[Thảo luận] Trên đường gập chó.

GiaBach2001

Xe máy
Phang luôn, không tránh cũng khỏi phanh. Chó chạy sai luật, cho giềng mẻ mắm tôm=))

kubi82

Xe điện
phương án của e, treo mấy củ giềng ở đầu xe ợ =))

lenamhung83

Xe tăng
Bỏ chân ga, rà phanh thẳng tiến: Bác xử lý đúng đấy. Năm ngoái em đi trên đường Hồ Chí Minh, đang đi 80 km/h cũng gặp 1 đàn chó 2 con ở giữa đường, cũng phải bỏ chân ga, rà phanh, chắc lái rồi thẳng tiến, tiễn 1 chú đi

sakuda

Xe điện
đương nhiên là không phanh phủng gì cả, thậm chí em còn đạp thêm tý ga cho nó chết hẳn dđ và mình thì chạy qua nhanh mà không phải nhìn cảnh nó die cho dù có ngoảnh đầu lại!

CuTiVoDich

Xe điện
17kg thôi á, cụ cân chuẩn thế:D
Em cũng thích chó, cơ mà trường hợp đấy thì giữ vô lăng phanh nhẹ thôi:)

dapvocaydan

Xe điện
Cứ đạp phanh và giữ thẳng tay lái thôi ạ

cukiss

Xe điện
Cụ không rà phanh lại không đâm chết chóa, đâm phải chóa là đen lắm đó Cụ :-ss

ECO-arch

Xe tăng
60-70 có gì khó đâu ạ, nhấp phanh rồi nhả, lắc nhẹ về hướng chạy của chú cẩu, trả lái ngay ( Nhưng phải chắc chắn phía trước và phía sau người xe phải đang ở phía xa). Nếu đông người thì cứ chắc tay lái mà tiến thôi, chỉ hơi nhấp phanh lấy lệ, may hơn khôn)
Nếu là trẻ em chạy ngang đường thì chấp nhận phanh dí, lắc lái ngược lại, và nhắm mắt đợi hên xui.

bienbao

Xe máy
Hôm qua em đi Sơn Tây có tý việc, đi trên đoạn đường từ Sơn Tây xuống vườn quốc gia Ba Vì, em đang đi với tốc độ 60-70km/h, thì bất ngờ 1 chú chó khoảng 17kg phi ra. theo các cụ thì mình xử lý như nào là hợp lý ạ.
em xin phép đưa mấy phương án theo ý kiến cá nhân em ạ.

1. bỏ chân ga, rà phanh thẳng tiến.
2. Bỏ chân ga, đạp phanh gấp.
3. Bỏ chân ga, đạp phanh, đánh lái tránh con chó.
4. Phương án khác của các cụ...

Còn em với kinh nghiệm lái còn ít, cũng kg kịp nghĩ nên em đã dùng phương án 1, kết quả con chó bị em đâm bay ra chắc là do xe này gầm thấp, và con xe Vios em đi bị rạn vỡ 1 ít, sáng nay đi hàn sơn sửa hết 1,1 triệu.
Nếu đang đi nhanh ở tốc độ nguy hiểm (tùy từng đường và xe) thì phương án của em là bỏ ga, rà phanh, đâm chó, rồi sau đó tùy tình hình giải quyết, kể cả dừng lại mang chó lên xe chạy tiếp đi kiếm mấy củ giềng. Nói vui thôi chứ nếu lựa chọn sự an toàn giữa người và chó em nhất định chọn người (mình, những người trên xe minh và những người đang đi đường gần mình).

vutamhoan

Xe tăng
Dấn thêm ga, đâm xong rồi thì từ từ dừng lại - bật đèn khẩn cấp, xuống xe bê chó lên và chạy thẳng về Nhật Tân cụ nhé :D

Tamagochi

Xe tải
Dấn thêm ga, đâm xong rồi thì từ từ dừng lại - bật đèn khẩn cấp, xuống xe bê chó lên và chạy thẳng về Nhật Tân cụ nhé :D
Có mỗi cụ là trả lời đúng sách hướng dẫn nhất :-bd
Nhưng tốt nhất là đâm xong thì phải phanh gấp, tấp lề để nhặt chó (kẻo có thằng đi sau nó nhặt trước mất) :-|
Lên đến Nhật Tân thì ới các cụ OF lên để cùng ... hưởng lộc! ;)

Chỉnh sửa cuối:

Game Over

Xe điện
Hôm qua em đi Sơn Tây có tý việc, đi trên đoạn đường từ Sơn Tây xuống vườn quốc gia Ba Vì, em đang đi với tốc độ 60-70km/h, thì bất ngờ 1 chú chó khoảng 17kg phi ra. theo các cụ thì mình xử lý như nào là hợp lý ạ.
em xin phép đưa mấy phương án theo ý kiến cá nhân em ạ.

1. bỏ chân ga, rà phanh thẳng tiến.
2. Bỏ chân ga, đạp phanh gấp.
3. Bỏ chân ga, đạp phanh, đánh lái tránh con chó.
4. Phương án khác của các cụ...

Còn em với kinh nghiệm lái còn ít, cũng kg kịp nghĩ nên em đã dùng phương án 1, kết quả con chó bị em đâm bay ra chắc là do xe này gầm thấp, và con xe Vios em đi bị rạn vỡ 1 ít, sáng nay đi hàn sơn sửa hết 1,1 triệu.
Nếu là em em sẽ làm như cụ xong xuống cân con chó xem có đúng 17kg không.
Em phục cụ,lúc hoang mang tột độ mà vẫn kịp đánh giá cân nặng của nó.:))^:)^

CAP_bl

Xe điện
Chạy 60 - 70km/h có thể nháy phanh để hạn chế tốc độ (không đạp chết), hơi lắc lái về phái trước đầu con chóa vì: Chó tránh đầu - Trâu tránh cuối! khi có xe lao đến, chó thường chạy quay lại, trâu bò thường chạy vọt qua! Các cụ bẩu thế.
Đồng ý với bác.

lukhach142002

Xe tăng
Em là em dùng phương án 1 các cụ ạ, không phanh gấp cũng không đánh lái là phanh từ từ nhất là đâm thôi chứ đang chạy 60 - 70 km/h mà phanh gấp hoặc đánh lái là nguy hiểm lắm. Em đi xe 7 chỗ gầm cao là em phang thẳng thôi, lựa tình huống nếu qua được thì qua không qua được thì đâm luôn.

xe oi

Xe tải
Chó bây giờ không như các cụ nói là tránh đầu tránh đ.ít gì đó đâu. Gặp trường hợp như cụ chủ nói thì chỉ có nhấp nhả phanh để giảm tốc độ và lựa lựa cho nó vào gầm thôi chứ chèn lên nó là toi như chơi. Cụ nào còn khuyên là còi nữa thì nguy hiểm quá, không nên còi khi gặp các loại động vật trên đường (trừ thằng người ra) nhé:-|

new_farmer

Xe container
60-70 cũng là nhanh ở đường đấy rồi, đường Sơn Tây - Ba vì không lớn nên lắc xe em sợ không an toàn đâu. Có củ mốt thì cũng phá được (bằng hai lần cụ dọn vệ sinh đánh bóng thôi mà!) chúc cụ chủ thớt tránh được tai bay vạ gió

tieulinhtinh

Xe hơi
Em nghe các cụ nói chó tránh đầu, trâu bò tránh *** nhưng 2 lần em tiển 2 chú chó ra đi nó cứ nhắm thẳng đường mà phi, không thèm quay đầu. Em đạp phanh sau đó thấy không thể tránh được nên em thẳng lái.
Đối với chó, gà vịt thì nên chọn giải pháp an toàn cho mình và những người xung quanh nên không có cách nào tránh kịp thì giữ vững lái và thẳng tiến.
Còn nếu không phải đối tượng đó thì đạp chết dí phanh và cầu nguyện (em nói trường hợp quá khẩn cấp)
Nhân tiện các cụ cho em hỏi ngu một tí là nếu lỡ phải táng chết chó thì các cụ sẽ đều ga thẳng tiến hay là dừng lại, xem tình hình như thế nào.
Cả 2 lần em đều thẳng tiến nhưng vẫn cảm thấy nó thế nào đó.

civic pro

Xe tải
nếu phanh được thì phanh,tránh được thì tốt,nhưng nếu o được thì cụ cứ táng thẳng cho nó 1 phát

anhtho

Xe ngựa
Đang đi nhanh mà để cứu mạng 1 con chó và phải phanh gấp thì không đời nào em làm. Tình huống nó vọt qua quá nhanh, em chỉ có thể bỏ chân ga, và rà phanh lao thẳng. Nếu MT thì về số để có thể sẽ phải vọt qua xác của nó. Còn bình thường , không quá gấp thì em cũng luôn cố gắng tránh. Em đã có lần đi Sapa, trên đường qua Đoan Hùng lên Yên bái, gặp chó liên tục, nhưng đường đó em cũng ko đi nhanh được và bọn cẩu đó cũng khôn ra phết. Nhưng lúc về, thằng bạn em cầm lái cũng làm cho 1 chú đi, em cứ thấy thương thương vì nó đi cặp đôi với 1 con khác.