Trao đổi kinh nghiệm sử dụng Hyundai i30

hành_khất_đêm

Xe điện
thanks bác Longmickey_03, xe I30 từ D3 xuống D2, D3 không có cái gờ chắn nào cả chắc là cắm số thoải mái.:69:

WAYTAU

Xe hơi
Em có thiển ý thế lày
- Nói chung là không nên đổi số đối với h.số t.động, trừ khi leo cao và đổ dốc dài thì về số = cơm (có nhiều bài viết về khí cạnh lày rồi)
- Bác để ý, trên cửa số, nếu từ số nọ sang số kia mà không có gờ chặn (kéo thẳng) thì bác biến số vô tư, nếu có gờ chặn thì một là phải dừng hẳn mới chuyển số (N-R, R-P ...) hai là chuyển khi có t.độ phù hợp D2-D1. Bác tham khảo trong hướng dẫn sử dụng là có
Cái này không đúng, việc chuyển số với khi đang chạy với số tự động là bình thường, không có chuyện gì phải lo cả. Cấu tạo của cần số ta nhìn thấy mỗi loại có cái hay riêng, loại dẫy số thẳng hàng có chốt bấm để tránh chuyển quá tay, có nút vượt để tự giảm 1 số khi vượt, loại chữ chi thì không cần chốt, loại có +/- để chuyển số cũng không cần có chốt.
Số tự động đa phần là tự chuyển số theo tốc độ, vụ giảm ga để nhẩy số là các cụ tự tưởng tượng ra thôi. không có chuyện "Lừa hộp số" được đâu

Longmickey_03

Xe đạp
Cái này không đúng, việc chuyển số với khi đang chạy với số tự động là bình thường, không có chuyện gì phải lo cả. Cấu tạo của cần số ta nhìn thấy mỗi loại có cái hay riêng, loại dẫy số thẳng hàng có chốt bấm để tránh chuyển quá tay, có nút vượt để tự giảm 1 số khi vượt, loại chữ chi thì không cần chốt, loại có +/- để chuyển số cũng không cần có chốt.
Số tự động đa phần là tự chuyển số theo tốc độ, vụ giảm ga để nhẩy số là các cụ tự tưởng tượng ra thôi. không có chuyện "Lừa hộp số" được đâu
Em chẳng tự nghĩ ra đâu ạ, em tham gia ct lái xe thân thiện với môi trường do mấy anh ở FORD VN t/c hướng dẫn vậy, em thử trên xe của các anh ấy và xe em thì em thấy nó chuyển số vậy mà. Còn nữa xe nó thiết kế số t.đ thì đừng làm khổ bản thân = việc chuyển số = cơm l.gì (trừ trường hợp b.đắc dĩ) các bác nhỉ

Đường mật

Xe buýt
Em nghĩ cũng chẳng sao, nguyên lý của hộp số tự động vẫn cho dùng chuyển số bằng cơm mà.
Thỉnh thoảng đi đường dài để vượt các chú công, buýt hay khác 45 em vẫn chuyển vể số 2 vọt cho lẹ.
Các cụ cứ thoải mái đi...
Đó là thiển ý của em. :6:

hành_khất_đêm

Xe điện
Hic các bác cứ cơm với cháo suốt. Em chẳng hiểu qué gì. Tóm lại xin các bác cho em biết cơm chính xác nó là cái gì? Thanks for all:6:

lopbeo

Xe tải
Là nếu cụ chưa ăn cơm thì ứ chuyển được số ợ

WAYTAU

Xe hơi
Em chẳng tự nghĩ ra đâu ạ, em tham gia ct lái xe thân thiện với môi trường do mấy anh ở FORD VN t/c hướng dẫn vậy, em thử trên xe của các anh ấy và xe em thì em thấy nó chuyển số vậy mà. Còn nữa xe nó thiết kế số t.đ thì đừng làm khổ bản thân = việc chuyển số = cơm l.gì (trừ trường hợp b.đắc dĩ) các bác nhỉ
Các cụ bên FORD nói giảm ga để nhẩy số là vì khi đi đến tốc độ mà nhà thiết kế đã tính toán đi số nào là hợp lý, ví dụ số 4 mà cụ vẫn ga nhiều thì nó sẽ chỉ chạy số 3 để duy trì gia tốc, cụ giảm ga để chạy đều thì nó phải về số 4, có thế thôi chứ đánh lừa cái gì đâu. Cụ giảm ga xe đi chậm đến tốc độ nào đó như đã được thiết kế thì em nó lại về số 3.
Cụ thử lừa nó lên số 3 ở tốc độ dưới 10km xem có lừa được không?
Người ta thiết kế chức năng chuyển tay là để sử dụng trong những lúc xe nó không thể tự nghĩ được, hay nghĩ chậm. Cụ thử vút phát lên dốc dài một chút như lên dốc cầu Thăng Long, giữ đều ga xem em nó có tự giảm số được không?. Vụ này thường phải nhả chân ga rồi lại thốc lên nó mới giảm số nhưng như vậy nó phải nghĩ một lúc cơ, thay vào đó mình chỉ làm bằng cơm có phát là xong, chủ động hơn. Khi vượt, cũng vậy, chuyển cơm nhanh và chủ động hơn là chờ em nó nghĩ, tất nhiên xong viêc ta lại để em nó tự nghĩ tiếp. Đổ dốc cũng thế, một số xe có chế độ hỗ trợ đổ dốc nhưng lại phải nhấn nút bằng cơm .:^)
Tất nhiên là các cụ có thể để mặc em nó tự động nhưng sẽ kém cơ động và an toàn khi cần vượt, lên dốc, đổ dốc dài.

WAYTAU

Xe hơi
Cả đường dài lẫn trong phố thì vợ 2 em uống 8-8.2l
Cụ chạy thuộc hạng thượng thặng rồi! Tôi thấy cái tem trên cửa sau bên lái ghi 15km/l, tính ra là 6,66l/Km, tất nhiên là trong điều kiện rât rất tiêu chuẩn, thế mà cụ chơi cả "Cả đường dài lẫn trong phố" thì đúng là nhà vô địch rồi. Nếu sau này Huyndai nó tổ chức thi tiết kiệm nhiên liệu thì cụ cố sắp xếp thời gian đi thi, chắc nó phải thưởng cụ thêm cái xịn nhất của Huyndai.

Chỉnh sửa cuối:

Sara

Xe máy
Trước đây em chạy con Zace nên chỉ biết số sàn, nay sắp lấy I30CW nên không hiểu chức năng của D1, D2, D3 như thế nào? Có thể đang chạy trên đường mà đổi số luôn được không? Ví dụ như đang từ D3 sang D2 chẳng hạn. Mong các bác chỉ giáo nhanh giúp thứ 2 lấy xe rồi.:^):P
D1, D2, D3: KHi bác chọn D3, hộp số tự động chỉ tự động chuyển số trong khoảng số 3,2,1. KHi chọn D2 thì họp số chỉ tự động chuyển trong số 2,1. D1 thì chỉ chạy số 1. Cái này dùng chủ yếu khi bác lên dốc và đổ dốc, phụ thuộc độ dốc và chiều dài đoạn dốc mà chọn số. Em thấy lên dốc thì không cần để ý lắm vì cứ vít chân ga tự nó khắc bò lên, nhưng khi xuống dốc thì rất có tác dụng, nó giữ xe không trôi quá nhanh, đỡ phải ghìm phanh nhiều. Cái này thì em đi thấy rõ lắm. Còn về dùng để vượt thì em chưa thử, hướng dẫn sử dụng của i30 không thấy nói cái này.

hành_khất_đêm

Xe điện
cái chức năng của D1,2,3 thì tớ biết. Tớ chỉ thắc mắc la khi xe đang chạy có thể đổi số luôn được không? Có ảnh hưởng gì đến hộp số không?:^)

Gcar

Xe container
đổi được chứ không lẽ bác dừng xe rồi mới đổi!?

tungcalo

Xe điện
cái chức năng của D1,2,3 thì tớ biết. Tớ chỉ thắc mắc la khi xe đang chạy có thể đổi số luôn được không? Có ảnh hưởng gì đến hộp số không?:^)
Nếu ảnh hưởng thì hãng nó đã không cho cụ chuyển rồi cụ ạ.
Khi xe đang chạy thì cụ không thể vào được số R à số P mà thôi.

tungcalo

Xe điện
Hôm qua em mới phát hiện ra là khi mình cài số R thì công tơ mét xe không chạy các cụ ạ. :^)
Hôm qua em có việc phải về quê, đi tắt qua con đường độc đạo giữa cánh đồng (trải đá dăm hẳn hoi nhé). Khi đến cuối đường thì mới tá hỏa thấy có cái cục bê tông to lù lù giữa đường, không qua được. Đường thì chật, không quay đầu được. Thế là em phải lùi gần 2km đấy ạ. Mà chẳng thấy công tơ mét nó nhảy gì cả.:41::41:
Dã man nhất là trong lúc lùi em còn toát cả mồ hôi hột vì phải tránh nháu với mấy ông đi xe máy và cả xe bò nữa chứ. :77::77: Cuối cùng thì cũng vượt qua được
Các cụ vuốt em tay lái lụa đi (b)

Đường mật

Xe buýt
Thế từ giờ cụ toàn đi R đi, để khi bán công tơ mét ít, được giá :21::21::21::21::21:

Đường mật

Xe buýt
Nếu không đổi được số, tội gì nhà sản xuất để số như thế cho mình đi hả cụ

Hà Tít

Xe buýt
D1, D2, D3: KHi bác chọn D3, hộp số tự động chỉ tự động chuyển số trong khoảng số 3,2,1. KHi chọn D2 thì họp số chỉ tự động chuyển trong số 2,1. D1 thì chỉ chạy số 1. Cái này dùng chủ yếu khi bác lên dốc và đổ dốc, phụ thuộc độ dốc và chiều dài đoạn dốc mà chọn số. Em thấy lên dốc thì không cần để ý lắm vì cứ vít chân ga tự nó khắc bò lên, nhưng khi xuống dốc thì rất có tác dụng, nó giữ xe không trôi quá nhanh, đỡ phải ghìm phanh nhiều. Cái này thì em đi thấy rõ lắm. Còn về dùng để vượt thì em chưa thử, hướng dẫn sử dụng của i30 không thấy nói cái này.
Đồng ý với bác này, cái này trong HDSD của I30 cũng nói rõ rồi mà, dùng số nào trong mấy số D1, 2, 3 phụ thuộc vào độ dốc và độ dài của dốc hoặc đường trơn trượt. Lên dốc thì cũng ko thực sự cần lắm.
Việc chuyển N-D khi đang chạy là ko cấm nhưng cũng nên hạn chế.
Còn việc vượt cho xe AT ko có chế độ manual thì nguyên tắc chung là đạp lút chân ga đột ngột, hộp số sẽ tự động chuyển về số thấp, các bác cứ thử sẽ biết ngay. Bác nào chạy Gala có chế độ Ds để vượt, so sánh việc dùng Ds với đạp ga đột ngột sẽ thấy ko khác nhau.

the sun

Xe buýt
Chắc cụ Tung calo đi lùi mồ hôi ra nhiều nên trưa nay nhắn tin cho anh em đi giải khát:)):))

hành_khất_đêm

Xe điện
Cám ơn các bác chỉ giao. Hôm qua em thử xe phanh giật dúi dụi, vợ con say như chóng chóng :21:. Thằng con em bươu hết cả chán. Sáng nay em lấy biển rồi chiều đi đăng kiểm. Biển nhà em là 30T-4770 không biết có phải biển đẹp không, mong các bác cứ đâm chém hộ em.

Laixe

Xe tải
Ơ... ra là tốc độ trung bình à.... thế thì xe tôi ko có mode tính trung bình lượng xăng tiêu hao rồi... tôi cũng nhớ có lần cụ hardtop phán i30 có 1 số dòng ko hiển thị mức độ xăng... thế thì đúng rồi... làm mình cứ lo...:6::6::6:
Các bác cho em hỏi là dòng nào thì có hiển thị mức độ tiêu thụ xăng, dòng nào thì không ạ? Xe em là CW theo như em tự tìm thì không thấy có, không biết như vậy là dòng gì và liệu có thể cài đặt thêm được không ạ?

Cho em hỏi thêm phát là trên trần xe ở hai bên quãng giữa hàng ghế trước và hàng ghế sau có hai cái hốc nhỏ nhỏ có nắp trượt ra được, không biết là để làm gì ạ?

Cảm ơn các bác chỉ giáo.