[Funland] Trung Quốc hướng đến xã hội không tiền mặt đầu tiên trên thế giới

Chu An

Xe điện
Ai không bắt kịp xu hướng ắt sẽ dần bị đào thải. Trung bình mỗi tháng, gấu nhà em để tuột mất 3 khách hàng (khoảng 50tr tiền hàng) với lí do không nhận thanh toán qua Pos. Có khá nhiều cặp vợ chồng trẻ có nhu cầu mua sắm qua thẻ tín dụng khi muốn trang bị vật dụng cho căn hộ của mình. Và có đến 95% số khách hàng thanh toán qua chuyển khoản. Thực tế đang chứng minh là tiền và ví điện tử đang dần chiếm lĩnh thị trường vì nó có quá nhiều ưu điểm.

Moriarty

Xe container
Chỉ có VISA, Mastercard và JCB là kết nối được thôi cụ. Thẻ Việt Nam chưa đủ tuổi :D
VISA, Mastercard và JCB chỉ là các giải pháp thanh toán thôi, các ngân hàng pahst hành thẻ theo các giải pháp này. VD e dùng thẻ VISA debit của Tech có add đc đâu

XSim

Xe container
Quẹt thanh toán xong bên trả tiền có cái hóa đơn hiện lên, ghi số tiền to đùng đưa cho anh bán hàng xem là được ạ đâu cần anh ấy lôi điện thoại ra xem đâu.

Ở VN hay có trò giả màn hình hóa đơn chuyển khoản, nếu áp dụng ở VN sẽ phải giải quyết cái này. Chắc TQ kiểm soát công dân quá tốt nên tỉ lệ này rất nhỏ?

Mashimaro

Xe buýt
VISA, Mastercard và JCB chỉ là các giải pháp thanh toán thôi, các ngân hàng pahst hành thẻ theo các giải pháp này. VD e dùng thẻ VISA debit của Tech có add đc đâu
Theo thông tin em biết thì giờ nó đã cho kết nối với thẻ trong hệ thống Mastercard, VISA hay JCB rồi. Có đưa thẳng trên trang chủ AliPay luôn. Cụ thử lại xem ạ?

Mashimaro

Xe buýt
Ở VN hay có trò giả màn hình hóa đơn chuyển khoản, nếu áp dụng ở VN sẽ phải giải quyết cái này. Chắc TQ kiểm soát công dân quá tốt nên tỉ lệ này rất nhỏ?
Nó hiện đúng số tiền luôn em cũng không biết làm giả làm sao luôn? Chắc dùng 1 cái app khác tự tạo hóa đơn giả? Cụ nhìn thì thấy nó có gửi tin nhắn thông báo thanh toán ngay khi tính tiền đó. Ông chủ nghe tiếng bên điện thoại mình với thấy hóa đơn bên khách là được. Nói chung em nghĩ làm giả cũng khó lắm không dễ đâu.

hoantoanmayman

Xe tăng
E hỏi cụ là cụ có thích là chi từng đồng lẻ một mà cũng bị quản lý không. Thêm nữa chính quyền tử tế thì không sao, đến lúc nó thối nó bấm một nút thì cụ có nghìn tỷ cũng bốc hơi. Cụ có nhiều tiền đi cụ sẽ hiểu. Có nghìn tỷ trong tay nhưng thằng nào đó bấm nút là tay trắng. Tiền này sử dụng ở một đất nước như TQ hoặc VN thì còn được.
TQ nó quản lý chặt từ lâu rồi, có chính sách ví tiền điện tử mới thì nó cũng thế, hoàn cảnh chả thay đổi thì nếu tiện lợi hơn cụ có chọn không, chứ đòi nó cởi mở như Tây thì em thấy không bao giờ có chuyện đó. Tiền giấy nếu cụ để ở nhà thì cụ còn trốn được, còn để ở Bank thì cũng bay phút mốt, chả khác gì tiền điện tử cụ ạ. Có nhiều tiền em chả mấy khi cầm tiền lẻ, tiền to thì Bank, tiền nhỏ thì vào thẻ quẹt cho nhanh, thẻ đi siêu thị của Vin chả hạn, thẻ của Bank thanh toán taxi chẳng hạn, cầm tiền giấy từ đận covid em thấy nguy hiểm lắm, chả biết có dính con covid nào trên đấy không, đã có dư dả tiền thì không cần thiết phải mạo hiểm cầm tiền giấy nữa cụ ạ.

XSim

Xe container
Nó hiện đúng số tiền luôn em cũng không biết làm giả làm sao luôn? Chắc dùng 1 cái app khác tự tạo hóa đơn giả? Cụ nhìn thì thấy nó có gửi tin nhắn thông báo thanh toán ngay khi tính tiền đó. Ông chủ nghe tiếng bên điện thoại mình với thấy hóa đơn bên khách là được. Nói chung em nghĩ làm giả cũng khó lắm không dễ đâu.
Cái biên bản thanh toán làm giả dễ mà, có một mẫu chung (ví dụ mẫu chuyển khoản của ngân hàng VCB) chỉ khác nhau tên, số tk và số tiền, fake quá đơn giản, và thực tế các cụ mợ bán hàng online đã gặp nhiều rồi.

Như cụ nói thì cơ bản người bán vẫn phải chờ ngân hàng báo về điện thoại mình mới yên tâm được. Nhưng kè kè một thiết bị trên mình như thế cũng khá bất tiện, nhất là người bán rau, thịt, xôi, etc.

Vậy có cần phải in số lượng tiền thật tương đương số tiền điện tử và lưu trữ lại ko nhỉ?
Chắc không, bọn nó đề phòng rút nhiều đếch có tiền thật nên phải có luật xét duyệt khi muốn rút nhiều ấy chứ :P

Macgregor

Xe điện
nhà mình cái gì cũng chậm chậm

hoantoanmayman

Xe tăng
Các cụ đi TQ rồi cho em hỏi: Như trong hình em thấy anh bán thịt lợn có mỗi cái tờ QR dán trước mặt, khi khách giơ điện thoại lên để thanh toán thì làm sao anh ấy biết khách đã thanh toán thật hay chưa? Em nghĩ chắc anh ấy sẽ có một đt cầm tay khi nào nghe thấy tiếng ting ting trong đt mình thì mới biết khách đã thanh toán nhỉ? Nếu vậy thì cũng sẽ có hai bất tiện thế này:
+ Khi quá đông khách thì xử lý cũng mệt, nhất là đang đông mà mạng lại chậm (tin nhắn về chậm).
+ Một tay luôn cầm điện thoại thì chỉ còn một tay làm việc, kể ra cũng ảnh hưởng năng suất. Như thế chưa chắc đã hơn chị bán hàng ở VN :D
Hình như khi mua, khách dùng điện thoại quét thẻ qrcode, xong xoay điện thoại chìa cho người bán thấy họ đã quẹt thành công thì phải cụ ạ.

DonaldTrump79

Xe tăng
TQ nó quản lý chặt từ lâu rồi, có chính sách ví tiền điện tử mới thì nó cũng thế, hoàn cảnh chả thay đổi thì nếu tiện lợi hơn cụ có chọn không, chứ đòi nó cởi mở như Tây thì em thấy không bao giờ có chuyện đó. Tiền giấy nếu cụ để ở nhà thì cụ còn trốn được, còn để ở Bank thì cũng bay phút mốt, chả khác gì tiền điện tử cụ ạ. Có nhiều tiền em chả mấy khi cầm tiền lẻ, tiền to thì Bank, tiền nhỏ thì vào thẻ quẹt cho nhanh, thẻ đi siêu thị của Vin chả hạn, thẻ của Bank thanh toán taxi chẳng hạn, cầm tiền giấy từ đận covid em thấy nguy hiểm lắm, chả biết có dính con covid nào trên đấy không, đã có dư dả tiền thì không cần thiết phải mạo hiểm cầm tiền giấy nữa cụ ạ.
Chẳng sao cả em vẫn dùng tiền mặt bình thường mặc dù có cả hai thẻ tín dụng HSBC với VCB... Hai thẻ kia chỉ để mua đồ điện tử to to hay có KM mới dùng còn đâu vẫn cứ tiền mặt :D

hoantoanmayman

Xe tăng
Chẳng sao cả em vẫn dùng tiền mặt bình thường mặc dù có cả hai thẻ tín dụng HSBC với VCB... Hai thẻ kia chỉ để mua đồ điện tử to to hay có KM mới dùng còn đâu vẫn cứ tiền mặt :D
À đấy là thói quen mỗi người thôi cụ, em né được tiền mặt thì em vẫn né, chả dại gì, nhất từ sau khi nghe tin TQ phải cho hấp khử trùng và soi đèn tử ngoại tiền giấy trước khi vận chuyển về NHTW, em thấy tiền giấy nguy cơ nhiễm covid là có thật cụ ạ :D

Khác nhiều cụ nhé. Tiền điện tử nó truy được hết vết tiền của cụ. Cụ giao dịch tiền mặt thì ai mà truy vêt được. Cụ nhiều tiền cụ có thể mua vàng, mua đất nhưng khi dùng tiền điện tử cụ mua cái gì nó cũng biết. Cụ hoàn toàn bị kiểm soát về tài chính.

Tengiduocnhi

Xe tải
Cái biên bản thanh toán làm giả dễ mà, có một mẫu chung (ví dụ mẫu chuyển khoản của ngân hàng VCB) chỉ khác nhau tên, số tk và số tiền, fake quá đơn giản, và thực tế các cụ mợ bán hàng online đã gặp nhiều rồi.

Như cụ nói thì cơ bản người bán vẫn phải chờ ngân hàng báo về điện thoại mình mới yên tâm được. Nhưng kè kè một thiết bị trên mình như thế cũng khá bất tiện, nhất là người bán rau, thịt, xôi, etc.
Cái đó bọn cung cấp dịch vụ sẽ phải có giải pháp. Cụ yên tâm, có lãi là tư bản nó đưa tận răng cho cụ, nghĩ mệt óc.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Khác nhiều cụ nhé. Tiền điện tử nó truy được hết vết tiền của cụ. Cụ giao dịch tiền mặt thì ai mà truy vêt được. Cụ nhiều tiền cụ có thể mua vàng, mua đất nhưng khi dùng tiền điện tử cụ mua cái gì nó cũng biết. Cụ hoàn toàn bị kiểm soát về tài chính.
Chả biết “nó” là ai, “nó” là bank tư nhân thì lúc ấy những ông làm công ăn lương chót nợ để mua nhà mua xe nó soát cho ông thành zoombie ở nhà hộ, sửa chữa hộ, cứ làm ra đồng nào bank nó en tơ cái là về ổ của nó luôn.
Trung quoocs làm được vì nó nắm hết các máy chủ và mạng viễn thông, như ngày xưa từ thời Tần nhà nơcs trung ương đã nắm toàn bộ các đường quan lộ.
Làm gì cũng cần không những tiền mà cả tiền đề các cụ ạ.

XSim

Xe container
Cái đó bọn cung cấp dịch vụ sẽ phải có giải pháp. Cụ yên tâm, có lãi là tư bản nó đưa tận răng cho cụ, nghĩ mệt óc.
Thì em đang thắc mắc bọn nó giải pháp như thế nào, có áp dụng ở VN được không. Có rất nhiều rào cản để tiến tới từ bỏ tiền mặt:
+ Sự sẵn sàng giải pháp từ cả người mua (ví điện tử) / người bán (phương tiện chấp nhận ví). Đây là bài toán con gà - quả trứng.
+ An toàn thanh toán, như em đã thắc mắc ở trên, giải pháp là gì.
+ Thay đổi thói quen cố hữu của con người (quen dùng tiền mặt cho chắc, tiện lợi). Cái này cần thời gian, hoặc rất rất nhiều tiền (để khuyến mãi thu hút khách hàng).

Thế nên không phải khó hiểu khi phương thức thanh toán "ưu việt" này vẫn chưa thực sự phổ biến ở VN sau cả 10 năm, và phần đông trên thế giới cũng vậy.

Chả biết “nó” là ai, “nó” là bank tư nhân thì lúc ấy những ông làm công ăn lương chót nợ để mua nhà mua xe nó soát cho ông thành zoombie ở nhà hộ, sửa chữa hộ, cứ làm ra đồng nào bank nó en tơ cái là về ổ của nó luôn.
Trung quoocs làm được vì nó nắm hết các máy chủ và mạng viễn thông, như ngày xưa từ thời Tần nhà nơcs trung ương đã nắm toàn bộ các đường quan lộ.
Làm gì cũng cần không những tiền mà cả tiền đề các cụ ạ.
e không hiểu ý cụ lắm. Cụ nói một ý rất hay, với hệ thống hiện tại thì các bank có vai trò quản lý tiền cá nhân (nếu cụ có tk ở bank đó), nhưng với tiền điện tử thì chỉ còn 01 bank duy nhất là bank trung ương nơi phát hành tiền sẽ quản lý được toàn bộ nhưng tờ tiền họ đã in ra đưa vào lưu thông. Và nó sẽ nguy hiểm hơn bội phần so với hệ thống hiện tại.

Tengiduocnhi

Xe tải
Thì em đang thắc mắc bọn nó giải pháp như thế nào, có áp dụng ở VN được không. Có rất nhiều rào cản để tiến tới từ bỏ tiền mặt:
+ Sự sẵn sàng giải pháp từ cả người mua (ví điện tử) / người bán (phương tiện chấp nhận ví). Đây là bài toán con gà - quả trứng.
+ An toàn thanh toán, như em đã thắc mắc ở trên, giải pháp là gì.
+ Thay đổi thói quen cố hữu của con người (quen dùng tiền mặt cho chắc, tiện lợi). Cái này cần thời gian, hoặc rất rất nhiều tiền (để khuyến mãi thu hút khách hàng).

Thế nên không phải khó hiểu khi phương thức thanh toán "ưu việt" này vẫn chưa thực sự phổ biến ở VN sau cả 10 năm, và phần đông trên thế giới cũng vậy.
Quan trọng nhất là ý chí của CP tới đâu thôi cụ. Nếu quyết tâm thì hoàn toàn có thể thay đổi được, nó là thói quen tiêu dùng thôi mà. Em ví dụ cách đây khoảng 10 năm nhé:
- Có ai nghĩ sẽ cầm điện thoại để gọi xe ôm ko?
- Có ai nghĩ mình sẽ rút tiền ở ATM mà ko cần thẻ ko?
- Xếp hàng từ 3h sáng nộp hồ sơ tuyển sinh cho con.
- Xếp hàng mua hóa đơn, nộp tờ khai.
.....
Vân vân và mây mây.
Giờ thế hệ cỡ 95 đổ về sau khéo tụi nó còn ko biết đất nước mình đã có giai đoạn như thế này ấy chứ.

Còn về giải pháp cụ an tâm, cả ngàn kỹ sư có mỗi việc ăn, ngủ, ị và nghĩ giải pháp giúp cụ. Tiện lợi, an toàn, chi phí thấp là tiêu chí sống còn của các công ty công nghệ.