[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Binhkiet

Xe tăng
Nhìn tên topic "Trường Chuyên có tạo lên người tài", rồi thấy có những 41 pages ở trong em đoán chắc chắn chủ đề được anh bộ trưởng nhà em tạo ra. Thể nào mà các cụ tranh luận hăng say thế :).
Việc nhầm lẫn giữ từ "nên" và "lên" không hẳn là do nói ngọng đâu cụ. Nhiều người không nói ngọng nhưng không biết cách dùng hai từ này nên vẫn nhầm lẫn ạ.

mr teppi

Xe buýt
Nói mãi, tranh luận mãi không xong nhỉ!!! Em chốt câu: bố mẹ dek nào chả muốn con học giỏi, ai cũng mong con vào trường chuyên lớp chọn... Không được thì bao biện, đổ tại. Lúc bé, ai khen con: ôi con bé( thằng bé) thông minh thế, sẽ học giỏi lắm đây. Chả thích bỏ moạ ý chứ... Sau lớn nó học chưa giỏi thì bao biện vớ vẩn để hi vọng điều khác...

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Xưa em đi thi chuyên cho biết, chả may đỗ, thế là lại phải học. Cũng chả biết may hay rủi.
Thế giờ cụ sao? Thế là cụ giỏi bẩm sinh đó. E bị trượt vỏ chuối, hồi đó ở quê lơ ngơ ra thi chả dc ôn luyện gì, thấy học nhất nhì trường làng nghĩ là oai, ra phố thị tạch ngay, e thiếu đâu 1 điêm. Kể dc định hướng và ôn lò như giờ thì chắc cũng k tạch đâu:D

yuh2105

Xe tăng
Nói mãi, tranh luận mãi không xong nhỉ!!! Em chốt câu: bố mẹ dek nào chả muốn con học giỏi, ai cũng mong con vào trường chuyên lớp chọn... Không được thì bao biện, đổ tại. Lúc bé, ai khen con: ôi con bé( thằng bé) thông minh thế, sẽ học giỏi lắm đây. Chả thích bỏ moạ ý chứ... Sau lớn nó học chưa giỏi thì bao biện vớ vẩn để hi vọng điều khác...
Cụ nói lại chuẩn trở lên. Ông nào bà nào mà không muốn con mình giỏi giang đứng ra đây em xem cái nào. Mịa, có khi ở đây thì nói chỉ cần con vui, còm xong lại chở con đi học thêm =))

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Về cơ bản là đúng

Em chuyên Lý từ lớp 7, cấp III Chuyên Lý ĐH Tổng hợp, thế hệ 7x nửa cuối
Cụ này mấy hôm nữa có đi dự 35 năm thành lập chuyên lý tổng hợp ở sân Mỹ Đình kg

gacan

Xe tăng
E học chuyên tỉnh từ cấp 2 - cấp 3 thì nghiệm ra 80% các bạn tạm gọi là thành công so với các bạn trường khác. Thành công trong nhiều lĩnh vực chính trị, kinh tế, nghệ thuật trừ thể thao thôi. Trc đây có thể có 1 vài thế hệ k cần học hành nhiều mà vẫn giàu nên có ý kiến cho rằng học chuyên k quan trọng, nhưng e nghĩ xã hội phát triển thì k học cũng khó làm nên trò trống j. Vì thế trẻ con mà học chuyên thì tương lai vẫn có nhiều lợi thế hơn so với các bạn khác!

Ôi thích quá

Xe buýt
Chuyên ngày xưa khác, chuyên giờ khác.
Nay, mục tiêu chính là tìm đường thoát ly, cơ hội lấy học bổng nhiều nhất có thể.

Bọn trẻ thời nay biết tích luỹ rồi, không chăm chăm chỉ học môn chuyên đâu.
Nhớ gần đây trường hợp cá biệt, bạn trai thi Toán được giải, được cấp học bổng, nhưng do ở quê nên không đầu tư tiếng Anh, thế là trầy trật không đi được, đành phải sang nước nói tiếng Anh kém hơn, mà cũng vật vã học tiếng mãi đấy.

Chỉnh sửa cuối:

mr.l0nely.184

Xe điện
E dốt đặc cán mai, học hành làng nhàng trường làng nên chả dám chém chuyên với k chuyên. Cơ mà E thấy cứ giỏi là tốt, bất kể lĩnh vực gì. Có thể k giàu kếch xù hay làm ông nọ bà kia, nhưng bằng thực lực của mh người giỏi họ vẫn dễ xoay sở& tồn tại hơn.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
E học chuyên tỉnh từ cấp 2 - cấp 3 thì nghiệm ra 80% các bạn tạm gọi là thành công so với các bạn trường khác. Thành công trong nhiều lĩnh vực chính trị, kinh tế, nghệ thuật trừ thể thao thôi. Trc đây có thể có 1 vài thế hệ k cần học hành nhiều mà vẫn giàu nên có ý kiến cho rằng học chuyên k quan trọng, nhưng e nghĩ xã hội phát triển thì k học cũng khó làm nên trò trống j. Vì thế trẻ con mà học chuyên thì tương lai vẫn có nhiều lợi thế hơn so với các bạn khác!
"Trc đây có thể có 1 vài thế hệ k cần học hành nhiều mà vẫn giàu nên có ý kiến cho rằng học chuyên k quan trọng, nhưng e nghĩ xã hội phát triển thì k học cũng khó làm nên trò trống j"

Ý "học chuyên không quan trọng" và ý "không học" khác nhau nhé cụ. Đừng bẻ cong từ ngữ như thế :-bd

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ đơn giản thế này ,trò giỏi phải có thầy giỏi,không thì chúng nó đua nhau vào các trường đại học top đầu thế giới làm gì.Mà thầy giỏi họ dậy ở đâu thì các cụ tự biết cho con đi mà học.
Đang bàn về trường chuyên ở VN chứ không bàn về trường đại học top đầu thế giới. Cụ hạ cánh đi! :)>-

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
1. "bố mẹ dek nào chả muốn con học giỏi",
2. "ai cũng mong con vào trường chuyên lớp chọn"

Ý 1 em không tranh cãi vì em đúng là muốn vậy, ý 2 là cụ nhét chữ vào mồm mọi người theo kiểu ngụy biện nặc danh :)>-

G810

[Tịch thu bằng lái]
........

Trc đây có thể có 1 vài thế hệ k cần học hành nhiều mà vẫn giàu nên có ý kiến cho rằng học chuyên k quan trọng, nhưng e nghĩ xã hội phát triển thì k học cũng khó làm nên trò trống j. Vì thế trẻ con mà học chuyên thì tương lai vẫn có nhiều lợi thế hơn so với các bạn khác!

Xong lại nhập khẩu một số chú không học & không học hành cho đến nơi đến chốn gì về-dù lúc đi ba má chạy các kiểu cho mà đi.

Giờ về đầu không nghĩ ra được cái gì ngoài cái chuyện cứ thay hết cái khăn rửa mặt này bằng cái khăn rửa mặt khác, rửa xong lại tô son....xong gọi mấy thằng xít vào hò reo.....chủ tao là hia rô đây.....thấy anh tao không.....có hia rô tao mới dám nẩy bi thế này chứ.....;))

NTLT

Xe tăng
Trường chuyên có tạo nên người tài ko, chả ai biết chắc chắn, nhưng em nghĩ là không.

Nhưng đã vào trường chuyên thì thường là người giỏi, nền tảng gia đình tốt nên trường là môi trường tốt, hơn những trường thường, để tiếp tục bản thân phát triển.

bachlamhqhg

Xe buýt
"Trc đây có thể có 1 vài thế hệ k cần học hành nhiều mà vẫn giàu nên có ý kiến cho rằng học chuyên k quan trọng, nhưng e nghĩ xã hội phát triển thì k học cũng khó làm nên trò trống j"

Ý "học chuyên không quan trọng" và ý "không học" khác nhau nhé cụ. Đừng bẻ cong từ ngữ như thế :-bd
Cụ nói chuẩn, một số cụ tư duy có vấn đề khi nghĩ là chỉ có vào trường chuyên mới được học thật sự, còn học các trường khác là loại ít học và vất đi. Đúng là tư duy dốt nát và đần độn, nếu mấy cụ đấy đã từng học chuyên thật thì đúng là chuyên nát.

Chỉnh sửa cuối:

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Những đề tài thế này em cho rằng không có thực tiễn, mang tính chủ quan.
Con nhà em học tốt, đỗ chuyên theo nguyện vọng của nó em thấy hài lòng. Việc tự giác học tốt thể hiện trách nhiệm của chính đứa trẻ đó. Thấy bọn trẻ tự giác và học tốt lại còn đòi đăng ký thi vào chuyên là em yên tâm.
Đấy là quan điểm theo truyền thống giáo dục của gia đình em.
Học trường không chuyên hay học phổ thông xong đi làm luôn cũng không phải là tồi, vì xã hội có nhiều lựa chọn và quan điểm của từng gia đình khác nhau. Ai cũng muốn nhìn thấy con mình trở thành người tốt trong mắt mình phải không ạ?
Gia đình, gia phong quan trọng hơn.
Do vậy việc nêu vấn đề về chuyên với tài em thấy không giải quyết được gì cho các cháu đâu.
Thế hệ học chuyên ở VN cơ bản là thế hệ 7x nên đòi hỏi phải là ai đó thì không đúng vì bàn sâu sang chuyện chính trị. Gọi là có tên thì tuổi này cũng mới tầm UVTW thôi (và đã có vài cụ em biết) chứ làm gì mà đã được thể hiện tài về chính trị. Các tay buôn tài phiệt tên tuổi từ dân chuyên ra không thiếu đâu ạ.
Còn các chuyên gia, nhà khoa học cơ bản và thế hệ có học bổng Ha vớt hay ngang cỡ đó thì đương nhiên chiếm số đông.

Chỉnh sửa cuối:

Nhạc

Xe container
Thế giờ cụ sao? Thế là cụ giỏi bẩm sinh đó. E bị trượt vỏ chuối, hồi đó ở quê lơ ngơ ra thi chả dc ôn luyện gì, thấy học nhất nhì trường làng nghĩ là oai, ra phố thị tạch ngay, e thiếu đâu 1 điêm. Kể dc định hướng và ôn lò như giờ thì chắc cũng k tạch đâu:D
Chả thấy tài đâu, mà học lệch ạ. Giờ thì nghèo hơn các bạn ko học cấp 3 luôn. Hổi lứa e ảnh hưởng từ cụ Nông, cụ ý bảo học để làm người, nhưng người kiểu gì thì cụ ko nói rõ :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Chả thấy tài đâu, mà học lệch ạ. Giờ thì nghèo hơn các bạn ko học cấp 3 luôn. Hổi lứa e ảnh hưởng từ cụ Nông, cụ ý bảo học để làm người, nhưng người kiểu gì thì cụ ko nói rõ :))
hihi, chăc đời nó có số đấy cụ ạ :D thôi thì thấy vui vẻ khỏe mạnh là được ạ, tiền nong cũng chỉ là một phần thôi

Binhkiet

Xe tăng
Cơ mà lúc đi họp lớp cụ vẫn oai hơn mấy đứa có tiền mà ngày xưa học dốt. Chúng nó vẫn nể cụ.