý kiến bất hủ "Dân túy" ra để dọn đường dư luận ?

ms0910

Xe tăng
Cụ mới giải thích 1 phần nhỏ thôi. Hợp đồng mua bán điện từ các nguồn phát cơ bản làm hợp đồng nguyên tắc. Với mỗi loại nguồn phát khác nhau, giá điện khác nhau, giá mua theo mùa, mua trong ngày cũng khác nhau. Cái cần nhất của các nhà máy điện là được huy động mà cái này sẽ do Điều độ điện lưới làm. Trong tương lai phần điều độ sẽ được tách ra khỏi evn và trực thuộc nhà nước hoàn toàn (có thể sẽ là 1 đơn vị thuộc bộ công thương). Đây mới là nơi quyền lực vì họ sẽ điều hành việc huy động các nguồn điện, cân bằng phụ tải. Đương nhiên về bắt buộc về mặt kỹ thuật sẽ có các ưu tiên theo các nguồn phát từ nhiệt điện, thuỷ điện và năng lượng tái tạo là khác nhau. Nôm na, anh ký hd bán đc giá cao nhưng không được huy động thì ngang bằng thằng sắp chết.

hoviethung

Xe lăn
Có ai bảo thế nào đâu cụ ? Mọi người chỉ thắc mắc là động một tí các anh ấy lại đổ cho nhân dân là không được rồi vì các anh ấy không phân biệt được nhân dân có phải một loại đâu mà bắt nhân dân Sơn La abc đóng góp bằng nhân dân bên ...Cyprus ! Dịch dã , thất nghiệp , suy giảm thu nhập nhóm lao động thu nhập thấp dễ bị tổn thương nhất bới các chính sách xã hội của chú phỉnh đã lao đao cmnr có (.) tiền đâu mà EVN đòi bóp nặn tiếp ? Chẳng biết cho được Tiến sĩ Thiên bao tiền mà đẩy TS với ý kiến bất hủ "Dân túy" ra để dọn đường dư luận ?
Mình tưởng từ dân túy chỉ offer mới đừng. Bây giờ một tiến sĩ kinh tế gạo cuội, Viện trưởng kinh tế tầm cỡ lý luận kinh tế đầy mình, thành viên tổ tư vấn kinh tế của T. Tướng mà dùng từ vô trách nhiệm như như vậy là không được. Mình biết ông ta thừa hiểu nguồn gốc, lịch sử của chủ nghĩa dân túy trong lý luận kinh tế và triết học nhưng không dám dùng. Mà lại dùng chủ nghĩa dân túy theo kiểu offer như mình thì không thể chấp nhận?

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Mình tưởng từ dân túy chỉ offer mới đừng. Bây giờ một tiến sĩ kinh tế gạo cuội, Viện trưởng kinh tế tầm cỡ lý luận kinh tế đầy mình, thành viên tổ tư vấn kinh tế của T. Tướng mà dùng từ vô trách nhiệm như như vậy là không được. Mình biết ông ta thừa hiểu nguồn gốc, lịch sử của chủ nghĩa dân túy trong lý luận kinh tế và triết học nhưng không dám dùng. Mà lại dùng chủ nghĩa dân túy theo kiểu offer như mình thì không thể chấp nhận?
Cụ hỏi nghĩa là Cụ giả nhời rồi đấy ạ . Nhớ khi xưa danh tướng Trần Quốc Tuấn có nói: "Chim hồng hộc muốn bay cao phải nhờ ở sáu trụ cánh. Nếu không có sáu trụ cánh ấy thì cũng chim thường thôi..." Vậy thì Cụ Phúc có đọc cờ lờ mờ vờ cũng dễ hiểu thôi mà =))

u2000

Xe tải
Cán bộ nhân viên ngành điện khoảng 2/3 số lượng người là ngồi chơi ăn lương.

hoviethung

Xe lăn
Cán bộ nhân viên ngành điện khoảng 2/3 số lượng người là ngồi chơi ăn lương.
Không sao có Nhà Nước trả rồi nhưng thông qua EVN. Nhưng vào EVN có khó không cụ? Mình muốn xin cho đứa con một chân