[CCCĐ] Trương Gia Giới - Phượng Hoàng Cổ Trấn - Yếu tim xin đừng đi

PhuongLe 18

Đi bộ
Mất cả buổi sáng tham quan Hồ bảo phong và Hoàng Long động nhưng thực tế không ấn tượng gì cả. Theo em thì 2 điểm này nếu rảnh có thể đi, nhưng nếu không đi thì cũng ko có gì phải nuối tiếc cả. Cả ngày hôm đó cả đoàn mong chờ nhất tới buổi chiều để có thể được đi cầu kính treo ở Đại Hiệp Cốc.
Trước khi giới thiệu cái cầu kính này thì e nói qua về cái văn hóa cầu kính ở TQ: Có lẽ chả có nước nào nhiều cầu kính như TQ, hình như dân TQ thích làm cầu kính - mà cái nào cũng phải cao nhất dài nhất hoặc có cái gì đó nhất thế giới mới chịu. Ngoài cầu kính ở Thiên Môn Sơn thì TQ còn có các cầu kính khác - riêng ở Hồ Nam đã có thêm 2 cái khác - mà so với nó thì cái ở Thiên Môn Sơn chả có gì đáng nói đó là:
- Cầu kính ở Vân Đài Hà Nam: khá giống cái ở Thiên Môn Sơn là treo vòng quanh núi nhưng cheo leo hơn
- Cầu kính ở Thạch Ngưu Trại, Hồ Nam: bắc ngang qua 2 bờ vực, dài 300m, cao chỉ khoảng 180m và hẹp chỉ gần 2m
- Cầu kính ở Đại hiệp Cốc, Trương Gia Giới, Hồ Nam: hiện tại là cầu nắm giữ kỷ lục của thế giới với chiều cao và chiều dài nhất thế giới. Cầu dài 430m, rộng 6m, ở độ cao 300m, lắp bởi 99 tấm kính, cầu cũng có chỗ nhảy bungee và cũng là nơi nhảy bungee cao nhất thế giới => đây chính là cái cầu kính mà đoàn đã đi trong buổi chiều hôm đó.
- Ngoài ra em còn nghe nói có 1 cầu kính ở Lang Nha sơn, Hà Bắc nhưng ko có nhiều thông tin về cái này.

Khu bảo tồn thiên nhiên thắng cảnh Đại Hiệp Cốc (tên tiếng anh là Grand Canyon nhưng các cụ đừng nhầm với Grand Canyon ở Mẽo nhé) là 1 dạng thung lũng rừng nguyên sinh với cây cối, thác nước, đường hiking, vách núi...ngoài ra chỗ tham quan nổi tiếng nhất là 1 hẻm núi với cầu kính bắc ngang qua.

Từ VLN tới Đại Hiệp Cốc mất khoảng 20p (15km) đi xe, nếu đi bus thì từ VLN bắt xe đi Cili (慈利) rồi xuống ở ĐHC (大峡谷) vé bus 12Y. Từ tp Trương Gia Giới thì bus tới VLN rồi đổi xe. Vé tham quan được bán trực tiếp hoặc online (chỉ cho ng bản địa) và người mua vé cần phải đặt mua trước ít nhất 1 ngày vì lý do kiểm soát lượng ng lên cầu kính được an toàn. Thông tin cho cụ nào biết tiếng trung có thể vào web chính thức của Đại Hiệp Cốc tham khảo http://www.zjjdxgu.com/

Vé cũng giống như Thiên Môn Sơn vé vào cầu kính chia theo giờ, vé giờ nào chỉ được vào trong khoảng thời gian đó, hết giờ là vé hết tác dụng, khác Thiên Môn Sơn là ở chỗ đến giờ về thì khách phải về ko được ở lại thêm. Khách du lịch lên cầu ko được mang theo giầy cao gót, túi, balo to, máy ảnh to (máy DSLR bị bỏ lại hết) chỉ có điện thoại và gậy tự sướng là tự do mang theo. Vé có 3 loại (line) A chỉ có tham quan Đại Hiệp Cốc, B cả ĐHC và cầu kính, và C là chỉ tham quan cầu kính. Phần lớn mọi ng mua vé line C và đoàn em cũng vậy, thời gian là 2 tiếng. Do đã đặt nhờ tour agent bên TQ mua sẵn nên đến nơi đoàn em chỉ lấy vé xếp hàng rồi lên cầu kính chơi thôi. Có lẽ chính vì lý do mua vé phức tạp như thế nên hiện tại em ko thấy tour nào ở VN đưa cầu kính này vào chương trình tham quan cả.

Vé đoàn mua trong khung giờ 16h30 tới 18h30 là khung giờ cuối cùng trong ngày nên lúc cuối vắng người, tha hồ chụp mỗi tội thời tiết ko chiều long ng lắm, trời âm u có mưa lất phất, ko có nắng nên ko lột tả dc hết cái hùng vỹ của cây cầu và ảnh chụp xuyên kính xuống dưới vực cũng ko rõ lắm

Bác cho em hỏi, nếu chỉ đi Đại Hiệp Cốc và Canyon glass bridge thì có phải mua vé trọn gói Vũ Lăng Nguyên không ạ? Em sắp đi nên nhờ bác giúp để em chọn điểm cho phù hợp thời gian. Thank bác!

ngtocuong

Xe buýt
Bác cho em hỏi, nếu chỉ đi Đại Hiệp Cốc và Canyon glass bridge thì có phải mua vé trọn gói Vũ Lăng Nguyên không ạ? Em sắp đi nên nhờ bác giúp để em chọn điểm cho phù hợp thời gian. Thank bác!
Ko cần đâu bác nhé ! Khu Đại Hiệp Cốc và Vũ Lăng Nguyên (rừng QG TGG, nơi có núi Avatar) là 2 khu khác nhau, vé khác nhau !

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
Em góp tí kinh nghiệm cho các cụ đi tour này 6 ngày là "Không đi các tour phát sinh: cụ thể là tour thăm quan cầu kính"
Lý do: nó chả khác quái gì cái hành lang kính, mà giá quá đắt (400 tệ/vé)

Đây là thiên môn sơn :D

Đây là tại Phượng Hoàng Cổ Trấn nhé.

Phượng Hoàng Cổ Trấn về đêm: đi bộ lên phố quán cafe nào cũng chơi nhạc sống các cụ ah, đa phần là guitar, hay phết :D

Đây là cái cột đá trong film Avata, nghe bảo cột này cao hơn 1km.
Góc em chụp là góc tất cả mọi người đứng xem vì là view tốt nhất nhé :D

Đây là Núi Hoàng Đế.

Đây là cầu kính các cụ nhé, đoàn em bị gạ gẫm các kiểu: chỉ có 1 cái duy nhất... ko đi cả đời hối hận... xong đi về kết luận: đi rồi hồi hận cả đời.

ngtocuong

Xe buýt
Em góp tí kinh nghiệm cho các cụ đi tour này 6 ngày là "Không đi các tour phát sinh: cụ thể là tour thăm quan cầu kính"

Phượng Hoàng Cổ Trấn về đêm: đi bộ lên phố quán cafe nào cũng chơi nhạc sống các cụ ah, đa phần là guitar, hay phết :D

Đây là Núi Hoàng Đế.

Đây là cầu kính các cụ nhé, đoàn em bị gạ gẫm các kiểu: chỉ có 1 cái duy nhất... ko đi cả đời hối hận... xong đi về kết luận: đi rồi hồi hận cả đời.
Cảm ơn cụ ! Cũng tùy cảm nhận của mỗi ng cụ ạ ! Theo em thì cầu kính Đại Hiệp Cốc rất đáng đi !

James_Bond

Xe đạp
Cuối năm nay em cũng phải làm chuyến mới được!

peugeot

Xe tải
Em thì chỉ mê rượu bên đấy, chai nào uống vừa nặng vừa thơm giống Mao Đài

long.evnfc

Xe hơi

long.evnfc

Xe hơi

Đây là Núi Hoàng Đế.

Nhìn rừng núi bên tq cứ như lạc vào thiên đường vậy nhỉ, hoang sơ và hùng vĩ, bảo sao hô ly hút toàn làm phim ở đó.

Hoàng Vũ 2388

Xe buýt
Nhìn rừng núi bên tq cứ như lạc vào thiên đường vậy nhỉ, hoang sơ và hùng vĩ, bảo sao hô ly hút toàn làm phim ở đó.
em thấy đẹp như kiểu ngắm 1 bể cá thủy sinh từ bên trong vậy cụ ạ, mỗi tội đông người + tour dày đặc quá nên đi lại vất vả thôi.

ZHZ

OFer Xuất sắc
Hn trời nắng nóng, ở nhà lướt web và thu lượm thêm nhg thông tin bổ ích này, thật khoái! Đa tạ cụ chủ!
Chào mợ! Rất vui được gặp mợ ở thớt này. Em cũng vào đây để hóng hớt thông tin mà k xem được ảnh. Chắc tại thớt up đã lâu. Thế từ bấy đến giờ mợ đã đi TGG chưa?

ZHZ

OFer Xuất sắc
Cám ơn cụ chủ đã cung cấp thông tin rất chi tiết. Nhưng mà em đọc "chay" cụ ạ, vừa đọc vừa tưởng tượng vì không mở được cái ảnh nào cả 😭😭😭

Daotan

Xe tải
Chào mợ! Rất vui được gặp mợ ở thớt này. Em cũng vào đây để hóng hớt thông tin mà k xem được ảnh. Chắc tại thớt up đã lâu. Thế từ bấy đến giờ mợ đã đi TGG chưa?
Chưa mợ ạ, vẫn cứ lỡ hẹn với TGG, năm nay thì chót hẹn với em Covi rồi :(

tranvanlong

Xe điện
Em vào hóng hớt chuyến đi của cụ, cụ thông tin rất chi tiết, em muốn votka cho cụ chục chén mà máy nó không cho, tiếc nữa là em không xem được ảnh thế mí đau.