[Funland] Trường học Tây Mỗ thất thủ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Jangmi

Xe buýt
Cụ có thông số kích thước các phòng học của TM3 so với TM1 không cụ. Chứ e xem video thì thấy nó khá rộng rãi. Trường mới to đẹp hơn mà sức chứa tổng lại không bằng trường cũ thì hơi vô lý.
Kể cả không nhận hết 500 em thì cũng nhận khoảng 200 hoặc 100 chứ không nhận thêm thì rõ ràng đó không phải lý do. Mặc dù khả năng phần đông những hs được phân về TM3 từ TM1 cũng là dân smart cả thôi.
Ông trưởng phòng giáo dục đào tạo quận Nam Từ Liêm ông ý nói rõ là trường chỉ có 30 phòng học, mỗi phòng thiết kế chỉ đủ cho 36 em, kê thêm bàn ghế tối đa lên được 40, chả lẽ cụ ko tin ông ý hả cụ hay cụ cho rằng ông ý cho số liệu giả

BlackWolf9474

Xe hơi
có to gấp đôi nữa mà sức chứa giảm 1 nửa cũng không có gì vô lý cả, xem quy hoạch xây trường mà vào việc, dùng cảm quan để nói chuyện thì cuộc đời cái gì cũng vô lý cả.
Rồi lấy lý do theo quy hoạch 35 -36 học sinh để không cho phép trường mới quá tải và đẩy sang trường khác rồi các cụ lại bảo trường khác chịu thiệt? trong khi tổng thể cả 2 trường cũ là TM1 và LND đều được giảm tải. Và các cụ vẫn chửi phụ huynh?

Jangmi

Xe buýt
Rồi lấy lý do theo quy hoạch 35 -36 học sinh để không cho phép trường mới quá tải và đẩy sang trường khác rồi các cụ lại bảo trường khác chịu thiệt? trong khi tổng thể cả 2 trường cũ là TM1 và LND đều được giảm tải. Và các cụ vẫn chửi phụ huynh?
Khổ thật, người ta xây trường theo mô hình mới, thiết kế chỉ có như thế, giờ họ nhận thêm thế nào được nữa

BumYth

Xe hơi
anh đang bị rối về tư duy, mỗi vấn đề nếu có thể giải quyết độc lập thì nên độc lập, không cần phải dồn lại thành 1 vấn đề phức tạp.
chúng ta phải xét độ ưu tiên tuần tự.

BlackWolf9474

Xe hơi
Ông trưởng phòng giáo dục đào tạo quận Nam Từ Liêm ông ý nói rõ là trường chỉ có 30 phòng học, mỗi phòng thiết kế chỉ đủ cho 36 em, kê thêm bàn ghế tối đa lên được 40, chả lẽ cụ ko tin ông ý hả cụ hay cụ cho rằng ông ý cho số liệu giả
Chưa bàn đến chuyện kích thước phòng học và bàn ghế so với trường cũ thế nào. Vậy thì cứ tăng lên 40 chỗ đi rồi hãy nhờ trường của phường khác, tổng thể là giảm tải mà các cụ cứ tranh luận vòng vo đâu đâu, rồi kêu trường khác chịu thiệt?

BlackWolf9474

Xe hơi
anh đang bị rối về tư duy, mỗi vấn đề nếu có thể giải quyết độc lập thì nên độc lập, không cần phải dồn lại thành 1 vấn đề phức tạp.
chúng ta phải xét độ ưu tiên tuần tự.
Vấn đề ở đây là quá tải -> xây thêm trường -> giảm tải. Nó chỉ có thế thôi, các cụ đi chỉ trích phụ huynh trong khi vấn đề giảm tải của địa phương và quyền lợi đi học gần nhà của các cháu đều được giải quyết.

BumYth

Xe hơi
Chưa bàn đến chuyện kích thước phòng học và bàn ghế so với trường cũ thế nào. Vậy thì cứ tăng lên 40 chỗ đi rồi hãy nhờ trường của phường khác, tổng thể là giảm tải mà các cụ cứ tranh luận vòng vo đâu đâu, rồi kêu trường khác chịu thiệt?
anh phải hiểu chuyện "tăng lên 40" là thiện chí, không phải trách nhiệm pháp lý.
việc tăng lên 40, hay chuyển đổi công năng phòng chơi thành phòng học, hay đẩy sang trường khác.... là các lựa chọn cùng độ ưu tiên nhau.
tm3 đếu tuyển sinh đúng pháp luật, không chạy hành lang thì không có quyền ép nó nhận thêm.
vấn đề duy nhất cần giải quyết không phải là quy mô bao nhiêu, ai chịu thiệt, trường nào xa gần.
MÀ LÀ PHÂN PHỐI ĐƯỢC TOÀN BỘ CÁC HỒ SƠ BỊ THỪA VÀO CÁC TRƯỜNG.
còn khi anh cứ phải luẩn quẩn trong câu chuyện ai đúng ai sai, tại sao và vì sao, thì cái anh đang tìm là lợi ích chứ không phải kết quả.

BumYth

Xe hơi
Vấn đề ở đây là quá tải -> xây thêm trường -> giảm tải. Nó chỉ có thế thôi, các cụ đi chỉ trích phụ huynh trong khi vấn đề giảm tải của địa phương và quyền lợi đi học gần nhà của các cháu đều được giải quyết.
anh viết cứ như đùa nhỉ, cứ quá tải rồi xây trường giảm tải thì cần 64 tỉnh thành làm gì =)) gom lại 3 trung tâm thôi để cháu nào cũng là người thành phố. dịch chuyển dân số làm gì, đầu tư công các tỉnh nghèo để làm gì =))

BumYth

Xe hơi
và tại sao phải được giải quyết ở gần nhà, quy định đã rất rõ rồi, phường nào tổ nào về trường nào đã có, bài toán phân phối dựa trên nhiều độ ưu tiên chứ không phải gần nhà, gần nhà chỉ đứng hàng sau thôi.

Arm

Xe hơi
giả sử như mỗi lớp tăng lên 40 như cụ nói, vậy là sẽ giải quyết được khoảng 150 suất.
khi đó khoảng 200-300 suất còn lại mọi người tiếp tục làm ầm lên vì "nhà abc ở khu xyz được học ở đây sao con nhà tôi không được." thì cụ sẽ đứng về bên nào để tranh luận.
nhìn biển số thì em đoán cụ đang ở team đấu tranh cho con học ở TM3.

BumYth

Xe hơi
giả sử như mỗi lớp tăng lên 40 như cụ nói, vậy là sẽ giải quyết được khoảng 150 suất.
khi đó khoảng 200-300 suất còn lại mọi người tiếp tục làm ầm lên vì "nhà abc ở khu xyz được học ở đây sao con nhà tôi không được." thì cụ sẽ đứng về bên nào để tranh luận.
được 150 suất thì 120 hộ thường trú sẽ lọt qua, thế là xong việc cụ ấy, còn 400 hộ tạm trú tự nó đấu tranh tiếp, ý tứ là vậy =))

BlackWolf9474

Xe hơi
anh phải hiểu chuyện "tăng lên 40" là thiện chí, không phải trách nhiệm pháp lý.
việc tăng lên 40, hay chuyển đổi công năng phòng chơi thành phòng học, hay đẩy sang trường khác.... là các lựa chọn cùng độ ưu tiên nhau.
tm3 đếu tuyển sinh đúng pháp luật, không chạy hành lang thì không có quyền ép nó nhận thêm.
vấn đề duy nhất cần giải quyết không phải là quy mô bao nhiêu, ai chịu thiệt, trường nào xa gần.
còn khi anh cứ phải luẩn quẩn trong câu chuyện ai đúng ai sai, tại sao và vì sao, thì cái anh đang tìm là lợi ích chứ không phải kết quả.
Cụ phải hiểu tăng lên 40 hay giữ 35 - 36, chuyển đổi công năng ... là phân bổ của chính quyền địa phương và phòng giáo dục chứ trường không có quyền nhận thêm hay không nhận thêm cụ ạ.

Và địa phương và phòng giáo dục hòa toàn có thể cho 500 hs kia vào TM3 hoặc TM1 vì kiểu gì nó cũng giảm tải so với trước đó 2500 hs cùng học tại TM1. Chứ không cần phải cho sang cả ĐM3 để các cụ kêu ảnh hưởng tới người khác.

BumYth

Xe hơi
Cụ phải hiểu tăng lên 40 hay giữ 35 - 36, chuyển đổi công năng ... là phân bổ của chính quyền địa phương và phòng giáo dục chứ trường không có quyền nhận thêm hay không nhận thêm cụ ạ.

Và địa phương và phòng giáo dục hòa toàn có thể cho 500 hs kia vào TM3 hoặc TM1 vì kiểu gì nó cũng giảm tải so với trước đó 2500 hs cùng học tại TM1. Chứ không cần phải cho sang cả ĐM3 để các cụ kêu ảnh hưởng tới người khác.
tôi đang nói về tính chính danh, tức là tm3 không sai, còn trên bảo sao thì làm thế, cần gì phải nghĩ.
nếu theo cách giải quyết của anh thì năm sau tiếp tục tuyển 1k1 cháu hay tuyển 1k6 cháu cho tm3 ? =))

BlackWolf9474

Xe hơi
Quan điểm của e là học đúng tuyến theo chính sách chung, ai ở đâu học ở đó. Chuyện các phụ huynh đấu tranh về gần nhà thì đã xong, không được gần nhất thì cũng gần nhì.
E chỉ phản bác các cụ lấy hết lý do nọ nia để chỉ trích các phụ huynh, nào là trường mới thiếu kế nọ chai không nhận thêm được, nào là ảnh hưởng tới trường Đại Mỗ 3. Trong khi những quyết định đó đều có thể được điều chỉnh bởi những người quản lý.

BlackWolf9474

Xe hơi
tôi đang nói về tính chính danh, tức là tm3 không sai, còn trên bảo sao thì làm thế, cần gì phải nghĩ.
nếu theo cách giải quyết của anh thì năm sau tiếp tục tuyển 1k1 cháu hay tuyển 1k6 cháu cho tm3 ? =))
e không hiểu cái tiếp tục của cụ là gì? Năm sau thì nó sẽ nối tiếp từ năm nay chỉ có một ít cháu vào ra còn lại lớp 1 đều đúng tuyến hết, có gì mà phải băn khoăn?

BumYth

Xe hơi
Quan điểm của e là học đúng tuyến theo chính sách chung, ai ở đâu học ở đó. Chuyện các phụ huynh đấu tranh về gần nhà thì đã xong, không được gần nhất thì cũng gần nhì.
E chỉ phản bác các cụ lấy hết lý do nọ nia để chỉ trích các phụ huynh, nào là trường mới thiếu kế nọ chai không nhận thêm được, nào là ảnh hưởng tới trường Đại Mỗ 3. Trong khi những quyết định đó đều có thể được điều chỉnh bởi những người quản lý.
khi sự "điều chỉnh" đó chưa được công bố điều chỉnh, thì nó vẫn là cái chưa chính danh/chư tồn tại, thì tại hiện tại, với các dữ liệu đã có, họ có quyền chỉ trích.
anh có vẻ thích dùng tương lai để làm dữ kiện tranh luận ?
"có thể" là 1 từ có sức mạnh vô hạn, đủ sức trả lời bất cứ câu hỏi nào
có thể ngày mai mọi hạ tầng sẽ được nôbita lấy súng chiếu tăng gấp đôi, ngày mai sẽ không còn gì để cãi nhau nữa.

nobitatn7

Xe tải
Công khai danh sách học sinh vừa tuyển vào TM3 ấy cụ! Xem có đúng tiêu chí tuyển sinh ko? E là mấy bác lãnh đạo ko dám công khai nên lòng vòng mãi mấy hôm nay. Chắc phải Sở ý kiến hoặc phụ huynh làm căng nữa.
ý cụ giống ý mấy ông k có slot để xe chỗ e. Suốt ngày đòi BQL công khai danh sách gửi xe xem có đúng là cư dân k :D

harrynh

Xe container
Có đề án mà cụ, nhiều người đăng lên rồi, có đề án thì mới có trường, phân tuyến theo nơi ở trên địa bàn là chính sách chung bao lâu nay rồi cụ có con chưa mà lạ thế. Còn nếu vẽ ra phương án khác để phân thì không thể gọi là đúng tuyến theo theo tiền lệ được.
Ho đấu tranh về gần nhà chứ cũng không nhất thiết phải được vào TM3 cụ ạ. Vì có TM3 nên không thể bắt họ đi học xa được nữa.
Thực ra rất nhiều trường ở HN lại tréo ngoe chứ ko như cụ nghĩ đâu. Cá biệt có kha khá TH trường nằm trên đất phường A nhưng lại bố trí cho phường B học. Còn dân phường A lại học ở 1 trường khác nói gì đến 2 trường ở cùng 1 đơn vị hành chính. Em rất thông cảm cho các bé VMC khi mà phải đi tuy ko xa lắm nhưng đúng là đường xấu-nguy hiểm. Tuy nhiên trong quản lý vĩ mô thì không thể đòi công bằng cho tất cả mọi trường hợp được. Dù sao cũng chúc mừng các cụ nào đã thành công đk 1 slot ở ĐM3 và chia buồn với các PH/Hs ở ĐM3 tự dưng lại phải ôm thêm ...
Khổ thật, người ta xây trường theo mô hình mới, thiết kế chỉ có như thế, giờ họ nhận thêm thế nào được nữa
và tại sao phải được giải quyết ở gần nhà, quy định đã rất rõ rồi, phường nào tổ nào về trường nào đã có, bài toán phân phối dựa trên nhiều độ ưu tiên chứ không phải gần nhà, gần nhà chỉ đứng hàng sau thôi.
Đùa chứ em trích các cụ trên đã trả lời cụ rồi nhé, em đọc và hiểu rất rõ các cụ ấy phân tích. Ai cũng hiểu chỉ 1 ng ko hiểu nên em xin thôi ko trao đổi với cụ thêm.
À con em qua hết giai đoạn này rồi và các cháu nó học trường tư nên em ko quan tâm xa gần mà là chất lượng giáo dục đào tạo, tất nhiên mỗi người sẽ có các ưu tiên khác nhau, nhưng ngon bổ rẻ lại gần nữa thì khôn quá, đâm ra lại phải Chí phèo mới có.

Kim Giang

Xe hơi
ý cụ giống ý mấy ông k có slot để xe chỗ e. Suốt ngày đòi BQL công khai danh sách gửi xe xem có đúng là cư dân k :D
A cụ nói đúng luôn ở chung cư nhà em đấy! Sau vụ đó loại ra một loạt các cụ ở nhà riêng trong ngõ gần đó gửi nhờ chung cư (từ thời chung cư ít người về ở đang dư slot) và loại ra khá nhiều bác thuê làm văn phòng nữa.

BlackWolf9474

Xe hơi
Đùa chứ em trích các cụ trên đã trả lời cụ rồi nhé, em đọc và hiểu rất rõ các cụ ấy phân tích. Ai cũng hiểu chỉ 1 ng ko hiểu nên em xin thôi ko trao đổi với cụ thêm.
À con em qua hết giai đoạn này rồi và các cháu nó học trường tư nên em ko quan tâm xa gần mà là chất lượng giáo dục đào tạo, tất nhiên mỗi người sẽ có các ưu tiên khác nhau, nhưng ngon bổ rẻ lại gần nữa thì khôn quá, đâm ra lại phải Chí phèo mới có.
Cụ cứ chụp mũ người ta chí Phèo, nếu họ không lên tiếng thì họ sẽ lại tiếp tục mỗi ngày ngược đường thêm vài cây số đưa đón con rồi mới đi làm, còn hiện tại dù không vào được TM3 thì họ cũng vào được trường gần nhà và tiện đường.
Những nhà con học bên Miêu Nha vốn dĩ trước đây không xin được TM1 quá tải họ buộc phải đi 5km để đưa con đi học nay ko được TM3 thì cũng được gần hơn rất nhiều đó cụ.

Trạng thái
Thớt đang đóng