[Thảo luận] Trời mưa, các cụ cẩn thận nước té lên kính lái.

KunBoy

Xe buýt
Cái này thỉnh thoảng nhà cháu vẫn bị, nhưng cụ chủ đi chậm và xe nhỏ, chứ cháu mấy lần chạy trên bắc thăng long nội bài, đang chạy nhanh + đường có phân cách cứng cao mà xe tải to ngược chiều nó vẫn té cho mù mắt X_X

Mraaa

Xe tăng
Trời mưa mà nhà cụ chạy 120km/h thì cũng đến ạ nhà cụ.

Nam béo

Xe tải
một lần cách đây khá lâu em chạy con matiz mà nước từ xe ngược chiều hắt lên rất đục nên còn tối sầm cả xe cơ ạ, quả thực là rất hoảng nhưng may mà vẫn đủ bình tĩnh để gạt nước cụ ạ. lúc đó em đi 50.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Tự bị thì hơi khó vì thưởng là nước rẽ sang 2 bên, xe đang tiến thì nước khó mà văng lên kính lái được.
Cụ đang nhầm đấy.
Để bữa nào mưa ngập. Để em chở cụ đi cho cụ xem nha.

doilamegi

Xe buýt
Lúc đầu thấy cụ phi sầm xập sau vụ bị té nước thấy cụ chủ đi ngoan hẳn! :D

anhtho

Xe ngựa
Lúc đầu thấy cụ phi sầm xập sau vụ bị té nước thấy cụ chủ đi ngoan hẳn! :D
Cũng phải phanh lại tí ti, rồi em lại đi như bình thường mà, có cần em gửi cụ đoạn video tiếp theo :D

anhtho

Xe ngựa
Cụ đang nhầm đấy.
Để bữa nào mưa ngập. Để em chở cụ đi cho cụ xem nha.
Em chưa bị nên cứ dự vậy. Nhưng theo lô gích, điều cụ nói chỉ có thể xảy ra khi nước ngập sâu, mà ngập sâu thì đi ko nhanh được, đi không nhanh thì chẳng có gì là nguy hiểm nữa. Nó mà bắn lên kính lái của cụ thì nó phải bắn ra xung quanh ác hơn nhiều.
Em dự, nếu nước ngập xấp xấp, nó chỉ hơi té lên kính lái chứ không thể che phủ hết được.

kien_ktnl

Xe buýt
hic, nguy hiểm quá cụ ạ, lúc đó may mà không có xe ngược chiều, hú hồn

WTO

Xe máy
Hôm nay đi Hạ Long, em bị quả này, cũng hơi hoảng. Cách đây hơn mười năm, em cũng bị một phát còn ghê hơn. Xe chạy ở tốc độ 120km/h, nhưng em không phải ngồi vị trí lái. Còn hôm nay, nó như thế này:

[video=youtube;ATq4d5M3XZk]http://www.youtube.com/watch?v=ATq4d5M3XZk[/video]

(vừa qua trạm soát vé Phả lại)
Tình huống này thì đúng là bất ngờ thật. E chỉ kinh nghiệm trên đường cao tốc, nếu trời mưa nhỏ (đường bẩn lép nhép) định vượt xe - đặc biệt xe tải hoặc xe khách, LX cần lưu ý bật trước cần gạt mưa, vì khi xe vượt lên gần ngang bánh xe trước của xe mình đang vượt, lúc này xe chạy ở tốc độ cao nước mưa bẩn sẽ cuốn theo bánh xe theo chiều quán tính và văng ra ngoài phủ kín mặt kính lái (đặc biệt đối với xe Sedan) >> rất nguy hiểm

Moon10

Xe hơi
Nguy hiểm thật. Kinh nghiệm của cụ chuẩn đấy, càng mưa nhỏ nước bắn lên càng bẩn
Tình huống này thì đúng là bất ngờ thật. E chỉ kinh nghiệm trên đường cao tốc, nếu trời mưa nhỏ (đường bẩn lép nhép) định vượt xe - đặc biệt xe tải hoặc xe khách, LX cần lưu ý bật trước cần gạt mưa, vì khi xe vượt lên gần ngang bánh xe trước của xe mình đang vượt, lúc này xe chạy ở tốc độ cao nước mưa bẩn sẽ cuốn theo bánh xe theo chiều quán tính và văng ra ngoài phủ kín mặt kính lái (đặc biệt đối với xe Sedan) >> rất nguy hiểm

Mazda CX9

Xe điện
Thiếu chú ý quan sát đường như thế mà cụ dám vượt

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa bị nên cứ dự vậy. Nhưng theo lô gích, điều cụ nói chỉ có thể xảy ra khi nước ngập sâu, mà ngập sâu thì đi ko nhanh được, đi không nhanh thì chẳng có gì là nguy hiểm nữa. Nó mà bắn lên kính lái của cụ thì nó phải bắn ra xung quanh ác hơn nhiều.
Em dự, nếu nước ngập xấp xấp, nó chỉ hơi té lên kính lái chứ không thể che phủ hết được.
Nhanh hay chậm là do thằng lái.
Ngập lấp xấp nước bắn càng kinh do dễ chạy nhanh. Ngập hết lốp thì lúc đi chỉ tạo sóng.
Riêng khoản lội nước này thời em thành tinh :D

mazda6.

Xe buýt
Cụchủ có vẻ vẫn chưa ý thức được rằng. khi chạy xe tốc độ cao qua vũng nước thì bị tạt nước lên kính lái cũng đã là yếu tố nguy hiểm nhưng việc mất lái do nước đẩy và lốp xe không bám đường còn nguy hiểm hơn nhiều.... xe sẽ văng lên xoay tròn....:-t

giangle

Xe máy
Em cũng bị 1 lần cách đây phải hơn 3 năm rồi. Hôm đó em chạy xe sedan, bị xe tải chở đất đi ngược chiều chạy qua vũng nước hắt không biết bao nhiêu là nước lên kính lái của em, mà xe tải chở đất thì các cụ biết nó chạy như thế nào ở ngoài đường trường rồi đấy. Bỗng dưng giật mình vì không nhìn thấy gì cả, lúc đấy em cũng chỉ biết giữ thẳng tay lái thôi. Cũng may là xe tải chạy ngược chiều nên nhoằng 1 cái là nó đã qua mình rồi.

mocon

Xe hơi
Trường hợp của em tại Hàm Yên - Tuyên Quang đi xe sedan gặp xe tải ngược chiều. Nước và bùn tưới kín kính lái, mất 2 giây gạt nước làm việc em mới nhìn được đường. Hôm đấy em đi chậm, trước sau đều có xe, có nhìn thấy ổ hà mã nên có né trước nhưng vẫn bị giật mình.

anhtho

Xe ngựa
[/B]Cụchủ có vẻ vẫn chưa ý thức được rằng. khi chạy xe tốc độ cao qua vũng nước thì bị tạt nước lên kính lái cũng đã là yếu tố nguy hiểm nhưng việc mất lái do nước đẩy và lốp xe không bám đường còn nguy hiểm hơn nhiều.... xe sẽ văng lên xoay tròn....:-t
Em biết chứ. Đi đường trường nhiều cái đó là căn bản. Hôm đó đường cũng tương đối khô, chỉ có một chỗ đó có ổ gà thôi. Bản thân ông Fortune kia cũng giật mình, còn em thì hoàn toàn không ngờ. Thế mới thành chuyện !
Nhiều cụ cứ tưởng em phóng nhanh. Trông qua x-drive nó thế thôi, chứ cũng chỉ 70 là max.

anhtho

Xe ngựa
Nhanh hay chậm là do thằng lái.
Ngập lấp xấp nước bắn càng kinh do dễ chạy nhanh. Ngập hết lốp thì lúc đi chỉ tạo sóng.
Riêng khoản lội nước này thời em thành tinh :D
Nói thật với cụ, em vẫn rất muốn xem một cái cờ-líp mà mình tự đi, tự hắt nước lên kính lái của xe mình. Em vẫn chưa tưởng tượng ra.
Có cụ nào từng bị chưa ?

Viking

Xe điện
Đối diện có xe thì em đã không vượt, đó là nguyên tắc vàng khi vượt xe cụ ạ. Nhưng nếu ai đó bị giật mình, chệch tay lái thì rất có thể xe sẽ bị lao lung tung.
Không chém vạch liền để vượt chắc thì là nguyên tắc gì ợ??

Viking

Xe điện
Nói thật với cụ, em vẫn rất muốn xem một cái cờ-líp mà mình tự đi, tự hắt nước lên kính lái của xe mình. Em vẫn chưa tưởng tượng ra.
Có cụ nào từng bị chưa ?
À, cái nầy thì là do bác VITXANH bác í chậy Vitara, lại tháo cản trước
Trời mưa thì chiện đó nó tất lẽ dĩ ngẫu cụ ợ