[Funland] Trượt cấp 3 Hà Nội thì vào trường nào uy tín

Ngoenn

Xe máy
Kiểu gì chả đỗ cấp 3 một trường nào đó, nên cụ cứ bảo thằng cu cố gắng học hành để thi thố để vào trường đúng nguyện vọng đã, rồi sau đó tính tiếp
Nhà e thì lo sốt vó thật vì cháu ko có khả năng cảm thụ hay viết văn. Toán tầm trung còn anh thì khá- giỏi. Còn văn lẹt đẹt mãi ko qua nổi con số 5 nên mới sợ. Chứ thi vào 10 mà thi toán lý hoá anh thì con e chắc cũng thi kim liên thăng long 😅

Ngoenn

Xe máy
Em cũng đang tìm hiểu mà nghe vẻ khó nhằn phan huy chú quá bác ạ. Trước trượt công còn ra phan huy chú chứ giờ thì trường này ngang trường công tầm trung.
Cụ có thông tin trường Nguyễn Bỉnh Khiêm ở cầu giấy và Phan Huy Chú ở Huỳnh thúc Kháng chia sẻ em với. Nhân tiện khu Đống đa, Ba đình có trường nào tốt.

Tình cờ

Xe tải
Đúng là mợ rất sát sao việc học f1. Cháu nhà em cũng bị đúng như mợ nói, học kỳ 1 điểm văn tụt 7đ. Đi học thì k chấm điểm, chả biết f1 học như thế nào, em cứ nghĩ cháu học ổn. Chỉ đến khi thi biết điểm văn HK1 không ổn, em nói chuyên thì cháu nó nói cô giảng như ru ngủ (bạn nào cảm thụ văn tốt lại khen) :D
Sang học kỳ 2 em cắn răng cho f1 học 1/1 ôn đuổi lại chương trình, giờ cháu khá tự tin. May em phát hiện ra k vỡ hết kế hoạch :)
Em ít cho con đi học thêm. Nhưng lúc cần học thì phải bắt đúng mạch của con để có hiệu quả, chứ ko lãng phí tiền và đặc biệt lãng phí thời gian của đứa trẻ. Hồi con nhóc 2 nhà em lớp 5, học toán gần nhà của 1 cô để thi NTT, 300k/b chứ có ít đâu. Em để ý nó chả vào đầu mấy. Không tìm được lớp phù hợp. Em cho nghỉ, tay bo dùng sách của Ng Áng, Trần Diên Hiển tự dạy. Em lại dân văn, bài nào khó em mở đáp án để ngâm cứu :)May quá nó đc hơn 6, thêm tiếng Anh cao nên đỗ.

Ngoenn

Xe máy
Cứ để con thi vào nguyện vọng 2 trường công đi . Chứ đừng chèo cao quá vừa tốn tiền lại không có tác dụng .
Nếu con bạn không đỗ nguyện vọng 2 . Thì cho vào phan huy chú hoặc Tạ Quang Bỉu .
Còn mấy trường Lương Thế Vinh … chắc con bạn không theo dc đâu .
Các trường tư cụ kể ra ở trên điểm cao ngang các trường tầm trung công lập. E sợ họ chọn hồ sơ từ cao xuống thấp thì con e cũng trượt..

PhongFood

Xe điện
Em ít cho con đi học thêm. Nhưng lúc cần học thì phải bắt đúng mạch của con để có hiệu quả, chứ ko lãng phí tiền và đặc biệt lãng phí thời gian của đứa trẻ. Hồi con nhóc 2 nhà em lớp 5, học toán gần nhà của 1 cô để thi NTT, 300k/b chứ có ít đâu. Em để ý nó chả vào đầu mấy. Không tìm được lớp phù hợp. Em cho nghỉ, tay bo dùng sách của Ng Áng, Trần Diên Hiển tự dạy. Em lại dân văn, bài nào khó em mở đáp án để ngâm cứu :)May quá nó đc hơn 6, thêm tiếng Anh cao nên đỗ.
Sau covid em mấy cho F1 đi học văn và cháu nó chốt thi chuyên toán. Nhưng lúc đầu lớp 8 cháu học thấy ổn, lên lớp 9 thì kết quả thi không ổn, đành phải nhờ tìm GV phù hợp kiểu học. Vấn đề cách dạy văn cho các cháu học tốt môn XH nó hơi khác với bọn học thi KHTN mợ, cũng may em tìm được chị này dạy kèm củng cố kiến thức đoạn nước rút, không thì toang mợ. Đến ngày hôm nay em khá yên tâm f1 thi.
Em thấy học 1:1 bao giờ cũng hiệu quả cao nhất và rút ngắn được thời gian ôn thi.
Cái này chuẩn mợ. Thằng nhà em lý,hóa có thể tải 10-12 buổi/2.5h hết chương trình sách. Nhưng Văn thì cần nhiều time hơn

taiadau

Xe điện
Vấn đề cách dạy văn cho các cháu học tốt môn XH nó hơi khác với bọn học thi KHTN mợ, cũng may em tìm được chị này dạy kèm củng cố kiến thức đoạn nước rút, không thì toang mợ. Đến ngày hôm nay em khá yên tâm f1 thi.
Với KHTN thì môn văn chỉ là đk, ko tính điểm xét vào trường nên học chống liệt là ok ạ. Năm trước con em thi chuyên, thế quái nào điểm Văn toàn cao nhất :D (toàn 7,8 điểm trong khi Toán và môn chuyên thì chỉ 4,5,6,7 :) )

.833333

Xe điện
Con nhà em nghỉ học hơn tháng nay rồi. Chả ôn với thi gì sất. Em đăng ký xét học bạ và nộp tiền đồng phục luôn cho chắc.:D

badboyvn

Xe tải
học dốt cho về quê học trường làng là vừa rẻ vừa nên người ;))

PhongFood

Xe điện
Với KHTN thì môn văn chỉ là đk, ko tính điểm xét vào trường nên học chống liệt là ok ạ. Năm trước con em thi chuyên, thế quái nào điểm Văn toàn cao nhất :D (toàn 7,8 điểm trong khi Toán và môn chuyên thì chỉ 4,5,6,7 :) )
Thằng nhà em thi SP và CVA nên phải cày văn.

Taihoatu

Xe lăn
Nhà e thì lo sốt vó thật vì cháu ko có khả năng cảm thụ hay viết văn. Toán tầm trung còn anh thì khá- giỏi. Còn văn lẹt đẹt mãi ko qua nổi con số 5 nên mới sợ. Chứ thi vào 10 mà thi toán lý hoá anh thì con e chắc cũng thi kim liên thăng long 😅
Thôi cứ động viên cho cháu nó thi tốt thôi ạ,
Ko phải quá lo lắng đâu cụ, vì có lo cũng chẳng giải quyết đc việc gì.
Cùng lắm là chấp nhận 1 kỳ ở trường top dưới, rồi kỳ sau chuyển lên.

taiadau

Xe điện
Thằng nhà em thi SP và CVA nên phải cày văn.
Con nhà em năm ngoái SP văn: 7,25 còn KHTN 8,5 xong về kêu bảo: tại KHTN nó ko tính điểm Văn nên ko liệt là nó cho cao vống lên :) . Mấy bạn thì chuyên ko phải Toán/ Lý, thi xong Toán đk nhìn mặt từ con cho đến bố mẹ là biết ngay... kiểu dạng thoát liệt hay ko ý :D

Mô kích 50

Xe buýt
Kiểu gì chả đỗ cấp 3 một trường nào đó, nên cụ cứ bảo thằng cu cố gắng học hành để thi thố để vào trường đúng nguyện vọng đã, rồi sau đó tính tiếp
bác này khả năng chưa có con đến tuổi này nên tư vấn 1 câu hoảng quá.
Vấn đề là khi đăng ký thi con bác đăng ký thế nào để đủ điểm.
Theo kn của e nếu con bác chủ thớt học lực trung bình yếu (e xin lỗi cứ tạm gọi là thế) thì phải tư vấn để con đăng ký Nguyện vọng 1 vào trường công lập nào điểm thấp nhất ấy để khả năng chắc suất vào. Sau khi vào được rồi, học 1 thời gian có thể tính phương điều chuyển, tất nhiên là phải bằng quan hệ và abc..
Phương án học dân lập như bác đang nghiên cứu thì tùy khả năng và vị trí như các bác trên đây tư vấn, còn cá nhân e thấy ko nên vào Tạ Quang Bửu. Con e đang lớp 11, năm tới lớp 12 ở đây, thật sự mệt mỏi luôn. Tất nhiên cũng do cả con mình nữa chứ ko đổ lỗi cho trường/ cho giáo viên. Nhưng e thấy cách quản lý HS ở đây hơi máy móc, chỉ chăm chăm ghi sổ để thông báo lỗi cho PH mà hình như ko thèm quan tâm đến vấn đề của HS năm ở đâu để cùng PH tìm giải pháp giúp đỡ, tháo gỡ. Không biết các lớp khác thế nào chứ lớp con e suốt ngày thấy nhắn tin báo lỗi, chán ghê.

Cún béo

Xe tải
Các cụ, mợ tìm lớp văn nên để ý cách dạy ôn ạ. Lũ nhóc đã ghét văn, lười viết thì bắt buộc phải là lớp mà buổi học nào cô cũng cho viết, chấm, chữa. Như thế mới lên tay được. Con em từng học thử 2 cô đều gv giỏi của 2 trường c3 chuyên. Các cô dạy theo phong cách cứ giảng tràn, 1 buổi vở ghi cực nhiều ý, nhưng ko viết ko chấm. Em đã thấy ko ổn, hỏi con, nó kêu: nghe mấy tiếng buồn ngủ lắm. Em chuyển qua 1 cô, phong cách dạy là từng dạng bài sẽ hướng dẫn chúng nó phải có những ý gì. Đếm ý ăn điểm là kiểu chấm văn Sở đó ạ. Sau đó buổi học nào cũng có bài viết. Trợ giảng của cô chấm nhưng chấp nhận đc vì trợ giảng là sv khoa Văn SP. Những lỗi dùng từ, đặt câu, liên kết ý, thiếu ý... được chỉ ra thì chúng nó mới rèn được kĩ năng viết. Cách học này hiệu quả với con em. Bạn nào viết tốt, sáng tạo... có thể hợp các cô dạy thiên về giảng nhiều như em đề cập ở trên.
Mợ cho em xin trung tâm dạy văn con mợ học nhé. Dạy kiểu thứ 2 mới đúng là dạy làm văn chứ cứ ngồi nghe cô nói trầm bổng thì sướng tai nhưng các cháu vẫn không làm văn được.

phuongan

Xe điện
Mợ cho em xin trung tâm dạy văn con mợ học nhé. Dạy kiểu thứ 2 mới đúng là dạy làm văn chứ cứ ngồi nghe cô nói trầm bổng thì sướng tai nhưng các cháu vẫn không làm văn được.
Dạy kiểu trầm bổng là cho các bạn định hướng thi văn chuyên cụ ạ.
Còn dạy kiểu thứ 2 ở trên là văn điều kiện- nếu chỉ thi các trường công theo đề Sở thì luyện lớp này.
Nên mình phù hợp cái nào thì chọn cái đó, chứ không phải dạy thế các cháu vẫn không làm văn được đâu.
Nhà em năm nay cũng lên thớt, nín thở và run đây.

nicholas1618

Xe điện
Em cũng đang tìm hiểu mà nghe vẻ khó nhằn phan huy chú quá bác ạ. Trước trượt công còn ra phan huy chú chứ giờ thì trường này ngang trường công tầm trung.
Trình độ vậy thì ko đủ điểm để vào PHC. Năm nay phải trên 40 điểm.

phuongan

Xe điện
Em cũng ngó PHC làm dự phòng mà đk xét tuyển cao phết cụ ạ, xét tuyển học bạ xong lâu rồi, ngoài 4 năm thcs đạt giỏi + ielst/giải nữa. Giờ còn xét tuyển điểm sở, nhưng tham khảo các năm trước cũng cao lắm, thuộc dạng top, ngang trường công tầm khá chứ không phải trung nữa đâu.

nhim bong

Xe tăng
Em châm cứu các cụ, năm sau con em cũng thi vào cấp 3

nicholas1618

Xe điện
Nếu tiền ko phải vấn đề thì cụ tìm mấy trường dân lập xét học bạ. Trừ hệ Vin với vài trường tương đương ra thì đa số hệ dân lập đều nhận xét học bạ.

Trường hợp tiền là vấn đề thì có trường Hoàng Cầu, công lập tự chủ đóng tiền. Năm ngoái cũng 33 điểm nhưng khả năng ngoại giao trc cũng ok.

Nếu xác định cháu ko phù hợp với việc học văn hóa lắm có thể chọn hệ cao đẳng phổ thông. Hiện có FPT và Công thương hoặc trường nghề. Con e năm nay cũng thi và đã chọn hệ cao đẳng FPT.

Em chốt cũng sớm nên đỡ áp lực cho bản thân đầu tiên. Đỡ stress rất nhiều.

toicungyeuxe

Xe tăng
Em cũng hóng, khối trường tư thiên hướng thị trường nên có vẻ nhiều marketing quá :D
Con em thi thử cũng ổn, hy vọng không có biến cố gì thôi.

Các cụ cứ nghĩ có tiền học đâu cũng được là sai lầm. Quan trọng nhất mang lại cho con sự quyết tâm, định hướng.

Tình cờ

Xe tải
Dạy kiểu trầm bổng là cho các bạn định hướng thi văn chuyên cụ ạ.
Còn dạy kiểu thứ 2 ở trên là văn điều kiện- nếu chỉ thi các trường công theo đề Sở thì luyện lớp này.
Nên mình phù hợp cái nào thì chọn cái đó, chứ không phải dạy thế các cháu vẫn không làm văn được đâu.
Nhà em năm nay cũng lên thớt, nín thở và run đây.
Đúng rồi ạ. Đội giỏi thích nghe các cô giảng phiêu tí. Đội nhìn đề văn không biết bắt đầu từ đâu, phải có từng ý sắp xếp như thế nào thì lại theo phong cách cầm tay chỉ việc. Nên nếu ai đó khen 1 thầy/cô dạy văn cực tốt, mình vẫn phải tìm hiểu cách dạy của cô và cái con mình cần có khớp nhau không.