[Funland] Trung Quốc ký hiệp định thương mại tự do với Campuchia

blackbox

Xe tăng
Bằng chứng hàng nghìn năm nay, Trung Cẩu đều có mưu đồ đưa Việt Nam vào thế gọng kìm. Và kết quả Nước Việt Nam ta đã rộng gấp đôi so với ngày xưa. Chẳng lẽ ý trời muốn Việt Nam và Thái Lan chung biên giới
Em thích cái ý tưởng Việt - Thái đất liền đất, sông liền sông. Sống hoà thuận bên nhau! 😂
Nếu là ý trời, thì cũng đành thuận thiên thừa vận thôi! Mình cứ không cố ý, mà chỉ thuận theo tự nhiên là được!

Cigar Việt

[Tịch thu bằng lái]
Thằng Cam với Tung Của nó làm thế này khác éo nào ép mình phải chọn team còn lại. Nguy hiểm nó lồ lộ ra mà các bác cứ bảo không có gì. Các bác nhớ ngày trước mình liên minh với Liên Xô thằng TQ nó xoắn loạn lên thế nào chưa?
Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
Em tưởng mình đã chọn cộng s an ròi chứ?

zaiwaz123

Xe điện
Em cảm thấy không ổn dần rồi các cụ ạ. Có khi nào lại phải chuẩn bị vác súng đi lính không? Hôm trước bác em trong khi họp hành cũng nhấn mạnh “chuẩn bị luôn cho cả tình huống xấu nhất” :(
Sợ vừa thôi đừng sợ quá , người ta ký hiệp định thương mại tự do với nhau, phù hợp với các điều Luật Quốc tế mà lại cảm thấy không ổn ...

QuangSunlight

Xe điện
Nghe câu cụ nói đau thật. Đúng là có biến thì chỉ dân đen phải chịu khổ thôi.
Tài sản chung thì phải có ý thức cùng giữ gìn và chung tay bảo vệ . Nếu bàng quan , coi là việc của người khác , mình không liên can thì sẽ phải gánh Quả trong tương lai .

biển xanh06

Xe điện
Có lần em sang viêng chăn ra chợ sớm mua hàng, ko biết tiếng lào nên cứ đưa tay ra hiệu,thôi ông nói luôn tiếng việt cho nhanh, nhìn ông hoa hết cả mắt, toàn người nghệ an hà tĩnh sang đấy buôn bán, chính phủ mình cứ cài mấy người làm lãnh đạo bên đấy là an tâm.

Một hạm của cụ là bao nhiêu lính, so với khựa oánh mình năm 79 thì như nào mà phải xoắn cả lên. thằng cam nó có nhà nó cho ai vào thì cho có quyền gì bắt nó phải theo mình, cứ chuẩn bị khi cần chiến ngán gì chúng nó. Mà tôi không nghĩ bọn TQ lại ngu đến mức đem 1 hạm đội với sư đoàn không quân nhét và xó Cam trong tầm tên lửa của Đông Lào :))
Kinh nhở. Cụ nói cứ như VN mạnh ngang cơ Nga với Mỹ. VN rất nhột đấy, nhưng chả ý kiến được, biết để phòng, để tính thôi. Mục tiêu sâu xa của nó là eo Malacca, VN là ngay trước mắt, thềm lục địa Tây Nam.

Đại tướng Alo

Xe điện
Cái này phải trách asean quá yếu k có nước nào đủ tầm làm đại ca lãnh đạo cả khối đoàn kết thôi. Vd như châu Âu có Đức Pháp gánh, có tiền có quyền nói các nước khác nghe. Chứ VN, indo dân số thì đông thật đấy nhưng khi cần k hỗ trợ nổi mấy nước yếu hơn thì nói ai nghe, chẳng hạn như đợt covid này nếu mà giàu có viện trợ cho Lào, Cam, Thái thì chúng nó theo ngay. Còn k có gì cho nó thì nó theo mình làm gì, có lợi gì cho nó đâu
Việt Nam mà giàu như Nhật nhỉ......làm thủ lĩnh ASEAN ngay....chẹp chẹp....:D

cháu đọc nó còn phá căn cứ quân sự cũ của mỹ ở Ream gần đó đi để mở rộng cái này, Mỹ đang sôi xình xịch lên nữa cơ ạ
Thì nó doping tiền đậm rồi nên Cam bỏ mẽo dứt khoát, ngả luôn vào a Bình híp. Nó đón thằng nào vào thì mình cũng thêm mệt óc.

bentley8

Xe điện
Chả hiểu thằng lọ chó tính hiệu quả KT thế nào mà đầu tư mới cả nhiều tỷ trum hòng chuyển hàng bằng đường sắt từ vân nam về tận singapore để XK khắp TG, so giá thì đường sắt chỉ rẻ hơn tương đối so với đường bộ chứ so với đường biển thì giá ko có cửa. Đi qua miền Nam Thái lọ còn nguy cơ bất ổn vì quân du kích, sang Sing thì lại là đồng minh cứng của mẽo. Ông Lào ko biết có ABC gì ko hay chắc chỉ thấy tiền đổ vào là mờ mắt, chả cần biết đến hiêu quả, chưa tính đến bẫy nợ.
Nên thằng lọ vẫn muốn làm đường Côn Minh HP là có thể hiểu được, nhưng tàu nó mà đi qua mà covid nó ném cho lọ penesilin virus vào trường học, bệnh viện, thì sao cho nó làm qua nước mình đc. Ko được chơi với khựa.

Có dự án tương tự là đường sắt Lào cai - Hải phòng 100 ngàn tỉ, về concept thì còn hơn xa tuyến đường Côn Minh - Viêng chăn vì đến HP là hàng xuất đi được rồi.

Thế mà phía VN tính nát ra cũng không thấy khả năng hoàn vốn ở chỗ nào.

Đại tướng Alo

Xe điện
Các cụ toàn nghĩ theo chiều hướng bạo lực. Thời đại này nảy ra chiến sự đánh nhau khó lắm.

Cái nguy hiểm nhất mà nhiều cụ không để ý là thằng TQ nó đã thành công trong việc chia rẽ ASEAN. Giờ đây bất cứ một quyết sách gì của ASEAN thằng TQ nó đều có ít nhất là 2 phiếu của Cam và Lào, chưa kể 1 phiếu rập ròm của thằng Phil. Thế nên mối quan hệ giữa ASEAN và TQ từ kinh tế đến chính trị, quân sự sẽ dần dần bị lèo lái theo hướng có lợi cho TQ.

Như cái tranh chấp Biển Đông là điển hình, thằng Cam nó chả liên quan gì nhưng đều bỏ phiếu chống trong các phiên họp dẫn đến ASEAN không đạt được thỏa thuận cuối cùng. Một ASEAN chia rẽ càng có cơ hội để TQ nó vươn vòi bạch tuộc vào bẻ từng thằng một, như chuyện bẻ bó đũa khó hơn bẻ từng cây đũa.
Thế mà lần nào, cứ Việt Nam ( không phải Đông Lào nhé ) lên giữ chức Chủ tịch Asean là y như rằng, cả khối Asean đồng thuận, ra tuyên bố chung các kiểu, cứ răm rắp.....haha....:))

cưỡi chổi

Xe lăn
Cụ biết tượng Nụ cười 4 mặt của Ăng co là biết tính cách cơ hội của Căm. Ở Căm ai bỏ tiền làm đường là tên đường lấy tên người đó
Tắc đường ở Cam, cụ chỉ cần rút tiền ra chia cho cảnh sát thì nó dẹp nguyên 1 lối để rước cụ qua

Suzuki_hihihi

Xe đạp
Em thích cái ý tưởng Việt - Thái đất liền đất, sông liền sông. Sống hoà thuận bên nhau! 😂
Nếu là ý trời, thì cũng đành thuận thiên thừa vận thôi! Mình cứ không cố ý, mà chỉ thuận theo tự nhiên là được!
Còn nhớ cái năm 79 của thế kỉ trước QĐNDVN giúp anh em CPC chiến đấu đánh Pôn pốt mà ko bị anh cả đem quân dí vào tới tận Lạng Sơn, Thái Nguyên. Thì cái ý tưởng của cụ có lẽ thành hiện thực đấy. Mặc dù hơi khó.

Fan_Nadal

Xe buýt
Kinh nhở. Cụ nói cứ như VN mạnh ngang cơ Nga với Mỹ. VN rất nhột đấy, nhưng chả ý kiến được, biết để phòng, để tính thôi. Mục tiêu sâu xa của nó là eo Malacca, VN là ngay trước mắt, thềm lục địa Tây Nam.
Ngoài việc chuẩn bị để sẵn sàng hành động khi có biến như hiện tại của VN thì cụ có cao kiến gì nữa không? đừng nói VN gia nhập Nato nha:))

XSim

Xe container
Thế mà lần nào, cứ Việt Nam ( không phải Đông Lào nhé ) lên giữ chức Chủ tịch Asean là y như rằng, cả khối Asean đồng thuận, ra tuyên bố chung các kiểu, cứ răm rắp.....haha....:))
Các tuyên bố chung của Asean đều theo nguyên tắc đồng thuận cụ ạ, tức là phải đủ 100% số phiếu mới được thông qua.

Lucifer2306

Xe tăng
Cũng có thể do VN dần chơi thân với tụi Mỹ Nhật EU nên TQ mới phải mua chuộc thằng Cam. Thế nên khi TQ đầu tư tiền của và khí tài vào Cam thì ông VN cũng im re không kêu ca gì. Có khi nào vì mình ép nên TQ mới phải xoay sở thế không ta?

QuangSunlight

Xe điện
Cũng có thể do VN dần chơi thân với tụi Mỹ Nhật EU nên TQ mới phải mua chuộc thằng Cam. Thế nên khi TQ đầu tư tiền của và khí tài vào Cam thì ông VN cũng im re không kêu ca gì. Có khi nào vì mình ép nên TQ mới phải xoay sở thế không ta?

10 tr dân dễ đồng hoá hơn 100 tr dân chứ cụ . Gặm nhấm tí một chỗ dễ tiêu hoá .

levietdzung13

Xe tải
Hồi Bác em làm cái DCS Đông Dương mà cứng phát nữa thì giờ Cam Lào là tỉnh của Việt Nam có phải hay ko. :))