Thảo luận Trao đổi kinh nghiệm sử dụng xe Kia Sorento 2010 Limited Premium

Trạng thái
Thớt đang đóng

frs

Xe hơi
@ Winstorm07: Cảm ơn bác rất nhiều. Em đồng hành cùng KS hơn 02 tháng rồi mà vẫn chưa khám phá hết các chức năng. Khi nào có thời gian rảnh rỗi bác dịch các chức năng đặc biệt, khác các dòng xe hiện có ở Việt Nam (ví dụ so với Santafe) để anh em học hỏi nhé.(b)

Winstorm07

Xe container
@ Winstorm07: Cảm ơn bác rất nhiều. Em đồng hành cùng KS hơn 02 tháng rồi mà vẫn chưa khám phá hết các chức năng. Khi nào có thời gian rảnh rỗi bác dịch các chức năng đặc biệt, khác các dòng xe hiện có ở Việt Nam (ví dụ so với Santafe) để anh em học hỏi nhé.(b)
Đó, những cái em cảm thấy cần thiết và các bác dù có muốn mò ra cũng khó thì em đang lần lượt dịch và đưa lên rồi đó, còn những chức năng khác như bật đèn ra sao, rửa đèn thế nào.... em nghĩ các bác bỏ chút thời gian ra tự mò, vì mò những cái đó các bác cứ để xe 1 chỗ rồi tự mò là sẽ ra thôi.
Quan điểm của em là tự mình khám phá ra cũng có cái thú của nó. (l)(l)
Cũng giống như 1 cô gái, các bác phải tự mầy mò thì mới thích chứ nếu người khác đụng vào rồi kể cho các bác nghe hoặc 1 phát lột trần trụi ra thì còn gì là sung sướng nữa, có phỏng vậy kô ạ??!!!! :redface::redface:

nobitta

Xe tải
:41: Bác WINSTORM07 mất nhiều công sức cho vụ này quá.
Cả nhà mình bầu bác Winstorm làm HỘI TRƯỞNG thôi (b)
Em nhất trí bầu bác Winstorm07 làm hội trưởng, và sau bao đêm vật vã suy nghĩ, nay em tự ứng cử làm hội phó....:)):)):)):)) ( just kidding)

pntechcons

Xe tải
Con này hôm nay giá 53 ko các bác:102:

November Man

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.chelseafc.com.vn
cảm ơn các bác vì những thông tin hữu ích!

nobitta

Xe tải
AE cho tí ý kiến về loại dầu động cơ để thay cho vợ cưng sau 1000km đầu tiên. Hiện giờ em thấy có Mobil và Castrol là ổn, các bác còn loại nào khác thì bổ sung ạh....

Mobil Delvac Super 1300
Độ nhớt: SAE 15W-40

Cấp chất lượng: API CG-4/CF-4/SJ & ACEA E2-96

Mobil Delvac Super 1300 15W-40 là loại dầu động cơ điêzen đa cấp hiệu quả cao cung cấp sự bảo vệ tốt cho động cơ vận hành trên các phương tiện chạy trên xa lộ và đường đất.

Dầu động cơ Mobil Delvac Super 1300 15W-40 được khuyến nghị sử dụng trong phạm vi rộng cho các ứng dụng và môi trường khắc nghiệt thường thấy trong khai thác mỏ xậy dựng vận tải và công nông nghiệp.

Mobil Delvac MX
Độ nhớt: SAE 5W-40

Cấp chất lượng: API CI-4/CH-4/CG-4/CF-4/CF/SL/SJ & ACEA E5/E4/E3

Mobil Delvac MX 15W-40 là loại dầu động cơ diesel hiệu suất cao hơn. Nó cung cấp sự bôi trơn động cơ tuyệt hảo cho các động cơ chạy dầu diesel ngày nay và giúp kéo dài tuổi thọ động cơ. Vì thế, sản phẩm này đáp ứng hoặc vượt qua các thông số kỹ thuật của các nhà sản xuất động cơ Âu, Mỹ. Hiệu suất cao hơn của nó đã được minh chứng trong các lĩnh vực công nghiệp rộng lớn khác nhau, các ứng dụng và các đội xe hỗn hợp.

Hoá chất tiên tiến của sản phẩm này mang lại thành tích nổi bật trong cả hai loại động cơ điêzen hiện đại ít khói thải và loại động cơ điêzen cũ vận hành trong nhiên liệu có chứa sun phua cao hay thấp. Mobil Delvac MX 15W-40 là hỗn hợp các dầu gốc hiệu suất cao với hệ phụ gia mạnh nhằm kiểm soát tối ưu sự hóa đặc của dầu do sự tạo muội và nhiệt độ cao cũng như chống lại sự ôxy hoá vượt bậc, sự ăn mòn, và chất cặn nhiệt độ cao.

Chỉnh sửa cuối:

Kiadongnai

Xe đạp
Xe em cung vi vu duoc 1000 roi, tinh di thay dau o Hyundai Viet Han. Khong biet o do co loai dau nay khong Bac ?

nobitta

Xe tải
Báo cáo các bác thì em như thông tin em check được từ số VIN ra thì loại dầu nhớt mà hãng sản xuất khuyên chúng ta dùng là:  OIL SPEC - 5W20

Tuy nhiên: Dầu động cơ cho các nước xứ lạnh thường là loại 5W, 10W, 15W nhưng tại Việt Nam đa phần là loại 15W hay 20W do đặc thù thời tiết Việt Nam không quá lạnh.
Đứng sau chữ "W" ở loại dầu đa cấp thường là số 40, 50 hoặc 60 - thông số chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của dầu; thông thường, số càng lớn thì độ nhớt càng lớn và ngược lại. Tuy nhiên, với các xe hoạt động trong điều kiện không quá khắc nghiệt thì chỉ số thích hợp ở khoảng 30, 40 hoặc 50.

Như vậy, không nhất thiết phải dùng những loại dầu có đầu 5W... hay 10W...( cho phép khởi động ở -25 độ C, -20 độ C) vì nhiệt độ Việt Nam không bao giờ xuống tới nhiệt độ này cả. Hay mức độ nhớt dưới ...W30, trên ...W50 thì cũng không thích hợp với điều kiện khí hậu, loại xe mà chúng ta hay sử dụng.

Tức là hãng khuyên dùng dầu 5W20....điều kiện thời tiết VN k thích hợp <15W và <W30. Thế thì mình thay dầu theo hãng khuyên hay là theo điều kiện thời tiết Việt Nam các bác nhỉ

Winstorm07

Xe container
Báo cáo các bác thì em như thông tin em check được từ số VIN ra thì loại dầu nhớt mà hãng sản xuất khuyên chúng ta dùng là: OIL SPEC - 5W20

Tuy nhiên: Dầu động cơ cho các nước xứ lạnh thường là loại 5W, 10W, 15W nhưng tại Việt Nam đa phần là loại 15W hay 20W do đặc thù thời tiết Việt Nam không quá lạnh.
Đứng sau chữ "W" ở loại dầu đa cấp thường là số 40, 50 hoặc 60 - thông số chỉ khoảng độ nhớt ở 100 độ C của dầu; thông thường, số càng lớn thì độ nhớt càng lớn và ngược lại. Tuy nhiên, với các xe hoạt động trong điều kiện không quá khắc nghiệt thì chỉ số thích hợp ở khoảng 30, 40 hoặc 50.

Như vậy, không nhất thiết phải dùng những loại dầu có đầu 5W... hay 10W...( cho phép khởi động ở -25 độ C, -20 độ C) vì nhiệt độ Việt Nam không bao giờ xuống tới nhiệt độ này cả. Hay mức độ nhớt dưới ...W30, trên ...W50 thì cũng không thích hợp với điều kiện khí hậu, loại xe mà chúng ta hay sử dụng.

Tức là hãng khuyên dùng dầu 5W20....điều kiện thời tiết VN k thích hợp <15W và <W30. Thế thì mình thay dầu theo hãng khuyên hay là theo điều kiện thời tiết Việt Nam các bác nhỉ
Câu trả lời đã có ở trên : Nên dùng loại dầu thích hợp và với điều kiện khí hậu của VN và tuân theo chỉ số độ nhớt mà sản xuất đã khuyến cáo. Em xin hết ạ.

Tam mao

Xe máy
cám ơn bác Winstorm07 đã chia sẻ với anh em những thông tin rất hữu ích. Xin phép được vodka bác.:41:

xedieu

Xe cút kít
Ơ bác k có So thế bác hiểu ra vấn đề gì thế ah, hay là bác làm 1 chiếc với AE đi.

Mà báo cáo các bác, là con So này cái gì cũng tự động ngon hết. Chính vì thế làm e lại cảm thấy hơi ghê răng, vì cái gì hiện đại quá đôi khi lại hại điện...:6::6::6::6:
Em không chạy So nhưng thấy mấy cái giông giống xe em cụ ạ! :6:

nobitta

Xe tải
Có bác nào còn kinh nghiệm gì hay k..vào đây post nào.....đã bác nào chạy 1,000km chưa...thay dầu nhớt gì vào rồi....

manhodessa

Xe tải
Vọc vừa thôi Nobita ... không nó lăn đùng ra ốm đấy :))

Tam mao

Xe máy
Em chuẩn bị phải thay dầu rồi. Bác nào biết garage ở gần Hồ Gươm chất lượng tốt thì chỉ hộ em cái.

nobitta

Xe tải
Em thấy hiện giờ có 2 loại dầu nhớt dùng cho động cơ Diesel có thể lựa chọn sau:

Mobil Delvac Super 1300...Giá: 80,000/L

Dùng cho: Tất cả động cơ diesel bốn thì hiện đại có tính năng vận hành cao

Bao bì: Bình 5.0 Lít & Drum 208 Lít

Độ nhớt: SAE 15W-40

Cấp chất lượng: API CG-4/CF-4/SJ & ACEA E2-96

Phê chuẩn của nhà sản xuất

Dùng cho các động cơ có tuôc bô hay hút tự nhiên trên các thiết bị chế tạo bởi các hãng sản xuất Châu Mỹ, Châu Âu và Nhật Bản.

Vận tải từ nhẹ đến nặng trên xa lộ.

Dùng trong xậy dựng, khai thác mỏ và nông nghiệp.
Mô tả chi tiết sản phẩm

Mobil Delvac Super 1300 15W-40 là loại dầu động cơ điêzen đa cấp hiệu quả cao cung cấp sự bảo vệ tốt cho động cơ vận hành trên các phương tiện chạy trên xa lộ và đường đất.

Dầu động cơ Mobil Delvac Super 1300 15W-40 được khuyến nghị sử dụng trong phạm vi rộng cho các ứng dụng và môi trường khắc nghiệt thường thấy trong khai thác mỏ xậy dựng vận tải và công nông nghiệp.

View Full-Size Image

Castrol Magnatec...Giá 70,000/L

Tại sao cần bảo vệ ngay từ khi khởi động?

Vì 75% mài mòn động cơ xảy ra trong 15p đầu tiên sau khi xe khởi động và làm nóng máy.

Công dụng của Castrol Magnatec có gì nổi bật?

- Castrol Magnatec giúp bảo vệ động cơ ngay từ khi khởi động.
Sau khi bạn tắt máy, dầu nhớt sẽ rơi xuống các-te. Khi bạn khởi động, dầu nhớt thông thường sẽ cần thời gian để bơm lên và phát huy hiệu quả bôi trơn. Thời gian để dầu nhớt thông thường có thể thực sự phát huy là 15phút, đây là thời điểm nhạy cảm khiến cho mài mòn động cơ xảy ra.

- Castrol Magnatec với công thức rất đặc biệt có thể bám vào bề mặt động cơ và sẵn lần tiếp theo khi bạn khởi động xe.
- Castrol Magnatec bảo vệ động cơ trong mọi nhịêt độ và điều kiện vận hành.

Tại sao Castrol Magnatec có thể bảo vệ động cơ ngay từ khi khởi động?

Đó là nhờ các phân tử thông minh đã hình thành một lớp màng bảo vệ bề mặt động cơ và luôn bám chắc trên các chi tiết máy như nam châm bám vào kim loại. Nhờ đó Castrol Magnatec luôn sẵn sàng bảo vệ động cơ ngay từ khi bạn xoay chìa khoá khoá khởi động.

Em thì em thích Mobil hơn, nên chắc em chọn Mobil Super 1300...còn lại tùy các bác chọn..Castrol cũng ok

Winstorm07

Xe container
Reset lại chức năng đóng mở của sửa số trời

Mô tơ đóng mở cửa số trời được kết nối trực tiếp với điện nguồn ắc quy do đó khi thay thế bình ắc quy, ắc quy hết điện hoặc thay các cầu chì liên quan cần phải reset lại chức năng đóng mở cửa sổ trời

1. Đề nổ máy. Kéo công tắc đóng cửa sổ trời về trạng thái đóng hoàn toàn

2. Sau khi cửa đã đóng hoàn toàn, bỏ tay khỏi công tắc đóng cửa

3. Tiếp tục kéo công tắc về theo chiều đóng cửa và giữ cho đến khi cửa sổ hơi có sự chuyển động nhẹ theo chiều đóng (giữ khoảng 10")

4. Bỏ tay ra rồi sau đó lại kéo cần gạt theo chiều đóng và giữ một lần nữa (khoảng 5"), cửa sổ sẽ tự động mở theo chiều nghiêng rồi tự đóng vào ngay. Quá trình cài đặt lại cửa sổ đã hoàn tất. Trước khi quá trình này hoàn tất phải giữ nguyên tay ở cần gạt.

ø Nếu không thực hiện việc reset này cửa sổ có thể sẽ không đóng mở bình thường.

nobitta

Xe tải
Báo cáo các bác, hôm nay ngày 5/12 em đã chính thức rước nàng về dinh. Một cảm giác thật Yomost...mặc dù em nó còn có 1 số khuyết điểm như

. Tăng tốc không được bốc như Ferrari, nên các bác đừng kỳ vọng được như thế
. Khả năng tiết kiệm nhiên liệu không tốt bằng Toytota Hibrid....nên các bác chịu khó tốn kém tí
. Bộ đèn Led của em nó thì ai cũng phải ngước nhìn ( nhưng suýt mấy lần bị ủi đít..do tài xế xe sau mê bộ đèn quá ....:)):)):)))
. Về nội thất thì em nó có thể ngang ngửa với Acura hay RX350..nên các bác yên tâm...cái gì cũng tự động....đôi khi tự động quá cũng phiền ( chạy 20km/h là DVD Video tự tắt)
. Tình hình là sáng giờ e phai đi dán phim V-kool và độ thêm 1 số thứ..nên chưa có ảnh cho các bác được...để vài hôm nữa em rửa xe sạch sẽ xe phục vụ các bác 500d ảnh

Winstorm07

Xe container
Báo cáo các bác, hôm nay ngày 5/12 em đã chính thức rước nàng về dinh. Một cảm giác thật Yomost...mặc dù em nó còn có 1 số khuyết điểm như

. Khả năng tiết kiệm nhiên liệu không tốt bằng Toytota Hibrid....nên các bác chịu khó tốn kém tí
. Bộ đèn Led của em nó thì ai cũng phải ngước nhìn ( nhưng suýt mấy lần bị ủi đít..do tài xế xe sau mê bộ đèn quá ....:)):)):)))
. Về nội thất thì em nó có thể ngang ngửa với Acura hay RX350..nên các bác yên tâm...cái gì cũng tự động....đôi khi tự động quá cũng phiền ( chạy 20km/h là DVD Video tự tắt)
. Tình hình là sáng giờ e phai đi dán phim V-kool và độ thêm 1 số thứ..nên chưa có ảnh cho các bác được...để vài hôm nữa em rửa xe sạch sẽ xe phục vụ các bác 500d ảnh
Sướng chưa, thảo nào cả ngày nay kô thấy vọc vạch
Đáng ra bác phải làm vài quả ảnh lúc thay váy áo cho vợ bác chứ

Em còn chưa được cưới đây này. Chán thế :102:

SantafeTau

Xe đạp

Bác Nobita cho anh em biết số lúa bác phải xúc ra để có em nó đi? Gara nào thế?

nobitta

Xe tải
Tổng thiệt hại cho con xe này của em chắc tầm 55K bao gồm cả độ xe, dán phim nay nọ. Em mua ở garage HoangGia Auto, chỗ bác Hiệu ấy. bác ấy tư vấn nhiệt tình, còn đưa cả khách và xe về tận nhà, rồi đi bộ về show...:)):)):))

Trạng thái
Thớt đang đóng