[Funland] Trường Chuyên Sơn Tây

cá ngão long tong

[Tịch thu bằng lái]
Cái bảng này chỉ là xếp tổng số giải thôi, chuyên sở thi tất cả các môn nên nhiều HS tham gia, trong khi đó chuyên KHTN chỉ thi Toán, Lý, Hóa, Tin, Sinh. Quan trọng hơn nữa là phải xem số hs giải nhất, nhì, số học sinh được tham dự thi quốc tế, tỷ lệ hs đạt giải...
Đúng như cụ nói. Tuy nhiên đối với học sinh chỉ hướng đến giải quốc gia thôi thì bảng trên cũng đáng để quan tâm. Lọt vào danh sách hsg quốc gia đã là ngon rồi!

thichlexus

Xe điện
Chuyên Sơn Tây chắc tỷ lệ nội trú còn cao hơn ngoại trú các cụ nhỉ.
Nếu nhà ở thị xã Sơn Tây thì học cũng ổn, còn nếu ở nội thành thì phải nội trú là chắc.
Cụ nào con ngoan và đã tự lập được thì học nội trú cũng ổn, còn không thì cứ trường gần nhà mà học thôi

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
cháu này đặc biệt phết https://danviet.vn/nam-sinh-dat-sat-1600-ielts-80-khien-dai-hoc-bach-khoa-ha-noi-moi-nhap-hoc-ngay-lap-tuc-20240708210356229.htm
Cách đây 3 năm, Đức đã xuất sắc trúng tuyển lớp chuyên Toán, chuyên Tiếng Anh của Trường THPT Chuyên Nguyễn Huệ; lớp chuyên Tin của Trường THPT Chuyên Sư phạm Hà Nội và Trường THPT Chuyên Khoa học Tự nhiên.

Đỗ chuyên SP và chuyên KHTN mà không học, về học chuyên Nguyễn Huệ, nhưng elite nó học đâu vẫn là elite

vihali

Xe container
Học trường chuyên mà không vào đội tuyển thì chương trình học như trường thường, trừ môn chuyên sẽ học thêm 1 hoặc 2 buổi một tuần. Có chăng thì đi thi kiếm được cái giải thành phố cơ mà không ích lợi gì nhiều. Vì vậy theo tôi thì nhà cụ nào gần trường chuyên ST thì hẵng cho con học, còn không thì cho con học ở nội thành để mà dễ bề quản lý. Nhất là bọn trẻ ở cái tuổi ẩm ương thì bố mẹ càng sát sao được là càng tốt. Hơn nữa là học trên Sơn Tây thì cơ hội cho các con luyện SAT, IELTS cũng không dễ như ở nội thành.
Các cụ nên cân nhắc, đừng vì chữ "chuyên" quá mà có thể gặp những bất cập không đáng có.
Em cũng định biên như cụ. Được cái toàn thằng hiền lành nên con cái đỡ hư.

thichlexus

Xe điện
cháu này đặc biệt phết https://danviet.vn/nam-sinh-dat-sat-1600-ielts-80-khien-dai-hoc-bach-khoa-ha-noi-moi-nhap-hoc-ngay-lap-tuc-20240708210356229.htm
Cách đây 3 năm, Đức đã xuất sắc trúng tuyển lớp chuyên Toán, chuyên Tiếng Anh của Trường THPT Chuyên Nguyễn Huệ; lớp chuyên Tin của Trường THPT Chuyên Sư phạm Hà Nội và Trường THPT Chuyên Khoa học Tự nhiên.

Đỗ chuyên SP và chuyên KHTN mà không học, về học chuyên Nguyễn Huệ, nhưng elite nó học đâu vẫn là elite
Nhiều nhà định hướng con học trường gần nhà mà cụ. Học gần nhà cũng có lợi là tiết kiệm được nhiều thời gian trên đường, lại giữ được sức khỏe để học thêm tiếng Anh, kỹ năng... nên có khi lại thành lợi thế so với các bạn học trường chuyên được đánh giá cao hơn.

mr MinhToong

Xe tải
Học trường chuyên mà không vào đội tuyển thì chương trình học như trường thường, trừ môn chuyên sẽ học thêm 1 hoặc 2 buổi một tuần. Có chăng thì đi thi kiếm được cái giải thành phố cơ mà không ích lợi gì nhiều. Vì vậy theo tôi thì nhà cụ nào gần trường chuyên ST thì hẵng cho con học, còn không thì cho con học ở nội thành để mà dễ bề quản lý. Nhất là bọn trẻ ở cái tuổi ẩm ương thì bố mẹ càng sát sao được là càng tốt. Hơn nữa là học trên Sơn Tây thì cơ hội cho các con luyện SAT, IELTS cũng không dễ như ở nội thành.
Các cụ nên cân nhắc, đừng vì chữ "chuyên" quá mà có thể gặp những bất cập không đáng có.
Học chuyên chỉ cần kiếm thêm cái giải KK cấp tỉnh, TP là vào khoa TOP Bách Khoa khi XTTN rồi cụ
HS chuyên: +25 điểm
HS chuyên đạt giải HSG từ KK cấp tỉnh, TP: +40 điểm

Trong khi đó: HS trường thường đạt giải Nhì cấp tỉnh, TP mới được +25 điểm

=> Vào BK hs chuyên quá lợi thế.

Binbi

Xe điện
Học chuyên chỉ cần kiếm thêm cái giải KK cấp tỉnh, TP là vào khoa TOP Bách Khoa khi XTTN rồi cụ
HS chuyên: +25 điểm
HS chuyên đạt giải HSG từ KK cấp tỉnh, TP: +40 điểm

Trong khi đó: HS trường thường đạt giải Nhì cấp tỉnh, TP mới được +25 điểm

=> Vào BK hs chuyên quá lợi thế.
Có chứng chỉ SAT và IELTS cao thì vẫn ưu thế hơn nhiều cụ ạ. Mà để học 2 món này thì ở nội thành mới có thầy cô giỏi.

Trà đặc

Xe tăng

E nghĩ những bạn như này thường đã tự hiểu đc định hướng vs tự tin vào khả năng của m rồi. Nên có thể chọn học gần để tối ưu hóa tg cho những kế hoạch riêng. Còn lại số đông thì vẫn phải cố mà vận động để vào đc môi trường tốt nhất có thể thôi,.:))

mr MinhToong

Xe tải
Có chứng chỉ SAT và IELTS cao thì vẫn ưu thế hơn nhiều cụ ạ. Mà để học 2 món này thì ở nội thành mới có thầy cô giỏi.
SAT và IELTS cao đâu phải dễ cụ + nhiều tiền nữa, mấy ngành IT Bách Khoa năm nay lấy điểm từ SAT từ 1550 + IELTS 7.0

pqh

Xe tải
Không liên quan xin cụ review quá trình cháu học và ôn chuyên anh ở những lò nào với ạ để có điểm chuyên là 7.5 ạ. Em cảm ơn cụ.
dạ cũng chả có gì đặc biệt ạ, cháu nhà em mẫu giáo có học ở ThăngLong Kidsmart hồi đấy trường mới thành lập học phí cũng rẻ lắm, em nhớ ko nhầm thì quanh quanh 2tr/tháng, em thấy có giáo viên nước ngoài dạy 1 số buổi. Lên lớp 1 cháu nó học Dịch Vọng A đúng tuyến, em thấy trường có 3 lớp nâng cao hơn về tiếng anh, cháu nó có sát hạch thử thì đạt yêu cầu, từ đó gấu nhà em đăng ký cho cháu nó học ila tuần 1 buổi thứ 7. Đến lớp 5 thì có thuê thêm 1 bạn gia sư để ôn thi vào Archimedes, cháu thi thêm UMS thì may lại đỗ (em nói may vì cháu ko ôn thi bên UMS mà em thấy bảo toán UMS cũng khoai). Học UMS thì cháu cũng thôi ko học ila nữa. Lớp 9 cháu cũng chỉ học thêm 1 lớp tiếng anh, văn bên CNN và toán bên chuyên sư phạm thôi ạ. Nhờ học UMS và ôn ở CNN nên giờ cháu nó nhập học CNN đúng như nguyện vọng rồi ạ, Mấy cháu trong lớp UMS của cháu nhà em cũng đủ điểm Ams nhưng lại thích CNN hơn ạ, chắc vì môi trường UMS các cô yêu trò quá nên các cháu nó cũng muốn theo tiếp hệ thống của trường ngoại ngữ :)