[Funland] Trâu chậm lại uống nước trong.

coolpix8700

Xe ngựa
Xăng dầu mà cụ mở ra nó không chỉ là mấy cái trụ, nó phải ở khu vực xa dân cư, khoảng cách an toàn của bồn chứa đến tường rào hàng chục mét, rất tốn đất. Thế nên cây xăng dầu trong phố ngày càng ít là vậy.
Xe điện không khác!
Như công nghệ hiện tại thì lúc dễ phát nổ nhất của xe điện là lúc nó xạc. Hiện tại xe điện phát cháy thì chỉ chờ nó cháy xong nên khoảng cách an toàn không thể kém xe xăng. Nếu có làm được ngắn hơn thì cũng chỉ nhờ tiêu chuẩn lạc hậu chưa theo kịp!

haipvg

Xe tăng
Xe điện không khác!
Như công nghệ hiện tại thì lúc dễ phát nổ nhất của xe điện là lúc nó xạc. Hiện tại xe điện phát cháy thì chỉ chờ nó cháy xong nên khoảng cách an toàn không thể kém xe xăng. Nếu có làm được ngắn hơn thì cũng chỉ nhờ tiêu chuẩn lạc hậu chưa theo kịp!
Khoảng cách an toàn của xe khác với KCAT của trạm xăng. Đối với trạm xăng nó có bồn chứa nên yêu cầu khoảng cách lớn hơn nhiều.
Đối với trạm xạc điện, mối nguy của nó chỉ là vài quả pin xe còn trạm xăng nó là nhiều bể xăng hàng chục mét khối xăng.

phucphat86

Xe hơi
Em hỏi thật cụ là đi VF8 có ồn không?
Thẳng thắn mà nói VF8 ồn vì nó ko yên tĩnh như ở trong phòng được nhưng là ồn so với xe gì em thấy không ồn so với I10, moring, ồn nó tương đương cx5 còn chắc chắn nó ồn hơn so với lexus rx, E E Class và ồn hơn rất nhiều so với Mer S, LS500 và ầm ầm như máy bay phản lực nếu so với RR. Nói chung về độ ồn thì xe càng cao cấp thì độ ồn càng thấp đi vì nó liên quan đến khả năng chống ồn mặt đường chứ còn khoang máy thì ko quá khó khăn. Mà các cụ cùng đều biết là chống ồn nó liên quan đến vật liệu chứ ko chỉ là việc loại bỏ cục động cơ đốt trong đi là xong.

mycamel

Tháo bánh
Website
www.raybanvietnam.com
Đi cái xe điện rất sướng, nhưng ngại nhất khoản tuổi thọ pin. Đi vài năm pin nó gần hẹo đang đi cao tốc nó sụt thì toi.

phucphat86

Xe hơi
Sau khi được các anh VF nâng cấp phần mềm điều khiển đi được mấy tiếng các anh ấy lại tắt rồi, dịch vụ của VN lập loè lắm nhưng đó là việc cụ thể. Sau khi đọc các đánh giá của các cụ thì em có một số suy nghĩ thế này:
Tương lai của xe thuần điện sẽ ở dài hạn còn ở hiện tại thì nó như là sự bùng nổ tức thời do sự hiếu kì và bước tiến công nghệ còn cá nhân em cho rằng nó sẽ phổ biến trong tương lai gần là loại Hybird mà động cơ điện là dẫn động với một cụm pin vừa phải đi được tầm 150-200km có tuổi đời và độ bền tốt kiểu như LFP để sạc và sử dủng hàng ngày kết hợp với một động cơ đốt trong loại nhỏ tầm dưới 1.0 tiêu thụ vài lít xăng để có thể nạp điện cho cục pin này khi hàng trình mở rộng và ko thể thực hiện việc sạc điện trực tiếp được. Mô hình Hybird này cho phép hạn chế được các cơ cấu chuyển động trực tiếp từ động cơ cũng như vẫn đảng bảo việc sạc pin và sử dụng hàng ngày còn khi đi xa cũng ko phải lo vấn đề trạm sạc vì đã có động cơ đốt trong lo việc sạc điện cho xe rồi. Mô hình này cũng ko cần đòi hỏi công nghệ động cơ qua phức tạp vì nó chỉ trong vòng tua thấp để chạy máy phát nạp điện trực tiếp vào pin. Mô hình dẫn động này hiện tại BYD đang tập trung phát triển và nhận được sự đón nhận của thị trường Trung Quốc. Nếu có thể hoàn thiện và số lượng sản phẩm đủ lớn thì em nghĩ trong 10 năm tới mô hình hybird này sẽ có tiềm năng hơn mô hình Hybird của Toyota với cơ cấu truyển động quá phức tạp với phần pin chỉ là bổ trợ.

Gionam72

Xe lăn
Thẳng thắn mà nói VF8 ồn vì nó ko yên tĩnh như ở trong phòng được nhưng là ồn so với xe gì em thấy không ồn so với I10, moring, ồn nó tương đương cx5 còn chắc chắn nó ồn hơn so với lexus rx, E E Class và ồn hơn rất nhiều so với Mer S, LS500 và ầm ầm như máy bay phản lực nếu so với RR. Nói chung về độ ồn thì xe càng cao cấp thì độ ồn càng thấp đi vì nó liên quan đến khả năng chống ồn mặt đường chứ còn khoang máy thì ko quá khó khăn. Mà các cụ cùng đều biết là chống ồn nó liên quan đến vật liệu chứ ko chỉ là việc loại bỏ cục động cơ đốt trong đi là xong.
Nó ồn vì kỳ vọng. Không có đc đốt trong thì phải im phăng phắc chứ.

phucphat86

Xe hơi
Nó ồn vì kỳ vọng. Không có đc đốt trong thì phải im phăng phắc chứ.
Độ ộn của xe phần nhiều đến từ mặt đường và lốp cũng như không khí bác ạ, chứ cái động cơ chỉ là một phần thôi nói chung nó ko ồn từ động cơ nữa thì độ ồn từ mặt đường và không khi sẽ tăng lên do ko nghe thấy tiếng máy nổ, còn tiếng máy điện vẫn có nó rít lên khi tăng tăng tốc nhanh.
Trong OF mình có bác Mèo sạch thỉu là chuyên gia về lĩnh vực này, các bác có thể tìm hiểu trên Youtube các clip bác ấy làm phần tích về nguyên nhân ồn của xe điện.

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Đúng đấy cụ, ồn động cơ rất ít so với ồn lốp và hệ thống giảm sóc. Nhất là đường xấu hoặc ráp và đi với tốc độ cao chút thì chẳng nghe thấy mấy tiếng máy. Như crv 2024 tạo thêm tiếng máy gầm cho phấn khích

Huthasa

Xe container
Em hỏi thật cụ chứ có xỏ xiên gì đâu mà cụ phải lồng lên thế?

Matunn

Xe tải
Các cụ thử tưởng tượng nếu Hanoi có 100 ngàn xe điện (10% số xe đang lưu hành ) thì chỗ sạc ở đâu nhỉ?

zaiwaz123

Xe điện
Các cụ thử tưởng tượng nếu Hanoi có 100 ngàn xe điện (10% số xe đang lưu hành ) thì chỗ sạc ở đâu nhỉ?
Lúc đó sẽ có đánh - cãi - chửi nhau, thậm chí xảy ra á.n mạ.ng vì tranh nhau chỗ sạc.

tulipvietnam

Xe hơi
Không biết cụ đi xe hãng nào, chứ xe hãng Việt giờ khả năng ổn định cũng tốt kha khá rồi đấy.
Em đi Chevrolet thôi cụ ơi, tất nhiên hãng xe kia thì dần cũng ổn định hơn, nhưng em thấy vẫn phải chờ thêm thời gian kiểm chứng, còn cả dịch vụ đi kèm nữa chứ cụ, trên of này vài cụ vẫn đang kêu thay pin xe máy mất cả tháng, trong thời gian đấy thì xin nghỉ làm chờ thay xong pin xe à cụ.
Em đâu phản đối những người dám thử, chỉ là e liệu khả năng của mình thì tốt nhất là chờ thêm.

nguyentoan.uct

Xe điện
e thì nhõn cái điện thoại thôi lắm khi còn quên sạc, mà đó là điện, sạc, dự phòng, sạc nhanh trên xe vv mà lắm khi còn bối rối, nữa là cả ông xe hơi
Sạc lúc nào cũng được, mà tầm 60% là đã lo ngay ngáy

phucphat86

Xe hơi
Em hỏi thật cụ chứ có xỏ xiên gì đâu mà cụ phải lồng lên thế?
Thì em cũng trả lời trên trải nghiệm của em thôi mà, chứ em có lồng gì lên đâu vì thực tế biết tính độ ồn với cái gì đâu và dưới góc độ kĩ thuật thì là những còn số thôi. Nói chung nó là cái xe 1 tỉ thì nó chỉ nên so sánh với xe 1 tỉ thì với em nó cũng ko ồn lắm đạt mức 7 trong phân khúc này.

thientudolong

Xe container
thớt dài ghê
thôi thì cụ nào suy nghĩ là toy ko làm xe điện nó cũng chết như nokia, yahoo...xe điện là xu thế tất yếu thì cứ nghĩ vậy
còn e thì e vẫn chọn xe xăng, vì em thấy xe điện chả có gì vượt trội hơn xe xăng cả :D

expanium

Xe hơi
Kết quả (hoặc hậu quả) của những chú trâu nhanh! Ford lỗ 36 nghìn đô la/1 chiếc xe điện bán ra. Và phải cắt giảm sản xuất xe điện và hoãn lại nhà máy chế tạo pin.

Matunn

Xe tải
Bước đi của Vinfast tại Việt nam thì em thấy rất là ổn, đầu tiên là đầu tư hệ thống sạc phủ rộng khắp nơi, sau đó mới mở rộng dải sản phẩm. Có mỗi 1 điều là chưa chú trọng về đảm bảo chất lượng cho sản phẩm thôi (có thể do sức ép phải đưa sản phẩm ra mắt nhanh), cải thiện được điểm này là bán tốt

minhlp

Xe tải
Pin đang có điểm nghẽn, qua dc nó là phát triển như vũ bão ngay. Toyota đợi tới đó mới bắt đầu chạy thì sao lại mấy người đang chạy và tăng tốc.
Xe điện nó khác xe xăng ở chỗ tất cả điều khiển bằng phần mềm. Cần phải có thời gian để hoàn thiện và ổn định, có thể mất hàng 10 năm.
Hay là Toyota định hướng giống samsung. Chỉ làm phần cứng thôi. Phần mềm thằng khác ăn
Em đang join dự án làm phần mềm cho xe của toy. Em mới join vào nhưng mảng dự án này đã có từ lâu rồi, và dự án em đang làm là một trong hàng sa số các dự án phần mềm cho toy.
Trước khi em tham gia dự án, em cũng không hình dung được sự "khủng" của toy khi đầu tư cho phần mềm như thế này.

DIT

Xe điện
Em đang join dự án làm phần mềm cho xe của toy. Em mới join vào nhưng mảng dự án này đã có từ lâu rồi, và dự án em đang làm là một trong hàng sa số các dự án phần mềm cho toy.
Trước khi em tham gia dự án, em cũng không hình dung được sự "khủng" của toy khi đầu tư cho phần mềm như thế này.
Phải đưa tới tay KH thực tế mới biết dc. Số lượng user càng nhiều càng ra lỗi. Thực tế đã chứng minh, tesla fixed bug tới giờ còn chưa hết lỗi. Nhiều case tưởng như ko thể xảy ra nhưng thực tế xảy ra rất nhiều

thientudolong

Xe container
Offer trên răng dưới 1 rổ củ từ
Chê cả tập đoàn trăm tỏi kém sáng tạo, đổi mới =))