[Funland] Trung niên làm gì để kiếm thêm thu nhập ợ ?

justmyluck

Xe tải
Tuổi 30 tôi đã đặt ra câu hỏi này, và khi tuổi 35 thì tôi đã tìm được hướng đi cho mình. 5 năm ko ngừng học cái mới, rèn luyện, vượt bao khó khăn thất bại.

Trục

Xe ba gác
Tuổi 30 tôi đã đặt ra câu hỏi này, và khi tuổi 35 thì tôi đã tìm được hướng đi cho mình. 5 năm ko ngừng học cái mới, rèn luyện, vượt bao khó khăn thất bại.
Cụ tìm ra chân lý lúc 18h30 không? ;))

mooncafedaddy

Xe tải
Cụ cảm giác như vậy chắc hẳn là do thu nhập mang lại thôi, các bạn IT ở các cơ quan quản lý nhà nước cũng vậy, dù giỏi cũng ko có thu nhập tốt được.
E thì luôn định hướng các em, các cháu là : Lương thấp thì phải được kiến thức, còn ko làm ở các doanh nghiệp lớn hoặc ra nước ngoài... (ko nên làm doanh nghiệp nhỏ vì họ hay giải tán). Dù áp lực lớn thì cũng lớn nhanh, trẻ mà ko muốn có áp lực thì già mới khó.
Cntt là thứ thay đổi rất nhanh, càng già thì nghề cntt càng đào thải nhanh. Cntt trong CQNN thì luôn tụt lại khá xa so với DN, thậm chí nhiều người làm cntt ngoài DN đến tầm tuổi trung niên còn thấy hụt hơi, không kịp cập nhật với công nghệ. Caia lương thấp thì phải có kiến thức chỉ phù hợp với quan điểm bonsevic ngày xưa thôi cụ ạ, h thời thế thay đổi nhanh và thực dụng lắm rồi.

lạc lối

Xe điện
Cụ thử mở cửa hàng mua bán xe đạp điện coi , đang rất nóng

phucsminh

Xe tăng
Lý do thì rất nhiều cụ ah, nếu nói lý do thì vô vàn và chả làm được gì hết... Trên đời này dễ nhất là viện lý do :)
Em đang phải thuê IT bên ngoài, đủ thứ chi phí phải chi trả cho bào trì bảo dưỡng và sửa máy đây, có 6 cái máy cho phòng kế toán, tháng nào cũng hết một số tiền ko nhỏ, ko ít...
Nhiều cty nhỏ nhỏ như em lắm. Vì chỉ nv thường mới có thể dùng laptop vậy thôi, còn nv kế toán phải dùng máy cố định, ko thể dùng laptop.
Mợ có thể cho em biết chi phí hàng tháng đang bỏ ra là bao nhiêu được hay không? Em sẽ tối ưu lại cho mợ cũng như để cho mợ thấy không dễ ăn như mợ tưởng.

victory_1980

Xe điện
Theo em trước mắt cụ chủ làm chân shipper đi, tiền tươi mà nhiều việc đấy. Sau ta nghĩ tiếp.
Đúng rồi, ông chủ thớt đã bảo chỉ làm cài đặt pm (chắc làm IT cho cơ quan sự nghiệp), thì làm sao làm thuê bên ngoài đc. Dân bây giờ tự google cũng cài đặt đc (đấy là gà mờ), còn biết chút thì chẳng cần. Nên mới cần việc kể cả bốc vác, mà mấy ông cứ tư vấn đi học code để lập trình, nhức cả đầu.
Giờ cứ chạy giao hàng là việc nhẹ, lương cao với chủ thớt rồi.
Chơi cp ko phải ai cũng chơi đc, ít nhất phải có kiến thức về kinh tế một tý, cộng với máu liều.

red_dragon88

Xe tăng
Như vậy IT như cụ chủ tương đương với IT support trong các công ty lớn, em hiểu như vậy. Tuổi này giờ xin làm DN cũng khó vì IT support lương cũng không cao, lại toàn người trẻ.
IT trong các doanh nghiệp mà thu nhập cao thuộc về các bộ phận lập trình, an minh mạng.
Theo em cụ một mặt nên phấn đấu theo hướng NN như quan hệ tốt với sếp, học thêm cao học.... còn đâu thì nhận thuê bảo dưỡng hoặc xử lý phần mềm cho các công ty nhỏ là hợp lý, kiếm đồng ra đồng vào.

HnA

Xe tăng
Đúng rồi, ông chủ thớt đã bảo chỉ làm cài đặt pm (chắc làm IT cho cơ quan sự nghiệp), thì làm sao làm thuê bên ngoài đc. Dân bây giờ tự google cũng cài đặt đc (đấy là gà mờ), còn biết chút thì chẳng cần. Nên mới cần việc kể cả bốc vác, mà mấy ông cứ tư vấn đi học code để lập trình, nhức cả đầu.
Giờ cứ chạy giao hàng là việc nhẹ, lương cao với chủ thớt rồi.
Chơi cp ko phải ai cũng chơi đc, ít nhất phải có kiến thức về kinh tế một tý, cộng với máu liều.
Đúng vậy cụ. Già rồi, học tiếp nghĩ nó nản. E tính làm shipper là việc nhẹ, lương cao, lại tung tăng và ít áp lực.

Trục

Xe ba gác
Nghĩ mà chua chát cụ ạ. Em cũng giống cụ chủ, tốt nghiệp một trong những trường đại học có tiếng nhất 20 năm trước (điểm đầu vào khối A là 28 trong khi bách khoa năm đó 19 hay 20 gì đó). 20 năm ra trường lương cũng chỉ hơn chủ thớt một tẹo, lúc nào cũng trong tình trạng không có tiền. Từng là niềm hy vọng, tự hào của gia đình dòng họ, sự nể phục của bạn bè, hàng xóm mà giờ đi đâu cũng nhận được ánh mắt cảm thương của mọi người... vì có ít tiền:(.
Em bớt chua hơn cụ vì không làm nhà nước ngày nào, nhưng thời đó họ nghĩ học giỏi thì auto giàu, nên áp lực là có thật. cụ chắc ít hơn em vài tuổi.
Kệ thôi, miệng thiên hạ mà.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Mợ có thể cho em biết chi phí hàng tháng đang bỏ ra là bao nhiêu được hay không? Em sẽ tối ưu lại cho mợ cũng như để cho mợ thấy không dễ ăn như mợ tưởng.
Em chỉ là lấy 1 ví dụ cho cụ ấy hiểu, là để kiếm tiền, có thể có nhiều cách... Đơn giản nhất là việc này chả hạn.
Chứ em sao biết cụ ấy có lợi thế gì để mà đóng sống vào mặt cụ ấy là nên đi làm bảo trì bảo dưỡng... Nhưng đây là việc đơn giản nhất mà em thấy, và các cty như em luôn phải thuê, em chưa khi nào làm tổng hợp việc này, nhưng bên em gọi IT suốt...

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Người OF
E viên chức nhà nước làm về kỹ thuật, tuổi trung niên rồi, lương tháng cũng 12,13tr, công việc cũng nhàn nhưng làm theo ca hôm sáng hôm chiều tối, e cũng muốn có thêm thu thêm tháng dăm triệu để phụ giúp thêm gia đình. E ko làm sale được vì e ko có kỹ năng với tính cách e khá thô e cũng đã thử vài lần nhưng đều ko có kết quả khả quan. E tính mua e 4 bánh làm dịch vụ (chắc chắn phải vay mượn thêm) hoặc công việc gì chân tay 1 chút cũng được (e ko ngại vì e cũng từng làm việc nặng nhọc 1 thời gian trước đây).
Các cụ tư vấn cho e với ạ, e cảm ơn :)
Độ tuổi, tính cách, công việc hiện tại của bác, khá phù hợp với việc trở thành một trader nghiệp dư, đầu tư số vốn nhỏ vào các Sở Giao dịch chứng khoán (HOSE, HNX), Sở Giao dịch hàng hoá (MXV).

Việc trở thành một trader nghiệp dư, kiến thức có thể học từ từ, nhưng tố chất (đặc biệt là tố chất kiên trì) mới là điều quan trọng nhất.

Nếu bác không cảm thấy bất tiện, cháu xin phép có một số câu hỏi về tính kiên trì của bác:
(1) Bác có thể làm một công việc đơn điệu, lặp đi lặp lại hay không?
(2) Một công việc đơn điệu, khả năng thất bại cao, khi thất bại bác có khả năng quên ngay thất bại và tiếp tục lặp lại công việc đơn điệu đó hay không?
(3) Khi thực hiện công việc đơn điệu và gặp thất bại, trong khi những người khác cũng làm công việc đó và thành công, cảm xúc của bác có bình thản hay không?
(4) Khi thực hiện công việc đơn điệu và gặp thất bại, bác có cảm giác hối tiếc (lẽ ra không nên làm) hay không?
(5) Khi thực hiện công việc đơn điệu, có một chút thành công, nhưng sau đó lại thất bại, bác có cảm giác hối tiếc (lẽ ra nên dừng ở thành công nho nhỏ) hay không?
(6) Khi thực hiện công việc đơn điệu, có một chút thành công, nhưng chưa đạt mục tiêu đề ra, bác có khả năng chờ đợi cho đến khi đạt bằng được mục tiêu hay không?
(7) Khi thực hiện công việc đơn điệu, đạt thành công và mục tiêu đề ra, bác có khả năng quên ngay thành công đó và tiếp tục lặp lại công việc (dù có thể thất bại) hay không?
(8) Một công việc đơn điệu đang trong quá trình diễn ra, bác có khả năng khống chế cảm xúc để không nghĩ về kết quả cuối cùng (thành công/thất bại) hay không?
(9) Khi công việc đơn điệu gặp thất bại, bác có nôn nóng muốn gỡ gạc (bất chấp mọi rủi ro) hay không?
(10) Khi liên tiếp thành công, bác có kiềm chế được cảm xúc hưng phấn hay không?

Nếu bác không muốn trả lời, thì cháu xin lỗi bác, và coi như cháu chưa hỏi gì ạ.

TUCSON9389

Xe điện
Nếu chỉ thuần túy robot đặt lệnh theo concept của chủ tài khoản thì không khó, dân IT ai cũng có thể code được. Nhưng để robot thắng nhiều thua ít, thì concept, code, chẳng giải quyết được vấn đề, vẫn phải dựa vào sự mẫn cảm trực tiếp của chủ tài khoản.
đúng rồi cháu. lệnh mua bán nếu chỉ để muốn mua hay bán tại mức giá nào đó thì đâu có gì là khó, cái khó là kiếm tiền thì phải dựa vào diễn biến, sự thay đổi cung cầu mua bán trên thị trường, cái này nó diễn ra thường xuyên và liên tục thì ko có robot nào xử lý được. dân ck có câu là phải "ngửi"thị trường thấy rất phù hợp.

Dangkhoa2409

Xe tải
E trung niên đang tìm ae kỹ thuật đồng hành đây. Cụ thớt ở HN thì alo E... Biết đâu lại có kèo hay mà hợp.
Cụ có nghề gì cần cộng tác đồng hành ko ạ
Em lưng chừng băm. TN BK, Luật
Làm FDI phụ trách kỹ thuật sản xuất cũng lâu rồi nên chán, với lại mất nhiều thời gian quá. Muốn tìm việc gì mở rộng thêm hướng đi mới, lại chủ động được thời gian hơn ạ

TRINHNX72

Xe tải
Em ra trường làm đúng chuyên môn đã học và cũng xác định ngay với tính cách của mình thì chỉ có làm đúng chuyên môn mới khá lên được. Trong công việc em luôn tận lực tận tâm cộng với tố chất em cũng trở thành người có chuyên môn, uy tín trong công việc. Nhưng ngoài lương ra thì em chẳng làm thêm được gì, chẳng có lậu gì nên cuộc sống nó cứ bấp bênh mãi. Em cũng đã suy nghĩ trăn trở tìm cách làm thêm ngoài (em làm trong nhà nước) nhưng vẫn ko được, giờ càng ngày nó càng ì ra. Em vẫn luôn cảm thấy hổ thẹn với chính bản thân mình, quá kém cỏi, bất tài. Cám ơn comment của cụ!
Vì nước mình còn nghèo nên những công việc chuyên môn ở cơ quan NN chỉ được có vậy, muốn giàu phải mánh mung, hoặc làm cty tư nhân. >:D< >:D<

red_dragon88

Xe tăng
Lội qua các còm của các cụ các mợ thì em thấy cụ chủ cùng vợ làm thêm kinh doanh online hoặc shipper là hợp.
Cụ chủ học luật nhưng lâu lắm ko dùng nên khó xin vào các vpcc hay cty luật với độ tuổi đấy. Làm kỹ thuật như cụ chủ là cài đặt phần mềm thì em thật là cụ ko cạnh tranh đc với lớp trẻ nếu làm ngoài.
Thôi thì cụ cứ thử, trc mắt cứ giữ vững công việc hiện tại. Mạnh dạn thử mới biết đc, đầu tiên là tử cái dễ nhất.
Chúc cụ có những thành công ban đầu.

VT Entertainment

Xe buýt
Lý do thì rất nhiều cụ ah, nếu nói lý do thì vô vàn và chả làm được gì hết... Trên đời này dễ nhất là viện lý do :)
Em đang phải thuê IT bên ngoài, đủ thứ chi phí phải chi trả cho bào trì bảo dưỡng và sửa máy đây, có 6 cái máy cho phòng kế toán, tháng nào cũng hết một số tiền ko nhỏ, ko ít...
Nhiều cty nhỏ nhỏ như em lắm. Vì chỉ nv thường mới có thể dùng laptop vậy thôi, còn nv kế toán phải dùng máy cố định, ko thể dùng laptop.
Máy tính thường bị lỗi lặt vặt vì 2 lý do sau:
1. Tuổi thọ cao: 7-8 tuổi trở lên, các chi tiết thiết bị, mạch...bắt đầu đi xuống, nhất là RAM, hay bị lỗi, cái này cứ tháo ra vệ sinh lại toàn bộ thì lại ok (1 thời gian)
2. Lỗi do người dùng. Máy tính thì đỏng đảnh như mấy cháu 2k bây giờ ý. Dùng kiểu cắt bụp thì nó lăn ra ăn vạ ngay. Ví dụ như tắt máy ko đúng thao tác: bấm nút cho tắt luôn, ko tắt hết chương trình đang chạy, nguồn điện ko ổn định, mở quá nhiều chương trình so với khả năng của máy (mấy phần mềm kế toán chạy nặng phết ạ) rồi nhiều người rất hay lưu trữ dữ liệu ở màn hình cho tiện, việc này làm đầy ổ C sẽ khiến máy tính bị chậm theo...
Nhiều nguyên nhân lắm, phải nâng trứng hứng hoa, chiều như chiều vong ý :))

2017 em có mua 1 bộ desktop 22tr cho chị kế toán ở cty (win bản quyền, chạy ổ SSD, RAM 8GB card rời...) cấu hình đẹp nhất cty lúc đó (máy nhân viên thường vẫn chỉ core i3, ram 2GB) thế mà chị ý dùng kiểu gì ko biết mà cứ lỗi liên tục, lỗi hay gặp nhất là bật ko vào đc win...
Còn ở nhà em thì có 1 con từ đời đồ đồng luôn, mua 2009 mà giờ vẫn chạy nghe nhạc được, thi thoảng nó tèo lại phải tháo RAM ra vệ sinh, lắp lại thì lại chạy, chỉ là ko vào mạng được nữa vì cứ dùng web là nó hay bị đơ :D

Em ko biết nhiều về máy tính lắm, trên đây chỉ là kinh nghiệm sử dụng thôi.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2000 cụ có nghề luật mà không mở công ty Luật như ông anh em nhỉ? Giờ có khi cũng là tỷ phú đô la rồi đấy ;))

TUCSON9389

Xe điện
Em ra trường làm đúng chuyên môn đã học và cũng xác định ngay với tính cách của mình thì chỉ có làm đúng chuyên môn mới khá lên được. Trong công việc em luôn tận lực tận tâm cộng với tố chất em cũng trở thành người có chuyên môn, uy tín trong công việc. Nhưng ngoài lương ra thì em chẳng làm thêm được gì, chẳng có lậu gì nên cuộc sống nó cứ bấp bênh mãi. Em cũng đã suy nghĩ trăn trở tìm cách làm thêm ngoài (em làm trong nhà nước) nhưng vẫn ko được, giờ càng ngày nó càng ì ra. Em vẫn luôn cảm thấy hổ thẹn với chính bản thân mình, quá kém cỏi, bất tài. Cám ơn comment của cụ!
có nhiều người cái ngưỡng an toàn quá cao, ngại sự thay đổi và bằng lòng với hiện tại nên về lâu dài ko phát triển và tăng trưởng được, kể cả vị trí và tài sản
Nhìn lại cái lớp học đh ktqd của bọn em, tốt nghiệp năm 95, nhiều bạn ở ngoiạ tỉnh lăn lộn, còn các bạn ở HN thì đa phần là yên phận, có cv an nhàn, nhà cửa ở cùng với bố mẹ, nên giờ nhìn lại thì thấy các bạn ngoại tỉnh nhiều người khá hơn. cũng phải nói thật, hồi xưa cái đám nội trú và ngoại trú (các bạn ở tỉnh về học) cũng có khoảng cách nhất định, giờ thì chưa biết ai hơn ai.
cũng chưa phải là quá muộn nếu cụ muốn bước chân ra bên ngoài; quan trọng là dám nghĩ, dám làm. có 1 threat nào đó nói về bỏ việc nhà nước ra bên ngoài làm, cụ này mới 3x thì phải. 4x thì quả thật sẽ hơi khác tí. cụ cân nhắc kỹ nhé, ko rồi hai tay làm lên 1 đống nợ thì cũng phiền

herotran8

Xe tăng
có nhiều người cái ngưỡng an toàn quá cao, ngại sự thay đổi và bằng lòng với hiện tại nên về lâu dài ko phát triển và tăng trưởng được, kể cả vị trí và tài sản
Nhìn lại cái lớp học đh ktqd của bọn em, tốt nghiệp năm 95, nhiều bạn ở ngoiạ tỉnh lăn lộn, còn các bạn ở HN thì đa phần là yên phận, có cv an nhàn, nhà cửa ở cùng với bố mẹ, nên giờ nhìn lại thì thấy các bạn ngoại tỉnh nhiều người khá hơn. cũng phải nói thật, hồi xưa cái đám nội trú và ngoại trú (các bạn ở tỉnh về học) cũng có khoảng cách nhất định, giờ thì chưa biết ai hơn ai.
cũng chưa phải là quá muộn nếu cụ muốn bước chân ra bên ngoài; quan trọng là dám nghĩ, dám làm. có 1 threat nào đó nói về bỏ việc nhà nước ra bên ngoài làm, cụ này mới 3x thì phải. 4x thì quả thật sẽ hơi khác tí. cụ cân nhắc kỹ nhé, ko rồi hai tay làm lên 1 đống nợ thì cũng phiền
Em 4x rồi ạ. Em cũng ko có ý định ra ngoài làm cụ ạ. Cám ơn cụ!

TUCSON9389

Xe điện
Em 4x rồi ạ. Em cũng ko có ý định ra ngoài làm cụ ạ. Cám ơn cụ!
Nếu cụ có bằng Luật, học thêm cái cc gì đó để làm công chứng cũng đc, cái nghề này thì làm sau 6x cũng được, hoặc cuối tuần t7,cn đi làm ở phòng cc. chắc bạn bè đồng môn cũng nhiều đứa nó mở vp cc. cụ phải chịu khó hạ cái sỹ diện của mình đi một tí....khi đi xin việc