Thảo luận Trao đổi kinh nghiệm sử dụng xe Kia Sorento 2010 Limited Premium

Trạng thái
Thớt đang đóng

haininh_baichay

[Tịch thu bằng lái]
Úi chà, đúng là có chuyện này thật. Chẳng hiểu ông KIA thiết kế cái kiểu gì mà phần nhựa đó dính bẩn rất khó rửa sạch. Chắc phải sử dụng các chất làm sạch và làm bóng đặc chủng mới giải quyết được bác ạ.
Bác lau sạch bình thường bằng nước, rồi để khô nhé, xong rồi lấy xi đánh giầy đánh 1 lớp mỏng lên bề mặt rồi đánh như đánh giầy ấy, vừa sạch vừa bóng! Em toàn làm như thế đối về bề mặt nhựa sần trong xe, khá ổn!

KITHA1416

Xe tải
Dúng vạy, nhớ là để xi khô một chút như đánh giây thì mới đen trở lại

Winstorm07

Xe container

THACOKIASERVICE

Xe máy
Hôm trước e có mang xe xuống Trường Hải - Kia Giải phóng hỏi chú tư vấn về vấn đề này chú trả lời - e có biết thông tin này nhưng chưa thấy cty e thông tin gì cả và xe cty e nhập bên Kia về có 1 số khác biệt nên a ko phải lo....e cũng ko bít sao nữa thôi cứ chạy và cũng ko thấy hiện tượng gì !!!!
Mong vợ 2 mình ko sao chắc bị thì đã bị rồi!
Cụ cứ yên tâm đi, cty em đang làm công tác chuẩn bị cụ ạ. Có tin gì mới em chim lợn cho cụ liền à.

kakal0t

Xe hơi
Website
kakalot.com
Cái vụ này bác có định đặt hàng kô, bác có chỗ nào nhờ xách tay về hộ thì tốt. Xem trên web của bác, em cũng định đặt con này http://www.autodvdgps.com/bmw-3-series-dvd-gps-player-with-digital-touch-screen-pip-rds-vcdc-p-1008.html
về lắp cho xem Bim 3 của em. Nếu mình đặt hàng cái đầu này lắp cho So thì chắc là sẽ sử dụng được Vietmap.
Em cũng đang tính muốn đặt về thay cho đầu nguyên bản của Sorento nhưng đang chưa có tiền để lấy. Em tìm trên Ebay cũng có nhiều nhưng ko phải đúng loại này, em thích đúng loại này hơn. Cái đầu lắp cho Bim 3 của bác cũng đắt ghê thế nhỉ? Để em tìm hiểu xem phí vận chuyển của nó về là bao nhiêu, em cũng có bạn bè có thể nhờ nó ship về địa chỉ của người quen bên Mỹ rồi xách về nhưng như thế cách rách quá. Nếu phí ship có bảo hiểm về thẳng VN ko quá cao (khoảng tầm $30) thì mình ship về cho nhanh bác ạ. Bác có định đặt ko? Nếu có thì khoảng bao giờ bác lấy? Nếu đc thì em với bác chung 1 chuyến về cho giảm chi phí vận chuyển.

p/s: May quá, xe em ko nằm trong diện xe bị lỗi. Em cũng mới tự tay thay hệ thống đèn nội thất bằng Led rồi ah, lung linh hẳn, hôm nào lấy máy ảnh về em show hàng với các bác. Em đang chờ cái calăng chỗ bác Hàn Quốc mà lâu quá.
<*kakalot*>

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Em cũng đang tính muốn đặt về thay cho đầu nguyên bản của Sorento nhưng đang chưa có tiền để lấy. Em tìm trên Ebay cũng có nhiều nhưng ko phải đúng loại này, em thích đúng loại này hơn. Cái đầu lắp cho Bim 3 của bác cũng đắt ghê thế nhỉ? Để em tìm hiểu xem phí vận chuyển của nó về là bao nhiêu, em cũng có bạn bè có thể nhờ nó ship về địa chỉ của người quen bên Mỹ rồi xách về nhưng như thế cách rách quá. Nếu phí ship có bảo hiểm về thẳng VN ko quá cao (khoảng tầm $30) thì mình ship về cho nhanh bác ạ. Bác có định đặt ko? Nếu có thì khoảng bao giờ bác lấy? Nếu đc thì em với bác chung 1 chuyến về cho giảm chi phí vận chuyển.

p/s: May quá, xe em ko nằm trong diện xe bị lỗi. Em cũng mới tự tay thay hệ thống đèn nội thất bằng Led rồi ah, lung linh hẳn, hôm nào lấy máy ảnh về em show hàng với các bác. Em đang chờ cái calăng chỗ bác Hàn Quốc mà lâu quá.
<*kakalot*>
Vụ này em cũng bàn với bác Win rồi, chủ nhật 12/9 anh em So off line bác cố gắng tham gia để ta bàn thêm về vụ này. Em đang tính xem anh em So những ai có nhu cầu rồi cùng đặt hàng một thể để được giảm giá.

Lexus430sc

Xe điện
Bác cứ hình dung bệnh của em nó bị hỏng cái mắt, lúc được lúc kô, lúc được thì vẫn nét như bình thường, lúc kô được là kô có tín hiệu lên màn hình --> màn hình xanh lét. Phương án khắc phục là THAY MỚI bác ạ.
Xe em cũng bị hiện tượng này, lúc rửa xe xong hoặc để dưới mưa, màn hình lùi chỉ hiện mỗi 2 cái vạch căn trên nền tối om kèm theo dấu ! nằm trong ô tam giác cảnh báo, hoặc lên hình nhoè nhoẹt.
Hôm qua đi đổ dầu thì bị thêm hiện tượng không mở được nắp bình, phải cậy nắp nhựa phía trong rồi dùng dây kéo.
Anh Winstorm chỉ em cách khắc phục với nhé. Hic hic...

Winstorm07

Xe container
Xe em cũng bị hiện tượng này, lúc rửa xe xong hoặc để dưới mưa, màn hình lùi chỉ hiện mỗi 2 cái vạch căn trên nền tối om kèm theo dấu ! nằm trong ô tam giác cảnh báo, hoặc lên hình nhoè nhoẹt.
Hôm qua đi đổ dầu thì bị thêm hiện tượng không mở được nắp bình, phải cậy nắp nhựa phía trong rồi dùng dây kéo.
Anh Winstorm chỉ em cách khắc phục với nhé. Hic hic...
Như em đã nói ở trên. Giải pháp ở đây chỉ là THAY MỚI thôi bác ạ.
Xe em thay xong đến giờ ngon choét :D
Còn hiện tượng kô bật nắp bình xăng thì cũng vậy. Do cái lẫy của nó độ đàn hồi kém nên kô bật ra được. Giải pháp khắc phục theo hướng VN nhất đó là đệm 1 miếng mút vào đó bằng cách dùng băng dính 2 mặt :P

xuantien_mobis

Xe lăn
Trên này đã ai cắt bỏ chức năng tự tắt màn hình DVD của Sorento khi tốc độ đạt trên 20km/h chưa ạ? Nếu tắt chức năng đó thì làm ở đâu và họ làm thế nào ạ? Xin được các Sorentor chỉ giáo.

Chỉnh sửa cuối:

kem bear

Xe hơi
Thêm nữa thường ở VN thì Sorento option full, rất đủ, còn RAV 4 thì rất cơ bản basic

kakal0t

Xe hơi
Website
kakalot.com
Vụ này em cũng bàn với bác Win rồi, chủ nhật 12/9 anh em So off line bác cố gắng tham gia để ta bàn thêm về vụ này. Em đang tính xem anh em So những ai có nhu cầu rồi cùng đặt hàng một thể để được giảm giá.
Chủ nhật này em cũng có việc ra HN, em mong ọp ẹp với các bác được ah. Tham gia trên này rồi em mới gặp mỗi bác Win 1 lần, muốn gặp các bác để học hỏi thêm kinh nghiệm quá. Về vụ đầu đĩa cho Sorento em tìm thấy đúng loại ưng ý này trên Ebay.

Link đây ah: http://cgi.ebay.com/Kia-Sorento-2007-2010-DVD-GPS-Nav-Plug-play-indash-HD-/250691776801?pt=AU_Car_Parts_Accessories&hash=item3a5e64f121

Em suy xét rồi, con này có đắt hơn các con khác nhưng em thấy nó đáng giá nhất. Tuy nhiên giá $500 + với $80 cho vận chuyện thì e hơi quá rồi. Em đã hỏi nó là muốn lấy số lượng 2-3 chiếc thì giá cả thế nào và đang chờ nó trả lời. Tuy nhiên nếu đánh từ ebay về với đơn hàng ~$1500 thì em e ko trốn thuế được nữa. Bình thường em vẫn đề nghị người bán đặt giá trị hàng hóa thấp để được miễn thuế, nhưng nếu ta lấy 3 cục về thì khó lòng mà thoát khỏi mấy bác Hải Quan. Để em tìm bên Nhật xem có ko nhưng em nghĩ là khó vì cái này của TQ. Vậy em nghĩ có 2 cách, một là lấy riêng lẻ thì may ra trốn được thuế nhưng lại phí vận chuyển cao, 2 là ship chung đỡ phí vận chuyển nhưng chắc chắn bị thuế. Các bác quan tâm cho ý kiến ạ.
<*kakalot*>

Babetta

Xe điện
Website
www.songphuong.com.vn
Quan trọng là liệu ship 1 chiếc có trốn được thuế kô thôi, nếu trốn được thì em thấy là cứ ship từng chiếc 1 có khi rẻ hơn ship nhiều . Tuy nhiên mình cứ gom thử xem có bao nhiêu bác rồi căn cứ vào số tiền được giảm liệu có lobby với HQ để kô mất thuế mà rẻ hơn kô ?

Winstorm07

Xe container
Trên này đã ai cắt bỏ chức năng tự tắt màn hình DVD của Sorento khi tốc độ đạt trên 20km/h chưa ạ? Nếu tắt chức năng đó thì làm ở đâu và họ làm thế nào ạ? Xin được các Sorentor chỉ giáo.
Cách cắt dây chi tiết ở đây ạ

Báo cáo các bác hôm nay em vừa ra Duy Linh auto để thực hiện việc tháo dây cắm cảm ứng tốc độ ngắt màn hình DVD.
Mấy bác ở đó khá nhiệt tình và làm cẩn thận nên em cảm thấy an tâm.

Quy trình tháo lắp như sau :
Tháo 2 con ốc ở 2 bên cột chống ở ô vuông chỗ thẳng cái đèn LED và cổng USB ra
Sau đó tháo toàn bộ mặt cần gạt số. Chú ý là tay nắm số cứ thế rút thẳng ra là được.

Tháo ra thì nó như này ạ

Sau khi tháo nắp cần số ra thì các bác tháo toàn bộ cụm cắm châm thuốc, cắm USB -> Dùng thanh nhựa chuyên dụng của thợ để cậy để khỏi trầy xước nhé.

Cậy toàn bộ ra thì nó như này ạ

Rồi bắt đầu tháo 2 con vít cố định cái mặt dưỡng dài chạy dọc 2 bên ạ

Sau đó cậy nhè nhẹ các lẫy của mặt dưỡng ra là ok

Tháo xong thì nó như này ạ.

Rồi các bác tháo và rút toàn bộ cụm DVD ra.

Bây giờ đến vấn đề cắt dây nào?????!!!!

- Rút toàn bộ cụm DVD ra ta sẽ thấy có 2 búi giắc cắm nguồn và búi giắc điều khiển nằm bên tay trái (Chiều nhìn thẳng từ mặt DVD vào)
- Ở búi giắc phía dưới các bác sẽ thấy có 2 dây điện nhỏ mầu nâu.
Một dây nằm trên, một dây nằm dưới.
Trong 2 dây màu nâu này thì có một dây nâu có viên đen --> Đó là dây Camera lùi.
Các bác tiến hành cắt dây mầu nâu còn lại rồi dán băng dính cho kín lại để đảm bảo kô chạm chập.

Thử để nguyên trạng như vậy và cho xe chạy xem DVD đã phát chuẩn chưa.

Vậy là xong rồi ạ.

Các bác lắp lại theo trình tự ngược lại từ đầ.

Bây giờ các bác có thể thưởng thức DVD khi xe đang chạy được rồi. (b)(b)

tran_thuat_lai

Xe lăn
cái chế độ hạn chế tốc độ chẳng giống Mer các Bác nhỉ ! đặt rồi nhưng tác động vào chân phanh nó lại mất và lại phải set lại từ đầu...mà đường vn thì làm sao mà rời chân phanh ra được..hic

Trạng thái
Thớt đang đóng