[Funland] Trường học Tây Mỗ thất thủ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
HN cứ giao cho Hiệu trưởng toàn quyền đi. Hiệu Trưởng cứ mạnh dạn để ra 3 lớp trái tuyến . Các hs học trái tuyến thì tiền cơ sở vật chất x5 x7 lên. HT lấy tiền đó tu sửa phòng học các công trình phụ.Trường con e nhà vệ sinh to đẹp hiện đạinhư mấy trường bên bắc âu .Tiền xây toàn lấy từ t đóng góp của hs trái tuyến.
HS đúng tuyến thì chia ra khu phố xoay tua. Quá đơn giản .

Moriarty

Xe container
Trước đây trường Lý Nam Đế đã tiếp nhận các cháu ở sờ mát về học khi trường Tây Mỗ 1 thất thủ để đảm bảo không học sinh nào không được đến trường.

Giờ các phụ huynh sờ mát lại ra sức bôi nhọ trường Lý Nam Đế để đạt mục đích riêng là được học gần nhà.

Với chỉ tiêu 1500 cháu thì cơ sở vật chất trường Lý Nam Đế là quá tốt rồi, rộng rãi, khang trang, sĩ số trong lớp ổn để không phải nhồi 3 cháu vào một bàn. Không bàn về chất lượng giáo viên nhưng cơ sở vật chất như vậy là ước mơ của nhiều trường trong nội thành rồi.

Đố trường trong nội thành nào có cái hội trường to như ở đây đấy

View attachment 8705395

View attachment 8705399

View attachment 8705405

View attachment 8705413

nhìn cái khuôn viên với sân bóng đá thì thuộc dạng VIP ở cái HN này rồi, chất lượng giáo viên tiểu học thì như nhau cả thôi

hissteria

Xe hơi

chốt vào mồm các phụ huynh khôn như chấy

Roseday

Xe tải
Em thấy năm sau mới là gay cấn. Cơ sở của trường TM3 đáp ứng cho 30x36 cháu = 1080 chỗ. Năm nay đã tuyển đến 11-12 lớp 1= 450 cháu, tương ứng với 1/2 trường. Như vậy các cháu khối lớp 1 của năm tiếp theo chỉ có thể tuyển từ 150-200 cháu là kịch kim. Không rõ khu vực có dự án trường TM 456 nào đang xây dở không? Chứ với tình hình Mầm non TM 6-70 cháu/lớp + dân vẫn đang tiếp tục chuyển về ở + auto chuyển khẩu ngay khi nhận nhà thì việc tạm trú/thường trú không quá quan trọng. Năm sau sẽ là bài toán của nội bộ Vinser rồi

harrynh

Xe container
Tự dưng có 1 thằng ất ơ đòi vào nhà, lại còn bắt mình trình sổ đỏ, hộ khẩu chứng minh mình là chủ nhà, ko thì nó ngồi mịa trong nhà mình, chắc các cụ đấu tranh cũng làm theo nhỉ.
Nên: chính quyền chae việc đ.ếch gì rà soát với đối thoại với đội ngợm này, ông cứ chứng minh là ông đúng tuyến đi đã, đừng theo kiểu đo gang tay hay tôi thấy con ng ta đc sao con tôi ko đc.

babeo

Xe điện
cụ mơi không hiểu, Lý Nam đế cũng thuộc Phường Tây Mỗ mà, chứ có phải ở đâu xa đâu, có điều dân VS thấy trường mới TM3 xây đẹp gần nhà hơn nên muốn chuyển về thôi
thuộc phường nhưng phân tuyến tổ dân phố khu vực Miêu nha, bên tay phải đại lộ Thăng long, trong khi Smart bên trái đại lộ Thăng long, cách xa 5km, cụ thấy hợp lý à ?

BlackWolf9474

Xe hơi
Tự dưng có 1 thằng ất ơ đòi vào nhà, lại còn bắt mình trình sổ đỏ, hộ khẩu chứng minh mình là chủ nhà, ko thì nó ngồi mịa trong nhà mình, chắc các cụ đấu tranh cũng làm theo nhỉ.
Nên: chính quyền chae việc đ.ếch gì rà soát với đối thoại với đội ngợm này, ông cứ chứng minh là ông đúng tuyến đi đã, đừng theo kiểu đo gang tay hay tôi thấy con ng ta đc sao con tôi ko đc.
Đúng tuyến chuẩn phải là phân theo nơi ở trên cùng địa bàn đấy cụ ạ :)).

Việt Nam xưa các cụ có dùng từ dân "ngụ cư" tức là dân làng hạng 2 mà không có đầy đủ quyền lợi như dân gốc. Phải vài đời thì mới được bỏ chữ dân "ngụ cư"
Ôi cụ làm em nhớ đến Đất và Người, lão Ngũ là dân ngụ cư ở nơi khác đến làng Giếng Chùa, nên nhiều cái bị chèn ép, không được có quyền nọ quyền kia như lão Quyềnh.
Thời gian trôi nhanh thật đã mấy chục năm rồi [-(

harrynh

Xe container
Em chịu, cứ có cái văn bản nào quy định Vsm đúng tuyến là học TM3 thì các cụ đấu tranh trưng ra, cứ em nghĩ, em thấy, em cho rằng thì tranh luận đến mùa quýt

BlackWolf9474

Xe hơi
Em chịu, cứ có cái văn bản nào quy định Vsm đúng tuyến là học TM3 thì các cụ đấu tranh trưng ra, cứ em nghĩ, em thấy, em cho rằng thì tranh luận đến mùa quýt
Có đề án mà cụ, nhiều người đăng lên rồi, có đề án thì mới có trường, phân tuyến theo nơi ở trên địa bàn là chính sách chung bao lâu nay rồi cụ có con chưa mà lạ thế. Còn nếu vẽ ra phương án khác để phân thì không thể gọi là đúng tuyến theo theo tiền lệ được.
Ho đấu tranh về gần nhà chứ cũng không nhất thiết phải được vào TM3 cụ ạ. Vì có TM3 nên không thể bắt họ đi học xa được nữa.

Roseday

Xe tải
Thực ra rất nhiều trường ở HN lại tréo ngoe chứ ko như cụ nghĩ đâu. Cá biệt có kha khá TH trường nằm trên đất phường A nhưng lại bố trí cho phường B học. Còn dân phường A lại học ở 1 trường khác nói gì đến 2 trường ở cùng 1 đơn vị hành chính. Em rất thông cảm cho các bé VMC khi mà phải đi tuy ko xa lắm nhưng đúng là đường xấu-nguy hiểm. Tuy nhiên trong quản lý vĩ mô thì không thể đòi công bằng cho tất cả mọi trường hợp được. Dù sao cũng chúc mừng các cụ nào đã thành công đk 1 slot ở ĐM3 và chia buồn với các PH/Hs ở ĐM3 tự dưng lại phải ôm thêm ...

BlackWolf9474

Xe hơi
Thực ra rất nhiều trường ở HN lại tréo ngoe chứ ko như cụ nghĩ đâu. Cá biệt có kha khá TH trường nằm trên đất phường A nhưng lại bố trí cho phường B học. Còn dân phường A lại học ở 1 trường khác nói gì đến 2 trường ở cùng 1 đơn vị hành chính. Em rất thông cảm cho các bé VMC khi mà phải đi tuy ko xa lắm nhưng đúng là đường xấu-nguy hiểm. Tuy nhiên trong quản lý vĩ mô thì không thể đòi công bằng cho tất cả mọi trường hợp được. Dù sao cũng chúc mừng các cụ nào đã thành công đk 1 slot ở ĐM3 và chia buồn với các PH/Hs ở ĐM3 tự dưng lại phải ôm thêm ...
Số học sinh vẫn là của phường đấy, thay vì bắt TM3 ôm thêm thì đi bắt ĐM3 ôm, chung quy lại cũng là do những người ra quyết định phân luồng như vậy chứ phụ huynh thì đang chỉ chạy theo mà thôi.

Còn chuyện đặt trường do thiếu đất không hiếm nhưng nó quy hoạch cho địa bàn nào từ đầu rồi, như cái TM3 này là cho phường Tây Mỗ thì phân tuyến cho địa phương sao cho chuẩn chứ cứ làm khác đi thì nó mới sinh chuyện.

Chỉnh sửa cuối:

Roseday

Xe tải
Số học sinh vẫn là của phường đấy, thay vì bắt TM3 ôm thêm thì đi bắt ĐM3 ôm, chung quy lại cũng là do những người ra quyết định phân luồng như vậy chứ phụ huynh thì đang chỉ chạy theo mà thôi.
Em nghĩ ntn, các trường xây theo mô hình mới phòng học khá là chật. Điển hình như Viínchool: phòng học bé xíu. Nhưng các phòng chức năng, thư viện, thể chất rất rộng. Các bé sẽ thay đổi phòng học theo từng tiết. Ngược lại mô hình cũ thì phòng học rất rộng và để hết giáo cụ trong lớp, các con chỉ học trong lớp mình và ko thay đổi lớp mấy. TM3 xây theo mô hình mới mà giờ bắt TM3 ôm hết 500 hs thì đúng là ngồi lên đầu nhau cụ ạ

Jangmi

Xe buýt
Em nghĩ ntn, các trường xây theo mô hình mới phòng học khá là chật. Điển hình như Viínchool: phòng học bé xíu. Nhưng các phòng chức năng, thư viện, thể chất rất rộng. Các bé sẽ thay đổi phòng học theo từng tiết. Ngược lại mô hình cũ thì phòng học rất rộng và để hết giáo cụ trong lớp, các con chỉ học trong lớp mình và ko thay đổi lớp mấy. TM3 xây theo mô hình mới mà giờ bắt TM3 ôm hết 500 hs thì đúng là ngồi lên đầu nhau cụ ạ
E đã bảo là trường TM3 xây dựng theo mô hình mới tức là thiết kế mỗi lớp chỉ từ 35-36 cháu rồi mà mấy bác ở đấy vẫn cứ cố đấm ăn xôi muốn các cháu phải đc về TM3 cơ, ko đc về thì bảo trường ưu đãi này nọ

BlackWolf9474

Xe hơi
Cụ có thông số kích thước các phòng học của TM3 so với TM1 không cụ. Chứ e xem video thì thấy nó khá rộng rãi. Trường mới to đẹp hơn mà sức chứa tổng lại không bằng trường cũ thì hơi vô lý.
Kể cả không nhận hết 500 em thì cũng nhận khoảng 200 hoặc 100 chứ không nhận thêm thì rõ ràng đó không phải lý do. Mặc dù khả năng phần đông những hs được phân về TM3 từ TM1 cũng là dân smart cả thôi.

BumYth

Xe hơi
Trường mới to đẹp hơn mà sức chứa tổng lại không bằng trường cũ thì hơi vô lý
có to gấp đôi nữa mà sức chứa giảm 1 nửa cũng không có gì vô lý cả, xem quy hoạch xây trường mà vào việc, dùng cảm quan để nói chuyện thì cuộc đời cái gì cũng vô lý cả.

Trạng thái
Thớt đang đóng