[Funland] Trị vợ lười

asset19

Xe buýt
Vụ này cụ chủ xử lý thế nào rồi ạ.
Vợ em ko đến mức này, nhưng cũng có hôm em làm về muộn, về nhà cơm nước xuề xòa, em xách xe ra ngoài ngõ, làm đĩa bò xào, thêm bát phở, 2 trứng, ít quẩy, 2 chai bia, muộn mới về, ko nói năng gì. làm cho đôi bữa là vợ sửa sai ngay.
Còn nếu vẫn y nguyên thì báo cáo nhà sản xuất trước, để cập nhật lại phần mềm ko thì next thôi ạ.
Cụ chủ ko đủ "trình" để răn vợ kiểu này đâu.
Nhìn các cụ khác tư vấn hết nước hết cái rồi mà cụ ấy cứ nhũn như chi chi thế này thì trị sao nổi.
Thôi cụ chủ cứ đội lên đầu mà sống.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
E bực là có thêm chút rau vào bát mì mà vợ lại kêu lâu trong khi mình hì hụi kiếm tiền tới gần 10h thì mình ko.kêu cụ ạ . Vợ e mà nói lần sau e bù cho a thì chắc e cũng chẳng kêu làm gì
Ngắn gọn. K cần nói nhiều. Đổ bát mì ấy đi. Nấu bát khác có rau, trứng, thịt đầy đủ. Lần sau vợ cụ ắt biết ý.

Blue_Sky_2691

Xe tăng
Em thì nghĩ đây không phải là lười mà là vô tâm

Nói gì thì nói chứ đàn ông hay đàn bà vẫn nên biết nấu ăn, là chồng thì đừng mặc định đi chợ cơm nước nuôi dạy con là của vợ, còn làm vợ dù tri thức hiểu biết thành đạt đến đâu cũng nên nấu đủ ngon cho cả gia đình.
Còn ngoài gia đình ra ai khen chê mặc kệ.

TranCB

Xe tăng
Nay em tăng ca gần 10h đêm em mới về , thức ăn cho em là 1 bát mì tôm trứng ko rau . . E ăn vài miếng mà ko nuốt nổi . Rửa bát xong lên nhà định tắm thì nước nóng tắm xong vk e cũng ko thèm bật lên cho ck .
Các cụ các mợ mách em cách trị vợ lười với ạ .
Nhiều khi muốn ăn ngon 1 chút thì chắc phải ra ngoài hàng mất
Cv vợ em làm hành chính , ko quá bận rộn .Nhà em thì gia đình riêng , ko ở với bố mẹ .
E thường xuyên làm việc nhà giúp vợ , từ giặt quần áo , phơi , đi chợ , nấu cơm rửa bát .
Cv của e cũng bận hơn mọi người 1 chút .
Thu nhập thì gấp tầm 5 lần vợ
Cụ là vợ hay là chồng. Em đang nghi.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Nay em tăng ca gần 10h đêm em mới về , thức ăn cho em là 1 bát mì tôm trứng ko rau . . E ăn vài miếng mà ko nuốt nổi . Rửa bát xong lên nhà định tắm thì nước nóng tắm xong vk e cũng ko thèm bật lên cho ck .
Cv vợ em làm hành chính , ko quá bận rộn .Nhà em thì gia đình riêng , ko ở với bố mẹ .
E thường xuyên làm việc nhà giúp vợ , từ giặt quần áo , phơi , đi chợ , nấu cơm rửa bát .
Ông bạn em cũng thế, ngày còn ở với vợ, bà vợ toàn khoe: anh ấy dễ tính lắm em ah, cứ say là chỉ cần bát mỳ tôm :D
Giờ làm tập 2 rồi, người mới ko chỉ xinh đẹp, thành công mà còn nấu ăn ngon, chiều dã man.

D móm

Xe hơi
Cụ phải tìm được vợ mình sợ cái gì nhất rồi mới tính được bước tiếp theo

30A59x.yz

Xe tải
Ngay từ đầu ko dạy bảo thì giờ khó rồi.
Thử dạy bảo lại quyết liệt hơn một chút xem sao. Nếu không có kết quả thì next thôi cụ ạ.

Vo_thuong

Xe điện
Em nói khí không phải chứ vấn đề ở đây không phải nằm ở chỗ vợ cụ lười (quả thực là rất lười) - mà đó là vợ cụ không yêu cụ.
Ở nhà em cũng thường xuyên làm việc nhà, có khi vợ ở nhà nhưng em cũng muốn làm hộ vì sở thích của mình nó như thế :) - tuy nhiên mỗi khi mình bận thì vợ cũng sẵn sàng làm. Còn nếu trường hợp mình về muộn thì chắc chắn phải có cơm ngon canh ngọt sẵn sàng rồi. Theo em thì đó là điều tất nhiên của mọi cặp vợ chồng đúng nghĩa
Cụ nên nói chuyện thẳng thắn với vợ để hiểu ra vấn đề, còn cố tình không hiểu thì lại tính tiếp.

vikingloveu

Xe buýt
1. Vote thay vợ
2. Ghi chú: trước khi thực hiện (1) cần nhìn lại mình[-(

Alex.N

Xe buýt
Nghe thế mà ko phải thế cụ ạ
Thật sự là bác hỏi cách để điều chỉnh vợ hay là để giải quyết chuyện ăn uống?
Dĩ nhiên mình biết tốt nhất Là điều chỉnh đc cô vợ để chuyện ăn uống cải thiện, nhưng cái khó nhất là cô ấy có thể sẽ không bao giờ thay đổi đc như ý bác muốn.
Người có 5-7 kiểu, có những người thích dọn dẹp thì cũng có người ở bẩn xuề xoà, có người thích cặm cụi nấu ăn chăm sóc người thân Nhưng cũng có người theo trường phái đơn giản, ăn chỉ là việc cấp năng lượng để sống chứ k p là chuyện vui vẻ hưởng thụ. Nhét hai kiểu người ngược nhau vào 1 nhà rồi đòi 1 bên phải thay đổi triệt để theo bên kia thì khó lắm, mà có làm được một thời gian cũng k bền. Sống ngược với bản thể là chuyện chả vui vẻ gì, phải làm điều mình k thích vì xã hội mong chờ, nhân danh hạnh phúc gia đình hay cái của nợ gì thì vẫn là ép buộc, vẫn là tiêu cực, nó bào mòn sự vui vẻ của đối phương trong cuộc sống cũng y như cách bác thất vọng vì mong muốn ăn uống tươm tất mà bị bỏ cho ăn mì vậy.
Nên mình thành thật góp ý với bác, là tự giải quyết vấn đề ăn uống của Bản thân cho nó nhanh Được việc, đừng đợi vợ ý thức nhìn mặt đoán ý chăm bẵm cho.
Ngay trong Of trước đây cũng có 1 bác lên lập top than chuyện mẹ và vợ nấu ăn dở, cả bác ấy lẫn bố ruột bác ấy, các con bác ấy chịu đựng mấy chục năm, làm đủ cách mà k sửa nổi, cuối cùng bác ấy đi mua thức ăn, tự vào bếp cùng các con và thuê người nấu, xong, đỡ khó chịu.
Đợi người khác thay đổi chi bằng mình tự thay đổi. Mọi người đều lớn cả, kỹ năng tự chăm sóc bản thân cũng là một kỹ năng tốt, nên thay vì than vãn đòi hỏi người khác nấu ăn cho mình thì tự mình nấu đi, hoặc thuê ngừoi nấu, mua thức ăn thêm, những thứ có thể giải quyết được bằng tiền thì dùg tiền giải quyết cho nhanh.
Còn bác k cam lòng vì đàn ông sao lại đi nấu ăn, vợ sao k biết nấu ngon như vợ hàng xóm thì ly hôn mà kiếm cô vợ mới cho vừa ý vậy.

lany

Xe tải
Bỏ mẹ nó đi hoặc là đập cho nó 1 trận đi cụ

vietpq75hanes

Xe container
Có nhiều khi vợ mình vì mải chăn con mà lơ đễnh chồng chột chút, mình cần góp ý thẳng thắn, hoof em xây nhà, nhiều khi về đến nhà 12-1h sáng, cơm ko ăn báo trước để voej chủ động, tắm rồi đi ngủ, nhưng nước thì lạnh ngắt, lần sau em alo nhắc luôn:A về muộn, E nhớ bật nước nóng để tý về A tắm.

cưỡi chổi

Xe lăn
1. Cv vợ em làm hành chính , ko quá bận rộn .
2. Nhà em thì gia đình riêng , ko ở với bố mẹ .
3. E thường xuyên làm việc nhà giúp vợ , từ giặt quần áo , phơi , đi chợ , nấu cơm rửa bát .
4. Cv của e cũng bận hơn mọi người 1 chút .
5. Thu nhập thì gấp tầm 5 lần vợ
Lý do vợ cụ lười đều ở phần cụ chia sẻ kia rồi (từ 1 đến 5)
Vậy muốn vợ bớt lười thì cụ cần thay đổi 1 trong 5 điều trên:
1. Cv vợ em làm hành chính , ko quá bận rộn => Nhàn quen rồi nên đâm ra lười => Nhận thêm việc gì đó về nhà cho vợ làm
2. Nhà em thì gia đình riêng , ko ở với bố mẹ => Tự do quen, không có ai chỉ bảo hoặc tạo áp lực 1 chút là tự nhiên sẽ lười đi (Nếu không tự giác vận động) => Chuyển về nhà ở cùng bố mẹ chồng 1 thời gian => Auto chịu khó ngay hoặc ít nhất cũng đỡ lười
3. E thường xuyên làm việc nhà giúp vợ , từ giặt quần áo , phơi , đi chợ , nấu cơm rửa bát => Cái này quan trọng nhé. Cụ làm đỡ hết mịa nó việc rồi thì vợ nó chả lười thì không à => Cụ biết nên làm gì rồi đấy! OK?
4. Cv của e cũng bận hơn mọi người 1 chút => Cái này gián tiếp liên quan đến lý do thứ 3. Vì cụ bận rộn quen nên khi nhàn thì không chịu được thành ra nhìn thấy vợ nó làm chậm rãi, lề mề đâm ra lại ngứa mắt => Thôi thì lao vào làm cùng vợ cho nó nhanh => Quay lại lý do 3
5. Thu nhập thì gấp tầm 5 lần vợ => Cái này có phần liên quan đến lý do 1. Vì thu nhập của cụ quá cao so với vợ nên gần như mọi khoản chi phí trong nhà cụ lo hết => Vợ có tâm lý ỉ lại vì có chồng lo cho hết rồi mà => Thời gian rảnh cũng thôi, chẳng muốn làm thêm cái gì (gần giống tâm lý không muốn phấn đấu thêm vì có người chống lưng ý) => Quay lại lý do 1 => Vì vậy muốn trị dứt điểm cái lý do này thì cụ nên khổ nhục kế nhé: Nói phét với vợ là cty, công việc của cụ hoặc đại loại gì đấy dạo này gặp khó khăn nên lương lậu bị cắt giảm chứ không được như trước, để chi tiêu sinh hoạt không bị ảnh hưởng thì vợ cụ nên kiếm việc làm thêm sau giờ hành chính chẳng hạn. Thế là cụ vừa giấu được quỹ đen, vừa trị được vợ lười.
Chúc cụ may mắn! ;))

Dao Soai

Xe tải
Thật sự là bác hỏi cách để điều chỉnh vợ hay là để giải quyết chuyện ăn uống?
Dĩ nhiên mình biết tốt nhất Là điều chỉnh đc cô vợ để chuyện ăn uống cải thiện, nhưng cái khó nhất là cô ấy có thể sẽ không bao giờ thay đổi đc như ý bác muốn.
Người có 5-7 kiểu, có những người thích dọn dẹp thì cũng có người ở bẩn xuề xoà, có người thích cặm cụi nấu ăn chăm sóc người thân Nhưng cũng có người theo trường phái đơn giản, ăn chỉ là việc cấp năng lượng để sống chứ k p là chuyện vui vẻ hưởng thụ. Nhét hai kiểu người ngược nhau vào 1 nhà rồi đòi 1 bên phải thay đổi triệt để theo bên kia thì khó lắm, mà có làm được một thời gian cũng k bền. Sống ngược với bản thể là chuyện chả vui vẻ gì, phải làm điều mình k thích vì xã hội mong chờ, nhân danh hạnh phúc gia đình hay cái của nợ gì thì vẫn là ép buộc, vẫn là tiêu cực, nó bào mòn sự vui vẻ của đối phương trong cuộc sống cũng y như cách bác thất vọng vì mong muốn ăn uống tươm tất mà bị bỏ cho ăn mì vậy.
Nên mình thành thật góp ý với bác, là tự giải quyết vấn đề ăn uống của Bản thân cho nó nhanh Được việc, đừng đợi vợ ý thức nhìn mặt đoán ý chăm bẵm cho.
Ngay trong Of trước đây cũng có 1 bác lên lập top than chuyện mẹ và vợ nấu ăn dở, cả bác ấy lẫn bố ruột bác ấy, các con bác ấy chịu đựng mấy chục năm, làm đủ cách mà k sửa nổi, cuối cùng bác ấy đi mua thức ăn, tự vào bếp cùng các con và thuê người nấu, xong, đỡ khó chịu.
Đợi người khác thay đổi chi bằng mình tự thay đổi. Mọi người đều lớn cả, kỹ năng tự chăm sóc bản thân cũng là một kỹ năng tốt, nên thay vì than vãn đòi hỏi người khác nấu ăn cho mình thì tự mình nấu đi, hoặc thuê ngừoi nấu, mua thức ăn thêm, những thứ có thể giải quyết được bằng tiền thì dùg tiền giải quyết cho nhanh.
Còn bác k cam lòng vì đàn ông sao lại đi nấu ăn, vợ sao k biết nấu ngon như vợ hàng xóm thì ly hôn mà kiếm cô vợ mới cho vừa ý vậy.
Chủ thớt còn chưa khổ bằng 3 thế hệ cụ kia mà còn giải quyết được. Công nhận mình nghĩ vợ lười nhưng chưa hẳn vợ nghĩ thế. Có thể là ko thích nấu ăn hay xem ăn uống là cấp năng lượng