[Funland] Trình độ khoa học cơ bản của người Thái

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Nói là việc của mồm cụ....=))
Cụ chọn vậy chứ tôi và phần đông dân Việt Nam không chọn vậy. :))
Phần đông dân VN là ai vậy, bớt ăn tục nói phét đi.

"Theo số liệu từ Tổng cục Hải quan Việt Nam, 4 tháng đầu năm 2023, thương mại hai chiều Việt Nam – Thái Lan đạt 6,26 tỷ USD, Việt Nam nhập siêu 1,49 tỷ USD hàng hóa từ thị trường này."

VN xuất sang Thái ~ 2,4 tỷ $
VN nhập từ Thái ~ 3,9 tỷ $.

Đấy là Thái nó còn bị hàng TQ đánh bật chứ ko thì vỡ mồm với nó rồi.

ca_kiem

Xe container
Cụ đã tham quan khu Safari World của Vin ở Phú Quốc chưa ?

KLQ, nhưng VN hiện có hãng xe ô tô VinFast là "make in Vietnam" ....còn Thái chưa có Hãng xe ô tô nào của riêng họ, chỉ là các thương hiệu nước ngoài lắp ráp, sx tại Thái thôi. :))
Safari phú quốc em đi rồi… vào cửa có 5 chú da đen nhảy nhảy …… được cái rộng hơn so với singapore nhưng vườn thú thì thua xa Thái Lan. Khu vui chơi giải trí ko ăn thua còn kém xa nhật và đài.
Nói chung các làm vin chỉ là mang tích chất du lịch .. chưa mang tính chất nghiên cứu bảo tồn đâu.. vì làm thế rất tốn tiền.

vietbamboo

Xe điện
Thấy nhiều cụ chê Thái thật, cá nhân em bằng trải nghiệm bên Thái một thời gian thấy chất lượng sống bên Thái là tốt, từ kinh tế, giáo dục, công nghiệp, nông nghiệp ... Hồi học bên đấy (cạnh trường Thammasat có cái sân bóng chuẩn quốc tế) mà cơ sở giáo dục của họ phải nói là đi trước các trường của mình rất rất nhiều năm. Môi trường sư phạm rất tuyệt, sv học rất nghiêm túc trong giờ, học nhóm, học thư viện rất đông, quanh trường rất ít quán xá, đặc biệt không nhậu nhẹt, bia rượu, lô đề...
Cảm ơn thông tin của cụ. Cháu có va về nông nghiệp. Nông dân của họ chủ động và trung thực hơn chúng ta nhiều

Go on

Xe điện
Giờ nói Việt nam hợp tác với tàu cái thì chắc trên này các cụ nói khác ngay à.

Mà nhìn đại học ở Việt Nam nhất là khối kỹ thuật khoa học cơ bản... Tuyển không nổi sv là hiểu ngay.

Tâm lý làm cả đời không bằng chốt lời lô đất làm cho nền kinh tế và kỹ thuật của Việt Nam méo mó đi
Học rồi ra làm tháng 7 triệu thì ai mà làm được cụ ạ. Cụ nghĩ giá đất ở Tàu, New york nó rẻ ah. VN còn thua xa. Em chỉ thu nhập trung bình vẫn mua được nhà ở phường thuộc quận Hà Đông thì vẫn chưa khó bằng mấy cường quốc kia đâu. Căn bản là do tiền của nhà nước bị ăn chặn nhiều nên không đầu tư cho khoa học được. Sinh ra cái hệ luỵ, nhà khoa học nhưng lương thì hơn công nhân tí. Chả có ai giỏi mà theo được.

vietbamboo

Xe điện
CP của người Hoa, chủ CP mới nhập quốc tịch Tàu rồi.
Vâng. Nhưng vẫn là doanh nghiệp Thái ah. Cp trong lĩnh vực thương mại họ cũng rất manh ah. Nói chung họ có nền sản xuất hơn ta từ công nghiệp tới nông nghiệp, dịch vụ du lịch..

vo nho

Xe điện
Học rồi ra làm tháng 7 triệu thì ai mà làm được cụ ạ. Cụ nghĩ giá đất ở Tàu, New york nó rẻ ah. VN còn thua xa. Em chỉ thu nhập trung bình vẫn mua được nhà ở phường thuộc quận Hà Đông thì vẫn chưa khó bằng mấy cường quốc kia đâu. Căn bản là do tiền của nhà nước bị ăn chặn nhiều nên không đầu tư cho khoa học được. Sinh ra cái hệ luỵ, nhà khoa học nhưng lương thì hơn công nhân tí. Chả có ai giỏi mà theo được.
Ở các nước phát triển việc mua nhà là 1 vấn đề lớn chả kém gì Việt nam đâu.
Ai làm lúc đầu chả thấp... Ko bằng cấp còn thấp hơn.Muốn giỏi phải học muốn thành công phải có quyết tâm và sáng tạo.
Giàu có ở Việt nam có chuẩn không cụ. Em thích tây nó rõ ràng chỗ này triệu phú tỷ phú...người thu nhập cao được bao nhiêu trở lên.

danleduc

Xe điện
Việc Thái Lan hơn VN ở nhiều mặt....đó là điều không phải bàn cãi.
Em nhớ, trong OF này cũng đã có nhiều thớt kiểu như này.

Nhưng....việc tung hô và thần thánh hóa Thái Lan là điều nực cười và hơi thô thiển. Thái chứ có phải Nhật, Hàn hay con hổ châu Á gì đâu cơ chứ. :))

Nói đến Việt Nam, chúng ta có nhiều điều để TG biết về chúng ta như : Cà phê Trung Nguyên đã vươn tầm TG, hay VN đã có Hãng ô tô điện của riêng Việt Nam và tương lai sẽ vươn tầm TG.
Tương lai VN sẽ trở thành Nhà SX chip điện tử ....không xa đâu.

Thái tuy có thể gọi là đại bản doanh SX xe ô tô của ĐNÁ, có thể ví như Destroit của ĐNÁ, nhưng gần đây bị Indonesia vượt mặt. Và nói thực, việc đó cũng chỉ làm giàu cho các Hãng xe nước ngoài thôi...Thái được cái nền SX công nghiệp phụ trợ tầm làng nhàng thôi, cao chưa tới, mà thấp thfi không phải. :))
Hơn nữa, đó là xe động cơ đốt trong. Tương lai, khi các Hãng xe động cơ đốt trong của TG dần chuyển sang SX xe thuần điện, liệu Thái có còn giữ được vị thế như họ đã làm ? Hay sẽ bị VN và Indonesia vượt mặt ??? :))

Túm lại, em đánh giá thớt này cũng giống 1 số thớt trước đây 'tung hô và thần thánh" Thái dúi quá mức. :D

Chỉnh sửa cuối:

danleduc

Xe điện
Thái có hơn VN cỡ nào ( cứ cho là như vậy đi ), thì Thái không bao giờ là hình mẫu để VN học hỏi và hướng tới.
Đích của VN là Hàn Quốc và Nhật Bản. Việt Nam đã và đang học hỏi và cố gắng vương tới cái đích như Hàn, Nhật . Chứ Thái á ? Thái thì thôi.....bọn nó vượt hay không vượt VN thì cũng kệ nó. :))

duongphong

Xe container
Ở các nước phát triển việc mua nhà là 1 vấn đề lớn chả kém gì Việt nam đâu.
Ai làm lúc đầu chả thấp... Ko bằng cấp còn thấp hơn.Muốn giỏi phải học muốn thành công phải có quyết tâm và sáng tạo.
Giàu có ở Việt nam có chuẩn không cụ. Em thích tây nó rõ ràng chỗ này triệu phú tỷ phú...người thu nhập cao được bao nhiêu trở lên.
Cụ nói như đài ấy ,:D
Bác sĩ học 7 năm, nhân viên Viện nghiên cứu KH học 5 năm, ra làm thấp hơn hoặc bằng lương công nhân. Để xin vào nơi trên làm việc. Phải thêm 1 mớ quan hệ.

thientudolong

Xe container
Nói là việc của mồm. Đặt 2 đồ sx công nghiệp, tiêu dùng Thái - VN cạnh nhau mà giá bằng nhau, NTD VN chắc chắn sẽ chọn đồ made in Thailand, và họ có cơ sở để chọn như vậy :))
trong các siêu thị lớn (trừ của thái) ra thì hàng thái rất ít cụ ạ
mấy cửa hàng chuyên kd hàng xách tiêu dùng thái xách tay cũng dẹp hết rồi
1 người thường xuyên đi aeon, vinmart cho hay :D

namphong12

Xe lăn
Các cụ có để ý. Mấy năm gần đây không có 1 lãnh đạo cấp cao của các nước lớn đến thăm Thái Lan không?

vo nho

Xe điện
Cụ nói như đài ấy ,:D
Bác sĩ học 7 năm, nhân viên Viện nghiên cứu KH học 5 năm, ra làm thấp hơn hoặc bằng lương công nhân. Để xin vào nơi trên làm việc. Phải thêm 1 mớ quan hệ.
Giỏi thì ở đâu cũng nhận hết...sao cứ phải lôi lương và mối quan hệ của cơ quan nhà nước ra vậy cụ?
Mà cho đó là vậy đi nhưng 5-7 năm sau thì anh công nhân đó và BS thì thế nào cụ...ai có lương cao có nhà có xe.

vo nho

Xe điện
Các cụ có để ý. Mấy năm gần đây không có 1 lãnh đạo cấp cao của các nước lớn đến thăm Thái Lan không?
Giờ là cuộc chiến chống tàu ở châu Á mà cụ. Nên các nước chiến lược như phi, indo, malay, sing và Việt Nam mới được quan tâm chứ cụ. Các nước tới nhả lợi ích kèm các yêu cầu... :D :D :D :D

duongphong

Xe container
Giỏi thì ở đâu cũng nhận hết...sao cứ phải lôi lương và mối quan hệ của cơ quan nhà nước ra vậy cụ?
Mà cho đó là vậy đi nhưng 5-7 năm sau thì anh công nhân đó và BS thì thế nào cụ...ai có lương cao có nhà có xe.

Các cháu Học Y ra toàn dân chuyên trường nổi tiếng các tỉnh, HN..giải thưởng thành tích dắt đầy cạp quần thôi cụ. Điều kiện cần và đủ ngon.

Có cụ nào biết BV nào tuyến cuối tuyển dụng không mách các cháu nó apply phát. :))

rachfan

Xe container
Dim người khác thì mình có cao được đâu mà vở cũ nhai đi nhai lại thế. Chỉ biết là Thái vẫn hơn VN về nhiều mặt, bao gồm cả phần giáo dục đạo đức con người, miễn học phí cho HSSV, v.v.....

Trong mọi lĩnh vực 9 chị, kinh tế, khoa học kỹ thuật, văn hoá nghệ thuật thì những người giỏi kiệt xuất ở Nga toàn Do Thái thôi, ko căn cứ vào cái "họ Nga" được đâu :))

Ko cần nói nhiều, nhìn 3 cụ đáng kính là đủ hiểu nhe :))

View attachment 7994885
Tôi đề nghị cụ xem lại về người Nga:

Thứ nhất, cụ nhầm về "họ Nga". Người Do thái ở Nga đại đa số là họ Đức.

Thứ hai, về khoa học, người Nga gốc vẫn chiếm đa số. Tất cả các nhà khoa học Nga vĩ đại nhất (Mendeleev, Lomonosov, Lobachevski, Butlerov, Tcherbysev) đều là người Nga chính gốc.

Về văn học nghệ thuật, Nga có 3 tượng đài là Lev Tolstoy, Dostoyevski và Tchaikovski, đừng bảo tôi 3 cụ này là Do thái.

Lenine, có tài liệu nói có cụ nội là Do thái, thế thì cũng chỉ có 1/8 máu Do thái. Obama cũng có 1/8 dòng máu Đức, có ai nói Obama là người gốc Đức không?

Tôi không phủ nhận Thái lan đang hơn Việt nam về tất cả các mặt. Nhưng tôi, với tư cách là người Việt, không hề muốn đất nước bị khống chế bởi 1 sắc tộc nhập cư. Vì đi lại và làm việc nhiều với người Thái gốc Hoa nên tôi biết họ rất coi thường người bản địa.

kakhovka

Xe hơi
Không có người Tàu thì Thái có mà Làm bằng Mắt.
Hỏi giờ người dân tộc Thái nắm được bao nhiêu % trong nền kinh tế nước Thái lan ???
Ko người Tàu thì có n Việt chứ sao. Ra đường phố BKK giờ gặp đầy người Việt đứng đường bán hàng rong, rửa chén bát cho chủ Thái, kể cả khu Pat Pong cũng ko thiếu các em VN tham gia phục vụ cho ngành du lịch ko khói của Thái. 😁

Chuuyen gia Phạm Chi Lan:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Các cháu Học Y ra toàn dân chuyên trường nổi tiếng các tỉnh, HN..giải thưởng thành tích dắt đầy cạp quần thôi cụ. Điều kiện cần và đủ ngon.

Có cụ nào biết BV nào tuyến cuối tuyển dụng không mách các cháu nó apply phát. :))
Dạ
BV tuyến cuối hoặc BV ở HN họ đã có cả loạt BSNT chờ sẵn rồi để tuyển rồi, và hàng năm không thể nào tuyển hết được các cháu này ạ. Không đến lượt các cháu khác đâu ạ. Đừng nghĩ cứ học Y là giỏi như nhau hết ạ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Có kụ đang kêu cảm thấy nhục vì làm Thiến sỹ
Các cụ lại mơ cái cao siêu thế này, khéo thêm dăm thớt kêu nhục nữa mất :D

Roman

Xe điện
Sao các cháu giờ toàn thích học quản trị kinh doanh với quản trị doanh nghiệp nhỉ. Chắc toàn doanh nhân tương lai. :(