[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

Studer

Xe tăng
Nhìn vườn các cụ thích thật , nhìn cây mập mạp xanh tốt quá chuẩn , sân thượng nhà em nó nóng quá , cây sun lại hết , trồng không được

New.Moon

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Nhà cụ chắc ít ăn rau? 18 thùng nhà cụ gần đủ cho nhà e ... trồng rau muống ăn :( Lâu rùi e chả chụp ảnh, có mấy ảnh đợt vụ đông e trồng (chính xác hơn là ngan già nhà e chụp, chứ e chẳng hứng thú chụp;))). Vụ này riêng giàn chậu trên thượng 24 chậu thì 2/3 e trồng muống, 1/3 trồng mùng tơi mà mới tạm rau muống đủ ăn :D. Ah mùa này e trồng thiên lý dưới sân vườn nhà, mỗi tuần được hơn 1kg, ăn thoải mái :D

Nhà cụ ăn muống là ác đấy. Nhà e giờ chục thùng. Có đợt ko ăn hết đem cho :) mai cụ bổ sung vườn nhà cụ ảnh mới đi. Trồng lâu rồi chia sẻ anh em cách làm đất nữa ạ :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Nhìn vườn các cụ thích thật , nhìn cây mập mạp xanh tốt quá chuẩn , sân thượng nhà em nó nóng quá , cây sun lại hết , trồng không được
Nóng trồng được cụ nhé. Cây mùa hè càng nắng càng tốt. Trừ su hào bắp cải, cải cúc các kiểu cây mùa đông cụ trồng mùa hè mới ko lên được :). Nhà e chính tây cũng nóng lắm :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn

ubisapro

Xe trâu
Nhà cụ ăn muống là ác đấy. Nhà e giờ chục thùng. Có đợt ko ăn hết đem cho :) mai cụ bổ sung vườn nhà cụ ảnh mới đi. Trồng lâu rồi chia sẻ anh em cách làm đất nữa ạ :)
Nhà e còn lấy thêm rau nhà ngoại + ở quê nữa. Chứ 30 thùng rau + giàn thiên lý e trồng dưới sân nhà ko đủ nhà e ăn ợ. Đó là e chỉ trồng đúng nghĩa các loại rau ăn, chưa có mấy món quả như nhà mợ đâu. Đất thì ko cần quá cầu kỳ, chỉ cần đất thịt pha cát là đủ. Có đất ngon mấy mà trồng 1 vụ thì cũng thành đất kém hết. Cụ nào mà ra tận sông Hồng lấy thì e cũng phục. E thì thường bón phân lợn, phân bò khô (lên Sơn Tây nhà vợ lấy) + phân vi sinh thôi ợ :D. Trước trồng trước cửa nhà (bên kia đường) thì e còn làm tí phân xanh, nước gạo ... Từ ngày lên thượng thì thôi, vo gạo xong xách lên ngại lắm :(

Bonus: Thiên lý nhà e. Mỗi lần nhà e ăn thường 5-6 lạng xào bò (4 người ăn).

KatKik

Xe điện
E lập thớt để các Cụ/mợ cùng chia sẻ về cách làm đất chăm rau, giống gì trồng tốt, tự trồng trên sân thượng hoặc ở ban công hay bất cứ đâu. E thì cũng mới trồng thôi kinh nghiệm chưa nhiều :) trồng thùng xốp thì dinh dưỡng các thứ ko thể bằng ngoài đất ngoài ruộng được. Nên rất mong các Cụ/mợ đang trồng rồi có kinh nghiệm chia sẻ. Rau gì mùa gì. Em mới trồng nên bị mấy quả rau trái vụ :D
E khoe chút ảnh nhà e trồng trên sân thượng trong thùng xốp ạ :)

Ối giời, trồng cả đu đủ. Đu đủ thì mợ kiếm ít vữa cũ đổ vào gốc nhé.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Nhà e còn lấy thêm rau nhà ngoại + ở quê nữa. Chứ 30 thùng rau + giàn thiên lý e trồng dưới sân nhà ko đủ nhà e ăn ợ. Đó là e chỉ trồng đúng nghĩa các loại rau ăn, chưa có mấy món quả như nhà mợ đâu. Đất thì ko cần quá cầu kỳ, chỉ cần đất thịt pha cát là đủ. Có đất ngon mấy mà trồng 1 vụ thì cũng thành đất kém hết. Cụ nào mà ra tận sông Hồng lấy thì e cũng phục. E thì thường bón phân lợn, phân bò khô (lên Sơn Tây nhà vợ lấy) + phân vi sinh thôi ợ :D. Trước trồng trước cửa nhà (bên kia đường) thì e còn làm tí phân xanh, nước gạo ... Từ ngày lên thượng thì thôi, vo gạo xong xách lên ngại lắm :(

Bonus: Thiên lý nhà e. Mỗi lần nhà e ăn thường 5-6 lạng xào bò (4 người ăn).

Nhà e rau ăn thì khoảng 4 chục thùng nhựa ý. Đợt rồi phá đợt này lại đg gieo tiếp chục thùng đợt mới. Vài nữa rau lên e chụp ảnh :). Sân thượng nhà e khoảng 50-60m gì đó. Nếu trồng thì chỉ cần 40m là nhà e đủ rau ăn cho cả nhà. Mà mới trồng nên cách quy hoạch trồng của mình ko tốt. Dần dần có kinh nghiệm thì đỡ hơn. Cụ mai chụp ảnh vườn của cụ mọi ng cùng xem nhé :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Ối giời, trồng cả đu đủ. Đu đủ thì mợ kiếm ít vữa cũ đổ vào gốc nhé.
Dạ vâng nhé. Nhà e làm 3 cây. 1 cây thì hone chục quả rồi. 2 cây kia thì đang ra hoa ko biết có đậu đc quả ko. Hic.

Rong Ruổi

Xe container

thangbibo1978

Xe tải
Cụ dùng nước vo gạo cũng tốt lắm, mới lại nếu nhà có trẻ con thì dùng nước tiểu của bọn nó cũng ổn phết đới ạ, nhà cháu tuyền thế, hehe

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Cụ dùng nước vo gạo cũng tốt lắm, mới lại nếu nhà có trẻ con thì dùng nước tiểu của bọn nó cũng ổn phết đới ạ, nhà cháu tuyền thế, hehe
Nhà e mấy chục thùng. Nước gạo ngày được 2 bát to. Ko lại được ạ :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
sân thượng nhà em chỉ trồng được duy nhất rau mùng tơi, mới đây thì thêm được cây càng cua, còn trồng các cây khác không hiểu sao chuột nó chén hết
Cụ bẫy nó đi, hoặc quây lưới lại :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Không thấy cụ nào trồng thủy canh nhỉ
Thớt hiện tại đa số e thấy các cụ trồng thổ canh, cụ nào trồng thuỷ canh có thể chia sẻ luôn cách trồng :) mọi người cùng chia sẻ kinh nghiệm để trồng cho tốt hơn :)

Rong Ruổi

Xe container

tranvanlong

Xe điện
Nhà cụ chắc ít ăn rau? 18 thùng nhà cụ gần đủ cho nhà e ... trồng rau muống ăn :( Lâu rùi e chả chụp ảnh, có mấy ảnh đợt vụ đông e trồng (chính xác hơn là ngan già nhà e chụp,
chứ e chẳng hứng thú chụp;))). Vụ này riêng giàn chậu trên thượng 24 chậu thì 2/3 e trồng muống, 1/3 trồng mùng tơi mà mới tạm rau muống đủ ăn :D. Ah mùa này e trồng thiên lý dưới sân vườn nhà, mỗi tuần được hơn 1kg, ăn thoải mái :D

Thùng thấp như nhà cụ trồng rau ăn là đúng rồi, trước mới trồng nhà em cũng chơi thùng nhỏ như nhà cụ thoai, sau có kinh nghiệm chơi thùng to, cao này luôn. Chỉ chuyên để trồng củ, quả, cửu được chỗ đất này lên hơi bị nhiều công đới cụ. Bề ngang 60cm, bề dọc 45cm, sâu 40cm.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
E chưa có cái gì cả. Mợ trang bị cho E đi. Bao giờ E thu hoạch E cam pu chia với mợ :D
Cụ định trồng dưa lưới ạ? Hay dưa lê? E sẽ chia sẻ cách trộn đất ươm cây. Trong quá trình trồng thì lên đến đâu biết đến đấy :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Thùng thấp như nhà cụ trồng rau ăn là đúng rồi, thùng nhà em to, cao chỉ chuyên để trồng củ, quả, cửu được chỗ đất này lên hơi bị nhiều công đới cụ. Bề ngang 60cm, bề dọc 45cm, sâu 40cm.

Thùng này nhà e cùng toàn trồng củ quả. Thùng thấp thì rau ăn lá :). Thùng này trồng dưa hoặc cà chua. Chết thôi :)

meomun346

Xe container
Cụ bọc bằng gì vậy ạ ? Chỉ giúp em với ! Em bọc bằng túi nilon, gió to thổi gẫy cuống bí luôn cụ ơi.
Có loại giấy gần như vải, hoặc giấy xi măng; cụ có thể may bằng kim chỉ hình cái túi, dài rộng theo cỡ quả bầu, mướp. Rồi buộc vào cuống quả bằng dây thép nhỏ. Khi quả lớn, vỏ cứng rồi thì tháo ra.

ubisapro

Xe trâu
Thùng thấp như nhà cụ trồng rau ăn là đúng rồi, trước mới trồng nhà em cũng chơi thùng nhỏ như nhà cụ thoai, sau có kinh nghiệm chơi thùng to, cao này luôn. Chỉ chuyên để trồng củ, quả, cửu được chỗ đất này lên hơi bị nhiều công đới cụ. Bề ngang 60cm, bề dọc 45cm, sâu 40cm.

E ko nói đến trồng gì. Mà với số lượng thùng như vậy mà cụ đủ ăn + cho bạn bè ... thì e nghĩ nhà cụ ít ăn rau. E đã từng trồng su hào, cà rốt, sắn, cải củ (đối diện nhà) nên e ko lạ. Càng trồng củ thì càng lâu ăn. Như ảnh còm trước e đưa lên, đó là năm ngoái nhà e còn đất đối diện nhà trồng rau ăn nên e mới trồng su hào, súp lơ. Chứ trồng giàn đó, cả vụ ăn được 2 lượt là cùng :D
Cà rốt, su hào e trồng đây ợ. Su hào, bắp cải trồng mất công khoản sâu bọ lắm. Cà rốt thì gần như chả phải chăm gì :D E trồng su hào, bắp cải, lơ 1 vụ là e sợ luôn. E ko phun tí thuốc sâu nào, kể cả tỏi ớt. Kết quả với hơn 20 chậu, mỗi ngày e mất gần 1h ... bắt sâu. Giờ mấy món này e về quê lấy chỗ ông anh ... cho nhàn :)) 24 thùng chậu trên thượng cũng mình e làm, mỗi ngày xách hơn 10 lượt, mỗi lượt 2 xô dùng đựng vữa xây. 1 tuần mới xong ợ :D