[Funland] Triều Tiên có nghèo như thế giới nghĩ

Minhbt2001

Xe buýt
....... Pháo Tây lông 8000€ 1 quả, trong khi TT nó nói với Nga là 1 quả đạn đổi 1 tấn lúa mì thì Nga muốn 5 triệu viên cũng sẵn. Quy đạn ra đô chắc không ít đâu!
Em nghĩ khác cụ ơi.

5tr viên đó là sản xuất sẵn rồi.

Triều Tiên đã chuẩn bị chiến tranh mấy chục năm nay rồi mà.

Delta

Xe buýt
Hầu hết các cụ ở đây chưa đến Triều Tiên, nên nói gì cũng là phiến diện. Bao giờ Chủ tịch Ủn mở cửa đất nước cho dân Triều Tiên được ra nước ngoài và dân nước ngoài được đến Triều Tiên thoải mái, đi mọi nơi không có hạn chế gì, khi đó sẽ rõ ngay là người Triều Tiên khổ hay sướng.

TN1805

Xe điện
Tôi thấy các cụ tranh luận giống mấy tay bợm nhậu ngồi nhậu chém với nhau....

Chém vui thì OK.

Nhưng nếu bàn vấn đề nghiêm túc thì phải căn cứ vào số liệu, phải có căn cứ dẫn chứng chứng minh cụ thể bằng các con số.
Giàu hay nghèo thì phải căn cứ con số GDP và GDP bình quân đầu người, các con số không biết nói dối đâu.

Kiểu 1 bợm nhậu cứ nói tôi giàu lắm, nhà tôi có ngàn tỷ, ngày tôi tiêu 10 tỷ, tôi ăn sáng và uống cà phê sáng hàng ngày hết 3 tỷ....vân vân....mây mây.....chém thế tôi thấy nhiều...
Còn 1 bợm nhậu khác thì chém tôi nghèo lắm, chả có tiền tiêu, ngày tiều tiết kiệm 50k thôi...trong khi tay ông đeo con đồng hồ Patek Philip giá 6 tỷ.
Kiểu kiểu đó....=))

Dodge Ram

Xe điện
Tôi thấy các cụ tranh luận giống mấy tay bợm nhậu ngồi nhậu chém với nhau....

Chém vui thì OK.

Nhưng nếu bàn vấn đề nghiêm túc thì phải căn cứ vào số liệu, phải có căn cứ dẫn chứng chứng minh cụ thể bằng các con số.
Giàu hay nghèo thì phải căn cứ con số GDP và GDP bình quân đầu người, các con số không biết nói dối đâu.

Kiểu 1 bợm nhậu cứ nói tôi giàu lắm, nhà tôi có ngàn tỷ, ngày tôi tiêu 10 tỷ, tôi ăn sáng và uống cà phê sáng hàng ngày hết 3 tỷ....vân vân....mây mây.....chém thế tôi thấy nhiều...
Còn 1 bợm nhậu khác thì chém tôi nghèo lắm, chả có tiền tiêu, ngày tiều tiết kiệm 50k thôi...trong khi tay ông đeo con đồng hồ Patek Philip giá 6 tỷ.
Kiểu kiểu đó....=))
Một đất nước chủ trương đóng kín với thế giới bên ngoài mà cụ đòi hỏi số liệu thì quá lắm! :-j
Nhưng nghe nhạc hiệu cũng có thể đoán được chương trình, ngày xưa nước em bị một số nước cấm vận. Mặc dù được các nước anh em đặc biệt là CCCP giúp đỡ bằng cách tiêu thụ nông sản, đổi lấy công cụ máy móc…Nhưng cuộc sống của đại bộ phận dân chúng cũng vất vả lắm.

poiuy

Xe cút kít
Đổi lại là dòng tộc nhà anh Ủn sẽ ko lãnh đạo đất nước bắc củ sâm nữa, dân thì Sướng cụ ạ
Đó là tầm nhìn của lãnh đạo giỏi đấy cụ.Chứ như dân đen muốn giàu nhanh thì đơn giản mà. Hôm nay tuyên bố từ bỏ VKHN, từ bỏ các chương trình tên lửa, mở cửa cho doanh nghiệp Mỹ nhảy vào,đem căn cứ quân sự Mỹ về đặt khắp đất nước. Thì đảm bảo chỉ trong vòng 1 tháng dân đen được ăn no mặc ấm, đi xe sang, xài táo. 1 năm sau vượt mặt cả VN là điều đơn giản. Nhưng đổi lại là gì cụ biết rồi chắc e ko cần giải thích.
Chả có cái mùa xuân ấy đâu. Sở dĩ Hàn được Mỹ ủng hộ mà được như vậy là vì có Triều với Tàu. Chứ nếu tất cả đều theo Mỹ thì nhìn vào El Salvador, Haiti… ấy là rõ.

• Vodka
Reactions: cod

le_petit

Xe tăng
Các bức ảnh tuyên truyền, thái độ với du khách cho thấy Triều tiên có một cái sự che đậy rất nghiêm ngặt. Càng che đậy nghiêm ngặt thì người ta càng đoán già đoán non về một sự tệ hại nào đó phía sau.

Tuy nhiên có một số thứ vẫn lộ ra, không thể che đậy hết được. Sự thiếu đói của người dân thể hiện qua thể trạng nói chung. Không có cảnh phồn hoa nhộn nhịp của nền kinh tế phát triển....
Triều tiên là quốc gia gia duy nhất tôi ko tìm được hình ảnh của lưu thông bình thường, con người và hàng hóa. Bình nhưỡng hiện đại và tráng lệ nhưng lưu thông trên đường kém Hà nội những năm 1980. Nhìn Triều, ta thấy lại VN những ngày cao điểm của dịch Covit, một chút suy luận sẽ thấy nền kinh tế Triều đang vận hành thế nào.

Nowherelands

Xe tải
Cụ chuẩn, họ có lý tưởng của họ, nhiều người TT sang được Hàn xẻng cũng phát chán với xã hôi kim tiền tư bản nên quay trở về.
Có cả trường hợp trốn sang Hàn không hợp được quay trở về cơ à? Vậy dân TT sướng nhất quả đất rồi còn phải bàn cãi gì nữa.

Laminar

Xe hơi
Có cả trường hợp trốn sang Hàn không hợp được quay trở về cơ à? Vậy dân TT sướng nhất quả đất rồi còn phải bàn cãi gì nữa.
Em có đọc bài báo của Nhật viết về mấy người tị nạn TT sau 1 thời gian cảm thấy chán nản nên muốn về. Đại khái kinh tế ngày càng khó khăn nên trợ cấp cho người TT ko còn như xưa, buộc phải đi làm kiếm tiền nên phải tiếp xúc với giới tư bản bóc lột thấy ko quen, ko làm đc gì và còn bị stress thêm (?!)

Chỉnh sửa cuối:

Emesco

Xe điện
Nghèo hay giàu nhìn da mặt người thường dân là biết.

langtoilangtoi

Xe điện
Nghèo hay giàu nhìn da mặt người thường dân là biết.
Trên fb em thấy có 1 fanpage thông tin về Triều Tiên. Trước đây thi thoảng lại có clip về hoạt động của lãnh đạo như trao nhà cho người dân hay các hoạt động gặp gỡ khác. Nhưng e thấy ánh mắt họ kiểu gì ấy, rất khó tả. Kể cả những lãnh đạo cấp cao, ánh mắt thể hiện cái ko thể che giấu được.
Ở bất kể quốc gia nào dù khó khăn đến đâu vẫn có bộ phận nhỏ có cuộc sống dư dả, dễ chịu, nhưng ko phải số đông. Trên fb thì bảo có họ tự sản xuất xe ô tô và khoe có cả ô tô dành cho người thu nhập thấp, nhưng sao e thấy đường phố vắng lắm... Có hỏi thì họ bảo là do cấm vận nên xăng đắt, người dân ko đi xe hơi đc.
Rồi chuyện cấm vận Internet, họ nói rằng do Mỹ cấm nên họ ko có Internet dùng. Nhưng cấm vận theo mục và theo e được biết Mỹ đâu có cấm TT hòa mạng Internet đâu ?

Người Triều Tiên thông minh hơn hẳn nhiều dân tộc ở châu Á, nếu họ có điều kiện chắc chắn họ vượt xa nhiều nước ở Châu Á. Tuy nhiên, cứ thế này cũng khó

cod

Xe buýt
Đây là một bài viết sơ bộ về CNTT của anh Triều, các cụ bảo Triều ko đủ trình làm app game thì mời vào đọc.

Em vẫn nhắc lại một lần nữa, những cụ thần thánh hóa mấy cái app game chắc chắn chỉ biết hời hợt và ko làm trong ngành CNTT. Chứ phàm đã làm rồi thì thừa hiểu app game cũng chẳng phải cái gì đó quá cao siêu :))

Rookies

Xì hơi lốp
Toàn bim bim xanh đỏ là chính, ko thấy các sản phẩm thịt cá đâu nhỉ :D
Diễn vê lù!
Các cụ xem dàn diễn viên đóng vai khách ở hậu cảnh đi mua đồ trong siêu thị giỏ + xe đẩy trống không.
Siêu thị sạch bong vì đám nhân viên đông hơn khách - đi theo giám sát + giả bộ lau sàn miệt mài. :P
Nói chung là ăn trên ảnh + ăn video chả khác gì 40 năm trước dân ta ăn qua loa

Chỉnh sửa cuối:

conngua280390

Xì hơi lốp
Tổ lái chủ đề sang vấn đề khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 12/7/24)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

250cc

Xe tăng
Mấy cái ảnh nhà cao tầng, đường to đẹp, đèn điện sáng trưng em cứ thấy sao sao.
Cảm giác như được trang hoàng bên ngoài còn bên trong không có gì. Đường sá cũng không thấy xe cộ, người ngợm đi lại. Hàng quán cũng ko thấy đâu, hay họ hoạt động ở dưới lòng đất hết?

hoangminh1992

Xe tải
Phóng sự của VTV nhé
Dân TT vẫn sống ổn, các cụ ở nơi xa xôi không cần phải lo nhé

Cucumin

Xe điện
Phóng sự của VTV nhé
Dân TT vẫn sống ổn, các cụ ở nơi xa xôi không cần phải lo nhé
Vẫn là phóng sự về Cộng Hòa dân chủ nhân dân Bình Nhưỡng thôi. Chứ không thấy phóng sự về nước Triều Tiên =))

duongctt

Xe tăng
Cái này gọi là tự sướng lúc trà dư tửu hậu, chứ có mài ra mà ăn dc đâu, mấy cái tự hào để cho lãnh đạo phát biểu

E nói thật, giờ có offer lương NET 6-7k $ sang xứ giãy chết, thì 90% cccm gật cái rụp :)
$5k/tháng thậm chí $4k/tháng em cũng đi cụ ạ, liêm sỉ gì giờ này :D
Thà giàu mà sướng còn hơn nghèo mà khổ =))

New car 2023

Xe container
$5k/tháng thậm chí $4k/tháng em cũng đi cụ ạ, liêm sỉ gì giờ này :D
Thà giàu mà sướng còn hơn nghèo mà khổ =))
Chết thật, tầm lý luận thế này thì chết. =)) =))
Bác định phá giá à?

Phải đàm phán uốn éo như Bamboo, bác nhá.
Đòi đủ 7K, rồi lên xuống và chốt hạ ở 4.3K.