[Funland] trường quốc tế hay công lập. em phân vân quá.

Sunny family

Xe đạp
Quan trọng là bố mẹ quan tâm học hành cho con thôi, học trường công mà vào lớp chọn xong cho học thêm ở ngoài hoặc thuê gia sư giỏi 1:1 thì vừa rẻ vừa hiệu quả hơn.
em cũng biết thế, nhưng chính em cũng thấy các trường công giỏi gần nhà em cũng rượu chè thuốc lá xổ nho nhiều lắm ạ, còn học thêm thì em ko mặn mà lắm, thấy các bé học thêm học bớt trầy trật cuối cùng cũng chỉ lý thuyết, em kinh doanh loại hình trung tâm tiếng anh và IT nên bé nhà em có khả năng giao tiếp ổn với ng nc ngoài, chỉ 2 cụ nhà em cứ bảo em vào trường công cho rẻ, mà e thấy nhiều cái bất cập quá, học phí quốc tế với em ko thành vấn đề

Sunny family

Xe đạp
Cho học trường QT thường là nhà có thu nhập cao, bố mẹ mải làm ăn ko có thời gian chăm sóc con thì phó mặc cho trường và trường QT thì khoản chăm bón hơn hẳn trường công vì có thù lao cao hơn hẳn :D
cụ à, em bận rộn thật đấy, nhưng vẫn dành thời gian đọc sách chơi đùa và nói chuyện với con em mỗi ngày nên cụ nói vậy thì ko đúng lám

em cũng biết thế, nhưng chính em cũng thấy các trường công giỏi gần nhà em cũng rượu chè thuốc lá xổ nho nhiều lắm ạ, còn học thêm thì em ko mặn mà lắm, thấy các bé học thêm học bớt trầy trật cuối cùng cũng chỉ lý thuyết, em kinh doanh loại hình trung tâm tiếng anh và IT nên bé nhà em có khả năng giao tiếp ổn với ng nc ngoài, chỉ 2 cụ nhà em cứ bảo em vào trường công cho rẻ, mà e thấy nhiều cái bất cập quá, học phí quốc tế với em ko thành vấn đề
Cụ đang hỏi cho bé trai hay bé gái vậy?

Sunny family

Xe đạp
Học thêm và thành tích là do phụ huynh chứ trường công thi liên quan gì. Lực học con đến đâu thì nó học đến đó chứ cô ép sao được.
Lợi ích của trường QT thì như cụ nói rồi. Đủ tài chính thì cho con học thôi. Quãng đường đưa đón gần được vẫn là tốt nhất, đưa đón mỗi ngày 1km khác với đưa đón 5km mỗi ngày lắm. Đi xe đưa đón nhà trường thì phải dậy sớm hơn bình thường, mệt cả PH lẫn con.
dạ ko ạ, Cô ép đi học thêm và gà đề để dc điểm cao đấy ạ. bạn em làm GV trường công cấp 2 nên em rõ ráng lắm ạ, nên em mới phải xin ý kiến các cụ mặ lợi và hại, em mới có 1 cháu thôi ạ

Sunny family

Xe đạp
Con nhà thằng em trai em học trường quốc tế hệ 6 năm do bố mẹ nó muốn con không bị áp lực. Thằng bé đó đàn ca, sáo nhị, tiếng Anh, tiếng Trung đủ cả mà năm nay lớp 6 cuối cấp 1 gia đình nó cho ra ngoài học trường FPT.
FPT cũng là dạng trường tư cụ ạ.

MrHarvey

Xe đạp
Con em thì cứ quốc lập e cho học
Tiếng anh hay tiếng tàu hay tiếng gì đi nữa cũng ko quan trọng bằng tiếng việt

Thêm nữa học trường quốc lập thì e nghĩ các môn lịch sử hay địa lí sẽ ăn đứt trường quốc tế dạy theo giáo trình nước khác

Với trên hết. Em thấy người việt mình cứ việt nam mà chơi :)) :)) :))

Con em thì cứ quốc lập e cho học
Tiếng anh hay tiếng tàu hay tiếng gì đi nữa cũng ko quan trọng bằng tiếng việt

Thêm nữa học trường quốc lập thì e nghĩ các môn lịch sử hay địa lí sẽ ăn đứt trường quốc tế dạy theo giáo trình nước khác

Với trên hết. Em thấy người việt mình cứ việt nam mà chơi :)) :)) :))
Vấn đề này mỗi người 1 quan điểm và điều kiện nhận thức/kinh tế khác nhau, ko có cái nào ưu/nhược hết cả cụ ạ.

Tony_Le

Xe container
em có 1 bé 4 tuổi, cũng gọi là có khả năng giao tiếp nghe hiểu tiếng anh. em đang định cho bé học trường quốc tế tây úc hệ mầm non lên đến hết năm lớp 12.
em phân vân giữa công và tư quá.
Công thì học phí rẻ, nhưng bù lại các con quá ít học tiếng anh nên có thể sẽ qua mất độ tuổi vàng. Nạn học thêm, chạy theo thành tích mù quáng mà không cần biết các con cần gì và muốn gì và còn những bất cập khác.
Tư thì em nhận thấy ngoài việc hơn hẳn về môi trường ngoại ngữ thì còn những hoạt động, thực hành giúp kích thích phát triển tư duy cho các bé ổn hơn và còn nhiều lợi ích khác
các cụ, mợ có cho con học công hoặc tư cho em xin ý kiến với ạ. em chân thành cảm ơn
Nếu đủ tài chính cho đến hết Đại học thì cho con học Cuốc tế. Băn khoăn về tài chính thì công lập và học tiếng Anh thêm. Đầy bạn Ai Eo 7.0 chả học Cuốc tế.

caisua

Xe lăn
2 đứa nhà em cấp 1 và cấp 2 học dân lập cho đỡ khổ, lên cấp 3 thi vào trường chuyên công lập để có môi trường tốt và chúng cũng chịu đc khổ rồi, vào ĐH thì trường QT để có kỹ năng tốt là đủ bộ

vnhn

Xe tăng
Có đủ tài chính để học đến hết đại học thì cụ cứ thấy trường nào tốt nhất thì cho con học thôi. Còn bảo học trường công ko nói dc tiếng anh thì ko phải. Quan trọng em thấy con cụ hợp với môi trường nào. Có đứa thì trường tư ok, nhưng có đứa phải có tý quân phiệt như trường công mới ổn. Nhưng sau vụ trường quốc tế trong Sài Gòn thì cũng hơi rén nhỉ. Đang học thì trường nó bảo hết tiền rồi, thì ko biết con mình thế nào.

thudoll88

Xe tăng
Cẩn thận trường quốc tế nửa mùa cụ ơi

VCHDHN

Xe container
Lộ trình 12 năm học trg qt và sau đó nữa có du học hay thế nào phải lên luôn kế hoach. Đừng chủ quan về kinh tế sớm thế. Còn đã ấn tượng k tốt với trg công thì cứ trg tư mà triển thôi :)

Lộ trình 12 năm học trg qt và sau đó nữa có du học hay thế nào phải lên luôn kế hoach. Đừng chủ quan về kinh tế sớm thế. Còn đã ấn tượng k tốt với trg công thì cứ trg tư mà triển thôi :)
Còm trên cụ ấy bảo sẽ cho con đi du học Úc như sau khi học xong THPT như vc cụ ấy đã từng du học.

xedieu

Xe cút kít
Quan trọng là bố mẹ quan tâm học hành cho con thôi, học trường công mà vào lớp chọn xong cho học thêm ở ngoài hoặc thuê gia sư giỏi 1:1 thì vừa rẻ vừa hiệu quả hơn.
Đấy là cụ lấy điểm thi mấy môn trong chương trình của BGD làm thước đo nên thấy thế thôi.