Trung Quốc kinh nghiệm và cảm nhận

tqt77

Xe điện
em cũng đi tầu cỡ chục lần rồi nên cũng có tí ý kiến nhá:
- thức ăn tầu, loại bình dân ý ăn vẫn ok, hay vì em quen ăn linh tinh rồi chả biết, do công việc em hay đi loanh quanh nên chả bao giờ thấy ngại ăn cả, cái gì người ta ăn được thì mình cũng ăn được. Tuy nhiên đồ ăn tầu thì dúng là lắm mỡ, cay, nóng nhưng ăn quen thì lại thấy ngon.
- Trà, coffe thì do gu, cách pha, cách uống thôi các bác đến nơi nào thì nên làm quen với kiểu của họ chứ chắc gì cái mình khên ngon thì họ đã thích.
- Về hướng dẫn viên thì đúng là có nó thì mua cái gì cũng đắt lên thêm 1 ít, vì vậy nếu có thể thì nên đi tự túc chứ thuê hướng dẫn viên ko chỉ mất tiền thuê ho mà còn mất thêm khá tiền cho các bữa ăn, hàng hóa mua sắm đấy.
- cái vụ trả thù dân tộc thì em thấy gái tầu (đúng là người hán nhá - chứ ko tính mấy cô dân tộc choang, hay gái việt sang bên đó làm) cũng ổn, dịch vụ đâu ra đấy, được cái chân dài, khá gọn gàng chứ không đồ sộ như gái âu, nhưng chung kết lại thì vẫn ko bằng ĐS các bác ạ =D>

chuotlang

Xe lừa
Em thấy Tàu nhà cửa đường phố nó phát triển nhanh thành phố thâm quyến sạch đẹp nhưng chuối nhất là các nhà vệ sinh bẩn chỉ có khách sạn 4 sao trở lên là được còn 3 sao trở xuống hoặc nhà hàng chẳng bao giwof có giấy vệ sinh nói chung bẩn.
Nó cũng upgrate dần rồi bác à, hiện giờ em thấy là bỏ chế độ thu phí và đang đồng dạng hóa loại carbin có TV và điều hòa là thu phí bằng đồng 1 xèng. Giấy vệ sinh thì dĩ nhiên bác phải mua rồi, vì cái gì mất tiền bỏ ra dùng sẽ ý thưc hơn nhiều, ko vứt bừa bãi.
Chứ free thì có mà dân nó đem ra đóng khố luôn hehe.
Loại carbin xịn ban khuya còn ko tránh đc loại gái đứng đường vào hoạt động nữa là ...

Chỉnh sửa cuối:

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Như cụ Truongvk nói rồi đấy, những món dành cho vua chúa của nó mà mấy cái hàng ở BK nó bán mấy nghìn hay mấy chục nghìn một suất ăn thì em ko có điều kiện để thử. Chứ các món ăn bình dân, phổ biến của nó mà mình có thể kiếm trên phố thì em chả thấy có cái nào em ăn mà phải trầm trồ khen thét lên 1 câu cả.3:-O
*.các món ngon thì chỉ có trong nhà hàng chứ còn cơm đĩa thì so sánh làm gì hả bác, mà ở TQ muốn ăn ngon và hợp khẩu vị với người VN thì chỉ có các vùng duyên hải ven biển như Q.châu, thâm quyến, phúc kiến....còn vào sâu trong BK thì không có ngon ạ thậm trí là rất dở.

Em đang nói là nói các em con nhà hiền lành tử tế, có vị thế xã hội đàng hoàng chứ loại cặn bã của xã hội thì mặt có xinh, dáng có chuẩn đến mấy cũng là đồ bỏ đi thôi.
*.e thì chỉ nói về độ xinh chứ ko phân biệt giai cấp, như thế nào là tử tế như thế nào là đàng hoàng, mà e so sánh cũng ko công bằng bởi hơn 1 tỷ dân thì chuyện lắm gái xinh là tất lẽ dĩ ngẫu,có cầu thì có cung tại sao lại gọi họ là cặn bã của xh, hay cứ như đám trai gái công sở cty sểnh ra là chui tọt nhà nghỉ thế gọi là tử tế đàng hoàng? thế nên mới có chuyện nhà mặt phố bố làm to nhưng ra đồ sơn vẫn ko được nhận bởi vì xấu!

Cái này cụ nhầm lớn đấy nhé. Về ăn uống thì em có thể khẳng định đồ ăn Việt nhiều rau quả, luộc, nấu canh nhiều rất có lợi cho sức khỏe. Bọn Khựa ăn nhiều dầu mỡ, nhiều đường dễ dẫn đến tình trạng thừa mỡ. Việc dùng nhiều dầu và hay chiên, rán ở nhiệt độ cao (deep frying) như bọn nó rất dễ tạo ra các chất gây ung thư.
*.ko có gì là nhầm to cả bác ạ e là người vn nên e quá hiểu chứ, e sinh ra từ thời bao cấp nên đã nếm đủ thứ khổ sở xơi cơm gạo kho ăn mì độn, mọi người đều khuyến cáo là ăn nhiều rau củ sẽ tốt ko hẳn như vậy cứ phải tôm cá thịt seafood mới chuẩn, các sư nhà chùa bt toàn ăn chay nhưng lúc ốm vẫn phải cá thịt ko thì đuối sức lắm ạ, " rau củ quả của vn e sợ xơi vào vào đi nhanh hơn cái này cả nước biết". đúng là các món của tq họ xào nấu cho rất nhiều dầu ko tốt nhưng cho món ăn trông đẹp mắt.

Còn coke với Mc. của cụ thì ở các nước phát triển nó gọi là junk food. Những thứ có thể coi là junk food là: đồ uống nhẹ (coke, pepsi,..), hamburger, hot dog, pizza, donuts, khoai tây rán,... Đây đều là những loại thức ăn chứa nhiều mỡ, nhiều muối, nhiều đường và ít rau củ quả. Junk food là loại thức ăn rẻ mạt nhất mà những người nghèo hay loại bần cùng sống bằng tem lương thực của xã hội đó có thể mua được. Bọn có tiền nó ko ăn mấy thứ đó đâu cụ ơi.

Một bữa ăn mà có vài đĩa rau luộc như ở VN mình là ăn sang đấy cụ ạ.:>
*cái này thì bác hơi quá lời, nó đơn giản là những món ăn nhanh tiện lợi," ở vn thì cứ phải bia cỏ ngồi từ chiều đến nửa đêm" ở mẽo obama cũng ăn món này đấy chứ, thế háo ra ở hà nội tất cả những người chui vào KFC,BBQ,LOTTERIA đều là cái loại đo đỏ của bác viết. mà cũng ko thể tranh luận về món ăn và cách ăn được ngay cả trong nước giữa các tỉnh vs nhau trong ăn uống cũng có sự khác biệt. cái món rau muống luộc chấm với tương thế hệ già thì xơi được bọn trẻ U9 bây giờ đưa ra nó bịt mũi chạy hết... nói same of cat.

Chỉnh sửa cuối:

maitannat

Đi bộ
Nói về gái thì cứ nơi nào phát triển,cuộc sống sung sướng đầy đủ từ bé và môi trường tốt là nhiều gái xinh.Như ở VN thì gái HN là xinh nhất miền Bắc chứ có em nào từ bé vất vả,cày đồng trồng lúa mà làm hot girl đâu.Ở đâu cũng có xinh có xấu nhưng em thấy gái TQ nhất là những tp lớn xinh thật,em không nói về số lượng vì nó đông dân hơn VN nên tất nhiên phải nhiều gái xinh hơn,nhưng về độ xinh thì em nói sự thật gái HN chỉ = 1/2.Đã có nhiều lần em công nhận đến phải lác con mắt vì chúng nó,có khi 3-4 em đi cùng nhau cả 3-4 em đều xinh đến độ em phải dụi con mắt,ko em nào kém em nào,chẳng thua gì mấy em gái Hàn Quốc trên các trang tạp chí,trên mạng cả.Mà hơn nữa chân bọn này rất đẹp,rất thẳng,dài và thon.Em nghĩ VN mình do từ ngày xưa hay có kiểu an cơm ngồi chiếu nên chân hay bị cong và xấu,gái VN em thấy ít em chân đẹp lắm.Mà cũng vì bọn nó phát triển hơn,vn mình so với TQ,Hàn Quốc,Nhật Bản lạc hậu hơn khoảng 50 -80 năm nên bọn nó xinh hơn cũng đúng thôi.Như kiểu gái Hà Nội 1 chắc chắn phải xinh hơn gái Hà Giang.

Nói về ẩm thực thì mỗi người 1 khẩu vị,như bác heavy gì đó bảo không ngon thì là không ngon à,những món bác thấy ngon người khác lại không thể ăn được thì sao.
KFC với MC mà bác bảo dành cho loại bần cùng của xã hội ăn thì em chịu bác rồi.Nói như bác thì ở VN có HN,HCM,HP mấy thành phố lớn mới có KFC và MC là nhiều người bần cùng của xã hội đến ăn à.Ở VN em thấy chỉ có tp trực thuộc tw mới có KFC và MC.Đến Hạ Long,tp du lịch tìm mỏi mắt cũng chẳng thấy KFC đâu,KFC là thương hiệu nổi tiếng thế giới đấy.Bác phát biểu có vẻ hiểu biết nhưng thực chất ra chỉ là ếch ngồi đáy giếng,lần sau nói thì nên suy nghĩ.

Chỉnh sửa cuối:

Wakeup

Xe điện
Em đọc các bác viết trên thấy cũng rất đúng mà cũng không chính xác cũng nhiều.
Đúng với nhận định cho 1 vài thành phố, với 1 thời điểm/thời gian nào đó, hay vào 1 tình huống cụ thể nào đó, và trên quan điểm ntn. Ví dụ là khách du lịch cao cấp - cán bộ cấp cao được đưa đón trọng thị, chu đáo, hay khách đi tour, lưu học sinh, hay là người buôn bán....
Sai vì đánh giá cũng chỉ đánh giá, so sánh 1 vài thành phố nào đó hay vào 1 thời điểm thời gian nào đó,... dẫn đến nhận định của mình thành phiến diện, chủ quan và không chính xác với 1 đất nước TQ rộng lớn và có chiều dài lịch sử lâu đời.
Điều này cũng giống như khách du lịch nước ngoài đến Việt nam có nhiều ý kiến khác nhau. Người khen, chê đều có cả vì chỉ họ không nhìn thấy được bức tranh tổng thể. Ngay bản thân người dân Việt đã có rất nhiều ý kiến khác nhau về đất nước Việt của mỉnh rồi.
Kết luận là không chỉ qua tiểu tiết mà đánh giá đại cục, tổng thể được. Đừng phán theo kiểu thầy bói xem voi hay kiểu ta đây biết tuốt.
Nhưng dù ai khen chê thì em mặc kệ. Chỉ có đất Việt ta là nhất và bất cứ thằng nào đụng đến đất ta thì em cũng sẽ sẵn sàng làm tất cả để bảo vệ cho tổ quốc và gia đình em.

Chỉnh sửa cuối:

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
em cũng đi tầu cỡ chục lần rồi nên cũng có tí ý kiến nhá:
- thức ăn tầu, loại bình dân ý ăn vẫn ok, hay vì em quen ăn linh tinh rồi chả biết, do công việc em hay đi loanh quanh nên chả bao giờ thấy ngại ăn cả, cái gì người ta ăn được thì mình cũng ăn được. Tuy nhiên đồ ăn tầu thì dúng là lắm mỡ, cay, nóng nhưng ăn quen thì lại thấy ngon.
- Trà, coffe thì do gu, cách pha, cách uống thôi các bác đến nơi nào thì nên làm quen với kiểu của họ chứ chắc gì cái mình khên ngon thì họ đã thích.
- Về hướng dẫn viên thì đúng là có nó thì mua cái gì cũng đắt lên thêm 1 ít, vì vậy nếu có thể thì nên đi tự túc chứ thuê hướng dẫn viên ko chỉ mất tiền thuê ho mà còn mất thêm khá tiền cho các bữa ăn, hàng hóa mua sắm đấy.
- cái vụ trả thù dân tộc thì em thấy gái tầu (đúng là người hán nhá - chứ ko tính mấy cô dân tộc choang, hay gái việt sang bên đó làm) cũng ổn, dịch vụ đâu ra đấy, được cái chân dài, khá gọn gàng chứ không đồ sộ như gái âu, nhưng chung kết lại thì vẫn ko bằng ĐS các bác ạ =D>
e hay phải sang tq vì lí do công việc, nhưng cũng là một tín đồ và ủng hộ cái ngành công nghiệp không khói ở ĐS, vẫn thua công nghệ của TQ cụ ạ, e liệt kê một tí nhé ở ĐS ko có món Lạnh như ở bắc cực và nóng như ở xa mạc xahara, ko được nghe tiếng suối róc rách từ chân đến cổ nhưng ko rướt 1 giọt nào ra ngoài.

thich tieu tien

Xe buýt
em mới đi nam ninh về không giấy tờ gì hết còn lái xe ở đấy nữa qoen mui bóp còi thằng tàu ngồi bên nó bảo ở đây phạt 2oo tệ mà đúng là chẳng nghe thấy tiếng còi qua
còn về khẩu vị ngay cả ở vn nhiều vùng cũng còn chả hợp nữa ấy chứ nói gì cơm tàui nhưng đố với em thì lại thấy hợp
kinh nghiệm là phải biết tiếng thành thạo và nhiều tiền đi tới đâu cũng được mà bên đó nhiều thứ hay ho hơn vn mình lắmb-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(b-(

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc các bác viết trên thấy cũng rất đúng mà cũng không chính xác cũng nhiều.
Đúng với nhận định cho 1 vài thành phố, với 1 thời điểm/thời gian nào đó, hay vào 1 tình huống cụ thể nào đó, và trên quan điểm ntn. Ví dụ là khách du lịch cao cấp - cán bộ cấp cao được đưa đón trọng thị, chu đáo, hay khách đi tour, lưu học sinh, hay là người buôn bán....
Sai vì đánh giá cũng chỉ đánh giá, so sánh 1 vài thành phố nào đó hay vào 1 thời điểm thời gian nào đó,... dẫn đến nhận định của mình thành phiến diện, chủ quan và không chính xác với 1 đất nước TQ rộng lớn và có chiều dài lịch sử lâu đời.
Điều này cũng giống như khách du lịch nước ngoài đến Việt nam có nhiều ý kiến khác nhau. Người khen, chê đều có cả vì chỉ họ không nhìn thấy được bức tranh tổng thể. Ngay bản thân người dân Việt đã có rất nhiều ý kiến khác nhau về đất nước Việt của mỉnh rồi.
Kết luận là không chỉ qua tiểu tiết mà đánh giá đại cục, tổng thể được. Đừng phán theo kiểu thầy bói xem voi hay kiểu ta đây biết tuốt.
Nhưng dù ai khen chê thì em mặc kệ. Chỉ có đất Việt ta là nhất và bất cứ thằng nào đụng đến đất ta thì em cũng sẽ sẵn sàng làm tất cả để bảo vệ cho tổ quốc và gia đình em.
e cũng thế giá đất chỗ nhà e bây giờ 120t/m2 rồi ạ đụng vào phải xuống xiền tươi,hoặc gold 9999 ba chữ cuối thì ai cũng làm thế, còn cái đoạn ở giữa nói cho nó vui, mà giặc ngoại xâm bây giờ làm gì có chỉ có giặc tham nhũng thôi, e cũng sẵn sàng nhảy vào làm một tí cốt có lợi cho mình.

getztam

Xe buýt
CỤ ơi ái HN mà xinh tăm phần tăm bây chừ hiếm lắm toàn HN 2 với 4,5,6 thôi!!!!

Nói về gái thì cứ nơi nào phát triển,cuộc sống sung sướng đầy đủ từ bé và môi trường tốt là nhiều gái xinh.Như ở VN thì gái HN là xinh nhất miền Bắc chứ có em nào từ bé vất vả,cày đồng trồng lúa mà làm hot girl đâu.Ở đâu cũng có xinh có xấu nhưng em thấy gái TQ nhất là những tp lớn xinh thật,em không nói về số lượng vì nó đông dân hơn VN nên tất nhiên phải nhiều gái xinh hơn,nhưng về độ xinh thì em nói sự thật gái HN chỉ = 1/2.Đã có nhiều lần em công nhận đến phải lác con mắt vì chúng nó,có khi 3-4 em đi cùng nhau cả 3-4 em đều xinh đến độ em phải dụi con mắt,ko em nào kém em nào,chẳng thua gì mấy em gái Hàn Quốc trên các trang tạp chí,trên mạng cả.Mà hơn nữa chân bọn này rất đẹp,rất thẳng,dài và thon.Em nghĩ VN mình do từ ngày xưa hay có kiểu an cơm ngồi chiếu nên chân hay bị cong và xấu,gái VN em thấy ít em chân đẹp lắm.Mà cũng vì bọn nó phát triển hơn,vn mình so với TQ,Hàn Quốc,Nhật Bản lạc hậu hơn khoảng 50 -80 năm nên bọn nó xinh hơn cũng đúng thôi.Như kiểu gái Hà Nội 1 chắc chắn phải xinh hơn gái Hà Giang.

Nói về ẩm thực thì mỗi người 1 khẩu vị,như bác heavy gì đó bảo không ngon thì là không ngon à,những món bác thấy ngon người khác lại không thể ăn được thì sao.
KFC với MC mà bác bảo dành cho loại bần cùng của xã hội ăn thì em chịu bác rồi.Nói như bác thì ở VN có HN,HCM,HP mấy thành phố lớn mới có KFC và MC là nhiều người bần cùng của xã hội đến ăn à.Ở VN em thấy chỉ có tp trực thuộc tw mới có KFC và MC.Đến Hạ Long,tp du lịch tìm mỏi mắt cũng chẳng thấy KFC đâu,KFC là thương hiệu nổi tiếng thế giới đấy.Bác phát biểu có vẻ hiểu biết nhưng thực chất ra chỉ là ếch ngồi đáy giếng,lần sau nói thì nên suy nghĩ.

thanhphobuon_cn

Xe buýt
híc các cụ tranh luận làm gì cho nó mệt ra.mỗi người trong chúng ta đều có một tính cách khác nhau ,nên khẩu vị hay cảm nhận nó cũng khác nhau.cụ bảo ko ngon cũng đúng mà bảo ngon cũng đúng,chúng ta chỉ nên đưa ra ý kiến chứ đừng tranh luận xem ai đúng ai sai
-e đa từng ở trung quốc 5 năm và vừa trở về quê hương tuy thời gian không phải dài cũng chẳng phải ngắn,nhưng rất nhiều món dân dã của TQ khiến em thèm và nhớ dù giá cả cực kì rẻ.vd:đồ nhúng(280 vnd 1 que) bét nhè rồi các loại lẩu các đồ ăn vặt nhiều vô kể....
-gái thì nơi nào cung có xinh có xấu(mỗi người đều có cách nhìn khác nhau)
-xã hội vì em ở thành phố nên cảm thấy cuộc sống rất dễ chịu,người dân đều có ỹ thức cao,giao thông cũng có tắc nghẽn nhưng ko lộn xộn và inh ỏi như ở việt nam.e di mua đồ dù lớn dù nhỏ hay đi ăn uống dù đắt dù rẻ vỉa hè hay trong các quán ăn sang trọng đều được tiếp đón một cách nông nhiệt và được phục vụ một cách chu đáo(ở việt nam nào thì đốt vía,chủ tát khách vì thử quần áo nhưng ko mua.....)văn hóa ứng xử và văn hóa bán hàng của mình còn phải học hỏi các bạn ý nhiều
-thực sự em ko muốn về việt nam.vì ở bên đó cuộc sống an bình minh đi đâu làm gì đều cảm thấy tự do và thoải mái,đồng tiền bỏ ra thì xứng đáng.nhưng nơi chôn rau cắt rốn nơi có cha me anh em ban bè thì vẫn la nơi ko hề dê dàng để đánh đổi nên e đã trở về
-h ở việt nam môi khi ra ngoài đường đều nơm nơp sợ hơi tý là đâm chém bắn nhau,mua đồ thì chi sợ bị chửi va đốt vía
e có đôi lời với các cụ có gì không phải các cụ bỏ quá

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
@PhễuKFC: em nói ngoài phố ko có nghĩa là ngồi bệt ngoài phố mà ăn. Ý nói là mấy hàng ở những nơi bình dân, ko sang trọng, mỗi món ăn giá tầm $ 0 -> $ 10 hay $ 20 trở xuống. Loại $ 50/món là em coi là sang lắm rồi, ko có dám chui vào ăn đâu. Còn cụ sợ thức ăn VN mình không an toàn mà lại không sợ thức ăn của bọn Khựa sao? Nói cho cụ biết bọn nó khác gì mình, nghèo thì có mà ăn là tốt rồi chứ sao đã tính đến chuyện an toàn hay không?

Mà ai nói với cụ là đồ ăn VN chỉ có rau. Thức ăn nhà em thiếu gì thịt bò, gà lợn, tôm, cua, cá các loại và cũng thiếu gì tôm hùm hay cua biển đâu. Cái khác nhau là cách chế biến. Cách chế biến của mình có lợi cho sức khỏe hơn hẳn bọn Tàu Khựa. Vì nó cho rất nhiều dầu nên em mới nói thức ăn của bọn nó giống junk food, nhiều dầu mỡ, nhiều muối, nhiều đường.

. cái món rau muống luộc chấm với tương thế hệ già thì xơi được bọn trẻ U9 bây giờ đưa ra nó bịt mũi chạy hết... nói same of cat.
Cụ nói same of cat là sao em ko hiểu, tra mấy quyển từ điển cũng ko thấy chỗ nào có nghĩa cả. Bọn 9x hiện tại vẫn đang còn trẻ nên thấy cái gì lạ là bọn nó thích, cũng đua đòi. Trẻ người non dạ không trách chúng được. Đợi đến khi bọn nó trưởng thành, chín chắn rồi cụ xem nó có nâng niu cái đĩa rau muống chấm tương của em ko nhé.
Cũng giống em lúc còn trẻ con ấy, uống được lon Fanta thì thấy nó ngon, khen nức nở mà đâu có biết là ly cam vắt mẹ em làm cho bổ dưỡng và có lợi cho sức khỏe gấp vạn lần.

*cái này thì bác hơi quá lời, nó đơn giản là những món ăn nhanh tiện lợi," ở vn thì cứ phải bia cỏ ngồi từ chiều đến nửa đêm" ở mẽo obama cũng ăn món này đấy chứ, thế háo ra ở hà nội tất cả những người chui vào KFC,BBQ,LOTTERIA đều là cái loại đo đỏ của bác viết. mà cũng ko thể tranh luận về món ăn và cách ăn được ngay cả trong nước giữa các tỉnh vs nhau trong ăn uống cũng có sự khác biệt
Các cụ có thấy là em nói đến các nước phát triển ko? VN hay Tàu khựa chỉ là dạng mấy nước thuộc thế giới thứ 3, đã biết thế nào là sướng đâu mà biết phân biệt được cái nào nó hay cái nào nó dở thật sự. Bọn mấy nước xã hội phát triển nó qua cái thời ăn cho no từ ba đời rồi chắc bọn nó phải biết cái gì hay, cái gì dở hơn dân mấy nước mới thoát ra khỏi kiếp đói ăn phải ko?

Thuật ngữ "junk food" được đưa ra ở Mỹ từ những năm 1970s để chỉ mấy loại thức ăn không tốt cho sức khỏe, bao gồm ko chỉ KFC hay Lotteria mà còn cả McDonald, Pizza Hut, Carl's Jr.,....Nói tóm lại là gồm: burger, pizza, hot dogs, khoai tây rán,gà rán, donut,....và coke hay pepsi. Cái này dịch theo nghĩa đen là "thức ăn rác rưởi" hay là "thức ăn cỏ" (em dịch cho nó giống bia cỏ) đó. Những loại thức ăn kiểu này cực rẻ ở Mỹ. Một bữa ăn gà rán KFC ở Mỹ gồm gà rán + khoai tây rán + coca-cola chỉ tầm $ 5 hay $ 6. Một bữa ăn gồm phở + nem + nước cam vắt tầm $ 12 - $ 14 chưa kể tiền tip. Các cụ xem như thế thì người nghèo hay loại bần cùng ăn bằng tem phiếu thì làm gì có tiền mà đi ăn phở phỏng? Sang mấy nước đó các cụ sẽ thấy 1 cân cam hay một cân táo nó đắt gấp mấy lần một cân thịt bò hay thịt gà.

Các cụ mà gặp bọn Tây Anh, Mỹ,... hay dân mấy nước phát triển như Nhật hay Sing mà bảo thích ăn KFC hơn ăn phở thì nó cười cho vào mặt ấy.

Em tuy là dân VN, luôn tự hào về mọi thứ của VN nhưng không có tự hào vô căn cứ đâu nhé. Cái gì ngon, cái gì hay của mình thì em phải tự hào chứ em ko có mặc cảm, tự tin, tâm lý mặc cảm như các cụ thấy cái gì lạ ở bên ngoài cũng khen hay hơn cái của VN mình đâu.

Tóm lại ý em là giờ thời đại thông tin rồi, internet khắp hang cùng ngõ hẻm rồi, các cụ chịu khó đọc nhiều mà lấy thêm thông tin, biết phân biệt cái hay cái dở. Cái gì quý của dân mình thì phải biết trân trọng, nâng niu, không nên a dua thấy cái gì lạ là tâng bốc nó lên rồi mặc cảm tự ti với những cái mình đã có. Cái gì hay của nó thì mình khen còn cái dở của nó thì mình phải phê phán để mà không học theo những cái hư, cái xấu đó.

baoanhjsc

Xe tăng
Website
www.thietbiyte.net.vn
Em đang nói là nói các em con nhà hiền lành tử tế, có vị thế xã hội đàng hoàng chứ loại cặn bã của xã hội thì mặt có xinh, dáng có chuẩn đến mấy cũng là đồ bỏ đi thôi.
Các em như thế này thì em chưa đủ tuổi để quen :((

chuotlang

Xe lừa
@2408
Mặt xinh dáng chuẩn mà bác lại bỏ đi à
Thôi đưa em em xài tạm 1 thời gian cho nhé, vài tháng 1 năm sau thì hãy bỏ đi :D

Hiền lành tử tế chẳng qua là chưa va chạm hiểu biết và chưa có điều kiện ăn chơi thôi, chứ có hiền lành tử tế mãi đc đâu? (ý em nói là xinh đấy nhé) Hoặc có thì cũng hiếm lắm
Xinh mà ra đường đi học thì cũng bị trai theo nhiều, cưa cẩm suốt, có muốn học hành tử tế cũng khó phết, ko có sao các cụ hay có câu hồng nhan bác phận vv.... rồi mới đây có câu kiều nữ chân dài ... hehe

X_XX_X

Chỉnh sửa cuối:
Các cụ lại tranh luận rùi nhưng mà e thấy mấy thương hiệu ăn nhanh ở VN giá đâu có rẻ ạ, nước ngoài thì e chưa đi nên ko biết và ko so sánh nhưng mà để đưa con vào ăn mấy hàng đó cũng tốn vài trăm ngàn, nhà e cũng chỉ cho chúng ăn thi thoảng thôi chứ ko phải lúc nào thích ăn là được, mà sao tụi trẻ con nó lại thích thế cơ chứ và còn cứ đòi ngồi ăn ngay ở đó chứ ko chịu mang về, thích hưởng thụ ko khí ở đó mà !

Spark chevrolet

Xe tăng
Em s
*.cụ đúng là có khiếu học ngoại ngữ học có 2 tháng mà đã giao tiếp được, ngày trước e học 5 năm tốt nghiệp vẫn phọt phẹt, cửu ngưỡng!
*.chắc nhầm với con WULING do liễu châu sản xuất, mà cái loại này hình như chỉ bằng tường đông hưng là có còn vào sâu ít lắm ạ, e thuê có 300 tệ/ngày
*.K/S Trung Quốc 500 tệ ở được 4 sao rồi ạ, những lúc có hội chợ thì ko tính.
tháng sau em đi nantong. Tỉnh giang tô cụ biết thuê phiên dịch thế nào chỉ em với.

boss1253

Xe máy
các cụ đc đi nhiều nơi quá

Ba Tàu

Xe đạp
Em vì cái số 1, chỉ muốn tự đi mà đang cày tiếng Trung đây. Có ai như em ko? :D

Pvsc

Xe ba gác
Các cụ chia sẻ nhiều rồi em chỉ nốt lại không đi bắc kinh vào dịp họp cuốc hội, khó kiếm chỗ giải trí :P