[Funland] Trường Sa 1988 với góc nhìn của CIA

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Ý cụ có nhiều cái đúng nhưng có một điểm mà em chưa đồng ý là "không nên đưa quân vào Cam hoặc vào đánh tan Polpot thì lập vùng đệm rồi rút ngay chứ không nên ở lại đến 10 năm". Đến năm 1978 Polpot đã dùng tổng lực để đánh Việt Nam rồi, vậy nên việc đánh Polpot là không thể tránh khỏi. Để ổn định Cam thì phải dựng lên một chính quyền thân VN và phải làm sao cho chính quyền đấy tự đứng vững được, vậy nên 10 năm để làm cái việc này cũng là hợp lý. Lịch sử đã chứng minh là nhờ vậy mấy chục năm nay biên giới Tây Nam luôn ổn định.
Về vấn đề Cam năm 1978, chúng ta không có nhiều lựa chọn vào lúc đó.
Polpot bị đánh bật khỏi thủ đô thì lập căn cứ bên đất Thái. Ngoài VN ra ko có lực lượng tại chỗ nào có thể khống chế dc. Nếu rút quân chỉ dăm ngày sau bổn cũ soạn lại ngay.
Việc nằm ở Cam lâu là do can thiệp gián tiếp của Thái, Mỹ và khối Asian thời điểm đó cụ nhé.

taplai2012

Xe trâu
Câu hỏi lớn là cho LX lập căn cứ QS ở Cam Ranh, đưa tàu chiến, tên lửa vào thì mình được lợi gì ? Hay chỉ làm TQ hoảng sợ, lo lắng...kích thích TQ quyết tâm đánh chiếm các đảo ? Và làm hoảng sợ các nước ASEAN lúc đó đang theo Mỹ chống cs ?

TQ đã từng rất hữu hảo khi 1955 đánh đuổi quân Tưởng GT đang chiếm đóng ở huyện đảo Bạch Long Vĩ rồi bàn giao cho VN 1957 vui vẻ.
Thế cụ nghĩ chỉ có lợi cho mình mới làm hay sao. LX nghĩ vậy viện trợ Triều Tiên, Trung Quốc, Việt Nam... làm gì???

Xe gia đình

Xe điện
Không có gì nhầm cả cụ nhé.
Tq đòi hỏi chủ quyền HS và TS của VN từ trước năm 75 rồi. Mưu đồ chiếm đỏa của họ không phải ngẫu nhiên hay bột phát.
Còn TQ không bao giờ muốn VN thống nhất, họ muốn nhì nhằng đánh nhau để khống chế và là cái đệm cho họ trước Mỹ. Cái này nhiều lão thành cách mạng đọc vì và nói ra rồi. Bằng chứng trực tiếp nhìn sang Triều Tiên cụ nhé.
Việc bắt tay LX là bắt buộc và mang tính lịch sử. Ngay cả vũ khí viện trợ sang VN chủ yếu TQ tạm ứng rồi LX trả lại đồ mới hơn. Quần áo, lương thực thì có.
VN ơnTQ nhưng ko vì thế mà nhượng bộ về chủ quyền. Không có gì là phản bội ở đây khi TQ chủ động tấn công VN và dùng Polpot quấy rối, giết hại người Việt tại biên giới.
Chuẩn cụ.
Mưu đồ xâm lược của Khựa nó là bản chất rồi, vĩnh viễn không thay đổi, khi có cơ hội là nó phát tác ngay.

Xe gia đình

Xe điện
Câu hỏi lớn là cho LX lập căn cứ QS ở Cam Ranh, đưa tàu chiến, tên lửa vào thì mình được lợi gì ? Hay chỉ làm TQ hoảng sợ, lo lắng...kích thích TQ quyết tâm đánh chiếm các đảo ? Và làm hoảng sợ các nước ASEAN lúc đó đang theo Mỹ chống cs ?

TQ đã từng rất hữu hảo khi 1955 đánh đuổi quân Tưởng GT đang chiếm đóng ở huyện đảo Bạch Long Vĩ rồi bàn giao cho VN 1957 vui vẻ.
Sợ nhất các loại ""hữu hảo, bạn vàng, răng-môi....""
Miệng nam mô bụng bồ dao găm

taplai2012

Xe trâu
Mời tồng chí hoa nam tềnh báo cục về tiếp tục tuyên truyền nhồi sọ cho dân tàu của tồng chí. Ở đây éo ai ngu giống như dân tàu khựa đâu mà lải nhải. Bắt tay cái đầu pòi, ịt mịa bọn tàu các chú nhé, các anh đã lờ mờ phát hiện các chú nuôi dưỡng đến đám polpot rồi và biết chắc chắn tẩn thằng đệ quái thai của các chú thì các chú sẽ nhảy dựng lên ngay nên năm 1978 đã có 1 số sự chuẩn bị
Cụ P H Ê QUÁ :))

taplai2012

Xe trâu
Để kiếm tiền từ VN, chờ hứng nguồn dầu khí khổng lồ ở b Đông của VN sau khi kết thúc chiến tranh cụ ạ, đặc biệt LX quá hiểu lợi nhuận to lớn của dầu khí sau cuộc khủng hoảng dầu mỏ 1973 cụ ạ. Và LX đã đúng khi giành độc quyền khai thác từ 1981, ra sp từ 1986, trung bình mỗi năm LX được chia 700 triệu $ từ VSPTro, tính ra 35 năm cũng khoảng 25 tỉ $ rồi, đồng thời VN nuôi hàng chục nghìn chuyên gia LXo nát rượu và gd họ sung sướng ở VTau 40 năm qua.

Cân đo thì những thứ LX viện trợ VN đều tính giá trên trời kiểu hàng kém chất lượng nhưng qui giá cao, VN phải trả bằng oil xịn và nông thủy sản...nên ko phải ơn huệ ji với LX hay Nga ngày nay cả, chỉ trừ mấy bố lưu học sinh là hoài niệm vớ vẩn nên tôn thờ Nga thôi. VN cũng chi nhiều tỉ $ mua tàu, vũ khí của Nga, họ thu được quá nhiều lợi nhuận sau khi giúp VN chút ít vũ khí chiến tranh và in ra một mớ tiến sỹ toàn bằng đỏ trong khi lũ tiến sỹ ấy mấy năm học có khi còn del đọc thông viết thạo tiếng Nga chứ huống hồ ji nghe hiểu bài giảng hay đọc sách GDvà viết luận văn tiến sỹ. Thực tế về VN lũ tsy ấy đã nghiên cứu ra cái ji được ứng dụng vào thực tế chưa ?

Nói giúp vô tư thì chỉ có anh Cuba là giúp VN vô tư nhất.

Không có vũ khí LX đánh Mỹ cụ có giọt dầu nào không? LX có chắc VN thống nhất không? Và ai là người chiến thắng? Đó là đầu tư mạo hiểm, càng mạo hiểm họ càng đòi hỏi lợi ích cao.
Chã nào đó có câu rất hay muốn thấy Cầu Vồng phải mưa rơi :))

Samdoria

[Tịch thu bằng lái]
Lý tưởng nhất là chia miếng bánh ai cũng có phần.
Chia làm 10, Ông TQ to nhất xơi 4 phần; ông Vn 2 phần, ông Phi 1 phần, Ông Đài 1 phần, các ông khác chia phần còn lại.
Chứ giờ ăn hết một mình làm sao được, nghẹn chết

Ánh Trần Fr

Xe tăng

Khôn lỏi như này ai chơi. Vn vừa đánh thắng CNTB thống nhất trở thành nước XHCN ở ĐNA khác biệt tư tưởng với hầu hết các nước xung quanh. Vả lại, hiệp ước để bảo vệ VN với tất cả (chủ yếu là các nước tbcn) không chỉ riêng TQ & ASEAN đâu nhé.
Giả sử kg ký hiệp ước Mỹ, Pháp... đánh VN thì ai bảo kê đây trong khi có ông anh CCCP to tướng

Kurumasuki

Xe container

TQ đã từng hết lòng giúp VN, đúng.
Nhưng động cơ là gì: đòi lại thuộc địa cũ từ tay Pháp, Mỹ.
Khi VN độc lập, thay vì ủng hộ thì TQ lại chia đôi đất nc ta, rồi khi ko đạt được mục đích thì cay cú trả thù.
Từ 1990 đến nay thái độ của TQ là luôn nắn gân VN, công khai kích động Kampot để răn đe và khuất phục.

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Không có vũ khí LX đánh Mỹ cụ có giọt dầu nào không? LX có chắc VN thống nhất không? Và ai là người chiến thắng? Đó là đầu tư mạo hiểm, càng mạo hiểm họ càng đòi hỏi lợi ích cao.
Chã nào đó có câu rất hay muốn thấy Cầu Vồng phải mưa rơi :))
Thôi cụ taplai2012 ơi. Tranh luận với các cụ trẻ xét lại mệt lắm

fallingwater

Xe tăng
Polpot bị đánh bật khỏi thủ đô thì lập căn cứ bên đất Thái. Ngoài VN ra ko có lực lượng tại chỗ nào có thể khống chế dc. Nếu rút quân chỉ dăm ngày sau bổn cũ soạn lại ngay.
Việc nằm ở Cam lâu là do can thiệp gián tiếp của Thái, Mỹ và khối Asian thời điểm đó cụ nhé.
Việc cụ nói trên thì hiển nhiên rồi ai cũng biết, nên VN mới mất 10 năm ở bên Cam như em nói. Em vẫn chưa hiểu ý cụ muốn nói gì về luận điểm của em?

tank_fun

Xe tăng
Tư duy dựa vào TQ, Mỹ, Nga hay Pháp... thì trước sau gì cũng bị chúng nó bán đứng.

Đau lòng là đợt bầu cử Mỹ rồi lộ ra rất nhiều bạn trẻ khoẻ vẫn ngày đêm mơ ước Bụt Trăm sẽ làm phép để thay mặt các bạn ấy bảo vệ chủ quyền ngoài TS, HS.

Tư duy tầm gửi, ăn sẵn được một số bạn trẻ nâng tầm từ vận mệnh bản thân lên. Rồi coi như dân tộc này cũng nghĩ và làm như họ
Đ và Bác vẫn nói : kết hợp sức mạnh dân tộc và sức mạnh thời đại.

taplai2012

Xe trâu
Việc cụ nói trên thì hiển nhiên rồi ai cũng biết, nên VN mới mất 10 năm ở bên Cam như em nói. Em vẫn chưa hiểu ý cụ muốn nói gì về luận điểm của em?
Em củng cố lập luận của cụ thôi.
Qua theo dõi em thấy không phải ai cũng hiểu được bản chất các sự kiện trong lịch sử.

Hổ Con

Xe tăng
Kể ra cũng buồn cười. VN với TQ rất nhiều thứ gần gũi, đồng cảm. Vậy mà bem được nhau ....nà khoái mới đểu. Giống như những trận bóng đá sống còn đốpbi cùng thành phố giải ngoại hạng Anh, MU và MCty. :D
Cụ nói sai rồi, nó oánh mình và mính oánh lại đó chứ. Cái quân bành trướng. Các trận bóng đá nó khác hoàn toàn.

BMW 530

Xe tăng
Không có gì nhầm cả cụ nhé.
Tq đòi hỏi chủ quyền HS và TS của VN từ trước năm 75 rồi. Mưu đồ chiếm đảo của họ không phải ngẫu nhiên hay bột phát.
Còn TQ không bao giờ muốn VN thống nhất, họ muốn nhì nhằng đánh nhau để khống chế và là cái đệm cho họ trước Mỹ. Cái này nhiều lão thành cách mạng đọc vị và nói ra rồi. Bằng chứng trực tiếp nhìn sang Triều Tiên cụ nhé.
Việc bắt tay LX là bắt buộc và mang tính lịch sử. Ngay cả vũ khí viện trợ sang VN chủ yếu TQ tạm ứng rồi LX trả lại đồ mới hơn. Quần áo, lương thực thì có.
VN ơnTQ nhưng ko vì thế mà nhượng bộ về chủ quyền. Không có gì là phản bội ở đây khi TQ chủ động tấn công VN và dùng Polpot quấy rối, giết hại người Việt tại biên giới.
Em ko đồng quan điểm với cụ về lão Trump, nhưng về Tập lọ thì ủng hộ cụ 2 tay , cmn mấy thằng cổ nâu nằm vùng , bọn nó có đau đâu khi máu cha anh chúng ta đổ .

Gcar

Xe container

vneseman

Xe lăn
Mỹ lập liên minh cô lập khựa trên tất cả các mặt trận KT, QS như là việc phải làm đến mức thằng lọ chó bảo TQ chưa bao giờ đối mặt với các thách thức an ninh như hiện nay. Cụ nhìn hoa vĩ sắp lên số 1 TG Mẽo đánh cho 1 phát mất tăm trên tổng sắp luôn. Biển Đông và Hoa Đông nhất là eo biển ĐL tàu Mỹ, Anh, Úc, Nhật, Pháp lượn lờ. Trong bối cảnh đó cháu tin là dân khựa hiểu thách thức của họ thế nào. Họ gây chiến với VN và một số nước Asean để chiếm đảo, biển thì trước hết họ sẽ mất đường ra biển lớn để trao đổi hàng hóa, nguyên nhiên vật liệu, sau thì Mỹ và phương tây sẽ nhẩy vào khu vực để bóp nghẹt chính quyền thằng lọ chó. Xem xét động thái lần đầu TQ bố trí tên lửa tầm xa sát biên giới VN cháu cho là khựa đã đề phòng tình huống này.
Cháu cho rằng TQ cũng chả cần VN là đồng minh như cụ nói vì nói thật trong mắt họ dân Yuen đúng là ko đáng tin cậy, nhưng bảo là kẻ thù thì khựa sợ lắm. Cụ thấy nhà hàng xóm cháy cụ có sợ lan đến nhà mình ko, cháu nghĩ chính là cái TQ muốn VN như vậy.
VN vì thế ở thế phải đu dây tiếp cho đến khi giàu mạnh thôi.
Cái phần đậm chỉ đúng với phần thiết bị điện thoại, chiếm 1 phần trong tổng doanh thu của Hoa Vĩ thôi cụ nhé. Mà dự kiến 2021 nó đứng thứ 6, vẫn còn cơ phục hồi nếu không "nhổ cỏ nhổ tận gốc".
Còn tổng doanh thu thiết bị viễn thông thì thằng Hoa Vĩ vẫn rất mạnh và đứng số 1 vài năm nay rồi: https://ictnews.vietnamnet.vn/vien-thong/huawei-dan-dau-thi-truong-thiet-bi-vien-thong-toan-cau-nam-2020-279068.html

bomit

Xe tăng
Vẫn biết là văn vẻ nhưng em đọc tiểu thuyết mini Đảo chìm của Trần Đăng Khoa cũng thực sự thấy đc nhiều khó khăn khổ cực và hy sinh chết mất xác của bộ đội ta thời ấy.
Càng mong lấy 1 lần đc ra Trường Sa như những cụ nhà mình đã mở thớt trong CCCĐ.

hd-vt

Xe container
Cụ nói sai rồi, nó oánh mình và mính oánh lại đó chứ. Cái quân bành trướng. Các trận bóng đá nó khác hoàn toàn.
Vâng cụ :D. Tất nhiên là khác, súng đạn với boxing hehe.