Trường Sa, vài góc nhìn sau một chuyến đi

buffalo

Xe tăng
Nhìn thật đẹp và lãng mạn..lãnh thổ thiêng liêng của tổ quốc (k)

LICI

Xe tải
em gọi bức này là "Chiến tranh và Hòa bình", ai tinh mắt có thể để ý thấy tàu hải quân Trung quốc ngay say lưng em, trước mặt em là khẩu 12ly7 đạn đã lên nòng (ảnh chụp trên đảo chìm Cô Lin, cách đó không xa là đảo Gạc Ma do TQ chiếm giữ năm 1988)
Cụ đi HQ 966 hay Quân y ạ mà trông nhã thế. Chúng cháu đi khảo sát hết toàn bộ các đảo và DK rồi ạ. Chưa có phút nào tao nhã thế đâu, các cụ trong topic này thích đi biển thì tháng 7 trở đi hay lên tàu mới hiểu thế nào là biển, chứ tháng 4,5,6 thì khác gì Hồ Tây

Honglongthanh

Xe máy
dantri.com.vn/suc-khoe/tre-sinh-non-bac-si-dao-song-tu-tay-do-thanh-cong-cong-dan-moi-860189.htm
Khánh Hòa:
Trẻ sinh non, bác sĩ đảo Song Tử Tây đỡ thành công công dân mới
(Dân trí) - Ngày 8/4, các bác sỹ Bệnh xá quân dân y đảo Song Tử Tây (huyện đảo Trường Sa, Khánh Hòa) đã thực hiện thành công ca đỡ đẻ cho một sản phụ sinh non 8 tháng trên đảo.
Theo đó, bé gái chào đời vào 8h cùng ngày, nặng 3kg, bụ bẫm và được cha mẹ dự kiến đặt tên là Đoàn Phúc Vi Sa để khắc ghi kỷ niệm về quần đảo Trường Sa của Tổ quốc, nơi cháu bé đã chào đời.
Mặc dù sản phụ Phạm Thị Bích Luyện (23 tuổi, mẹ cháu bé) có tiền sử bị bệnh hen phế quản, sinh non tháng nhưng ca sinh vẫn được các bác sỹ thực hiện thành công sau khi hội chẩn với các bác sỹ từ đất liền.
Được biết, hiện sức khỏe 2 mẹ con đã ổn định và bé gái mới chào đời là công dân thứ 2 sinh ra tại đảo Song Tử Tây nên nhận được sự quan tâm lớn của quân và dân trên đảo.
Trong nhiều năm qua, việc sinh nở đối với các sản phụ trên huyện đảo Trường Sa thường gặp rất nhiều khó khăn, thường phải vượt hàng trăm hải lý về đất liền nên luôn tiềm ẩn nhiều rủi ro.
Tuy nhiên, thời gian gần đây nhiều xã đảo thuộc huyện đảo Trường Sa đã được Nhà nước đầu tư xây dựng cơ sở y tế, đưa đội ngũ y bác sỹ ra đảo công tác nhằm đáp ứng nhu cầu khám chữa bệnh của người dân.
Viết Hảo
dantri.com.vn/suc-khoe/tre-sinh-non-bac-si-dao-song-tu-tay-do-thanh-cong-cong-dan-moi-860189.htm
Năm 2011 em co chụp được tấm hình của công dân đầu tiên, để em tìm lại hầu các cụ

dungla1976

Xe tải
Cụ này chụp ở chỗ trang nghiêm mà cứ quần xà lỏn, trông nó hơi khó nhìn

ngocphandang

Xe tăng
Ngồi phòng lạnh xem ảnh, chợt thấy nhớ cái nắng rát Trường Sa, nhớ ánh trăng rải bạc bên mạn tàu, nhớ sóng biển ầm ào cửa sổ, nhớ những ngày lênh đênh trong bão tố, nhớ chén rượu, tiếng đàn, câu vọng cổ, nhớ những điều chợt nhận ra trong một tâm hồn không cửa sổ... và nhớ em!
Cụ văn thơ lai láng quá.hi. cụ là lính đảo ạ?

Honglongthanh

Xe máy
Tìm được cái hình công dân đầu tiên sinh trên đảo Song Tử Tây , thì em lại loay hoay mãi chả biết đưa lên đây... hì hục mãi mới làm được. Em mới...mới.. tham gia, các cụ ạ

khi_jo_91

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Ước gì mình cũng được 1 lần ra thăm Trường Sa.Gặp ae chiến sĩ cái

matrix3011

Xe tăng
Có 3 thứ mà e cảm thấy thú vị nhất trong chuyến đi này mà e dám chắc không phải ai đi Trường Sa cũng gặp

1. Hoa bàng vuông, hoa nở tuyệt đẹp, nở về đêm, rực rỡ như đèn, chỉ sau vài giờ là tàn ngay

2. Biển động, cực kỳ hùng vĩ và ấn tượng, sóng vỗ bờ kè cao 2m và trùm qua rặng cây phong ba cao hơn 3 m

3. Cá heo, người ta bảo sau khi cá heo xuất hiện là biển động, và quả thực đây là phút bình yên trên biển cuối cùng trong chuyến đi
Hoa đẹp tuyệt kụ ợ.

Honglongthanh

Xe máy
ké cụ chủ vài bức hình chuyến đi của em năm 2011

Honglongthanh

Xe máy
cũng hồ hởi, cũng say sóng , cũng đã cảm nhận được câu hỏi đất ở đâu đắt nhất.
Cũng có đôi điều để ngẫm lại mình

Honglongthanh

Xe máy
Đoàn em đi tới 5 đảo- Song Tử Tây, Sinh Tồn, Đá Tây, Đá Nam, Trường Sa. Em sẽ kể về lễ truy điệu liệt sỹ và kỷ niệm trái bàng vuông