[Funland] Trường Chuyên Sơn Tây

sinichit52

Xe container
Cụ cũng chưa chuẩn đâu nhé. Chuyên thì hn chỉ có 2 trường, là chuyên Ams và chuyên Huệ, Sơn tây và Chu là trường thường có lớp chuyên, loại hình giống như chuyên trong dại học mà lại có lớp không chuyên gọi là clc hay cận chuyên. Chu văn an tuyển sinh trên toàn quốc, không phân biệt vùng miền.
Tụi em quen gọi là chuyên Sơn Tây như gọi chuyên Nguyễn Huệ ngày trước. Còn CVA chit tuyển sinh miền Bắc, em khoing mhies từ Thanh Hóa hay Quảng Bình đổ ra với điều kiện đạt giải cấp tỉnh ạ

HANOICity

Xe điện
Cụ đợi thêm 1 năm nữa là thấy, báo đăng tin rồi, phụ huynh trên này bàn tán rồi. Trên Sơn Tây toàn gọi là thi chuyên Sơn Tây thôi.
Cái tên trường to đùng là thpt Chu văn an hay thpt Sơn tây, làm gì có chữ Chuyên PTTH như Ams hay Huệ

Chỉnh sửa cuối:

mr MinhToong

Xe tải
Trong 4 trường thuộc Sở là AMS, NH, CVA, ST thì chỉ học sinh 2 trường AMS và NH là có học bổng vì theo quy định thì học sinh trường chuyên mới có học bổng. Rất thiệt thòi cho HS học hệ chuyên của CVA vá ST.

ca_kiem

Xe container
Hà Nội chỉ có Ams và NH là trường chuyên. Chu Văn An, Sơn Tây là công có lớp chuyên, k biết quy định cụ nói bao giờ thực hiện nhưng năm nay Chu và Sơn Tây vẫn tuyển hệ lớp thường theo điểm thi công lập của Sở.
Em biết một bạn năm nay đỗ Chuyên văn Nguyễn Huệ tuy nhiên lại học hệ thường CVA ( đỗ hệ thường CVA ) không biết lựa chọn thế có hợp lý không? Nếu thế thì thi chuyên làm gì

HANOICity

Xe điện
Em biết một bạn năm nay đỗ Chuyên văn Nguyễn Huệ tuy nhiên lại học hệ thường CVA ( đỗ hệ thường CVA ) không biết lựa chọn thế có hợp lý không? Nếu thế thì thi chuyên làm gì
Là em cũng sẽ lựa chọn như vậy. Còn tại sao thì cụ xem tỉ lệ khoảng cách địa lý nó có ngăn cách khoảng cách về học hành hay không?

samoclan

Xe điện
Con nhà cháu nó dk vu vơ thế mà đỗ nhưng nó ko học.

HANOICity

Xe điện
Trong 4 trường thuộc Sở là AMS, NH, CVA, ST thì chỉ học sinh 2 trường AMS và NH là có học bổng vì theo quy định thì học sinh trường chuyên mới có học bổng. Rất thiệt thòi cho HS học hệ chuyên của CVA vá ST.
Thì có phải là trường chuyên đâu mà có chỉ tiêu vào học bổng.

HANOICity

Xe điện
Vậy mới thiệt thòi đó cụ
EM không hiểu thiệt ở điểm gì, qui định đây cụ ơi "
Trên cơ sở Nghị định 84/2020/NĐ-CP của Chính phủ, UBND thành phố Hà Nội đã gửi tờ trình lên HĐND thành phố. Ngày 8/12/2020, HĐND thành phố ban hành Nghị quyết 08/2020/NQ-HĐND về việc quy định một số nội dung và mức chi thuộc thẩm quyền, trong đó có nội dung về học bổng cho học sinh chuyên.

Nghị quyết nêu rõ: Quy định mức học bổng khuyến khích học tập với học sinh THPT chuyên trong các trường chuyên và học sinh các trường năng khiếu nghệ thuật, thể dục, thể thao công lập của thành phố Hà Nội."

trungduong2211

Xe điện
Chuyên Nguyễn Huệ hay Chu công lập thì đều rất tốt mà cụ. Nên có thể gia đình và học sinh cân nhắc thêm về một số vấn đề khác. Còn như trường hợp cụ thớt hỏi thì là lớp chuyên ST và công lập tốp dưới, chênh lệch rõ về tất cả các thứ, và đặc biệt về việc rèn tự lập. Như mấy trường chuyên các tỉnh hoặc chuyên Bộ ở Hà Nội rất nhiều bạn đi học xa ở nội trú, vừa có cơ hội trải nghiệm tự lập vừa có những trải nghiệm sinh hoạt ký túc xá mà các bạn gần k thể có.

trungduong2211

Xe điện
Báo cáo cả nhà em đã làm thủ tục nhập học cho con sáng nay rồi chuyên Lý nhà em nội thành quận Ba Đình đây. Sau mấy ngày hoang mang lo lắng tìm trường cho con vì con trượt NV1 chuyên và NV1 trường thường chỉ còn NV2 chuyên và NV2 trường công top dưới thì nhận thấy trong cái rủi có cái may vẫn còn có trường để chọn hơn nữa mỗi trường chuyên thì sau thi ĐH không phải lo vì chính sách ưu tiên tuyển thẳng dành cho HS trường chuyên.
về ăn ở KTX thì gia đình đã lên tận nơi tìm hiểu rồi thấy cũng khang trang sạch sẽ quản lý tốt hơn nữa trường có đầy đủ sân bóng đá, nhà thi đấu thể thao phù hợp cho các con rèn luyện sức khỏe, Lịch học ở trường từ thứ 2 đến thứ 6 tối thứ 6 con được về với gđ rồi. cũng là môi trường tốt rèn luyện tính tự lập cho con. Nhà mình khu Láng Hạ bác nào có con học tường này mình lập nhóm có gì đưa đón các con cuối tuần
Chúc mừng gđ đã lựa chọn đúng, chắc chắn sẽ không hối tiếc đâu ạ. Vào Sơn Tây gđ cụ sẽ thấy cháu nó trưởng thành hàng ngày luôn ý!

mr MinhToong

Xe tải
EM không hiểu thiệt ở điểm gì, qui định đây cụ ơi "
Trên cơ sở Nghị định 84/2020/NĐ-CP của Chính phủ, UBND thành phố Hà Nội đã gửi tờ trình lên HĐND thành phố. Ngày 8/12/2020, HĐND thành phố ban hành Nghị quyết 08/2020/NQ-HĐND về việc quy định một số nội dung và mức chi thuộc thẩm quyền, trong đó có nội dung về học bổng cho học sinh chuyên.

Nghị quyết nêu rõ: Quy định mức học bổng khuyến khích học tập với học sinh THPT chuyên trong các trường chuyên và học sinh các trường năng khiếu nghệ thuật, thể dục, thể thao công lập của thành phố Hà Nội."
Cụ nghĩ sao nếu cùng là học sinh hệ chuyên của 2 trường CVA và Nguyễn Huệ, trong khi NH có học bổng còn CVA lại không có. Theo điểm xét tuyển thì điểm của CVA nhỉnh hơn NH.

Em thấy cái quy định cứng nhắc tại sao không thay học sinh trường chuyên = học sinh hệ chuyên, lớp chuyên?

HANOICity

Xe điện
Cụ nghĩ sao nếu cùng là học sinh hệ chuyên của 2 trường CVA và Nguyễn Huệ, trong khi NH có học bổng còn CVA lại không có. Theo điểm xét tuyển thì điểm của CVA nhỉnh hơn NH.

Em thấy cái quy định cứng nhắc tại sao không thay học sinh trường chuyên = học sinh hệ chuyên, lớp chuyên?
Em nghĩ là việc chi phải có nguyên tắc, tên trường từ thủa hàn vi đến giờ đã là ptth chu van an hay ptth sơn tây, thì ngoài việc tuyển sinh đối tượng theo đúng chức năng tên gọi, là để phục vụ cho tất cả các cháu trong khu vực thi và học lên cấp 3, còn mở thêm mấy lớp gọi là chuyên hay dù có mở lớp cực cực chuyên trong trường thpt đi chăng nữa, tên trường vẫn không thể có được cái chữ chuyên THPT, do vậy không ai có thể chi học bổng của trường chuyên cho trường thường được cụ ạ. Chi như thế thì em đảm bảo, em cam kết với cụ là tất cả các trường học, từ mẫu giáo đến thpt, từ công lập đến dân lập cũng đều có đa số lớp là chuyên và cực cực chuyên, số lớp thường sẽ chỉ là con số trên đầu ngón tay cái.
Còn về xét điểm tuyển sinh, nó không có ý nghĩa gì cả cho việc lấy học bổng của trường chuyên cho trường thường.

Chỉnh sửa cuối:

mr MinhToong

Xe tải
Em nghĩ là việc chi phải có nguyên tắc, tên trường từ thủa hàn vi đến giờ đã là ptth chu van an hay ptth sơn tây, thì ngoài việc tuyển sinh đối tượng theo đúng chức năng tên gọi, là để phục vụ cho tất cả các cháu trong khu vực thi và học lên cấp 3, còn mở thêm mấy lớp gọi là chuyên hay dù có mở lớp cực cực chuyên trong trường thpt đi chăng nữa, tên trường vẫn không thể có được cái chữ chuyên THPT, do vậy không ai có thể chi học bổng của trường chuyên cho trường thường được cụ ạ.
Còn về xét điểm tuyển sinh, nó không có ý nghĩa gì cả cho việc lấy học bổng của trường chuyên cho trường thường.
Nếu vậy thì không nên cho tuyển sinh lớp chuyên trong trường thường

butchidentrang

Xe tải
- Học trường sơn tây là có suất vào thẳng đại học hay cần thêm chỉ tiêu nào nữa các cụ
- ăn uống tại ktx là đóng tiền tháng hay ăn buổi nào thì tự mua như mua ngoài quán
- nhà dọc đường 32 thì đi lên có tuyến bus nào ko

HANOICity

Xe điện
Nếu vậy thì không nên cho tuyển sinh lớp chuyên trong trường thường
Rất tiếc, cả em và cụ đều không thể quyết định hay thay đổi gì được. Mà nếu em và cụ có quyền quyết định hay thay đổi, chắc chắn các cháu thi vào nhà trẻ, mẫu giáo hay lớp 10 sẽ không phải dễ dàng gì như bây giờ, sách vở và cả bút nữa sẽ to hơn, đẹp hơn, giấy dầy hơn, mỗi hs 1 bộ sách gk.

Chỉnh sửa cuối:

mr MinhToong

Xe tải
Rất tiếc, cả em và cụ đều không thể quyết định hay thay đổi gì được. Mà nếu em và cụ có quyền quyết định hay thay đổi, chắc chắn các cháu thi vào nhà trẻ, mẫu giáo hay lớp 10 sẽ không phải dễ dàng gì như bây giờ.
à chỉ đưa ra ý kiến cá nhân chứ mình quyết định được gì cụ :))

Vietex

Xe điện
Cái tên trường to đùng là thpt Chu văn an hay thpt Sơn tây, làm gì có chữ Chuyên PTTH như Ams hay Huệ
Cụ cứ đợi thêm 1 năm nữa đi. Báo đăng tin rồi. Cách trường chuyên không được tuyển lớp thường. Nên bắt buộc Sơn Tây phải chuyển thành chuyên. Cháu cũng vừa hỏi lại giáo viên toán Sơn Tây cho chắc đây.

Link báo: https://thanhnien.vn/bo-lop-khong-chuyen-trong-truong-chuyen-nhung-truong-hop-can-lam-ro-185230312232805969.htm

Chỉnh sửa cuối: