[Funland] Triều Tiên có nghèo thật không ?

TN1805

Xe điện
Sao trên mạng bảo phạm huý bên Triều Tiên là bị xử bắn bằng súng máy vậy các cụ
Như tôi đã nói ở trên, vì đất nước TT là đất nước khép kín, mọi thông tin thực không lọt ra ngoài....trừ thông tin chính thống của Nhà nước để tuyên truyền.
Thế con nên, mọi thông tin ngoài thông tin tuyên truyền của Nhà nước TT, chỉ có thể là thông tin mang tính "truyền khẩu", không có tính xác thực ....:))

akara

Xe hơi
Cái này dựa vào đâu cụ nói VN nghèo hơn TT?

Nếu so với Hàn, Nhật, Mỹ, Âu,... thì TT vẫn là nước nghèo. Cái này hiển nhiên, VN còn nghèo hơn.
Nếu so với Hàn, Nhật, Mỹ, Âu,... thì TT vẫn là nước nghèo. Cái này hiển nhiên, VN còn nghèo hơn.

Kính cụ, 😂😂😂
Em cũng tự thấy mình thế. Em chưa đi TT, cũng không có số liệu chính xác nên chuẩn 'chém gió'.

Em lót gạch hóng tiếp. Nhiều cụ trên nhà mình toàn tàng long ngoạ hổ.
Được gửi từ iPhone X - Otofun

conhacoxe

Xe đạp
Sống từ nhỏ quen rồi, họ ko thấy khổ hay khó khăn gì cả đâu, đừng có lo dùm làm gì nếu họ ko ca thán 1 điều gì hết.. giống con vật đc thuần hóa từ lúc nhỏ khoản 99% :))

Ku_den

Xe tải
Triều Tiên là đất nước khép kín, lãnh đạo họ chủ trương cho dân họ sống tách biệt với TG bên ngoài.

Chính thế có khi lại hay.
Dân họ không có cách gì biết TG bên ngoài như thế nào, và TG bên ngoài cũng không biết thực sự người dân TT sống ntn....
Như thế, dân TT họ sẽ luôn cảm thấy Happy, vì các thông tin họ đọc được, nghe được, được dạy ở trường đều là thông tin được Lãng đạo, Nhà nước TT kiểm duyệt...tuyệt đối không có thông tin đa chiều....Hehe...
Dân TT có thể nghèo, nhưng theo tôi, họ Hạnh phúc nhất TG. Nếu có 1 vài dân tộc nào Hạnh phúc hơn họ thì có lẽ chỉ có 1 vài Bộ tộc người rừng sống ở vùng rừng rậm Amazon Nam Mỹ mà thôi.
:))

P/S: Rất nhiều Youtuber muốn đến Bắc TT để làm "chương trình" mà đều bó tay. :))
Khách du lịch muốn đến Bắc TT phải đi theo đoàn và chỉ được đi những nơi mà Nhà Nước TT cho phép, và chỉ được quay phim chụp ảnh những thứ TT cho phép, ngoài ra tất cả các video, ảnh ọt chụp - quay được phải được các "Cán Bộ" TT xem và kiểm tra, nếu "đạt yêu cầu" mới cho phép giữ lại, nếu không phải xóa hết....:))
Ây da.
Ý cụ khá giống ý em.
Dân ta hay nói đùa, thời đó nghèo mà vui. Nhưng đúng thế thật, thời đó có biết thế giới bên ngoài ra sao đâu. Nên chỉ cần ngày cơm 3 bữa, đi làm về ngủ, ra đồng bắt cá tôm, về vườn có rau củ sẵn. Đôi lúc, mặc cho thế giới bên ngoài, chỉ cần cảm thấy đủ là dc rồi :D

duongctt

Xe tăng
Không có 1 tài liệu, thông tin nào về Bắc TT 1 cách chận thực và khách quan đâu. Toàn các tài liệu, thông tin được kiểm duyệt bởi Nhà nước Bắc TT và mang tính chất "tuyên huấn", "tuyên truyền".

Bắc TT nó kiểm duyệt thông tin cực kinh và gắt.
Không 1 thông tin nào lọt ra ngoài nước Bắc TT qua kênh cá nhân mà không bị kiểm duyệt cả, cho nên nhưng thông tin, hình ảnh về Bắc TT đều theo 1 định hướng của Nhà cầm quyền hết.

=))

P/S: Em đã từng đi công tác và cả đi du lịch Bắc TT, mắt nhìn chứng kiến cuộc sống đời thường của dân Bắc TT ntn....nhưng tuyệt đối không có được ( thực ra là không được phép giữ lại ) 1 bức ảnh chụp chân thực nào để mang ra ngoài đất nước Bắc TT, bọn nó kiểm tra và bắt xóa hết những ảnh không hợp mắt bọn nó. :D
Họ có bắt bác đưa máy ảnh hay đt cho họ để họ dùng phần mềm chuyên dụng xóa không nhỉ? Nếu chỉ xóa theo cách thông thường thì có thể dùng nhiều cách khôi phục lại được mà.

Tommytep

Xe tăng
Cụ nói kiểu ba phải thế thì áp dụng cho nước nào cũng đúng. Theo cụ thì "nhóm tinh hoa" của nước nào mà nghèo? Chênh lệch giàu nghèo giữa Triều Tiên và Mỹ, Hàn thì nước nào lớn hơn? Còn tài sản theo tỉ lệ GDP nữa. Cụ nghĩ hoàng gia Ả rập so với GDP thì họ chiếm bao nhiêu %. Nói chung là có ác cảm thì cũng dễ hiểu. Nhưng ác cảm che mờ lý trí thì không nên.
e ko hề có ác cảm với người dân TT. họ giống như VN những năm 80-90 ấy, dân hiền lành thật thà lam lũ, chịu khó, chịu khổ và ngây thơ, trong sáng lắm. Còn ý e nói để giải thích cho ý cụ thớt hỏi từ đầu: TT có thực sự nghèo ko theo cách hiểu của e. còn mỗi người có 1 cách hiểu, cách suy nghĩ về đất nước này, thế nó mới là quốc gia bí ẩn nhất thế giới, phỏng cụ.

nvht

Xe điện
tuổi thọ trung bình thấp thì có bị coi là nghèo không các cụ nhỉ?

koash

Xe đạp
Nếu a lãnh đạo bgio ko đi du học, ko uống rượu Tây, len làm LĐ vì bố, ông là LĐ thì nếu là người TT thì e cũng sẽ happy :)

Nhưng khổ nỗi cái thông tin đó làm e tâm tư đến mất ngủ :(
Chửi bới teilon nhưng toàn cho con sang teilon và đồng bọn mỹ đế học,

koash

Xe đạp
e ko hề có ác cảm với người dân TT. họ giống như VN những năm 80-90 ấy, dân hiền lành thật thà lam lũ, chịu khó, chịu khổ và ngây thơ, trong sáng lắm. Còn ý e nói để giải thích cho ý cụ thớt hỏi từ đầu: TT có thực sự nghèo ko theo cách hiểu của e. còn mỗi người có 1 cách hiểu, cách suy nghĩ về đất nước này, thế nó mới là quốc gia bí ẩn nhất thế giới, phỏng cụ.
Thôi cụ ạ, tránh 1 số thành phần ra, đừng dây dưa tranh luận

Tara01

Xe hơi
Tách đoàn mà cụ không có người nhà ở đấy, không biết đường thì tách làm gì cho phí tiền ( Có 1 số người tách ra rồi trốn lại ) vì chả biết đi đâu làm gì. Còn nếu cụ tự lo được ăn ngủ, nghỉ & vé máy bay thì có thể tự đặt & tự đi Hàn, Nhật mà không cần theo tour, thích đi đâu thì đi như ở VN.
Ở Triều Tiên thì em chả rõ họ có cho tách đoàn như Hàn, Nhật không ( nhưng về cơ bản thì đi theo tour thì đi bất cứ nước nào cũng chỉ được đi các điểm chỉ định )
Đi theo tour (không phải Triều Tiên) thì ek vẫn tách đoàn. Vd lịch tour là đi shopping em không thích em tự đi, biết cách dùng google map + google translate là đj ngon thôi có gì đâu.

poiuy

Xe ba gác
Cuối thời covid cũng lan sang TT, không biết họ thoát nạn này bằng cách nào nhỉ?
Covid thì tuân thủ vệ sinh, giữ khoảng cách là ổn. Triều Tiên trông có vẻ rất coi trọng kỷ luật thì việc tuân thủ khuyến cáo chắc là cao. Bản thân Covid cũng không quá đáng sợ, các chủng thời gian đầu thì độc tính cao chứ thời gian cuối thì nhẹ nhàng thôi. Triều tiên đóng cửa lâu, lây nhiễm muộn thì đến lúc bị nhiễm thì cũng khó mà có hại được.

logiha

Xe máy
Đi theo tour (không phải Triều Tiên) thì ek vẫn tách đoàn. Vd lịch tour là đi shopping em không thích em tự đi, biết cách dùng google map + google translate là đj ngon thôi có gì đâu.
Đến lúc có việc gấp mọi người cần di chuyển ngay mà không thấy cụ đâu, gọi không được vì không có sim, thì cụ chuẩn bị danh sách 3 đời dòng họ để các anh ấy chửi là vừa hihi

LeoMessi85

Xe buýt
5-6 năm trc e có đi ăn 1 quán TT ở phố NT Định, nhân viên quán đó toàn là người từ DSQ TT, nhìn các e xinh tươi phết, mỗi tội rất nghiêm nghị, ko cười :)
quán này em cũng được sếp cũ dẫn đi ăn cách đây 11-12 năm thì phải. Thấy bẩu mấy em ý toàn là sờ tu đừn, sờ pai của TT cử sang học.

Hungpede

Xe tải
Ko nghèo, giàu hơn nhật hàn, bác chủ thớt bỏ tiền ra du lịch Bắc hàn rồi trốn ở lại làm việc mang ngoại tệ về nuôi cả nhà như ae hay làm với mấy nc kia nhé, cẩn thận mang theo cái bình oxi nữa cho an tâm!!

Hungpede

Xe tải
Ây da.
Ý cụ khá giống ý em.
Dân ta hay nói đùa, thời đó nghèo mà vui. Nhưng đúng thế thật, thời đó có biết thế giới bên ngoài ra sao đâu. Nên chỉ cần ngày cơm 3 bữa, đi làm về ngủ, ra đồng bắt cá tôm, về vườn có rau củ sẵn. Đôi lúc, mặc cho thế giới bên ngoài, chỉ cần cảm thấy đủ là dc rồi :D
Thế lên miền núi ấy vẫn giống xuôi 20-30 năm trc mà, càng đi sâu càng vui á!!

mrnguyen1111989

Xe tải
Như tôi đã nói ở trên, vì đất nước TT là đất nước khép kín, mọi thông tin thực không lọt ra ngoài....trừ thông tin chính thống của Nhà nước để tuyên truyền.
Thế con nên, mọi thông tin ngoài thông tin tuyên truyền của Nhà nước TT, chỉ có thể là thông tin mang tính "truyền khẩu", không có tính xác thực ....:))
Như TQ phát triễn thế mà trên YT còn nhiều kênh chê tq nghèo nàn lạc hậu. Ở nông thôn ăn thit xxx như các bộ lạc châu phi đó cụ.
Nói về TT có 1 điều khá thú vị. Hacker TT 10 năm trước thuộc hàng top thế giới. Ngày ấy Mỹ hay vu vụ TT cho hacker hack tiền các bank lấy tiền đem về TT. Cái con Wanna cry cũng nghi do TT phát triễn. Máy tính TT chạy hệ điều hành khác thế giới nên chẳng ai hack đc. Đỉnh vãi

Hổ Con

Xe tăng
Họ có tầu điện ngầm từ đời tám hoánh. Mình đến giờ vẫn loay hoay
Cái tàu điện ngầm chẳng nói lên cái gì, làm để diễn thì dễ mà cụ. Điện còn ko có để dùng thì giàu sao dc. Dân TT ngoài thur đô khổ lắm

dinhdung001

Xe tải
Cái tàu điện ngầm chẳng nói lên cái gì, làm để diễn thì dễ mà cụ. Điện còn ko có để dùng thì giàu sao dc. Dân TT ngoài thur đô khổ lắm
Trái với tuyên truyền của cụ thì sản lượng điện của Triều Tiên không hề tệ. Và chính xác thì họ là nước xuất khẩu ròng về điện. sản lượng điện của họ hiện đứng thứ 74 trên thế giới, và cao hơn nhiều so với 1 số quốc gia châu Âu giàu có như: Croatia, Iceland, Albania,...Cao hơn cả Uruquay, Costa Rica,...
Em nghĩ nếu cụ ghét thì nên đổi từ "điện không có mà dùng" thành "dân Triều Tiên nghèo nên có điện cũng không biết làm gì" thì nghe hợp lý hơn đấy.