[Funland] Trót xây lấn sang đất nhà hàng xóm 10cm

pbinh979

Xe tăng
Ra tòa thì bắt buộc đập nhà nhé cụ, không có chuyện xây trên đất người ta xong giờ ép người ta bán cho mình đâu.
Ví dụ: ông hàng xóm cụ có mua 1 mảnh đất sát nhà cụ, ông ta mua xong bỏ đó vì ông ta sống ở 1 nơi xa, mảnh đất bỏ không hàng năm trời ông ta cũng không tới thăm. Cụ liền xây 1 cái nhà trên đó, khi ông ta về bán mảnh đất thấy ngay cái nhà và ra tòa. Tòa bắt cụ đập nhà và đền bù thiệt hại chứ không ai bắt ông ta phải bán đất cho cụ cả.
Chính xác là chủ nhà xây lấn phải tự đập luôn ấy, chứ chính quyền đập thì chủ nhà phải trả tiền đập luôn cơ.

Đất chính chủ bỏ không ở khắp Thủ đô còn đầy, cụ đến mà lén lút dựng nhà lên rồi chầy cối tồn tại đi, không ở thì cho thuê kiếm mớ?

99% là em còn nói giảm, chính xác trường hợp này là 100% thưa cụ!
Trót xây thì phải phá, còn ko muốn phá thì phải nghe lời nhà người ta thôi. Trót xây sang nhà người ta lại còn muốn ra điều kiện thì chẳng đâu chấp nhận được
Toàn tư vấn bố láo.
Nếu nh lời cụ chủ nói là sự thật, cứ mạnh dạn thuê LS nói chuyện. Yên tâm ra toà cùng lắm nó chỉ bắt bồi thường cao giá 1 chút thôi. Ko có chuyện bắt đập đi đâu.
Còn chuyển nhượng, nếu ko có tranh chấp thì bán, mà đất thì đắt chứ nhà cũng rẻ mà. Thích chơi nhau thì thiếu gì cách.

mazda3_pro

Xe lăn
Toàn tư vấn bố láo.
Nếu nh lời cụ chủ nói là sự thật, cứ mạnh dạn thuê LS nói chuyện. Yên tâm ra toà cùng lắm nó chỉ bắt bồi thường cao giá 1 chút thôi. Ko có chuyện bắt đập đi đâu.
Còn chuyển nhượng, nếu ko có tranh chấp thì bán, mà đất thì đắt chứ nhà cũng rẻ mà. Thích chơi nhau thì thiếu gì cách.
Cụ có biết điều kiện để chuyển nhượng là gì không mà phát biểu thế?

mazda3_pro

Xe lăn
Nhờ các cụ tư vấn giúp... Cũng chục năm rồi, nhà hàng xóm em xây nhà, móng cạnh nhà theo chiều dài(8m) lấn sang đất nhà em khoảng 20cm, tường bên trên thì chuẩn. Mãi sau em mới biết, giờ ví dụ em muốn xây nhà thì xử lý móng ntn đc cụ nhỉ. Vấn đề lấn dưới móng kia thì em ngồi thương lượng, giữ tình hàng xóm thôi.
Cụ không thể xây nhà được, trừ khi cụ làm lùi vào hoặc nhà kia vát móng đi. Mà vát móng đi thì móng yếu nó sẽ nghiêng qua nhà cụ. Theo em với các trường hợp tham lam làm láo thì cụ phải nên mạnh tay vào.

Lexus 717

Xì hơi lốp
Là phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất! Nhà kia muốn kiện phải có bằng chứng chứ không phải kiện bừa. Nếu kiện bừa mà không bằng chứng không đứa nào thụ lý cả. Muốn có bằng chứng phải thuê bắn mốc toạ độ. Bắn xong thì tiền thuê quá tiền đền bù của hàng xóm. Vụ này vô tư chả sợ gì bố con thằng nào!

duongqua

Xe container
ngay từ đầu sang bàn với ngta thì thôi xây đúng phần nhà mình thôi nhưng có lẽ ko biết vô tình (hay cố ý) mà ông chú cụ vẫn tiếp tục xây phần lấn ra đó thì ngta nói là tham thì thâm.Giờ chỉ có cách đập đi xây lại đúng phần nhà mình thì bán thoải mái.Trường hợp xây nhà cứ thích ăn sang nhà người khác thì ở Vn xảy ra thường xuyên.Chung quy cũng tại lòng tham.

mihkun

Xe tăng
Là phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất! Nhà kia muốn kiện phải có bằng chứng chứ không phải kiện bừa. Nếu kiện bừa mà không bằng chứng không đứa nào thụ lý cả. Muốn có bằng chứng phải thuê bắn mốc toạ độ. Bắn xong thì tiền thuê quá tiền đền bù của hàng xóm. Vụ này vô tư chả sợ gì bố con thằng nào!
Em đã chứng kiến vụ bắn mốc này có trường hợp cả tuyến gần 20 nhà bị sai theo một nhà đầu dãy vì lúc xây cứ lấy thước đo ngang và áp sát vào ông hàng xóm đấy :))

ngay từ đầu sang bàn với ngta thì thôi xây đúng phần nhà mình thôi nhưng có lẽ ko biết vô tình (hay cố ý) mà ông chú cụ vẫn tiếp tục xây phần lấn ra đó thì ngta nói là tham thì thâm.Giờ chỉ có cách đập đi xây lại đúng phần nhà mình thì bán thoải mái.Trường hợp xây nhà cứ thích ăn sang nhà người khác thì ở Vn xảy ra thường xuyên.Chung quy cũng tại lòng tham.
Mặc dù chửi thì dễ hơn là đóng góp một lời khuyên đúng, nhưng em đề nghị cụ nên ẩn nội dung trên lại cho đến khi có cơ sở để chứng mình người nhà cụ chủ tham. Ở quê, chuyện xây sai xảy ra không ít và tham không phải là lý do duy nhất. Đất vườn để trồng hàng trăm mét vuông, ai cần tham 1.1 m2 làm gì hả cụ?

Lexus 717

Xì hơi lốp
Cụ không thể xây nhà được, trừ khi cụ làm lùi vào hoặc nhà kia vát móng đi. Mà vát móng đi thì móng yếu nó sẽ nghiêng qua nhà cụ. Theo em với các trường hợp tham lam làm láo thì cụ phải nên mạnh tay vào.
Xây vô tư! Ép cọc hoặc khoan nhồi trên đổ đài móng trùm lên thì xây thoải mái chỉ cần cách chân móng nhà kia ra không nó đè lên móng đó thì ảnh hưởng kết cấu nhà hàng xóm.

duongvenha1234

Xe hơi
Nhiều cụ ko cho được lời khuyên nào nhưng lại tập trung phân tích quá sâu vào việc ông chú em sao ko thế này sao ko thế kia lúc đó, hay tham lam abcd... các cụ trước khi phán xin hãy đọc kỹ lại thớt. Vấn đề em đưa nên đây để xin tư vấn về tình huống này để giải quyết 1 bài toán hiện tại, với hy vọng rằng có cụ nào đã trải qua và biết cách thức xử lý trường hợp tương tự thì cho lời khuyên, chứ ko phải là để nhận các ý kiến phán định xét nét cảm tính hoặc có phần mỉa mai.

Cảm ơn các cụ.

mazda3_pro

Xe lăn
Gớm nhể, xây hẳn sang đất nhà người ta rồi còn to mồm, ai mà làm hàng xóm của cụ chắc phải khổ lắm :D

mazda3_pro

Xe lăn
Kiểu này em phải dàn xếp xong mới tính chuyện xây, tham khảo thêm ý kiến mấy bác xây dựng vậy. Hàng xóm éo gì mà...Đồ xấu xa :(
Ai cũng là người tốt thì còn gì là cuộc sống nữa, đúng không cụ :D

Lexus 717

Xì hơi lốp
Nhiều cụ ko cho được lời khuyên nào nhưng lại tập trung phân tích quá sâu vào việc ông chú em sao ko thế này sao ko thế kia lúc đó, hay tham lam abcd... các cụ trước khi phán xin hãy đọc kỹ lại thớt. Vấn đề em đưa nên đây để xin tư vấn về tình huống này để giải quyết 1 bài toán hiện tại, với hy vọng rằng có cụ nào đã trải qua và biết cách thức xử lý trường hợp tương tự thì cho lời khuyên, chứ ko phải là để nhận các ý kiến phán định xét nét cảm tính hoặc có phần mỉa mai.

Cảm ơn các cụ.
Chú cụ cứ lẳng lặng bán sang tên xong thì kệ cụ thằng hàng xóm. Giờ nó có kiện cũng chả ai thụ lý tranh chấp dân sự trong quá khứ như vậy cả.

pbinh979

Xe tăng
Điều kiện để chuyển nhượng là có giấy tờ phỏng cụ. Nếu có tranh chấp phải có q định của c quan có thẩm quyền. Ko phải ai thích cũng hạn chế quyền của người khác đâu. Nó phải có căn cứ. Nếu cứ có đơn mà chưa cần đúng sai thế thì có thằngnaof đó dở hơi nó kiện cả làng thì cả làng cấm mua bán à?

Vietjuve

Xe buýt
Vụ này làm em nhớ hàng xóm ông bạn em ở khu đấu giá bên Long biên. Ép cọc đâu vào đấy rồi mới phát hiện ra là sai. Mà không phải hai miếng cạnh nhau đâu ah. Khác cả lô cả vị trí luôn mới hài. Không biết hai chủ đất giải quyét thế nào

mazda3_pro

Xe lăn
Điều kiện để chuyển nhượng là có giấy tờ phỏng cụ. Nếu có tranh chấp phải có q định của c quan có thẩm quyền. Ko phải ai thích cũng hạn chế quyền của người khác đâu. Nó phải có căn cứ. Nếu cứ có đơn mà chưa cần đúng sai thế thì có thằngnaof đó dở hơi nó kiện cả làng thì cả làng cấm mua bán à?
Gọi địa chính xuống đo đạc, lập biên bản rõ ràng, cho cái đơn. Rõ như ban ngày thế kia cụ còn nói được thì các vụ khác mập mờ chắc cụ còn cãi vòng cãi vèo một hồi thành ra rối như mớ bòng bong.
Vụ việc của cụ chủ, nếu thật sự ngày xưa nhà kia có nhận 5tr để cho qua, nhưng chưa rõ hồi đó nhận 5tr để cho xây tiếp hay là nhận 5tr đó để bán cái phần đất xây nhầm kia? vì thế quá khó trong tình huống này khi mà văn bản giấy tờ không lưu lại.
Nếu có clip, ghi âm và nhân chứng thì còn nói chuyện, còn không thì bó tay cả cụ và em ngồi đây cũng không rõ cái vụ 5tr kia đâu.
Bây giờ án tại hồ sơ, cứ ra tòa nó sẽ căn cứ hồ sơ mà thôi.

mazda3_pro

Xe lăn
Vụ này làm em nhớ hàng xóm ông bạn em ở khu đấu giá bên Long biên. Ép cọc đâu vào đấy rồi mới phát hiện ra là sai. Mà không phải hai miếng cạnh nhau đâu ah. Khác cả lô cả vị trí luôn mới hài. Không biết hai chủ đất giải quyét thế nào
Ép luôn qua lô người khác thì ....
1. Xin phép chủ nhà cho mua lại, họ không bán thì phải chấp nhận.
2. Xin chủ nhà không kiện cáo, vì tự ý xây nhà trên đất người ta là to tội đó, không đơn giản đâu.
3. Xin chủ nhà cho giữ nguyên hiện trạng, nếu chủ nhà đồng ý thì ok, còn không thì phải rút hết cái đám cọc kia lên chứ chả đùa =))

Vietjuve

Xe buýt
Em cũng thấy vậy. Nhà kia nó mà bbắt đền nhổ cọc thì vỡ mẹt. Một ông là công an bên kia là bộ đội. Chắc toàn có điều kiện nên không để ý kỹ miếng đất mới nên chuyên hài như vậy

Hai Toan

Xe container
Em trả lời luôn là không có bất cứ mâu thuẫn gì trong 8 năm qua giữa 2 gia đình, ông hàng xóm kia để trống miếng đất này và ở cách đó khoảng 200m, 2 gia đình không phải thân thiết nhưng là hàng xóm với nhau trong làng rất bình thường, Tết nhất vẫn thăm hỏi nhau bình thường và 8 năm qua chưa bao giờ động chạm hay nhắc nhở gì về việc kia vì mặc định coi như đã xong rồi. Ông chú em cũng ko bao giờ nghĩ là nhà ông kia lại xử sự như vậy nên ông chú mới nhận cọc và làm thủ tục chuyển nhượng lại cho bạn một cách thông thường, nhưng hàng xóm kia nghe được thông tin này nên mới bẻ kèo như vậy nhằm ép ông chú em phải bán cho gia đình ông ấy thì việc này mới xong...
Thế 5 củ kia đã chuyển chưa ạ.

745Li

Xe container
Vào thớt này mới thấy lão Vịt lại bị tịch thu bằng. :((:((

Haiyen261190

Đi bộ
Vụ này chú chủ thớt giải quyết như nào r ạ