[CCCĐ] Trên những con đường thơ: Lào Cai - Hà Giang - Cao Bằng - Lạng Sơn

artmedia5881

Xe container
Em đã đi cùng đường này vài lần và cớ cơ hội vẫn muốn đi lại không thấy chán các cụ ạ

thaiquangtung

Xe buýt
Em cũng hóng Cao bằng- Hà Giang.

Thanh Ha Le

Xe máy
Em cũng muốn được đi phượt như cụ mà chả biết đu theo ai. Tháng 9 này trên đó lúa trổ, còn tam giác mạch nữa

Ha.TN

Xe máy
Cụ chủ thớt có chuyến đi ngon đới! Khí hậu miền núi thì cực kỳ dễ chịu. Các cụ ở đồng bằng lên tới núi rừng thì ko muốn về nữa!

hoangdieu123

Xe máy
Em bị sếp cho treo máy mấy ngày hôm nay các bác ạ. Xin trở lại hầu chuyện các bác...
Không lên được nóc nhà Đông Dương, bọn em vòng lên Thác Bạc, chờ đến 10 giờ theo lời em nhân viên bán vé xem sao!

Thác Bạc thuộc địa phận xã San Sả Hồ, huyện Sa Pa. Thác nằm ngay cạnh quốc lộ 4D, tuyến đường huyết mạch để đến tỉnh Lai Châu và chỉ cách khu vực trung tâm thị trấn Sa Pa khoảng 12 km về hướng tây nên khá thuận lợi để đi, đường xá theo em nghĩ là ổn, từ Sa Pa lên đây có mấy đoạn dốc cũng đẹp nhưng chưa đủ gây phê nhiều ạ.
Thác Bạc có độ cao hơn 200 mét là thượng nguồn của dòng suối Mường Hoa nằm trên độ cao 1.800 m nằm dưới chân đèo Ô Quy Hồ. Đứng trên đỉnh núi Hàm Rồng ở trung tâm thị trấn Sa Pa có thể nhìn thấy thác Bạc trắng xóa vào những hôm trời quang và đây cũng là nguồn gốc tên gọi của thác. Từ trên khe núi cao, dòng nước ầm ầm đổ xuống, bọt tung trắng xoá như những đóa hoa vì vậy được người dân gọi là thác Bạc.
Khu du lịch Thác Bạc có hai đường lên xuống tách biệt, đường lên ở phía bên phải, đến lưng chừng thác, du khách sẽ đi qua một chiếc cầu để sang phần bên trái. Đứng từ dưới nhìn lên cũng thấy nó rất bình thường, không có gì lôi cuốn nên em và rất nhiều khách cũng chỉ đứng dưới chụp choẹt thôi. Ở khu vực gần cầu Thác Bạc trên tuyến quốc lộ 4A có một số hàng quán bán đồ ăn, đồ lưu niệm và những thứ người dân kiếm được từ trong rừng mang lên đây bán.

Chim gì ý. Hót rất hay...

Đào, mận ở đây đúng là được bứt trong rừng này, chứ đi xuôi về Sapa một đoạn toàn thấy bán đào, mận đóng thùng, bên ngoài có in chữ Tung của rõ ràng các bác ạ... Đây này...

Chỉnh sửa cuối:

hoangdieu123

Xe máy
Trên đường lên Thác Bạc cũng có vài đoạn đường đẹp lắm, nhưng cũng chưa đủ độ phê so với các cung đường Hà Giang...

Từ đây chỉ cần chạy qua thác Bạc một quãng nữa là đến Trạm Tôn, một trong các điểm khởi đầu của hành trình đi bộ chinh phục Phanxipang, đồng thời cũng là một trong tứ đại đèo: Ô Quy Hồ... Bọn em không đi tiếp mà quay về cáp treo...

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Thế mà cụ không vào nhà vitomxau mà ăn.
Cụ post cái hóa đơn lên đi ạ.
Định ăn tối ở TP Lào Cai cho ngon và rẻ nhưng lại sợ sau khi ăn xong lên Sapa luôn, đường sá vòng vèo các phượt thủ nhí dễ ô-tô-phun nên bọn em phải chạy cố một mạch lên Sapa. Vòng vèo mãi mới đến được khách sạn, loay hoay xong đến 20g30 mới đi ăn tối. Ăn xong nhận hóa đơn thanh toán các gấu mẹ giật thót mình. Nhưng không sao, đến những nơi du lịch đông đúc thì phải chấp nhận cảnh này thoai...
Tranh thủ quảng bá cho Sầm sơn quê em chút: Gấu nhà em so sánh, giá tiền bữa ăn hôm nay gấp đôi số tiền bữa ăn hôm trước 4 nhà đi Sầm Sơn, vậy mà SS vẫn mang tiếng chặt chém. Thực ra cái tiếng SS chặt chém là dư âm từ 5 năm trước thôi chứ vài năm lại đây thì làm gì có chuyện đó! Giá cả niêm yết đàng hoàng, bác nào đi SS bị chặt chém cứ alo SĐT đường dây nóng, 5 phút sau có lực lượng xuống giải quyết ngay... Cơ mà năm nay SS được thay da đổi thịt, đẹp hơn nhiều và ngày nào cũng đông nghịt người...

Tranh thủ chờ cơm, cha con em xách máy lang thang chộp choẹt tí cho qua cơn đói!

Chụp Sapa về đêm không cẩn thận người ta sẽ nghĩ mình vừa chụp ảnh ở một phố đèn mờ, vì ngõ nào, phố nào cũng có một kiểu như nhau: hai bên là nhà hàng, quán mát-xa, người bán hàng, trẻ con địu em đi lang thang bán mấy thứ linh tinh...
Chỉ có những hình ảnh này là mang được chút nét riêng của Sapa...

hoangdieu123

Xe máy
Quá nhọ cho một niềm đam mê, quay về cáp treo được các ẻm trả lời vì thời tiết trên đỉnh vẫn mưa nên cáp không vận hành, hẹn 2 giờ chiều gọi điện lại để có thông tin chi tiết... Thôi thì về vậy. Bọn em quay lại Sapa, đi lượn lời lung tung một lúc rồi về TP Lào Cai, làm nồi thắng cố nhâm nhi lấy sức, chiều tạm biệt Sapa qua Bắc Hà...

Chợ Sa pa ạ. Kiểu na ná như chợ Đông Hà, Quảng Trị, tuyền hàng Trung cuốc!

Có cái này em thấy đẹp...
Cửa Khẩu Lào Cai ạ và cột mốc số 102 ạ...

Và đây là món tháng cố ạ... Không còn có nét cổ truyền nào trong món này nữa...

Tu ky

Xe tăng
Cụ chủ thớt nên vào mạng tìm hiểu thêm về ông Hoàng Bảy Bảo Hà để hiểu hơn, tránh nghe thấy hoặc nhìn thấy những "thợ đi lễ" mà hiểu sai về ông Hoàng Bảy Bảo Hà. Vài lời mạo muội cùng cụ!

hoangdieu123

Xe máy
Sau bữa trưa, nghỉ ngơi một lát bọn em bắt đầu qua Bắc Hà. Bọn em chọn đi QL 70, đường khá đẹp các bác ạ, duy chỉ có điều vòng vèo liên tục, gần đến Bắc Hà có cái dốc gì em không biết tên, cũng lượn lên lượn xuống ra trò. Hôm đi mưa quá to luôn. Em cầm lái nên không chụp choẹt được gì...

hoangdieu123

Xe máy
Sau hơn 3 giờ lái xe, bọn em vượt qua quãng đường hơn 60km để đến với Bắc Hà. Khách sạn, nhà nghỉ ở đây khá nhiều so với một thị trấn be bé... Bọn em chọ KS Sao Mai, một KS khá tốt và giá cũng rất hợp lí - 350k/ phòng gia đình... View từ cửa sổ khách sạn:

trantienlc

Xe buýt
Cụ chủ cho em hỏi từ hà giang sang cao bằng đường đi rễ không, bao nhiêu km hả cụ?

hoangdieu123

Xe máy
Cụ chủ cho em hỏi từ hà giang sang cao bằng đường đi rễ không, bao nhiêu km hả cụ?
Từ Mèo Vạc sang TP Cao Bằng có hai đường đi, theo TL 217 và 204 thì ngắn hơn (khoảng 160km), đi QL 34 thì dài hơn (khoảng 190km). Tuy
nhiên bọn em chọn đi đường QL 34 vì đường tốt hơn. Tuyệt đối các cụ không nên căn cứ độ dài chặng đường để ước thời gian đi nhé. Không thể ước chừng được đâu. Hôm bọn em từ TT Mèo Vạc đi từ 7 giờ sáng, đêó TP Cao Bằng lúc hơn 4 giờ chiều...

trantienlc

Xe buýt
Từ Mèo Vạc sang TP Cao Bằng có hai đường đi, theo TL 217 và 204 thì ngắn hơn (khoảng 160km), đi QL 34 thì dài hơn (khoảng 190km). Tuy
nhiên bọn em chọn đi đường QL 34 vì đường tốt hơn. Tuyệt đối các cụ không nên căn cứ độ dài chặng đường để ước thời gian đi nhé. Không thể ước chừng được đâu. Hôm bọn em từ TT Mèo Vạc đi từ 7 giờ sáng, đêó TP Cao Bằng lúc hơn 4 giờ chiều...
Cảm ơn bác nhiều!

chung1012

Xe tải
Chuyến đi hay quá. Tks cụ chia sẻ