[Funland] trường quốc tế hay công lập. em phân vân quá.

beSuSu

Xe điện
Tiếng Anh của cháu nhà mình hiện nay bao nhiêu mà cụ nghĩ kém xa học sinh trường quốc tế? Em nghĩ nếu các cháu trường công ielts từ 7.5 đổ lên không thua các bạn học quốc tế.
Giờ các bạn công được gia đình đầu tư nên Tiếng Anh chả thua kém gì các bạn học quốc tế cả.
khác nhiều, tiếng Anh bọn học để thi khác tiếng bọn chỉ coi là công cụ để học các môn học.
Vốn từ nó khác xa xa rất xa, kỹ năng đọc tài liệu trình bày... nó khác vượt trội luôn.

duckxanh

Xe hơi
nhiều người coi thường trường quốc tế nhỉ, nếu chăm học thì chắc chỉ kém trường top 3 HN thôi, chứ chắc chắn không kém mấy trường công khác.

Tranha131076

Xe tăng
Tiếng Anh của cháu nhà mình hiện nay bao nhiêu mà cụ nghĩ kém xa học sinh trường quốc tế? Em nghĩ nếu các cháu trường công ielts từ 7.5 đổ lên không thua các bạn học quốc tế.
Giờ các bạn công được gia đình đầu tư nên Tiếng Anh chả thua kém gì các bạn học quốc tế cả.
Cụ nhầm. Cần phải xác định lại trình độ tiếng Anh ở đây là như thế nào. Nếu chỉ xác định ở việc thi thố, chứng chỉ .... thì có thể các bạn trường công không thua kém gì trường quốc tế. Nhưng về việc dùng tiếng Anh để enjoy cuộc sống (xem phim ảnh, đọc chuyện, hoặc đùa vui với các bạn nước ngoài .....) thì có sự khác nhau đấy bác!

Sứa.

Xe điện
nhiều người coi thường trường quốc tế nhỉ, nếu chăm học thì chắc chỉ kém trường top 3 HN thôi, chứ chắc chắn không kém mấy trường công khác.
Do mục tiêu vào ĐH khác nhau thôi cụ. Học quốc tế với mục tiêu du học NN thì rất ổn, nhưng ĐH trong nước thì chỉ cần học trường công thôi, vấn đề chính là chi phí học quốc tế cao hơn nhiều và số học sinh đi du học cũng ít hơn nhiều so với học ĐH trong nước, và chỉ nhà có đk con mới đi du học NN thôi chứ nhà bình thường làm gì có tiền học quốc tế với du học?

Tranha131076

Xe tăng
khác nhiều, tiếng Anh bọn học để thi khác tiếng bọn chỉ coi là công cụ để học các môn học.
Vốn từ nó khác xa xa rất xa, kỹ năng đọc tài liệu trình bày... nó khác vượt trội luôn.
Bác nói chuẩn! Nhiều bác chỉ lấy IELTS ra để làm thước đo về trình độ tiếng Anh thì hoàn toàn sai lầm!

tunglam2806

Xe tăng
Nhìn từ xung quanh em em thấy các bạn từ 7.5 trở lên em không thấy khác nhiều như cụ nói là rất xa hay kém toàn tập cả. Lớp con đi giao lưu, trại hè chẳng thua kém gì câc bạn trường quốc tế cả. Dù cũng chỉ là lớp công bình thường. Kể cả đi thi các thứ bẳng tiếng anh.
Còn nếu so với đội chuyên chọn thì em nói thật không đem Tiếng Anh ra khè các bạn chuyên chọn được đâu.
Vì trường quốc tế không sáng lọc học sinh. Nên có những bạn tư duy tố chất bình thường. Nếu so với các trường công top có đầu vào thi tuyển, nhất là trường chuyên thì không thể bằng. Và hiện giờ thì Tiếng Anh không còn lợi thế của các bạn học quốc tế nữa.

Sứa.

Xe điện
Bác nói chuẩn! Nhiều bác chỉ lấy IELTS ra để làm thước đo về trình độ tiếng Anh thì hoàn toàn sai lầm!
Học ĐH trong nước thì Tiếng Anh cũng chỉ dùng đọc tài liệu là chính, Ielts 5. trở lên là đủ dùng rồi cụ nhé, còn đi du học thì đúng là phải giao tiếp được và nghe giảng được :D

duckxanh

Xe hơi
Do mục tiêu vào ĐH khác nhau thôi cụ. Học quốc tế với mục tiêu du học NN thì rất ổn, nhưng ĐH trong nước thì chỉ cần học trường công thôi, vấn đề chính là chi phí học quốc tế cao hơn nhiều và số học sinh đi du học cũng ít hơn nhiều so với học ĐH trong nước, và chỉ nhà có đk con mới đi du học NN thôi chứ nhà bình thường làm gì có tiền học quốc tế với du học?
Vâng nếu nói như cụ thì đúng, là đắt so với chất lượng. Chứ không phải chê nó dốt. Công nhận trường công VN nếu trường top 5 thi rất giỏi, lai rất rẻ nữa.

tunglam2806

Xe tăng
Cụ nhầm. Cần phải xác định lại trình độ tiếng Anh ở đây là như thế nào. Nếu chỉ xác định ở việc thi thố, chứng chỉ .... thì có thể các bạn trường công không thua kém gì trường quốc tế. Nhưng về việc dùng tiếng Anh để enjoy cuộc sống (xem phim ảnh, đọc chuyện, hoặc đùa vui với các bạn nước ngoài .....) thì có sự khác nhau đấy bác!
Mấy thứ enjoy cuộc sống như cụ nói em thấy chỉ vui đùa, giao tiếp với các bạn ngoài nước ngoài thì các bạn công thua thôi. Vì các bạn công không có môi trường tiếp xúc đời thực hàng ngày như các bạn quốc tế. Cái này nhiều nhà khắc phục bằng cách đưa lên bờ hồ:)). Còn phim ảnh, đọc truyện thì đơn giản không khó gì với các bạn công ạ.
Đây là ý kiến cá nhân của em sau khi nhìn 30 bạn trường công lớp con em.

beSuSu

Xe điện
Nhìn từ xung quanh em em thấy các bạn từ 7.5 trở lên em không thấy khác nhiều như cụ nói là rất xa hay kém toàn tập cả. Lớp con đi giao lưu, trại hè chẳng thua kém gì câc bạn trường quốc tế cả. Dù cũng chỉ là lớp công bình thường. Kể cả đi thi các thứ bẳng tiếng anh.
Còn nếu so với đội chuyên chọn thì em nói thật không đem Tiếng Anh ra khè các bạn chuyên chọn được đâu.
Vậy mợ cứ suy nghĩ như thế tiếp đi với thước đo của mợ :)
Cứ cầm thử quyển sience của bọn nó mở ra mà xem. Xem tự vừng của nó ntn. Và cảm nhận môn học nó sâu đến mức nào. Nó khác gì sách chuyên ngành y tế, hoá học, vật lý.
Bọn ielts móc đâu ra. Và lấy đâu ra thời gian mà đọc.
Đừng so với bọn ăn học chục năm. Tổng thời gian của nó gấp nhiều nhiều lần đứa học E để thi ielts.

Chỉnh sửa cuối:

sutubungto

Xe buýt
Nếu học phí tầm 10% thu nhập của gia đình mới nên học, ko nên đổ quá nhiều tiền vào học hành, lỡ có biến cố gì còn đỡ kịp. Để tiền đầu tư cho con nhiều cái chứ ko chỉ riêng viẹc học.
Trừ khi các cụ đại gia hoặc làm quan, còn đi làm công ăn lương thì cứ cho con học trường công cho rẻ.
Số tiền học trường quốc tế 500-700 triệu/năm thì cứ về quê làm miếng đất.
16 năm sau con các cụ thừa hưởng số đất đai đó tăng giá gấp trăm lần sẽ biết ơn các cụ vô cùng.

Trailer

Xe buýt
Cháu hàng xóm nhà em học song ngữ thôi, mà nói tiếng Anh với các bạn trường công nó bảo chán chẳng muốn nói chuyện vì bạn kia nói nó không hiểu gì, chắc lệch sóng kiểu phát âm.

beSuSu

Xe điện
Hoặc gãy tay, chấn thương. Mô tả lại mọi thứ cho bác sỹ, sự khác biệt đáng kể đấy.

Sứa.

Xe điện
Cái câu hỏi của thớt đã thấy ko phù hợp rồi :D
1. Học trường quốc tế : 100% em khẳng định là xác định sẽ đi du học và là phân khúc của nhà có tiền.
2. Học trường công lập: Đa phần là thi ĐH trong nước nhưng cũng có nhóm đi du học, nhóm đi du học có thể là gđ có tài chính ko dư giả nhiều, tiết kiệm trong gđ học PT để dồn tiền cho con gđ đi du học. Các cháu trường công thì học trong nước đc và đi du học cũng đc nhưng các cháu học quốc tế thì khó học Đh trong nước lắm và có học cũng ko hợp :D

Tony_Le

Xe container
Ko có độ tuổi vàng nhưng học từ bé thì tiếng Anh tốt hơn (so với chính bản thân học sau này) là chắc chắn, và phát âm nghe thích hơn hẳn. Tất nhiên điều đó ko có nghĩa là cứ bé học thì mới tốt TA, các cụ đừng vặn vẹo chỗ này làm gì :)
Tiền mà ko thành vấn đề thì em cho học quốc tế xịn ngay, sau này đại học cũng cứ thế thẳng tiến. Em thì quan điểm rõ ràng, học đại học thì ko thích học công vì đào tạo chán và lãng phí nhiều thời gian đấy là rút ra từ bản thân. Tât nhiên các trường đh xịn của ta sinh viên tốt nghiệp ra vẫn tốt... điều này chủ yếu là chất lượng đầu vào quá tốt.
Em thấy bọn Sing với bọn Cà ri nó phát âm tiếng Anh có cần chuẩn đâu nhưng hiệu quả cao ngất.

Ngày xưa em bọn em đi học xa nhà (xuất thân trường làng cô giáo ngọng chứ chả được trường điểm ở HN) cũng chỉ được học tiếng 1-2 năm, sau chiến đấu với bọn bản địa bình thường. Về ngôn ngữ thấy cũng khá đơn giản khi sống trong môi trường nhà người ta chứ khó khăn gì đâu. À để viết truyện thì khó chứ để nghe hiểu đọc thì đâu có vấn đề gì.

taiadau

Xe điện
Em thấy bọn Sing với bọn Cà ri nó phát âm tiếng Anh có cần chuẩn đâu nhưng hiệu quả cao ngất.

Ngày xưa em bọn em đi học xa nhà (xuất thân trường làng cô giáo ngọng chứ chả được trường điểm ở HN) cũng chỉ được học tiếng 1-2 năm, sau chiến đấu với bọn bản địa bình thường. Về ngôn ngữ thấy cũng khá đơn giản khi sống trong môi trường nhà người ta chứ khó khăn gì đâu. À để viết truyện thì khó chứ để nghe hiểu đọc thì đâu có vấn đề gì.
Cái này thì đúng, nghe thích chứ quan trọng là cộng đồng như thế nào thì phù hợp thế đó, chứ bọn Ấn nói TA thì thôi rồi :)

Tranha131076

Xe tăng
Cái này thì đúng, nghe thích chứ quan trọng là cộng đồng như thế nào thì phù hợp thế đó, chứ bọn Ấn nói TA thì thôi rồi :)
Trước ra nước ngoài thấy bọn Ấn nói quá khó nghe. Cứ chửi chúng nó phát âm lởm. Nhưng được 1 thời gian để ý thì thấy bọn nó nói chuyên với dân bản ngữ thì bọn kia hiểu hết. Trong khi mình nói thì nhiều lúc bọn kia phải bảo mình nhắc lại 1 2 lần nó mới hiểu. Thế nên cuối cùng mới nhận ra là éo hiểu dân Ấn nói tiếng Anh lởm hay mình nói tiếng Anh lởm nữa :)

Sứa.

Xe điện
Trước ra nước ngoài thấy bọn Ấn nói quá khó nghe. Cứ chửi chúng nó phát âm lởm. Nhưng được 1 thời gian để ý thì thấy bọn nó nói chuyên với dân bản ngữ thì bọn kia hiểu hết. Trong khi mình nói thì nhiều lúc bọn kia phải bảo mình nhắc lại 1 2 lần nó mới hiểu. Thế nên cuối cùng mới nhận ra là éo hiểu dân Ấn nói tiếng Anh lởm hay mình nói tiếng Anh lởm nữa :)
GV IT toàn Ấn đấy cc ạ :D Mình chê Ấn với Tàu nói TA ko chuẩn ko hay nhưng bọn Tây nó lại nghe 2 bọn này dễ hơn ta nói :)) Tại vì dân số nó quá đông, Tây muốn làm việc thì bắt buộc phải luyện nghe theo kiểu của chúng nó :)) Giống như Mông cổ, Mãn Thanh tuy chiếm đc Trung Nguyên nhưng sau bị đồng hóa theo VH của Trung Nguyên vậy :D

taiadau

Xe điện
Chắc cả hai cụ ạ. Nhưng mà bọn Ấn nói khó nghe thật :D

botom

Xe tăng
Ah thì em cũng phải khiêm tốn tý chứ cụ :). Học trường quốc tế tốn bao tiền thế mà cụ :). Nhưng thực sự là nhìn nhận thẳng thắn thì con em mặc dù IELTS 7.5, nhưng nói tiếng Anh không tự nhiên như đội học quốc tế được cụ ạ (ý em là trường quốc tế xịn cụ nhé, không phải quốc tế giả cầy ạ). Có lần em cho cả nhà đi chơi chung với nhiều gia đình khác. Có nhà có 2 đứa trẻ con học trường quốc tế, bọn nó nói chuyện, chơi đùa với nhau bằng tiếng Anh rất là tự nhiên, kiểu như ngôn ngữ mẹ đẻ. Nên mặc dù con em nó dùng tiếng Anh cũng oke, cũng toàn xem phim tiếng Anh. Xem Modern Family cười nắc nẻ suốt. Nhưng em nghĩ so với các bạn học trường Quốc Tế xịn, thì tiếng Anh chắc vẫn có khoảng cách cụ ạ. Em không so sánh với các bạn chuyên Anh trường chuyên công lập như kiểu chuyên Anh Ams cụ nhé. Em nói mặt bằng chung thôi.