[Funland] Trung Quốc không mở tour tới Việt Nam: Hàng không, du lịch 'vỡ' kịch bản?

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Sự thật nó là thế, "bỉ bôi" cái gì, bớt hoang tưởng đi và chịu khó thường xuyên vệ sinh mấy cái nhà xí cho sạch vào mà thu hút khách dl thay vì suốt ngày lật vỉa hè vs giăng mắc spam khắp đường phố = mấy khẩu hiệu "xanh sạch đẹp" gì gì đó :))
Thực tế gì đi nữa toàn nói / nghe chuyện tiêu cục thì con người chỉ tiêu cực đi thôi. Nên đã được thêm cụ vào block :) hóng xem các cụ có ý gì hay để gỡ mấy món khách quốc tế (trong đó có Trung quốc và Nga) này, đặc biệt mình rất thích dân Nga, khách Nga

kienvinh

Xe lăn
Hoá ra là do mình chưa cấp lại visa du lịch ạ. Theo bài này bà Nguyễn Lệ Bình, Phó giám đốc Phòng Du lịch Việt Nam, Công ty du lịch Hải Ngoại Quảng Tây (TP Nam Ninh, tỉnh Quảng Tây, Trung Quốc) có nói giảm nói tránh:
"Trung Quốc chưa cấp trở lại visa du lịch cho khách Việt và ngược lại. Các đợt khách sang Việt Nam từ 8/1 đến nay đều đi theo hình thức thỏa thuận riêng, hoặc visa thương mại", bà Bình nói và mong khách Trung Quốc sẽ sớm được du lịch Việt Nam."
https://vnexpress.net/vi-sao-khach-trung-quoc-chua-the-sang-viet-nam-so-luong-lon-4567745.html
Thảo nào!

Chính sách Visa với các nước khác cũng đang chặt chẽ hơn so với trước dịch. Điều này báo chí cũng đã đề cập khá nhiều.

Miễn visa đơn phương 15 ngày cho công dân 13 nước (trong đó có cả Belarus???) là quá ít - về số nước và số ngày.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Phần nữa vì du lịch của mình giá cũng cao so vs chất lượng cho dù lợi thế nhân công khá rẻ mạt ( cũng không tự hào cho lắm cái lợi thế này). Cấu thành nên giá du lịch thì giá mua bđs chiếm phần nhiều . Đây cũng là hậu quả của việc thả rông, để giá bđs cao một cách vô lí khắp toàn quốc, một thời thổi giá, tạo sóng xây ồ ạt xây bđs nghỉ dưỡng, toàn chăm chăm thịt lừa nhau để giàu nhanh chứ có muốn làm thật ăn thật đâu.
Ko quá đắt so với các nước đâu cụ, mục tiêu người làm du lịch tự do (như homestay) vợt được tầm 50$/khách/ngày tất tần tật dịch vụ là quá đỉnh rồi

1
Maldives$240.77
2
Hong Kong$138.55
3
Singapore$126.10
4
Japan$116.84
5
Macao$116.05
6
Thailand$99.18
7
Taiwan$96.50
8
South Korea$96.20
9
Bhutan$74.56
10
Malaysia$70.27
11
China$67.70
12
Philippines$54.07
13
Vietnam$51.37
14
Cambodia$49.25
15
Indonesia$49.22

Future 141.48

Xe buýt
Nó có thèm chơi với VN quái đâu mà cụ nói như kiểu chơi với nó xong bị nó luồn kèo ko bằng:))
Giờ là lúc các thanh niên hoi trên mạng lúc nào cũng auto gào thét ko chơi với Tàu, ko bán nông sản cho Khựa, ko tiếp khách Chai nờ hoặc gốc Hoa... Vào hiến kế sách giúp nc nhà làm k.tế kiếm tiền đi kìa;)). Chìa tay ra kêu gọi dân Âu, Mẽo vào giúp xem có đc ko. Nghe tây đồn 1 dân Âu Mẽo du lịch lợi ích = 5 lần khách Khựa cộng lại cơ mà:))
Cụ lại nghe bọn Mẽo tân nó đồn rồi,chứ thực tế hướng dẫn viên du lịch ngày trước chỉ thích dẫn đoàn Đài Loan hoặc TQ. Giờ nhận được tin này đội du lịch lại thêm 1 năm covid nữa rồi

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lại nghe bọn Mẽo tân nó đồn rồi,chứ thực tế hướng dẫn viên du lịch ngày trước chỉ thích dẫn đoàn Đài Loan hoặc TQ. Giờ nhận được tin này đội du lịch lại thêm 1 năm covid nữa rồi
Khách Đài Loan thì quá ngon, khách Trung quốc cũng Ok - mà được khách Tq giàu thì quá tốt đội đấy chỉ sợ ko có chỗ cho họ tiêu. Thực tế mà làm thôi, quan tâm gì mấy lời đồn linh tinh định kiến

New car 2023

Xe container
1 anh bạn tôi làm guide cho tụi khựa, vì hắn là dân tàu Chợ Lớn.
Sống nhờ hoa hồng thôi bác, khoản đó cũng cực khủng rồi.

Tuy nhiên, cái sự Chưa cấp Tourist Visa - và nếu cấp lại/miễn Visa đơn phương, cũng chỉ được 15 ngày, thì cũng hơi dở thật, mặc dù tôi đánh giá chỉ là thứ yếu với khách tàu và khách tây đi lẻ.
Tụi đi đoàn theo tour thì cũng chẳng cần đến 15 ngày.
Không rõ cái vụ đó có liên quan gì đến chính sách ngoại giao ... không, vì đây là mình miễn Visa đơn phương.

Future 141.48

Xe buýt
1 anh bạn tôi làm guide cho tụi khựa, vì hắn là dân tàu Chợ Lớn.
Sống nhờ hoa hồng thôi bác, khoản đó cũng cực khủng rồi.

Tuy nhiên, cái sự Chưa cấp Tourist Visa - và nếu cấp lại/miễn Visa đơn phương, cũng chỉ được 15 ngày, thì cũng hơi dở thật, mặc dù tôi đánh giá chỉ là thứ yếu với khách tàu và khách tây đi lẻ.
Tụi đi đoàn theo tour thì cũng chẳng cần đến 15 ngày.
Không rõ cái vụ đó có liên quan gì đến chính sách ngoại giao ... không, vì đây là mình miễn Visa đơn phương.
Với hướng dẫn viên thì có rất nhiều loại hoa hồng :)

NewVegas

Xe tải
Thảo nào!

Chính sách Visa với các nước khác cũng đang chặt chẽ hơn so với trước dịch. Điều này báo chí cũng đã đề cập khá nhiều.

Miễn visa đơn phương 15 ngày cho công dân 13 nước (trong đó có cả Belarus???) là quá ít - về số nước và số ngày.
Có thể các cụ ở trên đang sợ vỡ trận do covid. Vừa có báo cáo ko có biến chủng mới nguy hiểm của TQ. Em nghĩ sẽ nhanh mở lại thôi. Thôi các cụ lo cho dân thế em thấy cũng ổn. Bọn e nhịn đói thêm một thời gian nữa vậy!

motthoidongbim

Xe điện
Cái vấn đề visa là 1 trong mấy điểm nghẽn lớn về du lịch, các nưosc đều miễn visa 30 ngày còn VN thì chỉ 15 (đối với thị trường được miễn visa), và thủ tục cấp visa lại tương đối khó khăn. Thêm nữa thủ tục nhập cảnh và thái độ của CA cửa khẩu còn nhiều điều bị chê rất kinh. Hai đểm này thuộc quyền anh rừng sao anh ý ko xử lý đi cho đúng trách nhiệm, thay vì đi xem đá bóng?
Em sang Tq 1 lần. Đi qua ck, gọi là hq hay cabp gì đó em không biết. Nhưng em vẫn ngồi trên xe điện, họ ra chào và ktra. Trong khi Vn thì mình phải xuống, xách vali đến đưa giấy tờ. Khách đến nhà chơi mà “dân dữ mất họ, chó dữ mất láng giềng”.

caheonuocngot34

Đi bộ
Nó có thèm chơi với VN quái đâu mà cụ nói như kiểu chơi với nó xong bị nó luồn kèo ko bằng:))
Giờ là lúc các thanh niên hoi trên mạng lúc nào cũng auto gào thét ko chơi với Tàu, ko bán nông sản cho Khựa, ko tiếp khách Chai nờ hoặc gốc Hoa... Vào hiến kế sách giúp nc nhà làm k.tế kiếm tiền đi kìa;)). Chìa tay ra kêu gọi dân Âu, Mẽo vào giúp xem có đc ko. Nghe tây đồn 1 dân Âu Mẽo du lịch lợi ích = 5 lần khách Khựa cộng lại cơ mà:))
Cụ nói em mới cay . Nhà em bán thanh long , Tàu có dịch nên không qua đó bán được . Cũng may là năm nay được giá .Ông nội em nghe lời mấy cái đài hải ngoại , không biết làm video có não ko , toàn kêu nước ta ko bán cho Tàu , chửi nước ta dữ lắm , đòi bán cho Tây , mà ông nội em cũng nghe theo , giờ ăn cơm nào cũng nói .

ductien.su

Xe tăng
Dân Nga, khách Nga tui cũng thích nhé, thế mà cp lại cắt bỏ chính sách gia hạn visa cho họ.
1 đặc điểm nữa khách dl Nga mà thấy khách Tàu là họ luôn tìm cách tránh xa vì sợ xô bồ, nói to, xả rác, v.v...
Khách Tàu bên Thái ngày càng đông, sau covid còn lập kỷ lục lượt đến. Sao khách Nga nó ko sợ mà lại qua Thái ngày càng nhiều vậy cụ?

nowhereland

Xe điện
Nhà vệ sinh siêu mất vệ sinh là đặc sản của các quán ăn, nhà hàng ở VN rồi. Khoản này 100 năm nữa VN cũng ko theo kịp Thái đâu, ai ham du lịch giá rẻ VN thì phải chấp nhận thôi :))
Thái thì cũng có this có that, vào khu Chinatown tìm mãi mới được 1 chỗ có thể đi vs, cũng xập xệ và nồng chẳng khác gì vscc ở ta. Đặc biệt vào cái chùa tên là Hua Lamphong ngay gần khu Patpong, vào nhà vs ở đấy cứ gọi là kinh khủng tởm, mình còn nhắm mắt nhắm mũi tè phát chứ mấy chị em chạy ngay lập tức, bảo thà tè ra quần còn hơn vào đấy.
Mà vừa đi tháng trước nhé, không lại bảo lâu rồi.

nowhereland

Xe điện
Đối với khách trong nước thì dịch vụ kém, mất vệ sinh, giá cả đắt đỏ, chặt chém, thái độ "đây không cần tiền" thì vắng có gì lạ đâu. Chỉ tầm 5-6tr khách Việt đã có thể mua trọn gói vé bay, khách sạn 3-4 sao bên Thái rồi, sao phải bay vào mấy tỉnh đó cho khổ ra.
Thôi cụ đọc face xem youtube ít thôi, dành thời gian đi thực tế đi, đi cả trong lẫn ngoài ra nước rồi về phán cũng chưa vội. Và em tin cụ đi rồi thì về sẽ không phán bừa kiểu đấy đâu.

raisomoon

Xe tăng
Khách Tàu bên Thái ngày càng đông, sau covid còn lập kỷ lục lượt đến. Sao khách Nga nó ko sợ mà lại qua Thái ngày càng nhiều vậy cụ?
Vụ bọn Ivan qua Thái nhiều thì là do mình tự tay bóp ... mình hủy đường bay, giảm chuyến thì nó qua bằng gì?

xuanmanhnguyen

Xe điện
Đường bay chỉ là 1 trong các lý do thôi. Từ Nga đến các nước ĐNA (kể cả Thái) giờ hầu như ko còn đường bay thẳng nữa. Giờ khách Nga bay đi các nước bằng cách đi đường bộ sang mấy nước Trung Á Kazakhstan, Uzbekistan, rồi từ tìm vé bay tiếp sang ĐNÁ, cũng hầu như ko có đường bay thẳng mà phải quá cảnh qua tp/nước khác, ví dụ Doha, Dubai, Ấn, Hàn, HK, v.v... với giá vé đắt hơn nhiều so với trước Covid.
Lý do khách Nga sang VN rồi mà vẫn bay qua Thái là do chính sách visa VN mới thay đổi tháng trước: Tuy VN vẫn miễn phí visa cho khách Nga 15 ngày, nhưng khi hết hạn thì ko gia hạn 3 tháng (như hồi Covid) nữa, khách Nga muốn kéo dài thời gian dl ở VN thì phải xuất cảnh VN rồi nhập cảnh lại thì mới được cấp lại visa mới (15 ngày). Trong khi Thái thì lại cho gia hạn 3 tháng, 6 tháng. Hơn nữa dịch vụ, điều kiện sinh hoạt ăn chơi ở Thái vẫn dc dân Nga thích hơn, nên họ chọn Thái thay vì VN là điều dễ hiểu.
Phải công nhận cách làm du dịch của Việt Nam kiểu "Ăn xổi ở Thì " nên khó phát triển bền vững .Tu duy lãnh đạo thì yếu kém, tầm nhìn, hoạch định thì hạn chế nên bảo sao tương lai ngành du lịch mịt mờ. Ai bảo cụ là ko có dg bay từ Nga đi Thái Lan vậy ah! Năm ngoai chỉ có cách bay sang Dubai hay Doha còn bây giơ thì người Việt hay khách du lịch toàn bay về BANGKOK rồi nối chuyến về Việt Nam cụ ah!!

nowhereland

Xe điện
E đi độ hơn 3 chục nước thì thấy hầu hết là thái độ OK. Thân thiện dễ nhận thấy nhất thì em thấy BP Thái, Nhật, Sing, Hong Kong thái độ thân thiện, lịch sự. BP EU, Mỹ cũng lịch sự nhã nhặn, thường có câu chào "Hello, Bonjour..." khi bắt đầu làm việc vs khách.

Sự thân thiện của họ đôi khi chỉ bộc lộ qua ánh mắt, hoặc tông giọng khi hỏi (theo chức năng của họ) và đôi khi là phản ứng rất nhỏ. Ví dụ em qua Thái tháng trước thì khi dc hỏi em sẽ cư trú ở đâu, em cho biết KS, thì cậu BP tươi cười "À, chỗ đó tốt, tốt..." xong còn nói mấy câu chào hỏi bằng tiếng Việt mặc dù trước đó e luôn trả lời bằng tiếng Anh.
Còn BP Sing thì cứ xong việc là họ mời ăn kẹo, thái độ rất nhẹ nhàng hòa nhã như nhân viên ngân hàng tiếp khách đến rút tiền, vậy thôi. Điều đấy đương nhiên cần hiểu là sự chuyên nghiệp và tư duy làm việc liên quan đến an ninh biên giới, nhưng họ vẫn không làm mất đi sự giao tiếp tinh tế, mang tính Người khi đón tiếp khách quốc tế từ mọi quốc gia.

Còn nói về sự đối xử tồi tệ, quan liêu, thiếu thân thiện với khách quốc tế ở các cửa khẩu thì BP/HQ Nga đứng thứ nhì thì chắc ko nước nào (trừ VN) dám nhận thứ nhất :))
Cụ này may vãi, mình đi Thái 4 lần (3 lần du lịch, 1 lần công việc) mà chưa 1 lần được hỏi ở đâu ngoài mỗi đưa passport và in vân tay, nhìn thẳng vào camera. Mình cũng đi Sing 3 lần, 2 lần bay và 1 lần vào bằng đường bộ từ Mã mà chưa được mời cái kẹo nào, riêng lần vào bằng đường bộ thì còn được ăn cháo hành hơn 1 tiếng với giấy tờ thủ tục. Mặt các bạn thì chưa đến mức lạnh như cứt ngâm nhưng cũng ở mức tương đối không có 2 từ thân thiện.

Còn về VN thì các bạn ở mức bình thường, có bạn lạnh bạn không, có bạn còn chúc mừng năm mới (dịp tết).

P/s: có lần sang Thái cách đây 8 năm, hồi đấy nó kỳ thị Trung Quốc vãi, bắt khách TQ xếp hàng riêng và nhân viên rất thái độ. Mình check in cùng lúc với đoàn TQ xuống cũng bị thái độ luôn, chờ đóng dấu xong mới mắng thằng đấy bằng cái tên trên ngực nó là "tao là khách đến đây du lịch, mang tiền đến tiêu và nuôi những thăngd như mày đấy".

Chỉnh sửa cuối:

Cu.Bin

[Tịch thu bằng lái]
Hàn quốc cấp lại visa cho dân TQ rồi thì VN cũng sớm làm theo thôi.