[Funland] Trung Quốc hướng đến xã hội không tiền mặt đầu tiên trên thế giới

TUCSON9389

Xe điện
Nó không khác mà chỉ tiện và an toàn hơn thôi cụ. Tức là thay vì cụ đi đâu cũng cầm cục tiền thì chỉ cần cầm cái điện thoại là đủ. Việt Nam cũng đang muốn bỏ tiền mặt lắm nhưng chưa làm được ạ.
e chưa hiểu lắm. Hiện tại ở VN đi đâu cũng chả cần ví tiền mà cụ.

Romeo_HN

Xe tăng
em cám ơn cụ, cho em hỏi ngoại trừ đặt xe ra dùng sim này thì dùng alipay vẫn bình thường đúng ko? Kiểu như mua vé tàu hay mua bán tinh tinh cửa hàng tiện lợi?
Alipay thì cứ có mạng (Wifi, 4G, 5G) là dùng thoải mái. Đặt xe, mua vé tàu online thì phải có số điện thoại của TQ. Bọn em đi thì ra bất kỳ ga tàu nào, mua trước cho bất kỳ chặng nào, ngày giờ nào đều được. Ví dụ em đang ở ga Nam Ninh ngày 11/03/2024, em muốn đi từ Quảng Châu đến Thượng Hải ngày 20/03/2024 thì em vẫn mua được vé cho chặng đó tại Nam Ninh hay Côn Minh. Thủ tục cần xuất trình hộ chiếu, số lượng vé cần mua, hạng vé (vé VIP, vé ngồi, vé đứng...) khi thanh toán, quẹt Alipay là xong. Bọn em đi, thích trải nghiệm các loại dịch vụ, nên hay thử: Thuê xe trọn chuyến, đi xe khách, xe bus, tàu hỏa, tàu điện ngầm... thú vị phết.

dongich

Xe hơi
em cám ơn cụ, cho em hỏi ngoại trừ đặt xe ra dùng sim này thì dùng alipay vẫn bình thường đúng ko? Kiểu như mua vé tàu hay mua bán tinh tinh cửa hàng tiện lợi?
Thanh toán tiền thì thoải mái ạ!