[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Học lệch, bệnh thành tích, phân bổ tiền thuế của dân… đều đúng, nhưng hình như đang được sử dụng để tranh cãi và vùi dập mô hình trường chuyên.

Chúng ta không nên nghĩ và không nên kỳ vọng trường chuyên là cái gì đó tối ưu về mọi mặt, và vì thế nên nhìn nhận công bằng cả những ưu việt/đóng góp của mô hình trường chuyên cũng như các tồn tại/bất cập của nó (điều này là đương nhiên với mọi mô hình trong tiến trình phát triển của xã hội).

Khi đánh giá tốt nhất là nên có các trải nghiệm (trực tiếp của bản thân hoặc gián tiếp của người thân như anh/em/con…) thay vì chỉ qua các thông tin trên báo/mạng (mà phần lớn là đưa các thông tin với hàm ý tiêu cực).

Em là một sản phẩm của trường chuyên, giờ chỉ dám nhận mình tự tin giữa xã hội, còn bạn bè em rất nhiều người đang có vị trí và đóng góp tốt cho xã hội (không nhất thiết phải trong guồng máy quan chức nhà nước). Vì thế, em muốn nói đến các điểm tích cực của trường chuyên:
  • Mục tiêu: dù còn nhiều tranh cãi, nhưng không ngoài chuỗi mục tiêu bắt đầu từ việc phát hiện bồi dưỡng học sinh giỏi, qua các mục tiêu trung gian (kiểu như luyện thi lấy giải/thành tích…) và đích cuối là đào tạo nguồn nhân lực chất lượng cao.
  • Chất lượng đào tạo tốt: đương nhiên, vì thường quy tụ đội ngũ giáo viên giỏi (đa số), ngoài ra giáo trình/tài liệu cũng được biên soạn/bổ sung nâng cao hơn.
  • Đầu vào có sự sàng lọc nhất định, tạo dự đồng đều và tính cạnh tranh cao.
  • Tựu trung, trường chuyên tạo một môi trường cạnh tranh tốt và thúc đẩy tất cả các học sinh của mình có những nỗ lực/ganh đua thường xuyên hơn trong quá trình học/tư duy/nắm bắt kiến thức.
Quan điểm cá nhân em, cái được lớn nhất của mô hình trường chuyên không phải là kiến thức của bộ SGK, mà là cách tư duy giải quyết vấn đề + luôn đặt mình vào tâm thế cạnh tranh vươn lên (điều này vô cùng cần thiết trong cuộc sống hiện đại). Đây chính là nền tảng để họ bắt nhịp tốt trong các bậc học cao hơn cũng như phát triển nghề nghiệp sau này.

Như đã nói từ đầu, chúng ta có thể thấy một số bất cập:
  • Lệch: được hiểu cả lệch trong phân bổ kiến thức các môn học, cũng như lệch giữa kiến thức và thể chất…
  • Bệnh thành tích: kiểu các cụ hay gọi “luyện gà”.
  • Chịu áp lực: nhất là với các trường hợp năng lực học sinh hạn chế + kỳ vọng của phụ huynh quá cao.
  • …bla..bla
Em liệt kê và không đi sâu. Những vấn đề bất cập này, tất yếu sẽ xảy ra trong tiến trình phát triển => vấn đề là:
  • Các bác Bộ dục, như sẽ phải làm với tất cả các mô hình giáo dục khác, phải xây dựng/điều chỉnh định hướng, quy hoạch, mục tiêu của trường chuyên, và có cơ chế chính sách quản lý, đầu tư hiệu quả cho mô hình.
  • Xã hội phải thay đổi nhận thức, cũng như nhìn nhận khách quan về mô hình trường chuyên.
  • Phụ huynh: trong thời đại xã hội hóa giáo dục này, có rất nhiều mô hình giáo dục với mục tiêu và lợi thế so sánh rõ ràng, hãy là phụ huynh thông thái trong việc chọn môi trường giáo dục cho con, cân bằng giữa năng lực của học sinh với mục tiêu/kỳ vọng/tiềm lực của gia đình.
Sáng cuối tuần, vài chữ lạm bàn, các cụ đừng ném đá.
Không đồng ý với vài điểm trong còm của cụ nhưng vodka cụ vì trình bày mạch lạc, súc tích, đúng là tư duy dân chuyên có khác :-bd

hai.tranhr

Xe container
Iem trình độ lớp 3 trường làng, chả biết còm giề về trường chuyên lớp chọn được.
Không biết đội Bill Gates, Juckerbeg tốt nghiệp trường chuyên lớp chọn nào mà giỏi vãi :D

Vova

Xe container
Nhìn tên topic "Trường Chuyên có tạo lên người tài", rồi thấy có những 41 pages ở trong em đoán chắc chắn chủ đề được anh bộ trưởng nhà em tạo ra. Thể nào mà các cụ tranh luận hăng say thế :).

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Iem trình độ lớp 3 trường làng, chả biết còm giề về trường chuyên lớp chọn được.
Không biết đội Bill Gates, Juckerbeg tốt nghiệp trường chuyên lớp chọn nào mà giỏi vãi :D
Toàn chuyên Havard đấy cụ ạ, Havard còn chê k thèm học cơ :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn tên topic "Trường Chuyên có tạo lên người tài", rồi thấy có những 41 pages ở trong em đoán chắc chắn chủ đề được anh bộ trưởng nhà em tạo ra. Thể nào mà các cụ tranh luận hăng say thế :).
Nói ngọng thì viết ngọng thôi mừ :)>-

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Cụ thâm vãi :D

Binhkiet

Xe tăng
Có mấy thứ đặc biệt là trạng thái của dân chuyên, cái tôi nó lớn và nó kiêu ngạo từ trong máu, nên làm chính trị VN rất khó. Chịu nhục không được thì kiếm củi 3 năm thiêu 1,5 phút, rất khó mà trụ được ở môi trường không rành mạch rõ ràng, nhiều điểm mờ mờ ảo ảo, thậm chí có thể gọi là bất công, bỉ ổi, không có giá trị cơ bản (!?) như vậy. Mặt khác, vì có lợi thế xuất phát chuyên, đang nói chủ yếu dân ban A sẽ mạnh về tư duy logic, phải A không thì là B không thể nào là A - B, tư duy rạch ròi quá cũng khó làm chính trị ở tình hình hiện tại. Bên cạnh đó, việc xuất phát chuyên dẫn tới hầu hết có năng lực học thuật ngành kỹ thuật mạnh (hầu hết, chứ thực ra học Luật với An ninh, kinh tế cũng ban A), mà đã mạnh chuyên môn thì hay duy ý chí, duy lý lối mòn, làm lãnh đạo cũng không được, thực sự là cố cũng không được. Ông lúc nào cũng nghĩ mình đi đường chính, từ bé tới lớn, tấm gương sáng người ta soi vào, là trung tâm của thế giới (có thể là thật và có thể là ngộ nhận, nhưng trạng thái là có thật) trong khi đối thủ nó chả có nhân dạng gì, học thường, đại học cũng vậy vậy, nên nó phải mạnh về quan hệ, sự hi sinh max để đạt mục tiêu, nên thua kém kết quả cuối cũng không lạ lắm. Nói chung 1 số yếu tố như vậy dẫn tới dân chuyên làm chính trị tầm cao rất khó, từ cấp thứ trượng (vẫn mang tính chuyên môn) đổ xuống chắc ok còn UV trở lên - bộ trượng, bí thợ thì khó lắm rồi.
Đấy là nói đại đa số, còn con bố con mẹ với ngẫu nhiên quen bộ ít người, thì nó là hãn hữu, không bàn làm gì.
Em thấy cụ nói đúng quá. Dân chuyên thường kiêu ngạo, cái tôi lớn, không quen nghe chửi nên khó làm chính trị (đây là con đường dẫn tới làm giàu). Dân chuyên thường học kỹ thuật, công nghệ, ít học kinh tế, ít làm kinh doanh nên cũng ít làm ông chủ (đây cũng chính là con đường làm giàu). Tiến sỹ thì thường dành cho người làm trong ngành GDĐT là chính, rồi cho một số quan chức thăng tiến, mà những người này thì đa số lại không xuất phát từ dân chuyên như đã phân tích ở trên.

Xe_loi

Xe tăng
Thế méo nào mà đầy bố xe ôm mẹ bán rau mà con học vẫn cực giỏi, toàn đỗ chuyên. Chạ bù bọn f1 nhà em, bố mẹ cũng khá mà học rất lìu tìu.
Vì nó có chí. Bọn Tàu nó có câu châm ngôn “Phượng Hoàng thường sinh ra trong tổ chim nghèo” nên nó mới xây sân vận động Tổ Chim cho Bắc Kinh 2008.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
=))

2209

Xe tải
Bill Gates cấp 3 học trường chuyên Lakeside. Mark Zukerberg thì học trường chuyên Ardsley và trường John Hopkins.
Steve Jobs thì học ở trường Cupertino, là trường cấp 3 nổi tiếng nhất thành phố.
Hầu hết các lãnh đạo tập đoàn lớn ở Mỹ lúc học cấp 3 là học trường xịn đấy cụ. Số học hành vớ vẩn cũng ít thôi.

Cap nhi tan

Xe buýt
Chào các cụ/mợ. Nay mát giời rảnh rỗi, em lạm bàn Trường Chuyên chút nhân đọc bài của bạn Ts Thành về trường Ams.
Em thuộc thế hệ 7x đời giữa, lúc nhỏ đi học thì ít đi chơi thì nhiều. Do điều kiện hộ khẩu nên em chưa được học mẫu giáo (mầm non) ngày nào, đã vậy còn đi học lớp 1 chậm hơn tháng. Nói sơ vậy các cụ hiểu là phụ huynh em không quá chú tâm, cũng không ép buộc, định hướng hay gây áp lực gì về học hành.
Lên lớp 3, cả nước có phong trào xây dựng trường điểm, Tp em cũng có 2-3 trường. Nhà em khu đó nên nghiễm nhiên em chuyển vào trường điểm lớp chọn. Cứ vậy em học hết cấp 1 và 2 nhàn tênh. Thích học Lý nên lớp 9 em mới đi học thêm Toán và Lý.
Và rồi em cũng đỗ chuyên Lý. Lúc đó thấy vừa vui vừa có phần căng thẳng do cả Tp chỉ có một trường chuyên, mỗi chuyên chỉ 1 lớp chừng 30 hs tạo thành áp lực và sự cạnh tranh giữa chính các bạn trong lớp.
Khi chưa học chuyên thì thôi, học rồi thì phải chạy đua các cụ ạ. Em thừa nhận học trường chuyên thì đa số giáo viên giỏi, lúc đó là vậy vì các tỉnh sẽ dồn lực trọng điểm đào tạo gà nòi để thi thố lấy tiếng. Giờ thì em nghe nói có một số giáo viên ko giỏi nhưng bằng quan hệ vẫn vào dạy chuyên.
Tất lẽ dĩ ngẫu, học sinh đã qua tuyển chọn gắt gao thì đa số học lực khá, cộng thêm thày giỏi và học như trâu bò thì đương nhiên thành tích sẽ hơn trường thường. Nhưng đó chỉ là thành tích điểm số, giải thưởng. Để đánh đổi cái đó là thời gian, sức lực và học lệch.
Sau này học đại học em cũng học chung với một số bạn xuất phát dân chuyên các tỉnh khác trong đó có Ams.
Phải thừa nhận một điều, cùng học đại học nhưng đa số các hs chuyên cũ thì học khá và chú tâm học hành hơn. Cái này em nghĩ nó nằm trong tiềm thức, bản năng chứ ko phải do trường chuyên tạo lên.
Giờ đây sau hơn 20 năm tốt nghiệp Đh. Nhìn lại thì em thấy vài vấn đề sau:
-Hầu hết các bạn cũ trường chuyên không gắng cho con cái học chuyên nhất là Toán Lý Hoá vì quá mệt
-Không nhiều học sinh chuyên làm tiến sĩ giáo sư. Và rất hài là hầu hết các bạn giờ có bằng Tiến sĩ lúc đi học học lực rất bình thường.
-Có một số người đã có chức vụ kha khá khoá em thì hình như ko có ai chuyên cả.

Từ bản thân và bạn bè em thấy rằng. Trường chuyên ở VN không tạo lên người tài, mà đa số hs chuyên thực lực họ đã có một chút khá. Nếu gặp được điều kiện phát huy tốt thì thành tài, còn không thì cũng bình dân ngày 2 bữa như em.
Có cụ nói thế hệ 7x hiếm có lãnh đạo cấp bộ ngành nào dân chuyên. Cái đó đúng thôi, vì ở VN muốn lên lãnh đạo cần 90% là yếu tố khác chứ không phải học giỏi hay không. Phải cỡ như con 3X, mới ba mấy tuổi đã làm hiệu phó trường Kiến Trúc HCM thì mới là tài năng thực thụ phải không ạ.
Em không có ý so sánh với các trường hàng đầu thế giới, nơi đã sản sinh bao tổng thống, nhà khoa học lỗi lạc, nhà kinh tế tài ba...vì Trường của họ ngoài tuyển người tài thì chắc sự đào tạo của họ nó cũng khác, em chưa vinh dự đặt chân đến nên ko dám lạm bàn.
Em viết đây để các cụ/mợ đang có con ngấp nghé chuyên có thêm tí tham khảo.

Quan điểm của em thì nếu con học tốt và thực sự tự mình ham thích, học ko quá cực nhọc thì để con phấn đấu, học chuyên cũng tốt vì đa số bạn bè ham học không lo chơi bời. Còn nếu con mình vừa vừa thì không nên cả nhà cùng cố, chuyên không quyết định sự thành bại tương lai.
Trường chuyên giúp hs bớt nói ngọng hơn!

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Bill Gates cấp 3 học trường chuyên Lakeside. Mark Zukerberg thì học trường chuyên Ardsley và trường John Hopkins.
Steve Jobs thì học ở trường Cupertino, là trường cấp 3 nổi tiếng nhất thành phố.
Hầu hết các lãnh đạo tập đoàn lớn ở Mỹ lúc học cấp 3 là học trường xịn đấy cụ. Số học hành vớ vẩn cũng ít thôi.
Thông tin "trường chuyên" thể hiện chỗ nào trong các link sau vậy cụ?
https://en.wikipedia.org/wiki/Lakeside_School_(Seattle)
https://www.lakesideschool.org/

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, ko có môi tr học, đua thì có mứt mà lên ng cụ nhỉ. Bọn nó rồi toàn Havard với các đh tên tuổi.
Mấy thằng học dốt lòi tói, thi đh khéo trượt hoặc đỗ dạng đh đại trà Vn lại hô hào ko cần học, ko cần chuyên vẫn giỏi.
Lên càng cao ng ta càng học chuyên, đh là 1 dạng chuyên. Đến tiến sĩ càng chuyên và chuyên ngành hẹp dần theo level học cao.

Chỉnh sửa cuối:

2209

Xe tải
Thông tin "trường chuyên" thể hiện chỗ nào trong các link sau vậy cụ?
https://en.wikipedia.org/wiki/Lakeside_School_(Seattle)
https://www.lakesideschool.org/
Trong wiki thì không có nhưng trường Lakeside là trường học lệch về STEM và đứng thứ 10 toàn Mỹ về đào tạo STEM theo ranking của Niche đấy cụ. Cụ đang dùng máy tính thì tiện Google giúp em. Trường này tỷ lệ chọi cũng cao hàng đầu trong các trường trung học, dưới 20% đỗ. Ngày xưa Bill Gates thi vào còn suýt trượt.

2209

Xe tải
Vâng, ko có môi tr học, đua thì có mứt mà lên ng cụ nhỉ. Bọn nó rồi toàn Havard với các đh tên tuổi.
Mấy thằng học dốt lòi tói, thi đh khéo trượt hoặc đỗ dạng đh đại trà Vn lại hô hào ko cần học, ko cần chuyên vẫn giỏi.
Lên càng cao ng ta càng học chuyên, đh là 1 dạng chuyên. Đến tiến sĩ càng chuyên và chuyên ngsnhf hẹp dần theo level học cao.
Thực ra ở VN không cần học trường tốt sau này vẫn dễ thành công. Vì nền kinh tế xã hội của VN vẫn còn sơ khai và nhiều khoảng trống để lách vào. Ở các nước phát triển cao thì không học hành khá khó leo bậc thăng tiến lắm, muốn thành công buộc phải tự mở công ty hoặc hoạt động nghệ thuật, thể thao.
Các thành viên nội các và quốc hội Mỹ hiện nay cũng tuyệt đại đa số có profile học hành tốt.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Trong wiki thì không có nhưng trường Lakeside là trường học lệch về STEM và đứng thứ 10 toàn Mỹ về đào tạo STEM theo ranking của Niche đấy cụ. Cụ đang dùng máy tính thì tiện Google giúp em. Trường này tỷ lệ chọi cũng cao hàng đầu trong các trường trung học, dưới 20% đỗ. Ngày xưa Bill Gates thi vào còn suýt trượt.
Theo link của trường thì search không ra từ STEM

Theo link của niche thì trường xếp hạng 25 về STEM
https://www.niche.com/k12/lakeside-school-seattle-wa/rankings/

Nhưng khi xem review và giới thiệu thì cũng không có từ STEM
https://www.niche.com/k12/lakeside-school-seattle-wa/

Vậy đây có là trường chuyên học lệch về STEM?

Nhạc

Xe container
Xưa em đi thi chuyên cho biết, chả may đỗ, thế là lại phải học. Cũng chả biết may hay rủi.