[Funland] Trung Quốc có Thủ tướng mới.

chemvovan

Xe tăng
Công nhận với cụ. e sang China 1 tháng để giao lưu nói chuyện + chơi bời loanh quanh. Lúc đầu toàn Lý Liên Kiệt, Lý Băng Băng, Phạm Băng băng, Bắc Kinh, Tô Châu ... Bọn nó chả hiểu gì, chuyển sang Jet Li, Binh bing, Beijing ... cái thì à, ờ, ừ, chè tươi luôn và thao thao giới thiệu.
ông nào nghĩ ra cái phiên âm xưa thì hợp chứ bây giờ nên bỏ thì hơn
Vãi cụ, tất nhiên là sang Tàu nói Lý Liên Kiệt thì sao nó hiểu được. Đây đơn giản chỉ là cách phiên âm để đa phân người dân Việt Nam hiểu thôi. Giờ bảo hôm nay ngày 13/3, tại Thủ đô Běijīng, Quốc hội nước Zhōngguó đã kết thúc kỳ họp đầu tiên khoá mới, bầu ông Xí Jìnpíng làm Chủ tịch nước.
Dám cá là không quá 1% dân số VN đang ko biết bài báo nói về cái gì.

cod

Xe buýt
Vãi cụ, tất nhiên là sang Tàu nói Lý Liên Kiệt thì sao nó hiểu được. Đây đơn giản chỉ là cách phiên âm để đa phân người dân Việt Nam hiểu thôi. Giờ bảo hôm nay ngày 13/3, tại Thủ đô Běijīng, Quốc hội nước Zhōngguó đã kết thúc kỳ họp đầu tiên khoá mới, bầu ông Xí Jìnpíng làm Chủ tịch nước.
Em chả hiểu các cụ ấy ko có kiến thức sơ đẳng về tên quốc tế mà đi giao lưu làm gì nữa. Dân Tàu nó cũng gọi VN là Yuenan gì đó chứ có gọi Vietnam đâu. Lạ thật sự!

cod

Xe buýt
Shè Diāo Yīng Xióng Zhuàn, theo lời các cụ ý để cho quốc tế.

Trong tác phẩm nổi tiếng này, nhân vật chính Guo Jing đã tung chiêu xiánglóng shíbāzhǎng để đánh kẻ địch. Đây là võ công mà Jing học đc từ Beigai Hong Qigong.

Nghe đã đủ "quốc tế" chưa ạ 🤣🤣

Trong tác phẩm nổi tiếng này, nhân vật chính Guo Jing đã tung chiêu xiánglóng shíbāzhǎng để đánh kẻ địch. Đây là võ công mà Jing học đc từ Beigai Hong Qigong.

Ông cứ lôi cái dùng lâu năm quen rồi ra so thì chả lạ, thử tác phẩm mới cóng xem, chả khác tây đọc chưởng hay như ta đọc Harry Potter, DC, Marvel đâu, vẫn hay và hiểu như thường >:D<
Hồi xưa truyện Nhật ông Kim Đồng chả dịch với bốc phét tên tùm lum, giờ giữ nguyên tên gốc hết, chả ai chê gì cả ;))

thunm

Xe buýt

Ý em là phiên sang tiếng Anh cụ ạ. Chứ để bính âm như cụ thì cũng chịu chả đọc được.
Xiaomi thì các cụ nói chuyện hàng ngày là Sao Mi hay Tiểu Mễ?
Huawei các cụ chém là Hu Guây hay Hoa vĩ?

fundraiser

Xe container
Công nhận với cụ. e sang China 1 tháng để giao lưu nói chuyện + chơi bời loanh quanh. Lúc đầu toàn Lý Liên Kiệt, Lý Băng Băng, Phạm Băng băng, Bắc Kinh, Tô Châu ... Bọn nó chả hiểu gì, chuyển sang Jet Li, Binh bing, Beijing ... cái thì à, ờ, ừ, chè tươi luôn và thao thao giới thiệu.
ông nào nghĩ ra cái phiên âm xưa thì hợp chứ bây giờ nên bỏ thì hơn
Ờ ngày xưa em học bên Nhật có mấy đứa bạn người Tàu em cũng nói tao ngưỡng mộ Phan Kim Liên phết. Mà giải thích kiểu gì chúng nó cũng cứ ngẩn ra. Chán thế.

Dan du an

Xe ba gác
Nó đông dân thị trường lớn và đc nhà nước bơm chủ trương hãng nào muốn vào thì phải liên doanh góp vốn chia sẻ công nghệ. Có công nghệ mấy bố đánh cắp mở cty riêng. Mọi lĩnh vực. Bọn tây biết tỏng nhưng thị trưởng hơn tỷ dân béo bở quá, cộng nhân công giá rẻ quá hời mới nhắm mắt. Ai ngờ nhắm mắt tý 20-30 năm china chạy nhanh quá giờ ko hãm đc.
Nói thế chứ mình cũng đông dân mà làm như nó chắc gì đã cắp được cái gì mà mở riêng

cod

Xe buýt
Ông cứ lôi cái dùng lâu năm quen rồi ra so thì chả lạ, thử tác phẩm mới cóng xem, chả khác tây đọc chưởng hay như ta đọc Harry Potter, DC, Marvel đâu, vẫn hay và hiểu như thường >:D<
Hồi xưa truyện Nhật ông Kim Đồng chả dịch với bốc phét tên tùm lum, giờ giữ nguyên tên gốc hết, chả ai chê gì cả ;))
Tây đọc chưởng Tàu có cố đến mấy cũng ko thể hiểu và thấm đc như ta. Sao cụ cứ cố tự triệt ưu điểm của mình chỉ để "hội nhập" thế nhỉ? Vậy có nên xoá bỏ cách gọi Anh, Đức, Pháp, Mỹ ... luôn ko?

Xe gia đình

Xe điện
Em vẫn thích cách gọi là Tàu Khựa hơn gọi là Trung Hoa :)

Anhdex

Xe tăng
Tàu đang cho đóng các siêu tàu hút cát để phát triển hệ thống đảo trên Biển Đông
Các cụ dần hiểu tình hình nhé
Bao năm nay nó vẫn thế đắp đảo chứ có phải giờ mới thế đâu . Nhà mình cũng chả kém kẻ 8 lạng người nửa kg thôi 😬

CD150

Đi bộ
Hình như không trưởng thành từ đoàn nhỉ, đúng là hồng phúc cho dân tộc

coquay

Xe container
Truyền thông VN nên giữ nguyên tên người, tên địa danh TQ bằng phiên âm bính âm, đừng dịch sang tiếng Việt làm gì.

Nhiều khi quen nói các địa danh TQ bằng tiếng Việt, lúc sang TQ chơi, nhảy lên xe taxi TQ bảo nó đưa đến chỗ các địa danh chơi nói nó không hiểu, viết ra bính âm thì cũng không viết được. Nhớ hồi tôi đi công tác TP Tế Nam, lúc tranh thủ xong việc mấy thằng rủ nhau đi chơi đền Khổng Tử, nhảy lên xe taxi, nói tiếng Anh thì lái xe không hiểu, muốn nói tên địa danh Khổng Tử cũng éo nói được cho nó hiểu, viết bính âm Khổng Tử để cho lx nó hiểu cũng éo viết được....vì ở VN toàn chỉ nói Khổng Tử là tên thuần Việt thôi, ai biết đâu....thế là chịu...:))
E là e cứ đưa nó cái ảnh là nó đưa đến điểm mình muốn ngay
Đi chơi bên TQ nhiều khi 2 thằng cùng nói tiếng Tàu còn ko hiểu nhau nữa là mình

TN1805

Xe điện

Cụ ơi, chỉ tên Người TQ và tên các Địa danh của nước TQ thì nên để nguyên bính âm thôi....còn các thứ khác thì nên dịch sang tiếng Việt. :))

xe đạp Japan

Xe tăng
Em chả hiểu các cụ ấy ko có kiến thức sơ đẳng về tên quốc tế mà đi giao lưu làm gì nữa. Dân Tàu nó cũng gọi VN là Yuenan gì đó chứ có gọi Vietnam đâu. Lạ thật sự!
Các cụ ấy người Việt mà sao lại muốn đọc như tên Tây để làm gì không biết.

russian_blue

Xe buýt
Đất nc 1,5 tỷ ng, ng ta làm TSB, thám hiểm VT... Riêng bóng đá thì bthuong.

Mình chỉ cần bóng đá tốt là OK.
cụ còm đúng ý e quá, e kính cụ 1 li. Được thêm 1 đc cấp cao chuyên đi bão cùng dân nữa :D

Chỉnh sửa cuối:

thanhlam171

Xe tăng
Nói thế chứ mình cũng đông dân mà làm như nó chắc gì đã cắp được cái gì mà mở riêng
Vâng, theo thống kê dân số Việt Nam năm 2000 khoảng 75tr dân, còn trung quốc tầm 1,2 tỷ dân.
Cụ so sáng thông minh lắm. Ngay cả bây giờ dân số 100tr dân thử bảo bắt nó cổ phần chia sẻ công nghệ xem, nó lại sút cho.
Thị trường gấp 15 lần nó rất khác biệt nhé.

phihanhgia

Xe container
VN đang hội nhập với thế giới và người Việt đã/đang dùng ký tự Latin trăm năm, do đó tên người TQ nên chuyển hóa sang Latin là phù hợp với xu hướng phát triển và logic với tiếng Việt hiện đại.

Dùng Mao Zedong, Deng Xiaoping, Xi Jinping, Zhou Enlai, Hu Jingtao, Li Qiang, Jet Li, Donnie Yen, Jackie Chan, ... sẽ tiện cho trao đổi quốc tế hơn rất nhiều. Kiểu cũ phù hợp cho thời kỳ 8x trở về trước khi đất nước đóng cửa với thế giới.