[CCCĐ] Trương Gia Giới - Phượng Hoàng Cổ Trấn - Yếu tim xin đừng đi

Smile Windy

Xe tải
Tháng 7 bọn em định đi nhưng theo tour 6 ngày 5 đêm mà mata 15 tr Cụ ạ nên em đang lưỡng lự. Chẳng nhẽ theo Cụ tự đi. Mà em nhât chết. Sợ độ cao. Hic

ngtocuong

Xe buýt
quá đẹp cụ a . nhưng sao cụ chụp ít ảnh v a
E chụp nhiều ạ, nhưng chỉ chọn lọc đưa lên đây thôi, kể chuyện chia sẻ kinh nghiệm là chính ạ !
Tháng 7 bọn em định đi nhưng theo tour 6 ngày 5 đêm mà mata 15 tr Cụ ạ nên em đang lưỡng lự. Chẳng nhẽ theo Cụ tự đi. Mà em nhât chết. Sợ độ cao. Hic
Nếu có ng biết tiếng Trung thì nên tự đi là hay nhất ạ !

Smile Windy

Xe tải
E chụp nhiều ạ, nhưng chỉ chọn lọc đưa lên đây thôi, kể chuyện chia sẻ kinh nghiệm là chính ạ !

Nếu có ng biết tiếng Trung thì nên tự đi là hay nhất ạ !
Vầng. Bọn em cũng có 1 bạn học tiếng Trung ạ. Còn lại toàn dân Anh ;)

mr_bop85

Xe hơi
Cụ chủ chia sẻ kinh nghiệm rất chi tiết. Mỗi tội hơi ít ảnh

muadem

Xe cút kít
Thêm ảnh đi cụ ơi, quá đẹp

lickken3001

Xe hơi
Vodka cụ, xem ảnh cụ đẹp ghê. Xem đẹp nhất cảnh ở PHCT. :)

Như Hồng

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chót vót :D

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em yếu tim nên chỉ ngồi nhà hóng ảnh của cụ thôi.

ngtocuong

Xe buýt
Thêm ảnh đi cụ ơi, quá đẹp
Vodka cụ, xem ảnh cụ đẹp ghê. Xem đẹp nhất cảnh ở PHCT. :)
đặt dép hóng tiếp ảnh cửa cụ
Em yếu tim nên chỉ ngồi nhà hóng ảnh của cụ thôi.
Hi hi, cảm ơn cccm, e chỉ chọn lọc những ảnh đẹp nhất đưa lên đây thôi ạ !

Bông Khớ

Xe hơi
đẹp cụ nhỉ.
Gấu nhà em cũng đang thích đi mà thấy cụ bảo yếu tim ko nên đi, ko hiểu có đc ko?

ngtocuong

Xe buýt
đẹp cụ nhỉ.
Gấu nhà em cũng đang thích đi mà thấy cụ bảo yếu tim ko nên đi, ko hiểu có đc ko?
Đem theo thuốc trợ tim là ổn mà cụ :) e fun tí thôi chứ an toàn lắm, k có gì cần sợ đâu cụ ạ !

bigmummy

Xe hơi
Thêm ít ảnh thì hoàn hảo. Tks cụ chủ

Cucu123

Xe tải
Mất cả buổi sáng tham quan Hồ bảo phong và Hoàng Long động nhưng thực tế không ấn tượng gì cả. Theo em thì 2 điểm này nếu rảnh có thể đi, nhưng nếu không đi thì cũng ko có gì phải nuối tiếc cả. Cả ngày hôm đó cả đoàn mong chờ nhất tới buổi chiều để có thể được đi cầu kính treo ở Đại Hiệp Cốc.
Trước khi giới thiệu cái cầu kính này thì e nói qua về cái văn hóa cầu kính ở TQ: Có lẽ chả có nước nào nhiều cầu kính như TQ, hình như dân TQ thích làm cầu kính - mà cái nào cũng phải cao nhất dài nhất hoặc có cái gì đó nhất thế giới mới chịu. Ngoài cầu kính ở Thiên Môn Sơn thì TQ còn có các cầu kính khác - riêng ở Hồ Nam đã có thêm 2 cái khác - mà so với nó thì cái ở Thiên Môn Sơn chả có gì đáng nói đó là:
- Cầu kính ở Vân Đài Hà Nam: khá giống cái ở Thiên Môn Sơn là treo vòng quanh núi nhưng cheo leo hơn
- Cầu kính ở Thạch Ngưu Trại, Hồ Nam: bắc ngang qua 2 bờ vực, dài 300m, cao chỉ khoảng 180m và hẹp chỉ gần 2m
- Cầu kính ở Đại hiệp Cốc, Trương Gia Giới, Hồ Nam: hiện tại là cầu nắm giữ kỷ lục của thế giới với chiều cao và chiều dài nhất thế giới. Cầu dài 430m, rộng 6m, ở độ cao 300m, lắp bởi 99 tấm kính, cầu cũng có chỗ nhảy bungee và cũng là nơi nhảy bungee cao nhất thế giới => đây chính là cái cầu kính mà đoàn đã đi trong buổi chiều hôm đó.
- Ngoài ra em còn nghe nói có 1 cầu kính ở Lang Nha sơn, Hà Bắc nhưng ko có nhiều thông tin về cái này.

Khu bảo tồn thiên nhiên thắng cảnh Đại Hiệp Cốc (tên tiếng anh là Grand Canyon nhưng các cụ đừng nhầm với Grand Canyon ở Mẽo nhé) là 1 dạng thung lũng rừng nguyên sinh với cây cối, thác nước, đường hiking, vách núi...ngoài ra chỗ tham quan nổi tiếng nhất là 1 hẻm núi với cầu kính bắc ngang qua.

Từ VLN tới Đại Hiệp Cốc mất khoảng 20p (15km) đi xe, nếu đi bus thì từ VLN bắt xe đi Cili (慈利) rồi xuống ở ĐHC (大峡谷) vé bus 12Y. Từ tp Trương Gia Giới thì bus tới VLN rồi đổi xe. Vé tham quan được bán trực tiếp hoặc online (chỉ cho ng bản địa) và người mua vé cần phải đặt mua trước ít nhất 1 ngày vì lý do kiểm soát lượng ng lên cầu kính được an toàn. Thông tin cho cụ nào biết tiếng trung có thể vào web chính thức của Đại Hiệp Cốc tham khảo http://www.zjjdxgu.com/

Vé cũng giống như Thiên Môn Sơn vé vào cầu kính chia theo giờ, vé giờ nào chỉ được vào trong khoảng thời gian đó, hết giờ là vé hết tác dụng, khác Thiên Môn Sơn là ở chỗ đến giờ về thì khách phải về ko được ở lại thêm. Khách du lịch lên cầu ko được mang theo giầy cao gót, túi, balo to, máy ảnh to (máy DSLR bị bỏ lại hết) chỉ có điện thoại và gậy tự sướng là tự do mang theo. Vé có 3 loại (line) A chỉ có tham quan Đại Hiệp Cốc, B cả ĐHC và cầu kính, và C là chỉ tham quan cầu kính. Phần lớn mọi ng mua vé line C và đoàn em cũng vậy, thời gian là 2 tiếng. Do đã đặt nhờ tour agent bên TQ mua sẵn nên đến nơi đoàn em chỉ lấy vé xếp hàng rồi lên cầu kính chơi thôi. Có lẽ chính vì lý do mua vé phức tạp như thế nên hiện tại em ko thấy tour nào ở VN đưa cầu kính này vào chương trình tham quan cả.

Vé đoàn mua trong khung giờ 16h30 tới 18h30 là khung giờ cuối cùng trong ngày nên lúc cuối vắng người, tha hồ chụp mỗi tội thời tiết ko chiều long ng lắm, trời âm u có mưa lất phất, ko có nắng nên ko lột tả dc hết cái hùng vỹ của cây cầu và ảnh chụp xuyên kính xuống dưới vực cũng ko rõ lắm

Bao fung hu là cái hồ e thấy tào lao nhất! Chắc rộng bằng hồ trúc bạch nhà mềnh đc thêm cái hai bên có liền anh liền chị nhà ngta đứng ra hát cũng vui tai phết!

Cucu123

Xe tải
Leo lên bằng cáp rồi mợ ạ ! Còn cái 999 bậc kia cũng ko choáng lắm đâu, vừa leo vừa thở chắc cũng 1 tiếng :)
Hờ hờ. Nhìn tưởng ngon ăn e huýt sáo vang đi tới. Cơ mà đến đoạn gần cuối chân iem ko nhấc đc! Đứng thì mắt hoa ng lúc nào cũng muốn ngã bổ chửng ra sau! Mồm lẩm bẩm" biết như này đi thang cuốn"! E chốt lại 1 câu là đôi khi những j mình nhìn thấy hoá ra nó lại ko như vậy! Và chuyện này e thấy nó còn xảy ra vài nơi trong chuyến đi nữa!

ngtocuong

Xe buýt
Bao fung hu là cái hồ e thấy tào lao nhất! Chắc rộng bằng hồ trúc bạch nhà mềnh đc thêm cái hai bên có liền anh liền chị nhà ngta đứng ra hát cũng vui tai phết!
Vâng, phải công nhận tàu nó làm du lịch tốt cụ ạ ! Chả có gì mà nó cũng bắt mình xì ra gần trăm tệ mới biết là ko có gì đáng xem :)