[Funland] Trung Nguyên - Một câu chuyện tình.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là người hiểu rất sâu về Đạo Phật hoặc đã từng tu.
tôi thì đánh giá cụ này đi nhầm đường, sa đà vào chữ Si. Phật đã dậy phải nghi ngờ mọi lời nói của người khác, kể cả đức phật nói ra. Vạy cụ này sa đà vào giới luật do đám môn đồ của Đức Phật viết ra.

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Thực tế là chúng ta chỉ có thể sống 1 lần trong đời.

Em không hiểu sao em hiểu được tầm nhìn và tư duy cách phát triển của một số cá nhân.

Khi Anh Vượng đầu tư để phát triển thương hiệu oto Vinfast .

Lúc đó em đọc được rằng tư duy của Anh Vượng đã phát triển ở mức độ và tầm nhìn muốn là người được ghi vào trong lịch sử là:
Ông Phạm Nhật Vượng người đặt nền móng phát triển lĩnh vực sản xuất thương hiệu oto đầu tiên tại Việt Nam.

Anh Vượng không đầu tư vào vận chuyển hàng không máy bay nhé. Vấn đề này anh ấy sẽ không phải người đầu tiên.

Người đặt nền móng bao giờ cũng được lịch sử lưu danh.
ô em tưởng cô rời khỏi ô tô phân rồi

mone

[Tịch thu bằng lái]
em nghĩ nếu ông Vũ mà hiểu chân chính ý nghĩa của Thiền thì ông ta không bao giờ tranh chấp tài sản hay kiện tụng người vợ cưới nhau từ thuở hàn vi chung sống mấy chục năm trời và có với nhau 4 mặt con cả.
Nhìn chung là nửa vời phải ko cụ. Thiền xong liệt dương, mất vợ con mà tham sân si vẫn còn nguyên, có khi còn tăng

luklak

Xe điện
Tóm lại ông này tu môn gì vậy các cụ, thấy đầu cũng cạo trọc lóc :D

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
tôi thì đánh giá cụ này đi nhầm đường, sa đà vào chữ Si. Phật đã dậy phải nghi ngờ mọi lời nói của người khác, kể cả đức phật nói ra. Vạy cụ này sa đà vào giới luật do đám môn đồ của Đức Phật viết ra.
giới luật do Phật định ra, tỳ kheo ưu Bà Ly kết tập. Phật dạy có thể nghi ngờ kinh điển nghĩa là giáo lý chứ chưa bao giờ dạy nghi ngờ giới luật

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ chửi Anh Vũ nhiều quá.
Em vào bênh thôi :D
Vì em hiểu được em tin là như thế.
thế thì cô đừng bảo là sẽ đi nửa nhé. Hôm nay bảo đi luôn ngày mai lại vào ngày kia bảo là sẽ đi hôm sau lại vào tiếp làm em buồn cười lắm

Tuan Can

Xe container
Thiền đủ 49 ngày chắc tâm đã tình, tiền là hư vô nên phá bớt đi.
Cà phê lại về với đất thôi.

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại ông này tu môn gì vậy các cụ, thấy đầu cũng cạo trọc lóc :D
ông này tu pháp luân công của Trung Quốc. Thiền của ông ta là thiền trường sinh điện nghĩa là khí công bên Pháp luân công chứ không phải thiền Phật giáo

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
giới luật do Phật định ra, tỳ kheo ưu Bà Ly kết tập. Phật dạy có thể nghi ngờ kinh điển nghĩa là giáo lý chứ chưa bao giờ dạy nghi ngờ giới luật
Phật dậy nghi ngờ tất cả mọi thứ kể cả lời đức Phật. Giới luật do môn đồ đức phật viết ra chứ bản thân đức phật cũng ko để ý đến giới luật. Bản chất thật sự của đạo phật là sự tự giác ngộ tránh khỏi đau khổ chứ ko ai dậy được. Đức phật chỉ là người chỉ ra con đường cho mọi người ko phải mò mẫm quá xa thôi. Thực tế thì ngoài ông Tất Đạt Đa, người sáng lập ra đạo phật là người giác ngộ thật sự thì còn có ai nữa?lúc Đức phật giác ngộ dưới gốc bồ đề người có phải tuân theo cái giới luật nào không?

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ nên đọc kinh nguyên thủy nhé, Đức Phật nói rõ trc tiên là phải giữ giới, là điều bắt buộc thì mới có định, có định mới phát sinh tuệ. Đức Phật nói thế, thuyết thế, ko phải tin ngay, mà phải thực hành để hiểu và đối chiếu với lời Phật đã dạy, đúng thế hãy tin.
Về bài pv này mà nhiều người sẽ vin vào để chỉ trích thiền dù mới chỉ đọc nghe ms Thảo nói. Đằng sau nó là cái gì, thông tin đầy đủ, làm sao người đọc biết đx. Ngay trong bài Mz Thảo có nhắc đến lỗi lầm mr Vũ với chị ý, chắc là gái thôi (đoán thế).

Testuser

Xe buýt
Các cụ cứ để ý đến nick của e làm gì :D
Đại gia thì chả bao h tu được, nói 2 chữ phật tử cho sang mồm. "Giàu sang khó học đạo, nghèo khổ khó bố thí". Cầu đạo giống như leo núi, muốn leo được cao thì phải bỏ hết đồ nặng thì mới leo được. Giới, định, tuệ. Giới là đứng đầu. Muốn theo chánh pháp thì đầu tiên là giới luật, có buông bỏ được tất cả ko thì hãy nói đến tu. Giới luật ko làm được mà đòi định tâm thì chết chìm trong ảo cảnh chứ ích gì. Đã k bỏ được thì cứ theo thiện pháp mà sống, thanh thản được 1 khúc có hơn ko.
Không nghe cave kể chuyện, không nghe con nghiện trình bày, không nghe gay chém gió, không vào ôtô phân nghe các cụ bàn đạo!

Chỉ mong cụ phán như trên để anh em trong quán cafe mua vui vài sát na chứ không phản ánh đúng cái nhận thức của cụ.

Lucas_lee

Xe tăng
Tu nửa vời thì tốt hơn đừng tu. Thà là thiện pháp còn hơn chánh pháp nửa mùa, chẳng đi đến đâu, hại mình, hại người thôi. Vì giới luật là thức ăn của thiền định, nếu ko có giới luật thì thiền cũng vô ích.
Cụ comment một đằng, tên nick 1 kiểu.

Đúng là không thể nhìn mặt mà bắt hình dong được trong tình huống này. Em fun.

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
ông này tu pháp luân công của Trung Quốc. Thiền của ông ta là thiền trường sinh điện nghĩa là khí công bên Pháp luân công chứ không phải thiền Phật giáo
sao cụ biết là Pháp LC, nếu đúng vậy đâu phải thiền của Phật giáo :),vụ trọc đầu nghe nói vì ngày xưa rang nếm cafe nhiều quá.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Vậy cụ nên đọc kinh nguyên thủy nhé, Đức Phật nói rõ trc tiên là phải giữ giới, là điều bắt buộc thì mới có định, có định mới phát sinh tuệ. Đức Phật nói thế, thuyết thế, ko phải tin ngay, mà phải thực hành để hiểu và đối chiếu với lời Phật đã dạy, đúng thế hãy tin.
Về bài pv này mà nhiều người sẽ vin vào để chỉ trích thiền dù mới chỉ đọc nghe ms Thảo nói. Đằng sau nó là cái gì, thông tin đầy đủ, làm sao người đọc biết đx. Ngay trong bài Mz Thảo có nhắc đến lỗi lầm mr Vũ với chị ý, chắc là gái thôi (đoán thế).
tôi chỉ hỏi cụ, lúc đức phật giác ngộ dưới cây bồ đề thì ngài có tuân theo cái giới luật nào không? rõ ràng lúc đó ngài không theo bất kì giới luậ nào hết vậy dựa vào đâu mà nói tuân theo giới luật mới giác ngộ được?

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
Phật dậy nghi ngờ tất cả mọi thứ kể cả lời đức Phật. Giới luật do môn đồ đức phật viết ra chứ bản thân đức phật cũng ko để ý đến giới luật. Bản chất thật sự của đạo phật là sự tự giác ngộ tránh khỏi đau khổ chứ ko ai dậy được. Đức phật chỉ là người chỉ ra con đường cho mọi người ko phải mò mẫm quá xa thôi. Thực tế thì ngoài ông Tất Đạt Đa, người sáng lập ra đạo phật là người giác ngộ thật sự thì còn có ai nữa? Đức phật giác ngộ người có phải tuân theo cái giới luật nào không?
so lại không? đức Phật không tuân theo giới nào phiền cụ kể ra thử?
phật dạy nghi ngờ mọi thứ vậy em có thể nghi ngờ câu nói đó của Phật có được không?
tỳ kheo mà không tuân giới luật thì sao gọi là tỳ kheo. Đạo phật càng lúc càng xuống dốc vì đám tỳ kheo càng lúc càng suy diễn giới luật theo hướng có lợi cho mình.
Ngoài Thích ca còn có thập đại đệ tử, ngũ bách la hán trong lần kết tập đầu tiền, 28 tổ thiền Ấn độ ngũ gia thất tông thiền Trung Hoa các dòng thiền Việt nam Nhật bản hàn Quốc hay Mật tông tây Tạng Thái lan ... đều có các bậc giác ngộ

atlas09

[Tịch thu bằng lái]
sao cụ biết là Pháp LC, nếu đúng vậy đâu phải thiền của Phật giáo :),vụ trọc đầu nghe nói vì ngày xưa rang nếm cafe nhiều quá.
à em cũng từng có thời gian làm việc ở khách sạn của bà Thảo và làng cà phê của ông ấy

tuanzs

Xe container
Tẩu hỏa nhập ma cmnr
Tiếc nhỉ.

Hoàng Linh 88

[Tịch thu bằng lái]
tôi chỉ hỏi cụ, lúc đức phật giác ngộ dưới cây bồ đề thì ngài có tuân theo cái giới luật nào không? rõ ràng lúc đó ngài không theo bất kì giới luậ nào hết vậy dựa vào đâu mà nói tuân theo giới luật mới giác ngộ được?
Lúc đi tu Phật đã buông bỏ hết rồi, rời xa mọi thứ, đó chính là giữ giới đó bạn.