Trụ camera Big C đổ bẹp capo, ai đền?

Bác có Bảo hiểm thì bảo hiểm nó cũng từ chối - nếu là tôi.
Tôi sẽ yêu cầu bác đến đòi khổ chủ, cậu BigC, vì Bảo hiểm thân vỏ áp dụng khi bác có lỗi hoặc khi không rõ/chưa rõ ai có lỗi, ví dụ mất trộm.
Chỗ này thì bác sai. Bh thân vỏ là để phòng ngừa rủi ro với chiếc xe, bất kể lỗi từ ai.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ này thì bác sai. Bh thân vỏ là để phòng ngừa rủi ro với chiếc xe, bất kể lỗi từ ai.
Không phải đâu bác.
Thân vỏ chỉ áp dụng khi bác không có thủ phạm.
Đấy là lý do, các Tư vấn viên thường bẩu " anh lùi mẹ nó xe vào tường, êm sửa luôn thể",
Bảo hiểm nó không làm hộ người khác - ở đây là thủ phạm, nó khong dại dột vậy.

Không phải đâu bác.
Thân vỏ chỉ áp dụng khi bác không có thủ phạm.
Đấy là lý do, các Tư vấn viên thường bẩu " anh lùi mẹ nó xe vào tường, êm sửa luôn thể",
Bảo hiểm nó không làm hộ người khác - ở đây là thủ phạm, nó khong dại dột vậy.
Bác hiểu sai rồi. Trừ các trường hợp bị lọai trừ theo hợp đồng, bh sẽ đền trong mọi trường hợp mà xe bị hư hỏng (gọi đúng là bh vật chất xe chứ không phải bh thân vỏ).

Nếu không do bên thứ ba tác động đến, bh đương nhiên là họ bồi thường. Việc này em với bác đã cùng thống nhất.

Nếu có bên thứ ba tác động đến, bh cũng vẫn sẽ bồi thường bác nhé. Nhưng lúc đó họ sẽ yêu cầu bác ủy quyền để họ đi đòi bên kia bồi thường. Đấy là trách nhiệm của bh, không phải họ đi làm hộ bên kia như bác hiểu đâu.

tratida

Xe container
Big C cùn thế nhỉ ? Tẩy chay thôi, mà đằng nào em cũng không đi big C lâu lắm rồi.
Không hiểu sao dạo này toàn những bọn em không xem, không dùng dịch vụ thì nó cứ đổ đốn ra, muốn tẩy chay mà cũng chả được, vì có còn dùng đâu mà tẩy

tratida

Xe container
Dí cho bảo hiểm ô tô, bảo em bị thằng cướp cạn nó phang xong nó chạy. Em không đủ sức xử lý, các anh đi xử lý cho em, trong lúc chờ các anh xử lý, cứ sửa xe cho em đã

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác hiểu sai rồi. Trừ các trường hợp bị lọai trừ theo hợp đồng, bh sẽ đền trong mọi trường hợp mà xe bị hư hỏng (gọi đúng là bh vật chất xe chứ không phải bh thân vỏ).

Nếu không do bên thứ ba tác động đến, bh đương nhiên là họ bồi thường. Việc này em với bác đã cùng thống nhất.

Nếu có bên thứ ba tác động đến, bh cũng vẫn sẽ bồi thường bác nhé. Nhưng lúc đó họ sẽ yêu cầu bác ủy quyền để họ đi đòi bên kia bồi thường. Đấy là trách nhiệm của bh, không phải họ đi làm hộ bên kia như bác hiểu đâu.
Nó không "Thả gà ra đuổi" vậy đâu bác, nếu có thủ phạm.
Kiểu như tôi húc vô mông bác.
BH nó sẽ bẩu, tự đi gặp ông Golf mà đòi, nếu có thể.

Nó không đền tiền cho bác - rồi thay mặt bác đi đòi từ tôi hoặc từ Bảo hiểm trách nhiệm dân sự của tôi.
Như thế nó rủi ro quá, cho Bảo hiểm.

Tệ hại hơn nữa là khi có thiệt hại về người.
Chả lẽ lúc đó, Bảo hiểm đền bác cái xe, còn bác tự đi đòi tôi "cái người" - và Bảo hiểm thay mặt bác đi đòi lại thiệt hại của cái xe (mà họ đã bồi thường trước đó)???

Cái trích dẫn về việc "họ sẽ yêu cầu bác ủy quyền để họ đi đòi bên kia bồi thường" xảy ra trong ví dụ này: Xe bác mất trộm, họ bồi thường luôn, OK.
Sau vài ngày, vài tháng, họ vớ được cu trộm và cả cái xe. Lúc đó, họ thực sự cần Ủy quyền của bác để sở hữu cái xe đó, vốn dĩ đang thuộc sở hữu của cá nhân bác.
Có lẽ còn vài ví dụ tương tự khác, tôi chưa nghĩ ra ngay được.

cusao

Xe lăn
Có vẻ bác hiểu sai về cái BH rồi đấy ạ. Mình đóng phí để không mong chờ tất cả các loại rủi ro. Nếu có thì sẽ được BH chi trả 1 phần vật chất tùy vào mức phí mình đã đóng.
Muốn làm rõ thì cần chỉ ra được được nguyên tắc BH và pjam vi BH của từng hợp đồng BH cụ thể ạ.
Ví dụ về BH vật chất thân xe
- Do sao nhãng tự gây ra 100% lỗi (như bác ví dụ lùi xe vào tường) BH bồi thường kịch khung tùy theo mức phí(gói)
- Do va chạm với bên thứ 3 thì BH sẽ bồi thường tùy theo mức lỗi của mình. Căn cứ mức lỗi của bên kia đền cho mình sẽ theo qui định khác(luật dân sự, luật giao thông...), theo hợp đồng nào đó khác ( như BH dân sự bắt buộc), khác nếu có (thỏa thuận trực tiếp 2 bên)

Vova

Xe container
Gì thì gì, trong trường hợp này em thấy Big C sai lè lè. Cột trụ do Big C dựng, rỉ hoen rỉ hoét như thế mà còn trốn trách nhiệm.

Bimmer

Xe điện
Tài sản của ai người đấy chịu trách nhiệm.
Bọn Big C này xây cái cột đểu, không đảm bảo an toàn cho người sử dụng (đậu xe). Cái cột gây tai nạn chứ không phải thiên nhiên gây tai nạn.

vneseman

Xe lăn
Với trường hợp đã phủi tay thế này thì chỉ có thể kiện dân sự, mà kiểu đi kiện của mình là được vạ thì má sưng nên ai cũng ngại nhưng với thằng có tóc như Big-C thì dễ tóm nên kiện thôi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Có vẻ bác hiểu sai về cái BH rồi đấy ạ. Mình đóng phí để không mong chờ tất cả các loại rủi ro. Nếu có thì sẽ được BH chi trả 1 phần vật chất tùy vào mức phí mình đã đóng.
Muốn làm rõ thì cần chỉ ra được được nguyên tắc BH và pjam vi BH của từng hợp đồng BH cụ thể ạ.
Ví dụ về BH vật chất thân xe
- Do sao nhãng tự gây ra 100% lỗi (như bác ví dụ lùi xe vào tường) BH bồi thường kịch khung tùy theo mức phí(gói)
- Do va chạm với bên thứ 3 thì BH sẽ bồi thường tùy theo mức lỗi của mình. Căn cứ mức lỗi của bên kia đền cho mình sẽ theo qui định khác(luật dân sự, luật giao thông...), theo hợp đồng nào đó khác ( như BH dân sự bắt buộc), khác nếu có (thỏa thuận trực tiếp 2 bên)
Đưa ra ví dụ cụ thể là rõ ngay mà bác. Ví dụ về BH vật chất thân xe
"Do va chạm với bên thứ 3 thì BH sẽ bồi thường tùy theo mức lỗi của mình": OK, cứ cho là bác đúng 100%. Địch sai 100%. Có xác nhận của police + Tòa án sơ và phúc.
Vậy, BH vật chất thân xe của bác làm gì??

niceshot

Xe container

Nó không đền tiền cho bác - rồi thay mặt bác đi đòi từ tôi hoặc từ Bảo hiểm trách nhiệm dân sự của tôi.

Chả lẽ lúc đó, Bảo hiểm đền bác cái xe, còn bác tự đi đòi tôi "cái người" - và Bảo hiểm thay mặt bác đi đòi lại thiệt hại của cái xe (mà họ đã bồi thường trước đó)???

Cái trích dẫn về việc "họ sẽ yêu cầu bác ủy quyền để họ đi đòi bên kia bồi thường" xảy ra trong ví dụ này: Xe bác mất trộm, họ bồi thường luôn, OK.
Sau vài ngày, vài tháng, họ vớ được cu trộm và cả cái xe. Lúc đó, họ thực sự cần Ủy quyền của bác để sở hữu cái xe đó, vốn dĩ đang thuộc sở hữu của cá nhân bác.
Trong BH có cái quy định gọi là "Thế quyền" bác ạ.

Với những người ko biết, các ct BH sẽ lờ đi để thoái thác trách nhiệm, với người biết thì họ sẽ phải thực hiện việc bồi thường rồi đi đòi bên thứ 3. Đó là sự lươn lẹo, thiếu đạo đức của các CTBH ở VN (cả mấy thằng nc ngoài mở CT, CN ở VN cũng lươn lẹo vậy chứ ko riêng CTBH VN đâu).

hairyscary

Xe điện
Nhìn cái chân cột mục thế kia thì không đổ cho thiên tai được. Vote cụ thớt đưa lên các nhóm mạng xã hội đòi công lý
Big C nó bẩu tại giời là đúng rồi cụ. Tài giời làm cái chân cột rỉ sét tới mục ra thế, chứ Big C nó có đi cưa chân cột méo đâu. Xong rồi cũng tại giời làm cơn gió xô đổ cây cột. Thế là tại thiên tai chuẩn rồi.

Từ lâu rồi em ngưng đi Big C và cấm cả nhà đi Big C. Tất cả các siêu thị Big C mà em đến không gian bị che kín bởi các bảng treo. Các vách kính bị dán kín quảng cáo. Các biển, đèn chỉ lối thoát hiểm bị sơn, phủ màu xanh cùng tông màu của Big C. Các quầy hàng dày đặc. Bình thường đã khó định hướng chính xác lối ra. Nếu có cháy thì thôi rồi, không biết đường nào mà chạy, nhất là trong đám người hỗn loạn.

Nhân tiện dịp này em nghĩ là cccm cũng nên né Big C. Khả năng bị thiên tai ở đấy tuy không cao nhưng vẫn có :D. Xong lại gặp mấy ông thiên tài của họ nữa thì chỉ có nước ôm mồm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Trong BH có cái quy định gọi là "Thế quyền" bác ạ.

Với những người ko biết, các ct BH sẽ lờ đi để thoái thác trách nhiệm, với người biết thì họ sẽ phải thực hiện việc bồi thường rồi đi đòi bên thứ 3. Đó là sự lươn lẹo, thiếu đạo đức của các CTBH ở VN (cả mấy thằng nc ngoài mở CT, CN ở VN cũng lươn lẹo vậy chứ ko riêng CTBH VN đâu).
Tôi đọc cái trích dẫn Thế quyền với Ủy quyền đó rồi.
Cái đó không thể hiện NGHĨA VỤ của bảo hiểm về việc "họ sẽ phải thực hiện việc bồi thường rồi đi đòi bên thứ 3".

Ở nước ngoài, họ cũng không làm như vậy, mặc dù họ không lươn lẹo.

Nếu bác có cái link trích dẫn sự Thế quyền đó, làm ơn cho xin.

Bác có bh không? Mở hợp đồng ra xem nó nói sao?

Trường hợp như bác nói, có xe khác gây ra tai nạn cho xe của bác, luật có quy định rồi, bác tìm hiểu sẽ thấy.
Hoặc bác tìm đọc các bài viết về bảo hiểm em đăng trên group FB của OF nhé.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác có bh không? Mở hợp đồng ra xem nó nói sao?

Trường hợp như bác nói, có xe khác gây ra tai nạn cho xe của bác, luật có quy định rồi, bác tìm hiểu sẽ thấy.
Hoặc bác tìm đọc các bài viết về bảo hiểm em đăng trên group FB của OF nhé.
Tôi đành tự tìm, và khoản này tôi thừa nhận là khá kém.
Đã có 1 bác ốp phờ đưa nội dung này lên: Điều 49 luật Kinh doanh bảo hiểm:
Link: Văn bản quy phạm pháp luật (chinhphu.vn)
Điều 49. Trách nhiệm chuyển quyền yêu cầu bồi hoàn
1. Trong trường hợp người thứ ba có lỗi gây thiệt hại cho người được bảo hiểm và doanh nghiệp bảo hiểm đã trả tiền bồi thường cho người được bảo hiểm thì người được bảo hiểm phải chuyển quyền yêu cầu người thứ ba bồi hoàn khoản tiền mà mình đã nhận bồi thường cho doanh nghiệp bảo hiểm.
2. Trong trường hợp người được bảo hiểm từ chối chuyển quyền cho doanh nghiệp bảo hiểm, không bảo lưu hoặc từ bỏ quyền yêu cầu người thứ ba bồi thường thì doanh nghiệp bảo hiểm có quyền khấu trừ số tiền bồi thường tuỳ theo mức độ lỗi của người được bảo hiểm.
3. Doanh nghiệp bảo hiểm không được yêu cầu cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người được bảo hiểm bồi hoàn khoản tiền mà doanh nghiệp bảo hiểm đã trả cho người được bảo hiểm, trừ trường hợp những người này cố ý gây ra tổn thất.

Ở đây không nêu nghĩa vụ của bên Bảo hiểm, mà chỉ có nghĩa vụ của bên Được bảo hiểm.

Tôi chưa tìm thấy chỗ nào viết: Nếu bác không có lỗi, Bảo hiểm đền trước cho bác rồi tự đi đòi bên thứ ba sau, thừa Ủy quyền hoặc thừa Thế quyền.

Tôi đành tự tìm, và khoản này tôi thừa nhận là khá kém.
Đã có 1 bác ốp phờ đưa nội dung này lên: Điều 49 luật Kinh doanh bảo hiểm:
Link: Văn bản quy phạm pháp luật (chinhphu.vn)
Điều 49. Trách nhiệm chuyển quyền yêu cầu bồi hoàn
1. Trong trường hợp người thứ ba có lỗi gây thiệt hại cho người được bảo hiểm và doanh nghiệp bảo hiểm đã trả tiền bồi thường cho người được bảo hiểm thì người được bảo hiểm phải chuyển quyền yêu cầu người thứ ba bồi hoàn khoản tiền mà mình đã nhận bồi thường cho doanh nghiệp bảo hiểm.
2. Trong trường hợp người được bảo hiểm từ chối chuyển quyền cho doanh nghiệp bảo hiểm, không bảo lưu hoặc từ bỏ quyền yêu cầu người thứ ba bồi thường thì doanh nghiệp bảo hiểm có quyền khấu trừ số tiền bồi thường tuỳ theo mức độ lỗi của người được bảo hiểm.
3. Doanh nghiệp bảo hiểm không được yêu cầu cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột của người được bảo hiểm bồi hoàn khoản tiền mà doanh nghiệp bảo hiểm đã trả cho người được bảo hiểm, trừ trường hợp những người này cố ý gây ra tổn thất.

Ở đây không nêu nghĩa vụ của bên Bảo hiểm, mà chỉ có nghĩa vụ của bên Được bảo hiểm.

Tôi chưa tìm thấy chỗ nào viết: Nếu bác không có lỗi, Bảo hiểm đền trước cho bác rồi tự đi đòi bên thứ ba sau, thừa Ủy quyền hoặc thừa Thế quyền.
1. Bác có lỗi hay không có lỗi, bh họ vẫn đền. Bác cần hiểu rằng kinh doanh bảo hiểm là lấy tiền của khách hàng để trả cho họ khi có rủi ro xảy đến.

2. Trong luật không ghi việc đền cho người mua bảo hiểm trước rồi tự đi đòi bên thứ ba, mà luật ghi rõ cty bảo hiểm có trách nhiệm đền cho người mua bảo hiểm. Thế là đủ.

Điều 12. Hợp đồng bảo hiểm

1. Hợp đồng bảo hiểm là sự thỏa thuận giữa bên mua bảo hiểm và doanh nghiệp bảo hiểm, theo đó bên mua bảo hiểm phải đóng phí bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm phải trả tiền bảo hiểm cho người thụ hưởng hoặc bồi thường cho người được bảo hiểm khi xảy ra sự kiện bảo hiểm.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
1. Bác có lỗi hay không có lỗi, bh họ vẫn đền. Bác cần hiểu rằng kinh doanh bảo hiểm là lấy tiền của khách hàng để trả cho họ khi có rủi ro xảy đến.

2. Trong luật không ghi việc đền cho người mua bảo hiểm trước rồi tự đi đòi bên thứ ba, mà luật ghi rõ cty bảo hiểm có trách nhiệm đền cho người mua bảo hiểm. Thế là đủ.

Điều 12. Hợp đồng bảo hiểm

1. Hợp đồng bảo hiểm là sự thỏa thuận giữa bên mua bảo hiểm và doanh nghiệp bảo hiểm, theo đó bên mua bảo hiểm phải đóng phí bảo hiểm, doanh nghiệp bảo hiểm phải trả tiền bảo hiểm cho người thụ hưởng hoặc bồi thường cho người được bảo hiểm khi xảy ra sự kiện bảo hiểm.
Thế thì bác nên bổ sung cả điều 3.10 vô điều 12. Link: Văn bản quy phạm pháp luật (chinhphu.vn)
Điều 3: Giải thích từ ngữ
10. Sự kiện bảo hiểm là sự kiện khách quan do các bên thoả thuận hoặc pháp luật quy định mà khi sự kiện đó xảy ra thì doanh nghiệp bảo hiểm phải trả tiền bảo hiểm cho người thụ hưởng hoặc bồi thường cho người được bảo hiểm.

Tôi tin rằng, việc xảy ra tai nạn và bên Được bảo hiểm không có lỗi ==> nên tự tóm thằng có lỗi để đòi. Hy vọng, thằng đó có tóc (tức là có Bảo hiểm trách nhiêm dân sự).

Thêm nữa, nếu thực hiện như bác viết, sẽ cổ vũ cho việc Trục lợi:
Bác để tôi đâm 1 phát, rồi tôi đi.
Cùng lắm, tôi đền lại tiền cho Bảo hiểm về sự đâm đó.

Chính vì lý do ấy, tụi tây lông đã copy luật Bảo hiểm của ta về dùng, nhưng sáng tạo thêm là: Anh bị tai nạn và không có lỗi thì đi mà đòi thằng gây ra tai nạn đó.
Cũng chính vì thế, nó mới có 2 loại Bảo hiểm độc lập hoàn toàn: BH trách nhiệm dân sự và BH vật chất hay thân vỏ.

Em trả lời vào từng phần luôn

Thế thì bác nên bổ sung cả điều 3.10 vô điều 12. Link: Văn bản quy phạm pháp luật (chinhphu.vn)
Điều 3: Giải thích từ ngữ
10. Sự kiện bảo hiểm là sự kiện khách quan do các bên thoả thuận hoặc pháp luật quy định mà khi sự kiện đó xảy ra thì doanh nghiệp bảo hiểm phải trả tiền bảo hiểm cho người thụ hưởng hoặc bồi thường cho người được bảo hiểm.

=> Bổ sung là do người làm luật, không phải em hay bác :D Nhưng bác dẫn đúng rồi.

Tôi tin rằng, việc xảy ra tai nạn và bên Được bảo hiểm không có lỗi ==> nên tự tóm thằng có lỗi để đòi. Hy vọng, thằng đó có tóc (tức là có Bảo hiểm trách nhiêm dân sự).

=> Bảo hiểm là phòng ngừa rủi rõ, không liên quan đến việc có lỗi hay không.

Thêm nữa, nếu thực hiện như bác viết, sẽ cổ vũ cho việc Trục lợi:
Bác để tôi đâm 1 phát, rồi tôi đi.
Cùng lắm, tôi đền lại tiền cho Bảo hiểm về sự đâm đó.

=> Em đã phải hỏi bác là bác có đang dùng bh của bên nào không. Nếu có bác giở hợp đồng ra, sẽ có quy định về việc chế tài khi không kịp thời báo cho bh, không giữ hiện trường v.v..

Chính vì lý do ấy, tụi tây lông đã copy luật Bảo hiểm của ta về dùng, nhưng sáng tạo thêm là: Anh bị tai nạn và không có lỗi thì đi mà đòi thằng gây ra tai nạn đó.
Cũng chính vì thế, nó mới có 2 loại Bảo hiểm độc lập hoàn toàn: BH trách nhiệm dân sự và BH vật chất hay thân vỏ.

=> Em chưa đọc luật tây lông, nhưng chắc chắn không có vụ đó.
Có điều ý chính của em ở đoạn này là bác hiểu sai cả về hai loại bh, gồm bh TNDS và bảo hiểm vật chất rồi.
Cái này dài, em ngại gõ, nên bác chưa rõ chỗ nào thì hỏi. Hoặc bác tìm theo hastag bảo hiểm bố láo để xem loạt bài của em trên group OF rồi trao đổi.