[Funland] Trung Quốc mạnh đến đâu?

ca_kiem

Xe container
Đường lưỡi bò của Tưởng Giới Thạch vẽ ra đó. Được nhờ nó xới hết biển Đông hở.
Câu chuyện của mình không liên quan .. chuyện biển đông và lưỡi bò..mà là sự lựa chọn. Hãy tìm sự lựa chọn ít tồi tệ nhất nếu được lựa chọn.

Trâu ngáo

Xe hơi
Báo cáo cụ là nhà cháu nói đúng sự thật nhé. Ghét Tàu ư? Không bao giờ nhé, mang ơn không hết làm sao ghét? Ghét Việt? Sai nốt, Vn ta có đảng quang vinh lãnh đạo thì là hồng phúc cho dân tộc rồi, ghét là ghét làm sao? Thế giới nầy chưa có lãnh đạo quốc gia nào hùng dũng mà tuyên bố đầy trí tuệ như Vn ta khi khống chế được dịch covid19 nhé cụ.
Cụ không dám nhận mình là 3 que à. Mạnh mẽ lên chứ, sao hèn thế. Em con cháu cơm sườn nè có gì mà phải dấu.

cadiec

Xe buýt
Em chủ topic đây, các cụ tranh luận ghê quá :D Nhưng có một điểm em đồng ý với cụ là thực ra chính quyền Trung Quốc hiện tại không thực sự quá cực đoan với VN như nhiều người nghĩ. Trên thực tế, chính quyền TQ và VN đều không muốn gây căng thẳng về vấn đề lãnh thổ với đối phương. Rất tiếc, để có được sự ủng hộ của nhân dân và có tính chính danh, chính quyền TQ phải thể hiện cho dân chúng thấy họ quyết tâm trong vấn đề lãnh thổ, cũng hệt như chính quyền VN phải thể hiện chống Tàu ra mặt để nhận dc sự ủng hộ của người Việt. Trên thực tế, giới cầm quyền TQ bị rơi vào thế khó khi vừa cần lấy lòng dân TQ khá hiếu chiến, lại vừa không đẩy quan hệ với VN lên mức cực đoan :D

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Cụ bớt ảo tưởng hay mê hoặc người khác đi - Đưa tàu thăm dò vào trong lãnh hải mấy nước như Nga thì nó bắn nát xác rồi đấy, không muốn to chuyện nên VN phải chịu đựng thôi.

Nếu không đủ kiên nhẫn thì nghe phần cuối nói về biển Đông thôi.

Chỉnh sửa cuối:

rachfan

Xe container
Đây là thuần tuý về ai hơn ai ( không phải là tuyệt đối về một xã hội ưu việt ) tôi vẫn nói nếu Việt nam gần một nước trung quốc có xã hội như Đài hơn là một trung quốc bây giờ.
Nếu cụ bảo tôi sai cụ chứng minh là Trung quốc bây giờ là tuyệt hảo hơn so Đài ... để xem cccm trên này nghĩ gì?
Rất đơn giản kể cả bỏ phiếu trên này. Cụ hay có bệnh chủ quan nghĩ mình đúng kếu người khác sai.
NÓI THẬT NẾU BỎ PHIẾU TRÊN NÀY CỤ THUA TÔI 100%
Một TQ có xã hội như Đài bây giờ là ko tưởng cụ ạ. Bởi XH Đài bây giờ nó là XH của 1 đảo quốc nhỏ. Ở môi trường TQ: đất đai, địa lý và lịch sử... thì tâm lý con người sẽ hoàn toàn khác, ngay cả khi TQ có thể dân chủ hóa như Đài.

Có một kịch bản rất xấu là TQ dân chủ hóa và làm hòa với Mỹ, lúc đó sẽ ko ai ngăn được TQ hoành hành ở Biển Đông. Nên nhớ rằng đường lưỡi bò là do Tàu Tưởng vẽ ra, và bản đồ TQ của Trung hoa dân quốc hiện nay vẫn còn cả vùng Viễn đông bị cắt cho Nga năm 1863.

Nếu Đài loan quay trở lại được Đại lục thì tham vọng lãnh thổ của nó sẽ không giảm, thậm chí còn tăng hơn so với TQ hiện nay.

Lucifer2306

Xe tăng
Cụ bớt ảo tưởng hay mê hoặc người khác đi - Đưa tàu thăm dò vào trong lãnh hải mấy nước như Nga thì nó bắn nát xác rồi đấy, không muốn to chuyện nên VN phải chịu đựng thôi.

Nếu không đủ kiên nhẫn thì nghe phần cuối nói về biển Đông thôi.
Xin thưa với cụ em xem hết chỗ này rồi nhé. Cụ không đọc kỹ ak em nói chiếm biển Đông là ý chí của dân Trung Quốc, chính quyền bắt buộc phải thực hiện nếu muốn đảm bảo tính chính danh. Còn kể cả chính quyền Mỹ, hay Việt cứng rắn với TQ cũng vì giữ được ghế và tính chính danh cả, nhưng phía sau đó các chính quyền vẫn muốn có mối quan hệ ổn định ở mức chấp nhận dc. Ok?

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ bây giờ thì bắt đầu chửi cùn người khác ...
Và nói
“Tóm lại mình méo có ý định so sánh 2 thằng là thằng nào dở hơn! Mà cả 2 thằng đều dở. Sống với thằng dở mà tin được nhờ nó thì chỉ họa có điên!” Là tự mâu thuẫn.
Khi việt nam đươc ông Bụt hiện lên và cho 1 điều ước:
1/ Ở cạnh Trung quốc với ý thức hệ như bây giờ ( đồng chí tốt )
2/ Ở cạnh Trung quốc bây giờ với xã hội như Đài ( không phải ở cạnh Đài )
3/ Dùng phép làm cho Viêt nam tách khỏi trung quốc 1000km.... coi như không còn đường biên.
.
.
Cụ nhảy dựng lên chửi lựa chọn thứ 2/ là đừng ở với một xã hội như Đài =====> như vậy về logich cụ thừa nhận cách 1/ và cách 3/ là tốt hơn. Tuy nhiên làm thế nào có được cách 3/ là tốt nhất ( không tưởng ) ====> mặc nhiên cụ ngầm chọn phương án 1 , bây giờ cụ chối là không biết chọn thằng nào tốt hơn thằng nào ( giả dối ).
Nào bây giờ ngồi logic một tẹo đi, đừng nói với tôi cụ ủng hộ phương án 3, bài toán loại trừ bọn trẻ con cấp I nó cũng giải được đừng nói là cụ không biết về trường hợp này.
Mệnh đề do cụ đưa ra chứ không phải mình đưa ra. Việc cụ bảo mình chọn là tầm bậy! Vì mình chưa có ý định so sánh 2 thằng và cũng chưa nói ở gần TQ như bây giờ là tốt.
Mình chỉ phản biện việc VN nếu ở gần Đài Loan( nếu Đài Loan kiểm soát TQ hay xã hội TQ như xã hội Đài Loan bây giờ) là thục sự được nhờ. Mình bảo việc đó méo đúng! Cụ hiểu tiếng Việt không?

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thì tại dân nó khôn như gấu trúc thôi mừ:D
Xem Kungfu Panda bọn Hollywood nó cũng xây dựng hình ảnh con đó ngu ngu giống thực tế mà cụ. Được cái giỏi võ cụ ạ =))

ca_kiem

Xe container
Một TQ có xã hội như Đài bây giờ là ko tưởng cụ ạ. Bởi XH Đài bây giờ nó là XH của 1 đảo quốc nhỏ. Ở môi trường TQ: đất đai, địa lý và lịch sử... thì tâm lý con người sẽ hoàn toàn khác, ngay cả khi TQ có thể dân chủ hóa như Đài.

Có một kịch bản rất xấu là TQ dân chủ hóa và làm hòa với Mỹ, lúc đó sẽ ko ai ngăn được TQ hoành hành ở Biển Đông. Nên nhớ rằng đường lưỡi bò là do Tàu Tưởng vẽ ra, và bản đồ TQ của Trung hoa dân quốc hiện nay vẫn còn cả vùng Viễn đông bị cắt cho Nga năm 1863.

Nếu Đài loan quay trở lại được Đại lục thì tham vọng lãnh thổ của nó sẽ không giảm, thậm chí còn tăng hơn so với TQ hiện nay.
Thực ra thì về bản chất nếu Xã Hội tầu nó giống xã hội Đài... thì mặt nào đó ta có lợi ( tạm không tính biển đông vì cứ coi như dã tâm 2 thể chế là như nhau) tuy nhiên về mặt khác ta xẽ có lợi nhiều về việc phụ thuộc chi phối ý thức hệ theo kiểu đông chí.

Chỉnh sửa cuối:

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Em không ghét trung quốc.. chỉ lấy ví dụ:
Nếu trung quốc có một môi trường giống y như Đài Loan .. thì lúc đó dân ta được nhờ một cách thật sự.
Mấy thằng luôn lẹo phải đập vào mặt nó cho chắc.
Ở đây có cái nào nói so sánh thằng nào dở hơn hem, có đòi sự lựa chọn nào hem?
Mình chỉ phản biện cái vụ được nhờ mà nó lươn lẹo ra lựa chọn cái dở hơn. Lấy ví dụ so sánh như này mình bảo ngu lại còn nói chửi cùn.
Phải chi nói ở gần Nhật chẳng hạn được nhờ thì mình có ý kiến đâu!

ca_kiem

Xe container
Mệnh đề do cụ đưa ra chứ không phải mình đưa ra. Việc cụ bảo mình chọn là tầm bậy! Vì mình chưa có ý định so sánh 2 thằng và cũng chưa nói ở gần TQ như bây giờ là tốt.
Mình chỉ phản biện việc VN nếu ở gần Đài Loan( nếu Đài Loan kiểm soát TQ hay xã hội TQ như xã hội Đài Loan bây giờ) là thục sự được nhờ. Mình bảo việc đó méo đúng! Cụ hiểu tiếng Việt không?
Nếu đây là một cuộc họp giải quyết nội dung vấn đề.
1/ tôi đồng ý YES
2/ Tôi không đồng ý NO
3/ Xin lỗi tôi không biết đồng ý YES hay phản đối NO
.....
....
Cụ là trường phái thứ 3 trong cuộc họp ?

ca_kiem

Xe container
Mấy thằng luôn lẹo phải đập vào mặt nó cho chắc.
Ở đây có cái nào nói so sánh thằng nào dở hơn hem, có đòi sự lựa chọn nào hem?
Mình chỉ phản biện cái vụ được nhờ mà nó lươn lẹo ra lựa chọn cái dở hơn. Lấy ví dụ so sánh như này mình bảo ngu lại còn nói chửi cùn.
Phải chi nói ở gần Nhật chẳng hạn được nhờ thì mình có ý kiến đâu!
Nếu nói ta bay 4000 km cạnh nhật là phương án 3/ không tưởng... không bao giờ có trường hợp đó xay ra

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Nếu nói ta bay 4000 km cạnh nhật là phương án 3/ không tưởng... không bao giờ có trường hợp đó sảy ra
Thì có thể lấy thằng Lào cũng được! So ai không so đi lấy thằng dã tâm méo kém thằng tàu cs. Nói ng. u còn cãi.

ca_kiem

Xe container
Cụ vẫn bị ngáo tiếng Việt à?
Mệnh đè của cụ méo có Yes , No gì sất.
Mệnh đề là: Ở gần TQ có xã hội như Đài Loan thì dân Việt thực sự được nhờ.
Mình bảo méo đúng! Chỉ có thằng ngu mới tin như vậy.
Nếu chuyển ngữ thì: thì phải là mệnh đề đó Đúng/ Sai.
mình nói là sai, và mình đã chứng minh vì sao sai. Càng nói thì thấy đúng là lấy ví dụ so sánh ngờ U vãi lol.
Cụ thiếu mệnh đề đầu tiên không có trong giả thiết đầu bài.... hiện tại ta đang “NẰM CẠNH TRUNG QUỐC VỚI THỂ CHẾ A” bây giờ giải quyết bài toán nếu ta CẠNH TRUNG QUỐC CÓ THỂ CHẾ NHƯ ĐÀI” thì chọn đi. Cụ đừng nói tiếng việt gì nữa.. cụ đang mâu thuẫn logich. Cụ mạnh dạn chọn NO nghĩa là cụ đang chọn cái HIỆN TẠI. Giả thiết “ HIỆN TẠI” nó không có trong đề bài nhưng khi chọn NO nghĩa là mặc nhiêm đang chọn hiện tại bây giờ. Cụ có thể chọn phương án 3 ... là không biết chọn cái gì

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thiếu mệnh đề đầu tiên không có trong giả thiết đầu bài.... hiện tại ta đang “NẰM CẠNH TRUNG QUỐC VỚI THỂ CHẾ A” bây giờ giải quyết bài toán nếu ta CẠNH TRUNG QUỐC CÓ THỂ CHẾ NHƯ ĐÀI” thì chọn đi. Cụ đừng nói tiếng việt gì nữa.. cụ đang mâu thuẫn logich. Cụ mạnh dạn chọn NO nghĩa là cụ đang chọn cái HIỆN TẠI. Giả thiết “ HIỆN TẠI” nó không có trong đề bài nhưng khi chọn NO nghĩa là chọn hiện tại. Cụ có thể chọn phương án 3 ... là không biết chọn cái gì
Vẫn ngáo, cụ dẫn ra cho mình việc chọn thể chế A hay B đi. Cụ chỉ nói là với thể chế B ( aka Đài Loan) thì Việt nam thực sự được nhờ.
Đưa hộ tôi cái chỗ chọn A hay B cái, lươn lẹo nó quen!

ca_kiem

Xe container
Vẫn ngáo, cụ dẫn ra cho mình việc chọn thể chế A hay B đi. Cụ chỉ nói là với thể chế B ( aka Đài Loan) thì Việt nam thực sự được nhờ.
Đưa hộ tôi cái chỗ chọn A hay B cái, lươn lẹo nó quen!
Cụ xem lại câu đầu tiên đi... tôi chọn thế nào mà bây giờ cụ hỏi ngược lại. Ít nhất tôi đã chọn ngay từ comment đầu tiên không phải vòng vo như cụ.

ca_kiem

Xe container
mà coi lại cái còm này của cụ thì lấy khoảng cách không gian ra phản biên cũng ng.u vãi lol.
Về khoảng cách địa lý Đài Loan nó cũng cahs VN cả nghìn cây số ( nhưng cái này bỏ qua).
Vì nội dụng trong mệnh đề kia là xã hôi TQ như xã hội Đài Loan( tức là thể chế chính trị) tức là bê cái thể chế chính trị của nước nào đó đặt vô vị trí địa lý của TQ. Thế nên có lấy Nhạt , Mỹ , hay Thụy Điển cũng được
Câu này cụ nói dối , cụ nói chính xác
“Phải chi nói ở gần Nhật chẳng hạn được nhờ thì mình có ý kiến đâu!”

ca_kiem

Xe container
Câu đầu tiên của cụ đây! Có câu nào bảo so sánh và lựa chọn giữa A hay B không!
Nhờ cái lol chứ nhờ! Lươn lẹo nó quen!
Câu đầu tiên của cụ đây! Có câu nào bảo so sánh và lựa chọn giữa A hay B không!
Nhờ cái lol chứ nhờ! Lươn lẹo nó quen!
Thế theo cụ tôi nói thế phải hiểu thế nào, tôi vẫn nói lại cụm từ “Nếu trung quốc có một môi trường giống y như Đài Loan” thì hiểu thế nào

Chỉnh sửa cuối: