[Funland] Trực tiếp: Tranh luận trực diện đầu tiên Trump vs Biden

vihali

Xe container
Thấy bác cứ nhắc di nhắc lại việc TRump nhảy xổ vào mồm người khác rồi gọi là vô giáo dục, không biết bác có xem đoạn đầu, nghe thể lệ tranh luận hay không? Mỗi người được 2 phút và được 2 lần " nhảy xổ" vào mồm nhau (interuption)
Thời lượng 2 người nói trong cả buổi là rất gần với nhau, Trump chỉ hơn chưa đến 2 phút. Nghĩa là 2 bên cùng nhảy vào mồm nhau, chỉ là Trump lớn tiếng hơn và mỗi lần cắt lời thì nói nhiều hơn Biden nên Chris phải can thiệp còn mỗi lần Biden ngắt lời Trump thì lại không đưa được luận điểm mà chỉ " it's not true"
Debate ở đây cho phép interuption tức là nhảy vào mồm người khác đó bác :D
Cụ xem là Trump nhảy vào liên tục chứ ko phải chỉ 2 lần.

Chiến thuật của ông ta là ngắt cho Biden ko nói được cho dù để lại hình ảnh khá xấu xí nhưng lấy dương bù âm thì chắc vẫn hiệu quả. Điều này có lẽ ban bệ bên Trump cũng lường đc rồi. Sau vài ngày, người ta sẽ quên cách thức của Trump (vốn đã lặp lại nhiều nên ko lạ) mà đọng lại là nội dung. Do đó, em cho rằng hiệp 1, Trump hơn Biden.

Ko biết cụ nào ở trên cho rằng ở Mỹ, trẻ con được ngắt lời khi người lớn nói sai? Nó đúng như vậy chỉ khi ở ngữ cảnh 2 bên đối thoại ngắn chứ đang debate, tức có thời gian trình bày luận điểm, mà thế là thô lỗ. Bọn em dạy SV hay hội thảo (em đã dạy cả tây cả ta), đều phải đợi người kia nói xong thì mới phản biện lần lượt các ý của họ chứ ko phải là chen ngay từng câu khi đối phương nói sai. Xin đừng lấy quyền phản biện ở ngữ cảnh này áp vào ngữ cảnh khác.

Túm lại, Trump tranh biện thô lỗ và đó là chiến thuật vì đây là 1 cuộc chiến.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]

Chiến thuật của ông ta là ngắt cho Biden ko nói được cho dù để lại hình ảnh khá xấu xí nhưng lấy dương bù âm thì chắc vẫn hiệu quả. Điều này có lẽ ban bệ bên Trump cũng lường đc rồi. Sau vài ngày, người ta sẽ quên cách thức của Trump (vốn đã lặp lại nhiều nên ko lạ) mà đọng lại là nội dung. Do đó, em cho rằng hiệp 1, Trump hơn Biden.

Ko biết cụ nào ở trên cho rằng ở Mỹ, trẻ con được ngắt lời khi người lớn nói sai? Nó đúng như vậy chỉ khi ở ngữ cảnh 2 bên đối thoại ngắn chứ đang debate, tức có thời gian trình bày luận điểm, mà thế là thô lỗ. Bọn em dạy SV hay hội thảo (em đã dạy cả tây cả ta), đều phải đợi người kia nói xong thì mới phản biện lần lượt các ý của họ chứ ko phải là chen ngay từng câu khi đối phương nói sai. Xin đừng lấy quyền phản biện ở ngữ cảnh này áp vào ngữ cảnh khác.

Khi tranh luận ngắt lời đối phương ngay khi đối phương đưa ra dữ liệu hay luận điểm sai để làm giảm sự tín nhiệm trong lời nói hay luận điểm là 1 chiến lược hoàn toàn hợp lý. Nó không phải thô lỗ. Cụ sử dụng trường hợp cụ giảng bài ( 1 nói nhiều người nghe) và debate 1v1 là gán ghép không hợp lý.
khi e học trên giảng đường giáo sư đang giảng nếu sv cho rằng có điểm sai đều có thể ngắt lời đưa tay tranh luận với giáo sư. Với lại như cụ để đến khi đối phương trình này xong mới nói thì nó giống thể thức hùng biện hơn là tranh luận

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Em tóm tắt buổi tranh luận ngày hôm qua để cụ mợ nào không có thời gian xem nắm được tình hình:

nom thì có vẻ Biden đang thắng đôi chút, dưng em vẫn nghĩ Trump ăn. cãi nhau như họp phường
Họp phường văn minh hơn nhiều chứ cụ.

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Tàu "nhừ đòn" trên báo Mỹ thôi.
Chứ tổng thống Mỹ đánh Trung Quốc bằng cách thu thuế người Mỹ thì ...tài quá rồi.
Thuế cao, giá cao => tự khắc chuyển sang mua hàng trong nước. Vừa kích cầu hàng nội địa, vừa không vi phạm các quy định của quốc tế. Một công đôi đường

Jamebonds

Xe container
Hiệp 1 trump- biden 1-0 mới đúng

cụ để ý thấy dư luận chỉ nói về trump, ghét trump cũng nói về trump, thích trump càng nói về trump. Trump mới là ngôi sao của hôm nay. Biden mờ nhạt, yếu đuối. Lần trước người ta còn lựa chọn trump- Clinton, lần này chỉ là lựa chọn trump- not trump.
Khỏi đoán cũng biết ai thắng
Hôm nay Biden nhập vai rất đạt, chuẩn bị chu đáo, giao tiếp với khán giả tốt, ấm áp, làm chủ được cảm xúc... e xem thấy Biden làm tốt hơn
Còn thằng moderator lắp ba lắp bắp, thiên vị

Jamebonds

Xe container
Đây cũng tạm gọi là 2 thủ lãnh mà cụ. Giờ mà tranh luận với nhau hai thằng thủ lãnh đi chăng nữa mà cứ thằng này nhảy vào mồm thằng kia thì thành hai thằng trẻ con cãi nhau chứ thủ lãnh gì.
Ăn to nói lớn khi đang nói trước đám đông, chứ còn có hai người thì cách nó phải khác.
Đấy là em nghĩ thế.
Nếu cụ thường xuyên xem tranh luận trên cnn thì sẽ thấy bọn Mỹ chuyên có bài nhảy bổ vào miệng ng khác

xezace

Xe tăng
Thôi em xin các cụ đừng cãi nhau nữa, để cho 2 cụ Trump và binder làm giấc lấy sức con cãi nhau tiếp ạ.

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em tóm tắt buổi tranh luận ngày hôm qua để cụ mợ nào không có thời gian xem nắm được tình hình:

Họp phường văn minh hơn nhiều chứ cụ.
Hai ông già lên sàn bóp bi nhau ;))

congthuong

Xe điện
Khi tranh luận ngắt lời đối phương ngay khi đối phương đưa ra dữ liệu hay luận điểm sai để làm giảm sự tín nhiệm trong lời nói hay luận điểm là 1 chiến lược hoàn toàn hợp lý. Nó không phải thô lỗ. Cụ sử dụng trường hợp cụ giảng bài ( 1 nói nhiều người nghe) và debate 1v1 là gán ghép không hợp lý.
khi e học trên giảng đường giáo sư đang giảng nếu sv cho rằng có điểm sai đều có thể ngắt lời đưa tay tranh luận với giáo sư. Với lại như cụ để đến khi đối phương trình này xong mới nói thì nó giống thể thức hùng biện hơn là tranh luận
Ngắt lời bằng cách đưa tay để giáo sư ngừng giảng khác hoàn toàn.

Ở đây nói lớn, nói xen vào làm mất tập trung người nghe lẫn người đang trình bày là 1 thủ đoạn bẩn tính. Nhẽ ra Trump chỉ cần làm cái kèn, khi nào Biden nói thì thổi toe toe là xong.

Binladen2019

Xe hơi
Xem cuộc tranh luận, nếu để ý kỹ thì sẽ thấy bên tai trái của Biden có 1 sợi dây đỏ. E đoán đó là phone để " gọi điện thoại cho người thân" nhắc bài, tư vấn các cụ ạ.

toyota219

Xe điện
Em thấy HNS 2 năm, TNS 6 năm, TT 4/8 năm, Thẩm Phán Tối Cao suốt đời quá hay. Phiếu Đại cử tri thì có pót nào đó, phù hợp cả quyền lợi người dân với quyền lợi mổi bang trong liên bang.
Còn tranh luận thì theo em nghỉ, ở mổi chủ đề (thay phiên nhau đưa í kiến trước) mổi ứng cữ viên có 2 phút lien tuc để đưa ra ý mình. Tuy nhiên đối thủ sẽ có tối đa 2 lần ngắt ngan để phản bác (sau đó bác mc sẽ nhắc nhở), lúc đó tgian sẽ ngừng và sau đó thêm thời gian để 2 bên tranh luận thêm về ý đả đưa ra 2+2 phút trước.
Nên theo em, phó TT kỉu như thuộc bài, theo xườn tũ sẵn. Trung Tá kỉu như thô lỗ mất lịch sự...nhưng vẫn okie. Về nội dung tranh luận thì còn bàng dài dài.

Autum leaf

Xe buýt
Thực ra mình trông chờ cuộc debate giữa Mike và Kamala Harris hơn
Ai cũng biết rằng với tình trang sức khỏe của Biden khó lòng đảm đương chức vụ TT trong 4 năm sắp đến. Người ta đi bầu cho Biden vì ghét Trump chứ hỏi thật sự ai tin vào Biden gánh nổi trọng trách này
Nếu thắng Kamala chắc run the show nhiều hơn Biden và không chừng sẽ thay thế nếu Biden có gì bất trắc. Vì thế mình muốn xem Kamala ứng phó với Mike như thế nào. Cả 2 đều là chính trị gia lão luyện và Kamala cũng đã từng đập Biden lên bờ xuống ruộng

Vanvan273k

Xe tăng

Cụ vận dụng có vẻ sai ngữ cảnh, cụ không thể mang cái chuẩn mực dạy sinh viên của cụ ra để so sánh trong trường hợp này. Chưa kể là cụ chỉ dạy cho hữu hạn sinh viên chứ không phải cho cả thế giới. Dạy dỗ chỉ dành cho cấp độ sinh viên trở xuống đến học sinh, con cái. Trên cấp độ đó người ta không áp dụng việc dạy nữa rồi cụ. Và chắc chắc không có cấp độ dạy người khác làm tổng thống. Đây là cuộc tranh luận để tìm ra người đứng đầu một đất nước lớn có tầm ảnh hưởng toàn cầu và người ta cần tìm ra lợi thế để dẫn đầu. Nếu trái pháp luật thì sẽ có pháp luật hay luật chơi can thiệp. Em đồng ý là Trump làm theo chiến thuật để chiến thắng, nhưng đó ko gọi là thô lỗ.

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Hôm nay Biden nhập vai rất đạt, chuẩn bị chu đáo, giao tiếp với khán giả tốt, ấm áp, làm chủ được cảm xúc... e xem thấy Biden làm tốt hơn
Còn thằng moderator lắp ba lắp bắp, thiên vị
Chính cái sự chuẩn bị và diễn như diễn viên đó lại khiến dân meo ghét biden. Vì họ đã quá chán ngán lớp chính trị gia chỉ biết diễn như biden và hillary. Chúng ta ít xem chính trị thì cảm thấy cảm xúc với những chiêu như vậy chứ dân mẽo họ xem suốt các mùa tranh cử, hạ viện thượng viện ứng viên rồi. Hơn nữa đây là 1 buổi debate chứ không phải là phát biểu vận động tranh cử, hành đông của biden còn bị xem như để tránh né câu hỏi của trump.

moderator đã cứu biden nhiều phen khi biden ấp úng, nhất là khi biden mất bình tĩnh khi bị trump chọc đến đứa con trai nghiện mà tuý

Dân Đông Lào

[Tịch thu bằng lái]
Ngắt lời bằng cách đưa tay để giáo sư ngừng giảng khác hoàn toàn.

Ở đây nói lớn, nói xen vào làm mất tập trung người nghe lẫn người đang trình bày là 1 thủ đoạn bẩn tính. Nhẽ ra Trump chỉ cần làm cái kèn, khi nào Biden nói thì thổi toe toe là xong.
Đúng là khác hoàn toàn nên mới cần đưa tay, còn trong cuộc họp, tranh luận giữa những người đồng cấp thì nói ngắt lời không cần đưa tay.

trump trong suốt buổi tranh luận không name calling biden, ngược lại biden nhục mạ trump nhiều lần

Loitran

Xe tăng
Thực ra mình trông chờ cuộc debate giữa Mike và Kamala Harris hơn
Ai cũng biết rằng với tình trang sức khỏe của Biden khó lòng đảm đương chức vụ TT trong 4 năm sắp đến. Người ta đi bầu cho Biden vì ghét Trump chứ hỏi thật sự ai tin vào Biden gánh nổi trọng trách này
Nếu thắng Kamala chắc run the show nhiều hơn Biden và không chừng sẽ thay thế nếu Biden có gì bất trắc. Vì thế mình muốn xem Kamala ứng phó với Mike như thế nào. Cả 2 đều là chính trị gia lão luyện và Kamala cũng đã từng đập Biden lên bờ xuống ruộng
Nếu chỉ có hai món trong một bữa ăn, chỉ được phép chọn một mà nếu không ăn thì đói, vậy cụ chọn món nào ??? :))