[CCCĐ] Trương Gia Giới - Phượng Hoàng Cổ Trấn - Yếu tim xin đừng đi

ngtocuong

Xe buýt
Những điểm /kỳ quan của núi Thiên Môn Sơn có thể kể đến như sau:
- Hệ thống cáp treo dài nhất thế giới: dài 7455m, mất 28 phút để đi hết từ trạm đầu tiên là ở tt thành phố trương gia giới tới trạm cuối là đỉnh Thiên Môn Sơn. Cái này khó có thể diễn tả bằng hình ảnh hay lời được mà nên tự trải nghiệm :)
- Con đường lên núi với 99 khúc quanh: được cho là 1 trong những con đường nguy hiểm nhất TQ, dài gần 11km, xây dựng từ năm 1998. Quả thật nếu có thể chinh phục con đường này bằng xe máy thì rất tuyệt vời.

- Chùa Thiên Môn Sơn: Được xây từ thời nhà Minh, trùng tu năm 2002. Chùa không quá rộng nhưng nằm ở vị trí rất đẹp, gần như biệt lập trên đỉnh TMS. Muốn lên dc chùa, từ trạm cáp treo trên đỉnh cần ngồi cáp treo lộ thiên hoặc đi bộ qua những con đường bê tông sát vách núi.

- Vân Mộng Đỉnh: có thể coi là nơi cao nhất của núi TMS, trên đó còn 1 ngôi lầu 3 tầng, nơi có thể phóng tầm mắt nhìn toàn cảnh TMS và tp TGG. Từ trạm cáp treo trên đỉnh có thang máy đi lên Vân Mộng Đỉnh.
- Sạn đạo kính hay Skywalk: cầu kính dài khoảng 60m men theo vách núi, là điểm thu hút khách chính của TMS, qua cầu cần phải xếp hàng và thuê bọc giầu giá 5Y/ng. Không quá đáng sợ vì cầu chắc chắn lại có vách núi ngay sát.

- Cổng trời TMS: Nơi có 999 bậc thang đi lên, đi xuống cần rất cẩn thận vì bậc thang dốc đứng, phải bám vào lan can 2 bên.

Thời gian tham quan TMS thường là trọn vẹn 1 ngày, nếu ai sức khỏe tốt, lên núi sớm có thể chọn đi bộ qua hết các con đường men vách đá dẫn lên chùa Thiên Môn Sơn rồi vòng lại. Bản đồ ở dưới cho các cụ dễ hình dung:

Có một số các lựa chọn tham quan TMS khi đã lên đến đỉnh như sau:
- Đi theo cung phía Tây (west line – màu đỏ như ảnh bản đồ) men theo các con đường sát vách núi để lên chùa Thiên Môn Sơn, sau đó vòng lại theo con đường phía Đông (màu xanh như trong ảnh bản đồ trên) rồi đi thang máy xuống cổng trời.
- Ngồi cáp lộ thiên thì bạn có thể ngồi cáp lên chùa Thiên Môn Sơn rồi đi theo đường phía Đông hoặc lại ngồi cáp trở lại trạm cáp chính từ đó đi thẳng đến thang máy rồi xuống cổng trời.
- Bọn e theo pa còn lại: sau khi lên đỉnh cáp treo, đi lên Vân Mộng Đỉnh ngắm cảnh (có thang máy) rồi xuống lại trạm cáp treo, men theo 1 đoạn đường vách núi ngắn, đi qua Sạn Đạo Kính đến đầu thang cuốn xuống cổng trời rồi xuống núi bằng xe bus. Tuy ngắn nhưng cả hành trình cũng mất 4 tiếng vừa đi vừa nghỉ vừa chụp ảnh. Chi tiết bản đồ, vòng tròn đỏ là trạm cáp treo

Ngoài ra hệ thống thang cuốn trong lòng núi cũng cực kỳ hoành tráng, mất 15p để có thể đi hết. Đường xuống thang cuốn

Tony com

Xe máy
Bác cho chi tiết tốt quá! Nhà Em cũng định hè này đi chuyến giống hệt Bác.

DangTrang2010

OFer Xuất sắc
Những điểm /kỳ quan của núi Thiên Môn Sơn có thể kể đến như sau:
- Hệ thống cáp treo dài nhất thế giới: dài 7455m, mất 28 phút để đi hết từ trạm đầu tiên là ở tt thành phố trương gia giới tới trạm cuối là đỉnh Thiên Môn Sơn. Cái này khó có thể diễn tả bằng hình ảnh hay lời được mà nên tự trải nghiệm :)
- Con đường lên núi với 99 khúc quanh: được cho là 1 trong những con đường nguy hiểm nhất TQ, dài gần 11km, xây dựng từ năm 1998. Quả thật nếu có thể chinh phục con đường này bằng xe máy thì rất tuyệt vời.

Mấy cái khúc cua này nhìn ngây ngất quá cụ ạ. Chỗ đó người ta có cho xe máy lên không cụ?
Hóng phần tiếp theo của cụ .

ngtocuong

Xe buýt
Mấy cái khúc cua này nhìn ngây ngất quá cụ ạ. Chỗ đó người ta có cho xe máy lên không cụ?
Hóng phần tiếp theo của cụ .
Không có đâu ạ ! Bên TQ, ở các tp lớn phần lớn ng dân đi oto hoặc xe máy/ xe đạp điện nhưng chỉ trong khu vực nội đô thôi. Đường này chỉ oto được lên thôi !

ngtocuong

Xe buýt
Bác cho chi tiết tốt quá! Nhà Em cũng định hè này đi chuyến giống hệt Bác.
Nhà cụ đi mùa hè thì chuẩn ạ, trời quang nhìn mây ngắm núi dễ, cây cỏ xanh tươi, hoa lá nở rộ chụp ảnh thì hết ý, mỗi tội đen mà gặp ngày mưa to thì ko nhìn thấy gì.
Dù sao chỉ cần tránh đợt nghỉ quốc khánh TQ 1-7/10 là ok cụ nhé !

Nam309

Xe hơi
nhìn phê vãi, sang đấy kinh phí hết nhièu không cụ?

MrMilan

Xe điện
Năm em đi chưa có cầu kính, chắc tết âm này em lại quay lại đây, xem mùa đông có gì khác với mùa hè hay ko.

Daotan

Xe tải
Đẹp quá, mọi người đi Phượng hoàng cổ trấn về chụp ảnh lung linh, em lót dép hóng kinh nghiệm để book tour đi, chức chắc ko dám tìm tòi trải nghiệm như cụ chủ vì nhìn chữ tiếng TQ em như xem tranh, ứ hiểu gì cả :)

hoangminh3B

Xe tăng
EM đặt gạch hóng, cụ viết rất chi tiết

ngtocuong

Xe buýt
nhìn phê vãi, sang đấy kinh phí hết nhièu không cụ?
Chuyến của em hết gần 15tr
Tour đang bán 10 củ, nhưng time đi ngắn
10 củ thì 6N5Đ nhưng có tour cắt cả rừng QG TGG cụ ạ, k cho ng ta lên xem núi Avatar nữa.
Đẹp quá, mọi người đi Phượng hoàng cổ trấn về chụp ảnh lung linh, em lót dép hóng kinh nghiệm để book tour đi, chức chắc ko dám tìm tòi trải nghiệm như cụ chủ vì nhìn chữ tiếng TQ em như xem tranh, ứ hiểu gì cả :)
Đi tour cụ nhớ so sánh kỹ, 1 số tour k cho tham quan rừng QG đâu, chỉ TMS, vo ve chút ít bên ngoài khu Vũ Lăng Nguyên (học viện Quân Thanh cái bỏ ***gì ấy) rồi đi Phượng Hoàng Cổ Trấn lun, đừng nói đến Hoàng Thạch Trại hay Đại Hiêp Cốc !

Daotan

Xe tải
Chuyến của em hết gần 15tr

10 củ thì 6N5Đ nhưng có tour cắt cả rừng QG TGG cụ ạ, k cho ng ta lên xem núi Avatar nữa.

Đi tour cụ nhớ so sánh kỹ, 1 số tour k cho tham quan rừng QG đâu, chỉ TMS, vo ve chút ít bên ngoài khu Vũ Lăng Nguyên
(học viện Quân Thanh cái bỏ ***gì ấy) rồi đi Phượng Hoàng Cổ Trấn lun, đừng nói đến Hoàng Thạch Trại hay Đại Hiêp Cốc !
Hay cụ làm tour như thế này đi :))

shadowtran

Xe đạp
Website
dulichbui24.com
đẹp quá cụ, cụ cho em hỏi ở mấy khu này cụ có thấy ai bay được flycam ko cụ?

ngtocuong

Xe buýt
E kể tiếp:
Sau khi đã xuống được đến cổng trời, đi xuống 999 bậc thang thì là trạm xe bus xuống núi. Hành trình ngồi xe xuống núi khoảng 30 phút nhưng các cụ lưu ý là có 1 lần đổi bus nhé, phải xuống được đến tận nơi mà ban sáng bắt đầu xếp hàng lên xe/cáp treo ở tt thành phố TGG mới là kết thúc hành trình. Ảnh dưới là trạm chuyển xe bus giữa đường xuống núi.

Xuống đến trạm cáp treo ở tt thành phố TGG thì anh lái xe cũng đã đợi sẵn, cả đoàn lên xe về khách sạn ở Vũ Lăng Nguyên (VLN).
VLN là thị trấn cách tt thành phố TGG khoảng 50 phút đi xe, là cổng mà hầu hết khách du lịch chọn để bắt đầu chuyến tham quan rừng QG TGG, do đó Vũ Lăng Nguyên rất đông khách du lịch và nhà nghỉ/ks, cuộc sống mua bán và các dvu du lịch cũng rất nhộn nhịp. Ngoài ra, như đã nói khu TT Thành phố TGG chỉ có 1 điểm tham quan đó là Thiên Môn Sơn, còn lại các điểm tham quan chủ yếu khác đều nằm trong rừng QG TGG hoặc gần khu VLN, chính về thế - để tối ưu lịch trình - đoàn không ngủ tại tp TGG mà di chuyển ngay về VLN để nghỉ (có xe riêng mà, sợ gì :) ). Những cụ nào đi ít người hoặc ko thuê xe riêng thì lưu ý xe bus từ tt tp TGG về bến xe VLN giá 12Y, bến xe bus ngay cạnh ga tàu, khoảng cách là 32km (lúc e đi đường đang sửa nên đi hơi lâu)

Khách sạn tại VLN em chọn đặt qua booking là Wulinyuan Zhongtian International Youth Hostel. Khách sạn do 2 vợ chồng già làm chủ, rất thân thiện và hiếu khách, đặc biệt 2 ng khá quý ng Việt vì đã từng đi du lịch VN vài lần. Ông chủ rất mê thư pháp, lại hiếu khách nên chủ động tặng 1 chị trong đoàn 1 bức thư pháp (sau khi được e hót cho tí về độ đẹp của mấy bức thư pháp ổng treo trên tường). Tiện nghi của ks ở mức chấp nhận được so với chi phí (135Y/ng/3 đêm), có máy giặt và chỗ phơi đồ trên tầng thượng (tự mua xà phòng, tự giặt tự phơi, free máy giặt). Điểm nổi bật của ks này đó là các bức tường với chi chít lưu bút của những người đã từng trọ và khu vực ngồi chơi chung được bố trí rất giống quán café, nơi mọi ng có thể ngồi trò chuyện, uống trà café mỗi tối. Khách sạn cũng nằm ở trên con đường mua sắm tấp nập của VLN, tiện ăn uống, mát xa chân (20Y/lượt), mua đồ lưu niệm. Hình ảnh của ks mọi ng có thể dễ dàng tìm thấy trên các trang đặt phòng như booking.com, đây là namecard của ks, cccm ai biết tiếng trung có thể gọi đặt trực tiếp:

Em nói qua về ẩm thực ở TGG: Do đây là vùng sinh sống của ng dân tộc Thổ Gia (Tujia) nên các món ăn mang đậm bản sắc của họ kết hợp với hương vị của ng Hán ở Hồ Nam. Món ăn đặc sản nhất đó là món thịt hun khói của ng dân tộc Thổ Gia (土家腊肉 – Tujialarou), món lẩu 3 món – tức là chọn 3 món như vào thành nồi lẩu ví dụ như thịt hun khói, xương, thịt chân giò… (三下锅 - sanxiaguo), rượu Ngô (rất mạnh, cay và nồng). Ngoài ra thì đậu phụ thối (món của ng Hán) ở đây ăn cũng ngon hơn hẳn ở Nam Ninh (thối hơn, đậm hơn)

Bình rượu ngô giá 88Y

Đậu phụ thối, 15Y một bát như này