[Funland] Trình độ khoa học cơ bản của người Thái

piedaide

Xe tải
Dạ
BV tuyến cuối hoặc BV ở HN họ đã có cả loạt BSNT chờ sẵn rồi để tuyển rồi, và hàng năm không thể nào tuyển hết được các cháu này ạ. Không đến lượt các cháu khác đâu ạ. Đừng nghĩ cứ học Y là giỏi như nhau hết ạ
Tốt nghiệp được Y HÀ NỘI thì CHẮC CHẮN LÀ GIỎI, còn dân nội trú của Y Hà Nội thì chắc chắn là GIỎI CỦA GIỎI.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Hờ hờ...
Hãy xem lại kỹ xem ông nào người Hàn nhận tổ tiên là người Việt và nhận trong bối cảnh nào ạ ?

Họ Lý đã 36 đời sống ở Hàn còn nhận tổ tiên là người Việt kia kìa!
Đây. Lenin như cụ nói thì cụ nội là Do Thái, còn theo nguồn Nga thì mẹ đẻ và ông ngoại là người Do Thái rặt. Người Do Thái rất giỏi có sao đâu mà cứ phải giấu giếm che đậy thế.

Còn danh sách các nhà 9 chị, khoa học, VHNT, sân khấu, âm nhạc, điện ảnh v,.v..... lỗi lạc nhất TK20 ở Nga vs LX thì đây, đọc cả ngày không hết, toàn Do Thái hết nhé:

Hieumos

Xe container
Các cụ có để ý. Mấy năm gần đây không có 1 lãnh đạo cấp cao của các nước lớn đến thăm Thái Lan không?
Giờ là cuộc chiến chống tàu ở châu Á mà cụ. Nên các nước chiến lược như phi, indo, malay, sing và Việt Nam mới được quan tâm chứ cụ. Các nước tới nhả lợi ích kèm các yêu cầu... :D :D :D :D
Chả phải.

Chính quyền hiện tại ở Thái Lan do quân đội nắm quyền được hình thành từ cuộc đảo chính năm 2014. Thế nên Chính phủ các nước hạn chế đến thăm theo cấp nhà nước là đúng rồi.

Thái Lan bị cắt đứt mạch phát triển kinh tế vì mấy vụ quân đội đảo chính nắm chính quyền trong lịch sử.

hoviba

Xe container
Việc Thái Lan hơn VN ở nhiều mặt....đó là điều không phải bàn cãi.
Em nhớ, trong OF này cũng đã có nhiều thớt kiểu như này.

Nhưng....việc tung hô và thần thánh hóa Thái Lan là điều nực cười và hơi thô thiển. Thái chứ có phải Nhật, Hàn hay con hổ châu Á gì đâu cơ chứ. :))

Nói đến Việt Nam, chúng ta có nhiều điều để TG biết về chúng ta như : Cà phê Trung Nguyên đã vươn tầm TG, hay VN đã có Hãng ô tô điện của riêng Việt Nam và tương lai sẽ vươn tầm TG.
Tương lai VN sẽ trở thành Nhà SX chip điện tử ....không xa đâu.

Thái tuy có thể gọi là đại bản doanh SX xe ô tô của ĐNÁ, có thể ví như Destroit của ĐNÁ, nhưng gần đây bị Indonesia vượt mặt. Và nói thực, việc đó cũng chỉ làm giàu cho các Hãng xe nước ngoài thôi...Thái được cái nền SX công nghiệp phụ trợ tầm làng nhàng thôi, cao chưa tới, mà thấp thfi không phải. :))
Hơn nữa, đó là xe động cơ đốt trong. Tương lai, khi các Hãng xe động cơ đốt trong của TG dần chuyển sang SX xe thuần điện, liệu Thái có còn giữ được vị thế như họ đã làm ? Hay sẽ bị VN và Indonesia vượt mặt ??? :))

Túm lại, em đánh giá thớt này cũng giống 1 số thớt trước đây 'tung hô và thần thánh" Thái dúi quá mức. :D
Em thì từ trước tới giờ, qua khá nhiều các thread so sánh giữa Việt Nam và Thái Lan, thì luôn có một thắc mắc như sau: ở bên Thái Lan có tệ nạn tham nhũng và lót tay ở lĩnh vực tương đương như công an, giáo viên hay bác sỹ như ở Việt Nam không? Bởi theo em, chính điều này là tác nhân không nhỏ kéo chậm sự phát triển của đất nước. Như ở bên em đang sống, em theo dõi thì đất nước này mất khoảng 20 năm để xoá bỏ được gần như các tệ nạn xã hội này (từ 1991 tới 2010). Thế nên Việt Nam hay Thái Lan muốn phát triển vượt bậc thì cần thiết phải giải quyết vấn đề này đầu tiên.

Xe_loi

Xe tăng
Thấy nhiều cụ chê Thái thật, cá nhân em bằng trải nghiệm bên Thái một thời gian thấy chất lượng sống bên Thái là tốt, từ kinh tế, giáo dục, công nghiệp, nông nghiệp ... Hồi học bên đấy (cạnh trường Thammasat có cái sân bóng chuẩn quốc tế) mà cơ sở giáo dục của họ phải nói là đi trước các trường của mình rất rất nhiều năm. Môi trường sư phạm rất tuyệt, sv học rất nghiêm túc trong giờ, học nhóm, học thư viện rất đông, quanh trường rất ít quán xá, đặc biệt không nhậu nhẹt, bia rượu, lô đề...
Bên đó không có lô đề à cụ ? Sao sáng nào khoảng 8h chỗ này cũng đông dân ngồi xổm lắm

duongphong

Xe container
Dạ
BV tuyến cuối hoặc BV ở HN họ đã có cả loạt BSNT chờ sẵn rồi để tuyển rồi, và hàng năm không thể nào tuyển hết được các cháu này ạ. Không đến lượt các cháu khác đâu ạ. Đừng nghĩ cứ học Y là giỏi như nhau hết ạ
Em còm tiếp còm cụ trên cụ ấy nói cứ giỏi là nhận. Vậy sau 2 năm lang thang BV học BSNT đạt Giỏi.
Vậy có BV nào thông báo tuyển rộng rãi để các cháu nó apply cống hiến không. Hay vẫn phải CHỜ :D

.Chuối.

Xe tăng
Ko người Tàu thì có n Việt chứ sao. Ra đường phố BKK giờ gặp đầy người Việt đứng đường bán hàng rong, rửa chén bát cho chủ Thái, kể cả khu Pat Pong cũng ko thiếu các em VN tham gia phục vụ cho ngành du lịch ko khói của Thái. 😁

Chuuyen gia Phạm Chi Lan:
Vì VN có nhiều những loại não trạng cu li tự nhục như bà Lan nên nó mới ra cái nông nổi vậy đấy. Tôi từ làm thuê, tới trở thành đối tác với bọn tư bản tới nay cũng 16-17 năm rồi, bản thân tôi và những người xung quanh luôn tiến bộ và thay đổi từng ngày, sống tốt bằng năng lực của mình, sẵn sàng hợp tác sòng phẳng với bất cứ thằng nào, có mẹ gì mà phải tự nhục nhỉ.

3005

Xe tăng
Nhiều cụ cứ đau đáu về việc người Hoa nắm kinh tế Thái Lan mà không biết một sự thật lịch sử là hầu như toàn bộ người Thái đều là gốc Tàu. Họ chỉ khác nhau về thời gian di cư tới Thái Lan thôi. Nhóm cổ nhất di cư cách đây hàng nghìn năm.
Những người Thái bản địa (Thái gốc) như Môn, Khmer, Wa...hiện chỉ tồn tại với dân số rất nhỏ ở Thái Lan.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Dạ, đúng ạ.
Hàng năm riêng trường Y HN ra trường khoảng trên dưới 400 BSNT ạ. Ở HN, các viện dù có mở rộng, dù các BS khác có về hưu, có chuyển đi viện khác là LĐ... thì cũng làm sao mà có chỗ để dung nạp thêm từng ấy cháu ạ.
Khá nhiều trường hợp người thầy hướng dẫn/kèm cặp bsnt ưng ý về một cháu nào đó (với nghĩa thuần túy về chuyên môn, trong sạch, minh bạch nhé) nhưng không thể thu xếp cho cháu làm cùng để tiếp tục bồi dưỡng (như kiểu trong mấy bộ phim nước ngoài ấy ạ) được ạ.

Em còm tiếp còm cụ trên cụ ấy nói cứ giỏi là nhận. Vậy sau 2 năm lang thang BV học BSNT đạt Giỏi.
Vậy có BV nào thông báo tuyển rộng rãi để các cháu nó apply cống hiến không. Hay vẫn phải CHỜ :D

Ớt xanh

Xe điện
Em nghe đồn Samsung cả BN cả TN đều dùng hoàn toàn điện nhập từ phương Bắc, không biết đúng sai thế nào ạ.
Uầy, vậy phải có đường truyền riêng ợ????
Em nghĩ không phải thế đâu bác.

thientudolong

Xe container
Nhiều cụ cứ đau đáu về việc người Hoa nắm kinh tế Thái Lan mà không biết một sự thật lịch sử là hầu như toàn bộ người Thái đều là gốc Tàu. Họ chỉ khác nhau về thời gian di cư tới Thái Lan thôi. Nhóm cổ nhất di cư cách đây hàng nghìn năm.
Những người Thái bản địa (Thái gốc) như Môn, Khmer, Wa...hiện chỉ tồn tại với dân số rất nhỏ ở Thái Lan.
kể cả như vậy thì việc phân chia thành quả kinh tế không đồng đều cũng là điểm trừ của kinh tế thái lan cụ ạ :D
việc 1 nhóm người nhỏ nắm trong tay toàn bộ tiền tài của cải nguyên khí quốc gia là vô cùng nguy hiểm và tạo ra sự phân hóa giầu nghèo, tiêu diệt cạnh tranh và sáng tạo :D

ung_sung_tu_tai

Xe container
Uầy, vậy phải có đường truyền riêng ợ????
Em nghĩ không phải thế đâu bác.
Về mặt lý thuyết thì hoàn toàn có thể đàm phán là tôi lo cho đầu vào lưới của ông một lượng là 1 tỷ kw thì ở chỗ đầu ra ông giữ cho tôi 900 ngàn kw nhá, đừng cắt của tôi. Miễn sao cái đầu vào ấy không ảnh hưởng gì đến tình trạng kỹ thuật trên lưới của ông. Lệ phí truyền tải là thế này thế kia.
Được mà.
Kiểu chuyển tiền bên NH ấy, họ cũng bù trừ kiểu đó chứ đâu phải là có đường đi cho số tiền ấy đâu ạ.

Cụ trên nói đúng mà, nhưng ko có cáp riêng mà các xe chở hàng lên lúc về công rỗng thì chở về thôi.
À ra thế. Đóng điện vào container rồi kéo về, thế thì đúng dồi =))
Khả năng cao là thật, vì điện của mình dùng còn thiếu phẳi cắt luân phiên. Mà khu CN thì không được mất điện :))
Em đoán không phải là nhập điện trực tiếp mà hoà vào lưới rồi, nhưng hoà xong vẫn phải ưu tiên số 1 cho Samsung, nên tính ra thì cũng có phần đúng.
nhảm lol đấy

thằng nào cho kéo đường dây

Chỉnh sửa cuối:

drchimnon

Xe tăng
Có khả năng cụ ạ, trước kia sang Thái em ngưỡng mộ hạ tầng nó phết.

Giờ mình cũng có khác gì mấy đâu.
Vậy là cụ chưa đi tầu điện ngầm ở Bangkok rồi. Đỉnh cao thật sự, đúng nghĩa là giảm tải giao thông. Em đi lang thang đêm toàn đi tầu điện ngầm, nhà ga đến chỉ cách điểm em cần đến tầm 500-1000m. Tiếc là dân Bangkok vẫn mê ô tô hơn. Cứ là dân Thái là phải mua ô tô trước khi mua nhà (phong trào cách đây 13 năm, giờ ko biết có còn sỹ diện nữa ko)

Ớt xanh

Xe điện
Về mặt lý thuyết thì hoàn toàn có thể đàm phán là tôi lo cho đầu vào lưới của ông một lượng là 1 tỷ kw thì ở chỗ đầu ra ông giữ cho tôi 900 ngàn kw nhá, đừng cắt của tôi. Miễn sao cái đầu vào ấy không ảnh hưởng gì đến tình trạng kỹ thuật trên lưới của ông. Lệ phí truyền tải là thế này thế kia.
Được mà.
Kiểu chuyển tiền bên NH ấy, họ cũng bù trừ kiểu đó chứ đâu phải là có đường đi cho số tiền ấy đâu ạ.
Vậy là anh gửi cho thằng em SS mấy chai vang, chú chuyển giúp anh nhá.
Vậy là ngành điện Việt Nam ta lại thành shiper hihi

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vậy là anh gửi cho thằng em SS mấy chai vang, chú chuyển giúp anh nhá.
Vậy là ngành điện Việt Nam ta lại thành shiper hihi

Dạ
Đấy chính là câu chuyện cũng đang khá rôm rả ở lĩnh vực điện đó là tách evn ra thành các khâu, trong đó có một khâu truyền tải điện đấy ạ.

3005

Xe tăng
kể cả như vậy thì việc phân chia thành quả kinh tế không đồng đều cũng là điểm trừ của kinh tế thái lan cụ ạ :D
việc 1 nhóm người nhỏ nắm trong tay toàn bộ tiền tài của cải nguyên khí quốc gia là vô cùng nguy hiểm và tạo ra sự phân hóa giầu nghèo, tiêu diệt cạnh tranh và sáng tạo :D
Chắc cụ ít đọc số liệu kinh tế. Phân hóa giàu nghèo ở VN đang cao hơn Thái Lan đó cụ. Cụ search chỉ số Gini.

rachfan

Xe container
Người Thái di cư sớm chỉ xuất phát từ vùng đất mà bây giờ là nước Tàu mà thôi, chứ lúc đó nó không phải Tàu mà là Đại Lý.

Hơn nữa, người Thái di cư dạo đó (khoảng năm 1.200 trở về trước) hầu hết từ Vân nam và Quảng tây là các vùng dân tộc thiểu số. Còn cái gọi là "người Thái gốc Hoa" hiện nay chủ yếu xuất thân từ Quảng đông, Phúc kiến, Chiết giang, là người Hoa Hán có tố chất khác hẳn người thiểu số.

Người Hoa ở Thái lan, không ra mặt nhưng bên trong khá coi thường người Thái gốc. Tôi làm việc với chục ông bà chủ người Thái gốc Hoa thì cả chục đều có câu "Bọn Thái chỉ là bọn làm công". Cá nhân tôi sẽ không chấp nhận làm công dân bậc 2 ở trên chính đất nước của mình.

3005

Xe tăng
Người Thái di cư sớm chỉ xuất phát từ vùng đất mà bây giờ là nước Tàu mà thôi, chứ lúc đó nó không phải Tàu mà là Đại Lý.

Hơn nữa, người Thái di cư dạo đó (khoảng năm 1.200 trở về trước) hầu hết từ Vân nam và Quảng tây là các vùng dân tộc thiểu số. Còn cái gọi là "người Thái gốc Hoa" hiện nay chủ yếu xuất thân từ Quảng đông, Phúc kiến, Chiết giang, là người Hoa Hán có tố chất khác hẳn người thiểu số.

Người Hoa ở Thái lan, không ra mặt nhưng bên trong khá coi thường người Thái gốc. Tôi làm việc với chục ông bà chủ người Thái gốc Hoa thì cả chục đều có câu "Bọn Thái chỉ là bọn làm công". Cá nhân tôi sẽ không chấp nhận làm công dân bậc 2 ở trên chính đất nước của mình.
Thuyết di cư từ Đại Lý là thuyết bậy bạ thôi cụ. Bị giới khoa học bác bỏ rồi. Người Thái di cư từ Tứ Xuyên.
Nên sự khác biệt mà cụ nói về bản chất là khác biệt của "di dân cũ" và "di dân mới" chứ không phải "người Hoa nhập cư" và "người Thái gốc". Do đó ở Thái không căng thẳng vấn đề người Hoa nắm kinh tế như cụ tưởng tượng. Có thể so sánh giống người Hà Nội gốc coi thường người tỉnh lẻ thôi.