[Funland] Triều Tiên có nghèo thật không ?

Đông86

Xe điện
Theo em các cụ nên khen Triều Tiên tốt, môi trường sống lý tưởng, người dân có chỉ số hạnh phúc nhất nhì thế giới. Lãnh tụ yêu dân, yêu nước, thương nòi =))
Đặc biệt cùng là một dân tộc với Hàn nhưng do có nguồn nước đặc biệt nên gia tộc lãnh đạo Kim có bộ gen xuất sắc khiến tư duy đặc biệt, di truyền qua nhiều đời đảm bảo cung cấp giống tốt kế nghiệp dẫn dắt dân tộc Triều Tiên nhiều đời liên tục, đưa dân tộc Triều Tiên bước tới đài vinh quang, sánh vai với các cường quốc năm châu :))
TT đổi lịch, lập ra "Lịch Juche" lấy năm 1912 (năm sinh của chủ tịch Kim NT) là năm số 0, sùng lãnh đạo quá đà.
Giống cách làm lịch thời phong kiến.

Chỉnh sửa cuối:

Soigia

Xe tăng
TT đổi lịch, lập ra "Lịch Juche" lấy năm 1912 (năm sinh của chủ tịch Kim NT) là năm số 0, sùng lãnh đạo quá đà.
Giống cách làm lịch thời phong kiến.
Đài Loan cùng dùng lịch như vậy, gọi là năm Dân Quốc thứ ... kể từ khi Tông Trung Sơn lập nước, Nhật Bản cũng tương tự

Quang225

Xe máy
Mình bị dư luận phương tây dắt mũi nhiều về Triều Tiên, và họ cũng ít công khai về mình nữa. Theo 1 số hình ảnh tour du lịch thì đất nước họ khá hiện đại ở 1 số vùng trung tâm

ruby_eagle

Xe điện
Em thì chả tin anh em Triều Tiên nghèo như những thông tin đồn ra hay của phe Hàn Quốc tuyên truyền.
Nghèo mà anh em có vũ khí hạt nhân, rồi nghiên cứu gắn vào đầu tên lửa, phóng được từ tên lửa dưới tàu ngầm đến Mỹ cũng phải khiếp hồn. Đây là công nghệ đỉnh của đỉnh, nghèo không thể nào nghiên cứu ra được. Ngoài ra nó cũng phóng được vệ tinh lên quỹ đạo, chứng tỏ trình độ của anh em Triều cũng không phải đơn giản.
Triều Tiên bị cấm vận thi thoảng nó kêu vài câu cho Liên Hợp Quốc có việc làm, với nếu dỡ lệnh cấm thì tốt, không thì thôi chả sao, rảnh rỗi nó lại mang Hạt nhân ra thử nghịch với thử tên lửa làm anh em hàng xóm lao đao.
Ý kiến của các cụ như thế nào?
Quan trọng là so sánh giàu nghèo theo tiêu chuẩn nào? So sánh với ai? Cụ chủ thớt bảo TT giàu thì có dám khẳng định Triều Tiên giàu hơn Việt Nam không? Chứ nói khơi khơi em cũng bảo Việt Nam giàu lắm, hehe.

t12a11g

Xe buýt
nhìn dân triều đa phần gầy gò nhỏ thó, nên chắc chỉ gọi là đủ ăn qua ngày thôi, đất nước cấm vận thì giàu sao nổi

ctth

Xe tải
Em mong được biết thêm về các ngành công nghiệp mũi nhọn và hàng đầu của Triều Tiên ạ

vandatAT

Xe container
Em thắc mắc là dân Triều Tiên tham gia giao thông có vượt đèn đỏ ko nhỉ :D. Mà vượt thì chắc xử nặng phết, nếu là cán bộ trong đảng lao động TT thì chắc toang :D

lan806

Xe tăng
Mình bị dư luận phương tây dắt mũi nhiều về Triều Tiên, và họ cũng ít công khai về mình nữa. Theo 1 số hình ảnh tour du lịch thì đất nước họ khá hiện đại ở 1 số vùng trung tâm
Cụ cho thêm thông tin đi ạ, nói thế thì ai cũng nói được, miễn là yêu và thích.
Còn hiện đại ở trung tâm thì cho ai, có đại diện cho người dân không.

Aquatrue.vn

Xe tải
Website
www.aquatrue.vn
Ai dắt mũi ai cụ nhỉ. Nếu chỉ mình cụ nhận xét như vậy thì k sao, chứ mình cụ sao đại diện cho đa số được.

Dan du an

Xe ba gác
Họ có tầu điện ngầm từ đời tám hoánh. Mình đến giờ vẫn loay hoay

Mr.Chem

Xe điện
Việc chàng chaai nhà hàng xóm lâu lâu mang quả bom ra cưa cho cả xóm vui vẻ chẳng liên quan gì đến bữa sáng cơm rang hay phở bò cube anh ấy vừa ăn.

Khongdanhvong

Xe điện
Hình ảnh đâu cụ 😂.
Có khi cụ bị dắt mũi vì hình ảnh TT ấy, sang chơi còn chưa chắc thấy được mấy huống gì nhìn vài tấm ảnh.
Không có tư duy logic mới bị dắt mũi.

danleduc

Xe container
Thâý ng Việt làm ăn bên đó review cuộc sống TT cũng ko đến nỗi nghèo như trên mạng đâu, chắc cũng giống chúng ta những năm 2000 vậy
Em nghi ngờ người VN có thể sang Bắc TT làm ăn đấy ? Làm ăn buôn bán gì ở 1 đất nước mà mọi thứ đều bị cấm ??? :D
Đến đi du lịch muốn chụp cái ảnh đời thường cho tự nhiên cũng bị kiểm duyệt ...và bắt xóa cmn hết những ảnh phản ánh cuộc sống thực, chỉ cho giữ lại những ảnh mà có tính chất "tuyên giáo"...hic...:D

nemoulsa

Xe tải
Sau khi dành ra 24 giờ nghiên cứu về Triều tiên qua các tài liệu.
Thì em thấy đa phần tài liệu đến từ anh em dân chủ cung cấp về Triều Tiên, chứ ko có bài viết nào gọi là khách quan cả.
Vậy thì thật khó để đánh giá.

danleduc

Xe container
Sau khi dành ra 24 giờ nghiên cứu về Triều tiên qua các tài liệu.
Thì em thấy đa phần tài liệu đến từ anh em dân chủ cung cấp về Triều Tiên, chứ ko có bài viết nào gọi là khách quan cả.
Vậy thì thật khó để đánh giá.
Không có 1 tài liệu, thông tin nào về Bắc TT 1 cách chận thực và khách quan đâu. Toàn các tài liệu, thông tin được kiểm duyệt bởi Nhà nước Bắc TT và mang tính chất "tuyên huấn", "tuyên truyền".

Bắc TT nó kiểm duyệt thông tin cực kinh và gắt.
Không 1 thông tin nào lọt ra ngoài nước Bắc TT qua kênh cá nhân mà không bị kiểm duyệt cả, cho nên nhưng thông tin, hình ảnh về Bắc TT đều theo 1 định hướng của Nhà cầm quyền hết.

=))

P/S: Em đã từng đi công tác và cả đi du lịch Bắc TT, mắt nhìn chứng kiến cuộc sống đời thường của dân Bắc TT ntn....nhưng tuyệt đối không có được ( thực ra là không được phép giữ lại ) 1 bức ảnh chụp chân thực nào để mang ra ngoài đất nước Bắc TT, bọn nó kiểm tra và bắt xóa hết những ảnh không hợp mắt bọn nó. :D

nemoulsa

Xe tải
Không có 1 tài liệu, thông tin nào về Bắc TT 1 cách chận thực và khách quan đâu. Toàn các tài liệu, thông tin được kiểm duyệt bởi Nhà nước Bắc TT và mang tính chất "tuyên huấn", "tuyên truyền".

Không 1 thông tin nào lọt ra ngoài nước Bắc TT qua kênh cá nhân mà không bị kiểm duyệt cả, cho nên nhưng thông tin, hình ảnh về Bắc TT đều theo 1 định hướng của Nhà cầm quyền hết.

=))

P/S: Em đã từng đi công tác và cả đi du lịch Bắc TT, mắt nhìn chứng kiến cuộc sống đời thường của dân Bắc TT ntn....nhưng tuyệt đối không có được ( thực ra là không được phép giữ lại ) 1 bức ảnh chụp chân thực nào để mang ra ngoài đất nước Bắc TT, bọn nó kiểm tra và bắt xóa hết những ảnh không hợp mắt bọn nó. :D
thế cụ thử miêu tả sơ bộ cuộc sống của họ cho anh em nghe.
Cụ đi lâu chưa

ctth

Xe tải

=))

Em cứ tưởng mình sang đấy là những đất nước cùng hệ tư tưởng chính trị. Cùng là anh em với nhau. Sao mà kiểm tra, bắt xoá, kiểm duyệt, cấm đoán ... làm như dân du lịch nước tư bản đến mới hành xử vậy