[Funland] Trung Quốc không mở tour tới Việt Nam: Hàng không, du lịch 'vỡ' kịch bản?

dalink

Xe điện
Biết ngay em bị phản pháo. Đấy là ý kiến em thôi. Dính vào vr Tàu này làm sk em sau đó yếu hẳn. Lúc bj chỉ nhẹ nhẹ, còn ko bằng cúm A. E biết bản thân thôi. Chứ ngành Dl gì đó em ko qtam. Nếu làm tốt thì kp chỉ mỗi Tàu là khách hàng.
Cụ xứng đáng làm lãnh đạo :))

.Bo My

Xe container
Mình không nghĩ vậy. Trước covid khách đến 5,8 triệu lượt chẳng lẽ sợ mài dao? :) nghiêm túc ra thì cái này cần bộ ngoại giao, du lịch giải thích với người dân làm du lịch chứ không đồn đoán chơi
hình như mới rồi Thái lan đã mở cửa visa tại chổ cho khách Tàu trong khi vì lý do gì đấy VN nhất quyết không miễn visa. Khách đi tua ngang qua VN đến CPC rồi quay lại thì phải xin visa 2 lần.

Nhìn xa hơn thì có mấy chú nào phá ngầm, như vụ khan xăng, mua thuốc,.. mới đây là lãi suất liên ngân hàng tự nhiên có chú nào đặt 1 ít lên 13% rồi báo chí đăng rầm rầm mà chả ai bên ngân hàng đính chính.

AngleSword

Xe tải
Cụ hỏi anh ý ăn gì thì "cúng". Khôn hết cả phần thiên hạ rồi. :D
Chán chả buồn đọc.
Cụ ấy còn không thể phản biện lại bài chỉ trích của em, chỉ biết ú ớ ba lăng nhăng.

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
Nghĩ mà nó chán cái bọn điều hành, năm nay du lịch lại móm nặng. Anh Chín làm điều hành như mứt

NewVegas

Xe tải
Hoá ra là do mình chưa cấp lại visa du lịch ạ. Theo bài này bà Nguyễn Lệ Bình, Phó giám đốc Phòng Du lịch Việt Nam, Công ty du lịch Hải Ngoại Quảng Tây (TP Nam Ninh, tỉnh Quảng Tây, Trung Quốc) có nói giảm nói tránh:
"Trung Quốc chưa cấp trở lại visa du lịch cho khách Việt và ngược lại. Các đợt khách sang Việt Nam từ 8/1 đến nay đều đi theo hình thức thỏa thuận riêng, hoặc visa thương mại", bà Bình nói và mong khách Trung Quốc sẽ sớm được du lịch Việt Nam."
https://vnexpress.net/vi-sao-khach-trung-quoc-chua-the-sang-viet-nam-so-luong-lon-4567745.html

Tình cờ

Xe tải
Các cụ bảo Nha Trang vắng mà sao năm ngoái em đi, sau tết, trời ơi đông nghẹt thở. Không chỗ nào là ko tràn ngập người với người. Còn hiện tại, em tìm vé bay dịp 30.4, cao khủng khắp các tuyến. Có vẻ du lịch nội địa phát triển tốt. Nhưng đúng là ko lấy đc tiền của khách nước ngoài hơi phí.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trong và sau covid thì "xu hướng" bài Tàu ở VN tăng mạnh. Thậm chí trên khắp social còn nâng lên thành kỳ thị và xua đuổi nhờ các mõm mạng.
Cái dấu mốc 3 năm lịch covid là vô cùng q.trọng dẫn tới nhiều thứ trên TG t/đổi theo (đến bóng đá còn tăng quyền thay người lên 5 sau gần 3 thập kỷ). Nên nếu lấy số liệu về khách Tàu trc và sau covid để làm hàm thuận thì em nghĩ là lệch rồi.
Lý do là "Trung Quốc chưa cấp trở lại visa du lịch cho khách Việt và ngược lại". Nói chung các thầy ỳ ạch lắm.

TranCB

Xe tăng
Cũng phải xem dịch covid nó phức tạp như nào ở nhà anh hàng xóm, cứ cho thả cửa sang bừa, nhỡ không may có biến chủng phức tạp cùng sang lúc đó lây lan trong nước phức tạp, thì giá còn phải trả đắt hơn là lợi ích của du lịch mang lại.

_MeoTom_

Xe tăng
Nhân dịp này mong các địa điểm du lịch xây dựng/ cải tạo lại toàn bộ các nhà vs. Đi DL ở ta ngoài nhà vs tại ks thì chỗ nào cũng ớn cả (tất nhiên là do cả ý thức của người sử dụng).

smart_sharp

Xe điện
Em nghĩ nó chưa mở thôi chứ sớm hay muộn gì cũng mở. Mà qua đây cũng thấy rất nhiều cụ rất tiêu chuẩn kép. Không chơi với tàu, chỉ thích chơi với Tây. Nhưng khi họ không sang, mất nguồn kiếm tiền thì lại kêu. Nói thực, mình ở cạnh họ, nước 1,4 tỉ dân, thu nhập tương đối và nhu cầu tiêu dùng cực lớn. Không bán (nông sản, thực phẩm) cho họ và không tận dụng nguồn khách của họ thì làm sao phát triển được.

believeyou

Xe máy
Kenia vs mấy nước châu Phi khác đang là điểm đến cực hot của khách du lịch QT đó cụ.:)
Turkmenistan là nước CH Trung Á thuộc LX cũ cũng nổi tiếng kha khá, xứ sở của nhiều điệu múa dân gian tưng bừng náo nhiệt.

Còn VN chắc kiểu mấy nước Vanuatu, Tonga, Palau gì đó mà hỏi nhiều cụ ở đây chắc cũng chịu nếu không tra GG =))
điển hình của thể loại ăn cháo đá bát, đi được vài nước là tỏ ra thượng đẳng, quay lại bỉ bôi quê hương.

Gianthuong123

Xe tải
Sự thật nó là thế, "bỉ bôi" cái gì, bớt hoang tưởng đi và chịu khó thường xuyên vệ sinh mấy cái nhà xí cho sạch vào mà thu hút khách dl thay vì suốt ngày lật vỉa hè vs giăng mắc spam khắp đường phố = mấy khẩu hiệu "xanh sạch đẹp" gì gì đó :))
Thôi anh dốtt mà ham nói , đi du lịch nhiều mà kém hiểu biết Ko phân biệt được cầu vai .
Thêm nữa TQ kêu VN nó Ko biết là phải rồi , phải là yuenan theo phát âm của nó , chứ hàng xóm mình mà Ko biết là ai thì chỉ có kém .
Ở nhà du lịch qua youtobe mà còn chém gió sai .

Vova

Xe container
Sự thật nó là thế, "bỉ bôi" cái gì, bớt hoang tưởng đi và chịu khó thường xuyên vệ sinh mấy cái nhà xí cho sạch vào mà thu hút khách dl thay vì suốt ngày lật vỉa hè vs giăng mắc spam khắp đường phố = mấy khẩu hiệu "xanh sạch đẹp" gì gì đó :))
Viết như kiểu của cụ thấy nhiều cay cú, hả hê hơn là đóng góp tích cực. Nhưng nói chung ở đâu cũng có người này người kia thôi, chẳng ai quan tâm hết được.

Như đọc trong bài này:

Vì sao khách Trung Quốc chưa thể sang Việt Nam số lượng lớn?

Thì thấy có vẻ vấn đề chính là visa:

Theo bà Nguyễn Lệ Bình, Phó giám đốc Phòng Du lịch Việt Nam, Công ty du lịch Hải Ngoại Quảng Tây (TP Nam Ninh, tỉnh Quảng Tây, Trung Quốc), hiện các công ty lữ hành phía Trung Quốc vẫn chưa mở bán tour đưa khách sang Việt Nam do các vướng mắc về thủ tục.

"Trung Quốc chưa cấp trở lại visa du lịch cho khách Việt và ngược lại.
Ngay khi Trung Quốc mở cửa, một số quốc gia Đông Nam Á như Thái Lan và Indonesia đã có các chính sách nhằm thu hút du khách nước này. Cả hai quốc gia này đều áp dụng visa tại cửa khẩu (visa on arrival) với mục đích du lịch, thời gian lưu trú 30 ngày.

bmt1986

Xe tăng
Dân TQ nói lý do đây các cụ , nói chung nhiều vấn đề lắm :))

Trần Tuệ Quang

[Tịch thu bằng lái]
Website
kenhtaichinh.com.vn
Các cụ bảo Nha Trang vắng mà sao năm ngoái em đi, sau tết, trời ơi đông nghẹt thở. Không chỗ nào là ko tràn ngập người với người. Còn hiện tại, em tìm vé bay dịp 30.4, cao khủng khắp các tuyến. Có vẻ du lịch nội địa phát triển tốt. Nhưng đúng là ko lấy đc tiền của khách nước ngoài hơi phí.
Nó chỉ được vài tháng khách nội địa ko ăn thua. Ông anh tôi có khách sạn ở Nha Trang mà đóng cửa từ đợt dịch đến giờ, hỏi ông ý thì bảo khách nội địa mình được mấy tháng ko ăn thua, nếu mở lại ko hiệu quả

NewVegas

Xe tải
Nó chỉ được vài tháng khách nội địa ko ăn thua. Ông anh tôi có khách sạn ở Nha Trang mà đóng cửa từ đợt dịch đến giờ, hỏi ông ý thì bảo khách nội địa mình được mấy tháng ko ăn thua, nếu mở lại ko hiệu quả
Nghề này khổ bác ạ. Đóng cửa vài tháng là hệ thống điện, chăn ga, cống thoát nước.. có vấn đề ngay. Hỏng hóc đầu tư sửa chữa lại cũng tốn kém lắm. Còn tuyển mới và đào tạo nhân sự nữa. Có khách thường xuyên kể cả bù lỗ tí vẫn tốt hơn.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Món Nhà hàng, Khách sạn em thấy mỗi Vũng Tầu là ổn định. Cuối tuần dân HCM xuống vẫn đông nghịt!

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Phần nữa vì du lịch của mình giá cũng cao so vs chất lượng cho dù lợi thế nhân công khá rẻ mạt ( cũng không tự hào cho lắm cái lợi thế này). Cấu thành nên giá du lịch thì giá mua bđs chiếm phần nhiều . Đây cũng là hậu quả của việc thả rông, để giá bđs cao một cách vô lí khắp toàn quốc, một thời thổi giá, tạo sóng xây ồ ạt xây bđs nghỉ dưỡng, toàn chăm chăm thịt lừa nhau để giàu nhanh chứ có muốn làm thật ăn thật đâu.

Homo Deus

Xe Cứu Trợ
Viết như kiểu của cụ thấy nhiều cay cú, hả hê hơn là đóng góp tích cực. Nhưng nói chung ở đâu cũng có người này người kia thôi, chẳng ai quan tâm hết được.

Như đọc trong bài này:

Vì sao khách Trung Quốc chưa thể sang Việt Nam số lượng lớn?

Thì thấy có vẻ vấn đề chính là visa:
Cái vấn đề visa là 1 trong mấy điểm nghẽn lớn về du lịch, các nưosc đều miễn visa 30 ngày còn VN thì chỉ 15 (đối với thị trường được miễn visa), và thủ tục cấp visa lại tương đối khó khăn. Thêm nữa thủ tục nhập cảnh và thái độ của CA cửa khẩu còn nhiều điều bị chê rất kinh. Hai đểm này thuộc quyền anh rừng sao anh ý ko xử lý đi cho đúng trách nhiệm, thay vì đi xem đá bóng?

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Cái vấn đề visa là 1 trong mấy điểm nghẽn lớn về du lịch, các nưosc đều miễn visa 30 ngày còn VN thì chỉ 15 (đối với thị trường được miễn visa), và thủ tục cấp visa lại tương đối khó khăn. Thêm nữa thủ tục nhập cảnh và thái độ của CA cửa khẩu còn nhiều điều bị chê rất kinh. Hai đểm này thuộc quyền anh rừng sao anh ý ko xử lý đi cho đúng trách nhiệm, thay vì đi xem đá bóng?
Thật, em thấy visa với hộ chiếu của mình nó quá lằng nhằng, phức tạp. Toàn cải lùi