[CCCĐ] Trên những con đường thơ: Lào Cai - Hà Giang - Cao Bằng - Lạng Sơn

hoangdieu123

Xe máy
Ngày hè nóng nực, chán những điểm đến đậm chất bê tông, nhân tạo. Trong một lần bù khú mà có gấu ngồi bên, tôi và chú em nói về ước mơ được đặt chân đến những vùng đất còn chưa bị con người can thiệp nhiều, đặc biệt là những điểm cao nơi cực Bắc tổ quốc. Ai dè các gấu mẹ ngồi bên còn hăm hở hơn cả anh em chúng tôi. Được lời như cởi... bộ lòng. Kế hoach lên đường được duyệt ngay hôm đó và chúng tôi có gần 1 tuần để tìm hiểu, lập lộ trình và hoàn thành công tác chuẩn bị. Lúc đầu chỉ dự định 4-5 ngày nhưng cuối cùng bị thiên nhiên và con người níu giữ, chúng tôi về đến nhà vào cuối ngày thứ 8 (Từ 1-8/7/2016).
Hành trình dự kiến thế này ạ:

Chặng đường chúng tôi đã qua quả thật là những con đường thơ, vừa có nét dịu dàng, tĩnh lặng đến say đăm lòng người những bỗng chốc dữ dội và hùng vĩ đến thót tim... Xin được thuật lại hành trình cùng các cụ để được sống lại cảm xúc trên cuộc hành trình và góp phần thắp lửa cho những dấu chân của những cuộc hành trình tiếp theo đến với thiên nhiên và con người nơi đây...

Chỉnh sửa cuối:

eric_viet

Xe hơi
Em sẽ tham khảo cung đường và địa điểm của cụ để sang tháng em diễn...8->

Quang Le

Xe hơi
Cụ chủ thớt up ảnh đi cụ ơi

hoangdieu123

Xe máy
Cả đoàn nhà em đây các cụ. Phượt thủ nhí nhất là gần 3 tuổi... lớn tuổi nhất là U60... Trong ảnh còn thiếu người chụp ảnh ạ!

hoangdieu123

Xe máy
Còn đây là ngựa chiến ạ. Được cái chậm nhưng chắc và đặc biệt là rất tiết kiệm...

hoangdieu123

Xe máy
Xuất phát từ 10g30' ngày 1/8, theo QL 1 - cao tốc Ninh Bình - Hà Nội, Hà Nội - Lào Cai. Đến 16g30' đoàn đến Bảo Hà. Cao tốc Hà Nội - Lào Cai chạy sướng thật nhưng từ địa phận Yên Bái có nhiều đoạn giới hạn 80km/h chạy ức chế vãi, nhất là khi gặp xe tải cùng chiều, muốn vượt phải phạm luật, rất bực!
Theo nguyện vọng của gấu bà, gấu mẹ, đoàn vào thắp hương lễ đền Bảo Hà.
Cụ Hoàng Bảy có tiếng ăn chơi hát lượn, vậy mà vẫn được nhân dân tôn sùng làm em cứ lấy làm lạ. Thế mới thấy ngày xưa các cụ đã có tư tưởng sống mở rồi, không lo lắng chuyện cơm áo gạo tiền, nhà lầu xe hơi như nhiều ông quan ngày nay...
Ngồi xe lâu, xuống xe chộp luôn bông hoa ven sông cho bớt căng thẳng...

Đền Bảo Hà, toạ lạc bên dòng sông Hồng thơ mộng... Nghe nói cụ nào chuyên việc kinh doanh hay làm nghề đỏ đen, hút sách đến lễ ở đây là phát lắm! Em thì không dám nghiên cứu lĩnh vực này.

tanhoang

Xe điện
Em ghé mông chỗ này hóng

namtraco

Xe tải
E cũng đi Lao cai, ha giang, nhưng đến HG mua lở đường ko đi dc, quay lai chay TQuang, Định hoá, bắc kan, cao bằng trong đêm, đường đep , cảnh nên thơ, lãng mạn,
Nhưng cảnh báo các cụ đi vào rằm tháng bảy, CB, LS ăn to hơn tết âm lịch, nên hàng quán ko co nv phục vụ nhá!
E hóng ảnh của cụ!

CleoNguyen

Xe buýt
Em cũng mới lê lết cung đường Hà Nội - Tuyên Quang - Hà Giang - Lào Cai - Sapa - Ô Quy Hồ - Than Uyên - Mù Căng Chải - Nghĩa Lộ - Thanh Sơn (Phú Thọ) - Hà Nội trong 3 ngày bằng xe máy. Ê ẩm cả bàn tọa cụ ạ . Em xin góp vui vài hình chụp bằng Ip4s cùi ạ

hoangdieu123

Xe máy
Trong khi các gấu bà, gấu mẹ chăm chỉ xì xụp lễ bái, cha con em lượn xem một vòng rồi tranh thủ tạo dáng...

morningslx2010

Xe máy
em hóng kinh nghiệm của cụ để bố trí cuối tháng đi

hoangdieu123

Xe máy
Một chi tiết được chuẩn bị trước khi đi đó là đặt phòng trên Sapa. Sợ hết phòng nên em phải đặt phòng trước qua mytour.vn, em đặt ở KS Pumkin Sapa nhưng khi lên đến nơi thì mới thấy có vẻ việc này là không cần thiết vì bọn em phát sinh thêm một người, lên xin đổi phòng không được cuối cùng phải lấy thêm một phòng nữa (Có lẽ vì hôm đó đang trong đợt thi THPT Quốc gia nên lượng khách cũng ít hơn). Kết luận thế này: Gọi điện trước thì các khách sạn đều trả lời là đã hết phòng nên phải đặt qua mạng, đặt phòng trước thì yên tâm hơn nhưng không thay đổi được phòng và giá đặt qua mạng thì cao hơn. Lần sau nếu đi em sẽ không đặt phòng trước nữa.

minhchau2501

Xe tải
Tiếp nữa đi Cụ hoangdieu123 . Đang vào đà lôi cuốn lại phải vào cảm ơn cụ.. hề hề..

Xế Độp

Xe điện
Ngày hè nóng nực, chán những điểm đến đậm chất bê tông, nhân tạo. Trong một lần bù khú mà có gấu ngồi bên, tôi và chú em nói về ước mơ được đặt chân đến những vùng đất còn chưa bị con người can thiệp nhiều, đặc biệt là những điểm cao nơi cực Bắc tổ quốc. Ai dè các gấu mẹ ngồi bên còn hăm hở hơn cả anh em chúng tôi. Được lời như cởi... bộ lòng. Kế hoach lên đường được duyệt ngay hôm đó và chúng tôi có gần 1 tuần để tìm hiểu, lập lộ trình và hoàn thành công tác chuẩn bị. Lúc đầu chỉ dự định 4-5 ngày nhưng cuối cùng bị thiên nhiên và con người níu giữ, chúng tôi về đến nhà vào cuối ngày thứ 8 (Từ 1-8/7/2016).
Hành trình dự kiến thế này ạ:

Chặng đường chúng tôi đã qua quả thật là những con đường thơ, vừa có nét dịu dàng, tĩnh lặng đến say đăm lòng người những bỗng chốc dữ dội và hùng vĩ đến thót tim... Xin được thuật lại hành trình cùng các cụ để được sống lại cảm xúc trên cuộc hành trình và góp phần thắp lửa cho những dấu chân của những cuộc hành trình tiếp theo đến với thiên nhiên và con người nơi đây...
Tiếp đi cụ;
Cung đường đi của cụ thì xe sedan có chịu được không ?

hoangdieu123

Xe máy
Định ăn tối ở TP Lào Cai cho ngon và rẻ nhưng lại sợ sau khi ăn xong lên Sapa luôn, đường sá vòng vèo các phượt thủ nhí dễ ô-tô-phun nên bọn em phải chạy cố một mạch lên Sapa. Vòng vèo mãi mới đến được khách sạn, loay hoay xong đến 20g30 mới đi ăn tối. Ăn xong nhận hóa đơn thanh toán các gấu mẹ giật thót mình. Nhưng không sao, đến những nơi du lịch đông đúc thì phải chấp nhận cảnh này thoai...
Tranh thủ quảng bá cho Sầm sơn quê em chút: Gấu nhà em so sánh, giá tiền bữa ăn hôm nay gấp đôi số tiền bữa ăn hôm trước 4 nhà đi Sầm Sơn, vậy mà SS vẫn mang tiếng chặt chém. Thực ra cái tiếng SS chặt chém là dư âm từ 5 năm trước thôi chứ vài năm lại đây thì làm gì có chuyện đó! Giá cả niêm yết đàng hoàng, bác nào đi SS bị chặt chém cứ alo SĐT đường dây nóng, 5 phút sau có lực lượng xuống giải quyết ngay... Cơ mà năm nay SS được thay da đổi thịt, đẹp hơn nhiều và ngày nào cũng đông nghịt người...

Tranh thủ chờ cơm, cha con em xách máy lang thang chộp choẹt tí cho qua cơn đói!

Chụp Sapa về đêm không cẩn thận người ta sẽ nghĩ mình vừa chụp ảnh ở một phố đèn mờ, vì ngõ nào, phố nào cũng có một kiểu như nhau: hai bên là nhà hàng, quán mát-xa, người bán hàng, trẻ con địu em đi lang thang bán mấy thứ linh tinh...
Chỉ có những hình ảnh này là mang được chút nét riêng của Sapa...

hoangdieu123

Xe máy
Tiếp đi cụ;
Cung đường đi của cụ thì xe sedan có chịu được không ?
Sedan đi cũng được cụ ạ. Nhưng qua đường Hà Giang thì có nhiều chỗ khá vất vả. Hôm bọn em từ Hà Giang sang Cao Bằng có một đoạn bị sụt lở, hôm đó mà đi Sedan thì xác con nhà bà định luôn!

tuan.caltex

Xe hơi
Việt Nam mình đẹp quá các bác ạ

hoangdieu123

Xe máy
Đây là lần thứ 2 trong năm em đi Sapa, nhưng ấn tượng nhất của em ở Thị trấn Sapa không phải cảnh vật vì cảnh vật thì bị nhà cửa san sát che khuất hết rồi, lại đang có nhiều công trình cao tầng đang xây dựng, dự là vài năm nữa lên đây chỉ thấy nhà là nhà, hiếm có chỗ để ngắm cảnh; đồ ăn theo em cũng không phải là ngon vì đông người nên ồn ào và xô bồ, buổi tối ngồi nhâm nhi mấy thứ đồ nướng cho vui và lấy cảm giác thôi chứ thực tế là không ngon... Thích nhất là khí hậu rất tuyệt, tắm thuốc lá người Dao đỏ và làm tí Mát-xa sau khi đi dạo. Buổi sáng dậy sớm ngắm sương mù giăng mắc và những bông hoa không biết tên đang còn ngậm những hạt sương long lanh mới thấy hết được giá trị của cái không khí tinh khiết, trong lành đang len lỏi vào từng góc nhà, từng ô cửa, len vào tận buồng phổi đang căng cứng một cách tham lam vì phải hít lấy hít để những giọt không khí thơm tho, ngọt ngào của những kẻ lâu nay chỉ quen hít mùi bụi đường và khói công nghiệp...

Chíp hôi nhà em co ro trong cái lạnh hiếm hoi giữa mùa hè...

Chú em tranh thủ làm điếu thuốc lào trước lúc lên đường...

Phê vồn...

Chỉnh sửa cuối: