Trao đổi kinh nghiệm Hyundai Tucson 2010 (IX35) - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

xedieu

Xe cút kít
Em sợ là vài ngày nữa chụ xedieu sẽ bị tẩu hỏa nhập ma vì nhiều phản biện quá!
Em định phản biện suông nhưng e cụ không phục, lại bảo "chả tin" nên em phải ngồi làm thử 1 tý dù thực sự trong lòng cảm thấy rất mất việc. Một chút nữa em sẽ post ảnh để các cụ so sánh và chọn lựa.

xedieu

Xe cút kít
Đạm cà mau cuộc đời. Đau quá các cụ ạ, file cuối cùng hôm qua của em lúc saveas ra JPG để post bài, em merge mẹ nó hết tất cả layer dính làm 1 rồi save cả file gốc lại, giờ đếch phát triển được nữa, lại phải ngồi đồ lại từ đầu! :((

tuctuc2010

Xe điện
Đạm cà mau cuộc đời. Đau quá các cụ ạ, file cuối cùng hôm qua của em lúc saveas ra JPG để post bài, em merge mẹ nó hết tất cả layer dính làm 1 rồi save cả file gốc lại, giờ đếch phát triển được nữa, lại phải ngồi đồ lại từ đầu! :((
Oài, khổ thân cụ quá, bao nhiêu công sức bỏ ra. Thôi vì sự phát triển chung cụ cố gắng lên nhá. Em chuốc cụ 1 ly để thêm phần công lực

xedieu

Xe cút kít
Kính cụ LuongTK (và các cụ khác muốn có con gà nghẹo đầu sang 1 bên)!

Hình dưới đây là mô phỏng ý tưởng của cụ LuongTK. Chữ T đã to ra và chìm phía sau. Con gà đã giống quốc huy (chứ không phải quốc kỳ) Đức hoặc pin con ó. Cái đầu gà đã lộ rõ và móng vuốt đã tung lên... Nói chung là bố cục theo ý của cụ LuongTK.

Hình dưới đây là logo Phiên bản 2 để tiện so sánh (em chưa sửa mấy cái bất cập để ra được phiên bản mới vì mất gốc mẹ nó rồi, nhục như chó!)

Cụ LuongTK nói bố cục phiên bản của em là “gượng ép” - em nói thật là bố cục phương án đề xuất của cụ em thấy gượng ép hơn, rối rắm, không có chính phụ, không có chủ thể, không phân biệt rõ hình và nền, không có lớp lang, mất luôn chữ T quan trọng nhất, con gà trở thành vai trò làm chủ. Đấy, dùng tính từ để chê thì nó dễ cực - toàn là cảm tính cá nhân thôi, làm gì có công thức của sự “gượng ép” hay “rối rắm”.

Còn 1 chi tiết này nữa, mong các cụ để ý và lấy đó làm kim chỉ nam mỗi khi nhận xét: Các logo xe ô tô đẹp hầu hết người ta luôn cố hướng tới sự đối xứng - không đối xứng trục thì đối xứng tâm - vì bản thân cái xe ô tô là 1 thể đối xứng tuyệt đối. Em chỉ kể ra thôi, còn các cụ tự tìm ảnh để xem nhé:

- Logo Mẹc đối xứng tâm
- Logo Audi đối xứng tâm nhưng cảm giác đối cứng trục
- Logo Hyundai đối xứng tâm
- Logo Bentley đối xứng trục
- Logo Toyota đối xứng trục
- Logo Deawoo đối xứng trục
- Logo Vôn goa gen (em quên mẹ nó cách viết tên) đối xứng trục
- Logo Maybach đối xứng trục
- Logo RollRoyce đối xứng trục
- Logo BMW gần như đối xứng cả trục và tâm
- Logo Honda đối xứng trục
- Logo Mazda đối xứng trục
- Logo Renault đối xứng trục
- Logo Mitsu đối xứng trục
- Logo Chrysler đối xứng trục
- Chỉ vài hãng như Ford, Peugeot,.. không đối xứng

Thứ hai là hầu như tuyệt đại các logo - nhất là nổi khối 3D - gắn mũi xe đều nỗ lực vươn ra phía trước như “Người đàn bà bay” của RollRoyce Phantom, ngay cả mấy cái logo Fake của Hyundai và Kia mà anh em OF vẫn dán đầy xe nữa.. đều hướng về phía trước.

Đừng nhầm lẫn với hình tượng trên là quốc kỳ và các vật dụng khác bởi tính chất của xe ô tô là phải tiến lên phía trước, phải tiến thẳng một cách mạnh mẽ chữ không phải uốn éo né tránh; gắn lên mũi xe như một lời trù ẻo không sớm thì muộn sẽ mất lái, bay ra khỏi làn đường!!! Cho nên nói như cụ Nhare, đứa con của em nó theo chuẩn của em; chuẩn của em là Tiến thẳng về phía trước. Chấm hết!

Em sẽ không mất thời gian vào việc chứng minh các cụ “chưa chuẩn” nữa. Khi làm nghề em luôn cố hình dung trước, tưởng tượng chính xác nó xấu hay nó đẹp; rồi quyết ngay - chứ không bao giờ bắt anh em nhân viên làm thử xem có đẹp không - nước sông công lính là đây!

Các cụ vui lòng vẽ đi như bên hội Sor ấy - hoặc phát triển ý tưởng của em lên - chứ không được biến em thành công cụ của các cụ, để các cụ “nháp ý tưởng riêng” nữa nhé. Sau này em sẽ chỉ nói OK SỬA - hay KHÔNG NÊN SỬA chứ em không đi làm thử nữa đâu.

(Em hơi bực vì mất file gốc, nếu câu chữ có gì nóng nảy mong các cụ lượng thứ - Tất cả vì VTC)

xedieu

Xe cút kít
Bản concept tiếp theo em đã có ý đồ hết rồi, tiếc là file gốc mất hết các layer nên "thầy đồ" lại hơi lâu. Em nói qua trước ý định để các cụ chém rồi em sửa luôn ạ:

1. Viền elip sẽ chỉ mảnh bằng 2/3 thậm chí 1/2 cái viền hiện nay thôi. Cái viền hiện nay quá dầy và thô; khi dán thử vào chỗ logo của xe em phát hiện ra ngay. Các cụ xem cái logo nguyên bản của Hyundai vành nó rất mảnh. Tại sao thế? Là vì logo của nó còn nằm lọt trong 1 cái elip lõm rồi, cho nên 2 lần nét phải gộp vào làm 1, cùng gây 1 hiệu ứng chiều dày như 1 thể thống nhất. Chính vì thế cái viền elip cần mảnh đi 1/2!

2. Bỏ cái số ở chân con gà đi, kéo tụt con gà xuống, như vậy phía trên sẽ rộng hơn rất nhiều, và chữ T sẽ được phóng to ra cho hết toàn bộ phần trống phía trên để nó càng được nhấn mạnh; từ xa đã nhận ra chữ T và để con gà bị đè nén mạnh hơn nữa mới đẹp, mới ấn tượng và ý nghĩa.

3. Cánh con gà sẽ trau chuốt hơn, vuốt thẳng hình chữ V hơn, phần lông cảnh sẽ được tỉa đều đặn hơn; làm thành 2 lớp lông rõ rệt: lông non và lông già. Và vuốt đầu cánh mạnh hơn cho cảm giác nó tung bay, vùng vẫy hơn nữa.

4. Móng vuốt con gà khi này sẽ bấu chặt vào vành elip. Em sẽ làm cho nó to và nổi khối rõ hơn nữa.

5. Đầu và mỏ con gà sẽ được vẽ rõ rệt hơn! Hai (2) cái lông đuôi sẽ được sửa lại để không còn cụ nào nhầm lẫn là cái khủyu chân con gà đang bành ra 2 bên!

Cuối cùng, em tặng các cụ cái ảnh con gà thật, để xem cánh của em có tung bay giống của nó không nhé! :))

tuctuc2010

Xe điện
Bản concept tiếp theo em đã có ý đồ hết rồi, tiếc là file gốc mất hết các layer nên "thầy đồ" lại hơi lâu. Em nói qua trước ý định để các cụ chém rồi em sửa luôn ạ:

1. Viền elip sẽ chỉ mảnh bằng 2/3 thậm chí 1/2 cái viền hiện nay thôi. Cái viền hiện nay quá dầy và thô; khi dán thử vào chỗ logo của xe em phát hiện ra ngay. Các cụ xem cái logo nguyên bản của Hyundai vành nó rất mảnh. Tại sao thế? Là vì logo của nó còn nằm lọt trong 1 cái elip lõm rồi, cho nên 2 lần nét phải gộp vào làm 1, cùng gây 1 hiệu ứng chiều dày như 1 thể thống nhất. Chính vì thế cái viền elip cần mảnh đi 1/2!

2. Bỏ cái số ở chân con gà đi, kéo tụt con gà xuống, như vậy phía trên sẽ rộng hơn rất nhiều, và chữ T sẽ được phóng to ra cho hết toàn bộ phần trống phía trên để nó càng được nhấn mạnh; từ xa đã nhận ra chữ T và để con gà bị đè nén mạnh hơn nữa mới đẹp, mới ấn tượng và ý nghĩa.

3. Cánh con gà sẽ trau chuốt hơn, vuốt thẳng hình chữ V hơn, phần lông cảnh sẽ được tỉa đều đặn hơn; làm thành 2 lớp lông rõ rệt: lông non và lông già. Và vuốt đầu cánh mạnh hơn cho cảm giác nó tung bay, vùng vẫy hơn nữa.

4. Móng vuốt con gà khi này sẽ bấu chặt vào vành elip. Em sẽ làm cho nó to và nổi khối rõ hơn nữa.

5. Đầu và mỏ con gà sẽ được vẽ rõ rệt hơn! Hai (2) cái lông đuôi sẽ được sửa lại để không còn cụ nào nhầm lẫn là cái khủyu chân con gà đang bành ra 2 bên!

Cuối cùng, em tặng các cụ cái ảnh con gà thật, để xem cánh của em có tung bay giống của nó không nhé! :))

Em cũng vừa nghĩ ra cái chỗ đo đỏ định có ý kiến thì cụ đã đi trước em rồi.
Hay là em có ý này nếu không hay thì cụ đừng cười và chém em nhé.
Em thấy nếu không làm rõ được hình con gà (cái đầu và cái chân) thì nên chăng cụ thay cái mình con gà bằng 1 viên kim cương và gắn cánh con gà vào đấy ạ. Trông nó cũng hình tượng và cũng liên quan đến sự phồn thịnh (money) ạ, và các cụ cũng đỡ phải tranh luận cái đầu gà với chân gà nữa. Em cũng nói thật cụ đừng giận, cái đầu gà em hình dung mãi không ra cái mặt nó cho đến khi cụ phọt cái ảnh thật lên ạ (chắc do em không phải dân trong nghề, và nhiều người cũng thế). Với lại cái logô bé tý thế kia mà chuyển tải hết chi tiết cái mặt nó thì hơi khó và em nghĩ cũng không cần thiết phải chi tiết thế. Hình tượng một chút có lẽ vẫn nhận ra con gà mà lại không quá sâu vào tiểu tiết. Với lại cái chữ T kia cụ lại cho sát thêm nữa nên em cảm giác như không phải con gà đang cõng nó mà là nó như cái máy chém đang chuẩn bị cắt tiết gà đấy ạ (không biết có kiêng kỵ gì không?). Em có vài lời nếu không đúng mong cụ bỏ qua.
Cứ liên quan đến gà là cụ smallboy sướng đới

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Viên kim cương của cụ TT là một ý tưởng cực hay! (b)

xedieu

Xe cút kít
Vụ máy chém cụ TT cũng nói đúng, em đã có cách xử lý!

Chia buồn cụ aathanh! :(

tuctuc2010

Xe điện
Chia buồn cùng cụ aathanh nhá. Chiều qua cụ bị thế mà tối vào OF không thông báo để anh em thăm hỏi và xem túi khí xe cụ có bung không? Cụ vào kể cho anh em nghe nhá.

tucson30y-2145

Xe tải
Chia buồn cùng cụ aathanh nhá. Chiều qua cụ bị thế mà tối vào OF không thông báo để anh em thăm hỏi và xem túi khí xe cụ có bung không? Cụ vào kể cho anh em nghe nhá.
Va chạm vậy thì chắc không bung đâu ạ, đường Hà Nội thì chạy giỏi lắm cũng đến 40km, lại quay đầu nên chắc tầm 25 - 30km/h.
Chia buồn cùng cụ aathanh!
Tucson dạo này lên báo nhiều quá! 3,4 tháng này đều được lên báo hết,hic.

hyundaiLB

Xe đạp
các bác có vấn đề gì cứ gọi cho em.Em biết gì nói nấy.LH 0912919892

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Va chạm vậy thì chắc không bung đâu ạ, đường Hà Nội thì chạy giỏi lắm cũng đến 40km, lại quay đầu nên chắc tầm 25 - 30km/h.
Chia buồn cùng cụ aathanh!
Tucson dạo này lên báo nhiều quá! 3,4 tháng này đều được lên báo hết,hic.
Lúc đó khoảng 5km/h Cụ ợ, chắc nhẹ thôi.

bánh xích

Xe đạp
em xin có ý kiến chút:
Em thấy hình Elips dày hơn so với hình chữ T. Trông không được cân đối
chữ số 1 ta có thể thay bằng chữ H được thể hiện bầu mà dẹp 1 chút tạo cho chân của con gà hoành tráng và vững chắc hơn
Mà nên thể hiện hình đại bàng cho nó uy nghi và mạnh mẽ.
Chữ T gầy quá bác xedieu ah

SUV fan

Đi bộ
Kinh cac bac em dang dinh gia nhap hoi HTC nhung thay cai goc chu A cua Tuc 2010 co ve hoi hep nen hoi phan van. Cac cu chi giao giup ah

tuctuc2010

Xe điện
Kinh cac bac em dang dinh gia nhap hoi HTC nhung thay cai goc chu A cua Tuc 2010 co ve hoi hep nen hoi phan van. Cac cu chi giao giup ah
Chưa hiểu ý cụ? Trụ chữ A của túc phải là hơi to chứ ạ? Mà cụ viết tiếng Việt có dấu đi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

aaathanh

Xe tải

Tắckè_Tucson

Xe buýt
Góc chữa A của Túc mà Cụ còn kêu hẹp thì góc A của Civic thì cụ sẽ nói như thế nào? Nếu muốn rộng chỉ có BUS thôi Cụ ạ.

Tắckè_Tucson

Xe buýt
Cảm ơn các cụ chia sẻ,2xe ko sao xước nhẹ sơn thôi ạ. Chỉ tiếc cho bác lx đen bác ý bảo bị đuổi việc iem ái ngại quá.
Chia buồn cùng Cụ, em dự tình huống này là Cụ Lexus không chịu nhường mà Cụ giật mình quay sang thì... thôi rồi.Nói chung lái ở HN thì mắt cứ phải đảo như rang lạc và tránh voi chẳng xấu mặt nào.Em nghĩ vậy.

Trạng thái
Thớt đang đóng