[Funland] Trích đoạn phim: "Lúa thì con gái". Các cụ xem xong có cảm nghĩ gì ???

dz0r0

Xe điện
Cụ vẫn còn sân si lắm. Em thì kệ. Khích rượu em thì e chỉ nói là em ko thích. Khích trai gái em chỉ cười cho qua. Bạn bè, gia đình nội ngoại của em toàn 2 gái. E thấy mọi việc vẫn bth. Ko ai buồn bực hay thấy nó là cái gì đó quá ghê gớm. Có 1 ông còn thắt luôn ống để đỡ bị lỡ. E kinh tế tà tà nên cg chưa có tư tg sinh thêm. Giờ là thời buổi sống cho lúc sống chứ ko phải sống vì lúc chết. Lên đây e nói chứ ra ngoài e cg ko giải thích làm gì. Nói ra mọi người hay bảo là giả tạo, phân bua này nọ.
Tuỳ tính cụ ạ. Mặc kệ nó cũng có cái hay nhưng Cháu ủng hộ việc bật lại mấy bố hay cà khịa vớ vẩn. Nhiều khi không thương được mấy bố cà khịa đấy!

Tuananhhau

Xe điện
Cụ chưa hiểu sinh con một bề (dù trai hay gái) đều là thiệt thòi thì cụ khó hiểu các chuyện còn lại lắm!
Nghĩ như cụ thì tư tưởng giao việc cho trai gái cả rồi. Vẫn là loanh quanh: phận con gái xuất giá tòng phu, con trai thờ cúng gánh vác, ...
Còn nghĩ như thế thì đừng mơ là nam nữ bình đẳng!
E thì nghĩ có con là đc. Có gì mà thiệt với ko thiệt. Bình đẳng là từ trong suy nghĩ trước. Rồi tự hành động bảo vệ cái quyền lợi của mình. E thấy cụ quay đi quay lại vẫn là cái việc được chia nhiều chia ít. Cái đó là quyền cá nhân chứ ko liên quan gì đến bình đẳng giới. Nếu thế sao mẹ ko bảo vệ con gái. Giờ có phải ngày xưa đâu mà chồng quyết 100%.
Cụ kệ được vì mặt cụ dày, em không dày mặt được như cụ nên em phải táng thẳng mặt để lần sau đỡ bị lèm bèm điếc tai :)). Cái này nó do tính cách mỗi người chả phải sân si hay không. Nói chung là nên có giới hạn, những kẻ vượt qua giới hạn thì phải cảnh báo cho chúng nó biết. Mình nhịn chúng nó tưởng hay được đà lấn tới đòi ngồi lên đầu lên cổ mình. Mà các cụ đã nói rồi, nhịn nhiều quá nó thành nhục. Nhục trước hết là ở bản thân mình. Nhục thứ nhì là vợ con mình. Nó lại nghĩ " Mẹ, thằng này *** bảo vệ được vợ con thì còn làm ăn được gì" :))
Gọi là cảnh giới thì hơn. Tại xưa e cg hay ăn thua mà nghĩ ko giải quyết gì hết. Như chuyện 2 ông 70 của cụ. Thế gặp ông 70 thành công, 2 ông con zai cũng thành đạt thì cụ làm gì, hay bực quá mà thành cãi nhau chửi nhau.
Tuỳ tính cụ ạ. Mặc kệ nó cũng có cái hay nhưng Cháu ủng hộ việc bật lại mấy bố hay cà khịa vớ vẩn. Nhiều khi không thương được mấy bố cà khịa đấy!
Vâng. E thì hay tranh luận và cũng thuộc diện bảo thủ. Cơ mà cái việc cà khịa zai gái e thấy nhảm nhí. Cũng có thể do môi trường cùa em ít khi mọi người nhai đi nhai lại cái chủ đề này. Vui vui ug chén rượu có ai đó nhắc cho có rồi lại thôi. Giờ e toàn thấy cà khịa nhiều tiền ít tiền. Cái đó mới khó xử lý. Zai gái chắc chỉ có ở các vùng quê cho các cụ u45-50+

Chỉnh sửa cuối:

dalink

Xe điện
Có 4 chai như em thì nói gì chả được. Cũng thèm đứa con gái cho tình cảm nhưng vợ khoá máy rồi :(.
Nhưng em k hiểu lắm vì thường về quê chỉ sắp mâm theo hai kiểu. Một là theo thứ bậc trong gia phả các cụ ngồi trên, con cháu ngồi dưới. Ngoài ra thì còn một số slot đặc biệt dành cho những người có vai vế hay đóng góp lớn trong họ. Có thể là bậc con cháu nhưng nhiều tiền, nhiều quyền, thì các cụ vẫn ưu tiên cho lên ngồi mâm trên.
Chứ em chưa thấy ở đâu sắp mâm như film cả. Đùa nhau, thậm chí miệt thị thì có.

dalink

Xe điện
Chuyện thì có thể tự nghĩ ra nhiều mà kể mà chém cụ ạ. Nhưng nhìn chung ai đẻ con 1 bề cũng là điều thiệt thòi. Còn về nam nữ bình đẳng thì trước tiên các ông nói điều đó nên gương mẫu trước. Cái gì con trai có thì con gái cũng phải có hoặc có cái tương đương. Lắm nhà em chứng kiến: bố mẹ có đất cát nhiều nhưng con gái đi lấy chồng chỉ cho ít tiền (vài chục triệu)-gia đình nhà chồng thì kinh tế xoàng xoàng không lấy gì khá giả, mấy mảnh đất (trị giá 4-5 tỉ) lại cho 2 ông con trai. Nên sinh ra là con gái trong xã hội Việt Nam hiện tại và cả quá khứ có 1 điều thiệt thòi không hề nhẹ
Chả bù cho nhà em. Em nai lưng ra làm ông già chỉ trả lương còn con em gái được cho mảnh đất 6-8 tỏi khi lấy chồng :)). Em thì phải vay ông già tiền mua cái cc bình dân :)).

binhsu7273

Xe cút kít
Mịa! Vào viện mà ròm, khi cha mẹ ốm đau éo thấy mẹt thằng nào cả, nhõn lũ vịt giời chăm thôi.

Vô danh 10

[Tịch thu bằng lái]
Việc chia tài sản chẳng liên quan j đến bình đẳng cả. Tài sản của ai người đó có quyền cho người nào tuỳ họ. Bàn về việc bình đẳng thì trước hết phải vứt bỏ mấy cái ngày gọi là 8/3 hay 20/10 j j trước đã. Sau đó các cụ thử đặt tay lên trán xem có bao giờ thốt lên câu “bán xăng cho phụ nữ là tội ác” không. Còn nhiều thứ tương tự thế nó mới gọi là vấn đề bình đẳng.

butchikim

Xe ba gác
Có 4 chai như em thì nói gì chả được. Cũng thèm đứa con gái cho tình cảm nhưng vợ khoá máy rồi :(.
Nhưng em k hiểu lắm vì thường về quê chỉ sắp mâm theo hai kiểu. Một là theo thứ bậc trong gia phả các cụ ngồi trên, con cháu ngồi dưới. Ngoài ra thì còn một số slot đặc biệt dành cho những người có vai vế hay đóng góp lớn trong họ. Có thể là bậc con cháu nhưng nhiều tiền, nhiều quyền, thì các cụ vẫn ưu tiên cho lên ngồi mâm trên.
Chứ em chưa thấy ở đâu sắp mâm như film cả. Đùa nhau, thậm chí miệt thị thì có.
Về quê cháu toàn chọn mâm dưới, xa các mặt giời...chứ ngồi đó dăm ông sang chào các cụ thì ngất cmn ngây ;))

Nhận thức kém...đáng trách thì ít, đáng thương thì nhiều.

khói_lửa

Xe buýt
ôi dồi các cụ cứ nhìn thẳng vào sự thật ..ngay như BLĐ nhà nước pháp quyền ... xem phân ngôi NAM - Nữ thế nào rồi hãy nói 2 chữ bình đẳng nhé . tỷ lệ giống đực nhiều hay ít là rõ. còn TRAI - GÁI . kg thể có chữ như nhau được đâu. khi GĐ có chuyện hữu sự là biết ngay

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện thì có thể tự nghĩ ra nhiều mà kể mà chém cụ ạ. Nhưng nhìn chung ai đẻ con 1 bề cũng là điều thiệt thòi. Còn về nam nữ bình đẳng thì trước tiên các ông nói điều đó nên gương mẫu trước. Cái gì con trai có thì con gái cũng phải có hoặc có cái tương đương. Lắm nhà em chứng kiến: bố mẹ có đất cát nhiều nhưng con gái đi lấy chồng chỉ cho ít tiền (vài chục triệu)-gia đình nhà chồng thì kinh tế xoàng xoàng không lấy gì khá giả, mấy mảnh đất (trị giá 4-5 tỉ) lại cho 2 ông con trai. Nên sinh ra là con gái trong xã hội Việt Nam hiện tại và cả quá khứ có 1 điều thiệt thòi không hề nhẹ
Cụ ở đâu thế ah? chứ quê em cưa đứt chia đều. Em cũng đồng í về vc này.
Con nào tốt cũng đc chứ e con trai cả đây này, nhiều khi vô tâm không để ý bà già chửo cho vuốt mặt ko kịp. Báu j mà trai vs hến:))

benq

Xe điện
Thế hệ 60 hất lên vẫn cổ hủ Nam Nữ lắm, khái niệm công bằng gần như k có, tài sản lớn 99,9% dành ông con trai dù nó có là bất tài vô dụng. Đau đầu và bánh bao trong gd từ con đến cháu cũng đa phần thằng trai. Còn vào viện xem trăm bẵm người ốm thì 50/50 từ tg đến tiền bạc.

Cho con gái ko tiếc nhưng cho thằng rể cũng cay đới, đấy là nguồn gốc chứ ko phải vì nam hay nữ :)

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Mời các cụ. Quả thực khi xem trích đoạn này. Tâm trạng em rất khó tả:
Các cụ nói con nào cũng là con, nam nữ bình đẳng. Thử hỏi các cụ từng nói như thế: nhà các cụ có đất đai, tài sản lớn các cụ có chia cho con gái không? Hay là vẫn chủ chốt trao cho con trai ???
Nếu các cụ không làm được điều: tài sản sau này chia cho con trai con gái như nhau, ... thì đừng mong là xã hội sẽ bình đẳng nam nữ nhé!
Công bằng là tài sản của ai thì người đó có quyền chia, không phải là phải chia đều theo mong muốn của người có liên quan.
Dư vậy Giới tính chỉ là 1 biến số và phụ thuộc mong muốn của người có quyền. Còn muốn thay đổi mong muốn của con người là điều bất khả.

vneseman

Xe lăn
Phim ngày xưa chứ giờ mà chia mâm thế này thì các cụ chẳng quảy cmn đít đi về, thèm méo gì cái cơm nước thế.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy nói thì bình đẳng nhưng thực tế không được như vậy.

Mời các cụ. Quả thực khi xem trích đoạn này. Tâm trạng em rất khó tả:
Các cụ nói con nào cũng là con, nam nữ bình đẳng. Thử hỏi các cụ từng nói như thế: nhà các cụ có đất đai, tài sản lớn các cụ có chia cho con gái không? Hay là vẫn chủ chốt trao cho con trai ???
Nếu các cụ không làm được điều: tài sản sau này chia cho con trai con gái như nhau, ... thì đừng mong là xã hội sẽ bình đẳng nam nữ nhé!
Phim từ thế kỷ trước hử cụ

cưỡi chổi

Xe lăn
Cụ vẫn còn sân si lắm. Em thì kệ. Khích rượu em thì e chỉ nói là em ko thích. Khích trai gái em chỉ cười cho qua. Bạn bè, gia đình nội ngoại của em toàn 2 gái. E thấy mọi việc vẫn bth. Ko ai buồn bực hay thấy nó là cái gì đó quá ghê gớm. Có 1 ông còn thắt luôn ống để đỡ bị lỡ. E kinh tế tà tà nên cg chưa có tư tg sinh thêm. Giờ là thời buổi sống cho lúc sống chứ ko phải sống vì lúc chết. Lên đây e nói chứ ra ngoài e cg ko giải thích làm gì. Nói ra mọi người hay bảo là giả tạo, phân bua này nọ.
Như cụ là chuẩn đấy. Cứ phân bua, giảng giải này nọ nhiều người họ lại cho là giả tạo, là tự an ủi vì họ cho rằng từ sâu trong thâm tâm ông nào chả mong có thêm 1 trai thì tốt hơn. Như xóm em có 1 nhà có 2 gái, bố mẹ cũng yêu quý chúng nó lắm rồi đi đâu cũng thể hiện ra có 2 gái là tốt rồi, là không cần phải con trai làm gì nữa nhưng đùng cái chục năm sau khi 2 đứa kia lớn tướng lại tòi được thằng con trai. Vậy là thôi từ đó chẳng thấy rao giảng gì nữa. Vì vậy em nghĩ ông nào gái 1 bề mà trong tâm mình nghĩ không quan trọng việc có con trai thì chẳng cần phải chấp nhặt hay sân si làm gì. Kệ người ta kích bác. Im lặng, mỉm cười không thèm đáp lại cũng là 1 sự kinh bỉ dành cho đối phương rồi

QMintech

Xe tăng
" Con nào cũng là con nhưng việc chia chác thì là câu chuyện khác" Ai khôn như offer nhể :).